Lần đầu đi đường Hà Nội

Giangdhk11

Xe đạp
Tự tin bước lên em Camry 2.0 E từ tỉnh lẻ lon ton đi Hà Nội chơi. Quốc lộ 1 A và cao tốc ngon lành thẳng tiến. Hết cao tốc em cảm thấy choáng ngợp vì dòng xe đông như kiến nối đuôi nhau. Em tặc lưỡi nhấn ga đi tiếp vào nội đô, lòng tự nhủ: ở quê đi đường ruộng quen rồi, cũng chật như HN, mỗi tội quê nó không cơ người. Hi hi.
Cẩn thận nhìn trước ngó sau rồi cũng đi đến đích là đường Khâm Thiên. Cuối đường Khâm Thiên là cái Ngõ Chợ địa chỉ mà em cần đến làm việc. Khổ nỗi xe thì đi 1 mình, đường Khâm Thiên cơ man biển cấm đỗ xe. Chẳng biết làm thế nào, xin nhan ngoặt 1 phát vào cái Ngõ Chợ Khâm Thiên. Chả hiểu sao cái biển cấm xe ô tô to lù lù mà lúc đó em không nhìn thấy. 5 mét đầu tiên thấy OK, 5 mét tiếp theo tự dưng thấy mấy cái xe máy đi ngược chiều nhìn mình giống kiểu người hành tinh khác. Lúc này mới phát hiện ra đường bé quá, trước mặt có hơn 10 xe máy, nhìn qua gương thấy 1 đống ùn ứ đằng sau, vỉa hè 2 bên chật cứng xe máy dựng ngang, thôi xong... 1 anh thanh niên đi con rim tàu màu đỏ lách bên trái xe em để đi, ủn cái em cho rim đỏ dí vào tường. Mặt em lúc này tái nhợt, tay lái bắt đầu có dấu hiệu cà cuống. Anh rim bắt đầu chửi ba la bô lô. Em hạ kính xin lỗi vì lần đầu ra HN không biết đường nên đi nhầm. Vào số lùi để nới tường ra khỏi anh rim đỏ. Oạc... xong luôn. Hông rè trước va vào ống nhựa bên cây cột điện. Đến lúc này thì em cuống thật luôn. Luôn miệng xin lỗi các xe đang tắc trước sau vì không biết nên đi nhầm đường. Bắt đầu lùi ra khỏi Ngõ Chợ. Giờ mới là việc gian nan. Trước sau và cả 2 bên chật cứng. Em cuống quá bắt đầu ngoáy giun. Vừa ngoáy vừa liên mồm: em lái mới, lần đầu ra HN không biết các bác thông cảm. Nói nhiều thế nhưng chỉ đằng trước xe nghe thấy, còn đằng sau có ai nghe đâu, liên tục làm khó em. Hì hục mãi, cùng với sự thông cảm của mọi người thì đuôi xe em cũng ra được mép đường Khâm Thiên. Vừa nhả chân phanh lùi tiếp thì thấy tiếng hét rõ to, nhìn lại đã có chiếc xe đạp hơi nghiêng ở cốp sau. Hú hồn, mồ hôi ra như tắm, cà cuống thì thôi rồi. Đúng lúc đó có tiếng gõ cửa kính bên phụ, thụt kính xuống thì thấy 1 bác đi xe máy bảo: em lùi đi, anh chắn người cho. Mừng quá lùi và thoát được ra Khâm Thiên ngon lành. Em không quên cảm ơn anh chắn đường hộ ríu rít như kiểu mất 1 đống tiền được trả lại. Giờ em mới tin người tốt vẫn còn các bác ạ. Sau vụ này em rút ra kinh nghiệm:
1. Để ý biển nhiệt tình
2. Không nên đi vào ngõ nhỏ theo kiểu đẩy lùi tất cả.
3. Để ý và rất cẩn thận khi lùi chỗ đông người.
4. Xung quanh ta vẫn còn rất nhiều người tốt.
5. Đi chỗ lạ nên đi 2 người (để còn có thằng xin nhan cho mà lùi)

manhn72

Xe tải
Bạn em Hải Phòng lên còn không dám đi. Gửi xe đi taxi hoặc xe ôm vào. Lần nào cố tình đi y như rằng tiền phạt quá tiền taxi.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
E hay đi công tác tỉnh nghe các bác tỉnh tám chuyện dù lái khá nhiều năm nhưng vẫn không dám lái xe riêng về HN..
Lại nhớ trước có nhà thầu ở HD cứ mỗi lần lên gặp em ký hồ sơ là đều dính với đủ loại CA:)

Casanove

Xe hơi
Sao ko dùng bản đồ dẫn đường nhỉ?

Giangdhk11

Xe đạp
Em ớn quá. Sáng nay đang đưa xe vào gara giải quyết vụ hôm qua. May mà chỉ gẫy mấy cái lẫy với trầy tý sơn. Hú hồn. Sau gửi xe đi xe ôm cho lành

SonataHQ

Xe điện
Em ớn quá. Sáng nay đang đưa xe vào gara giải quyết vụ hôm qua. May mà chỉ gẫy mấy cái lẫy với trầy tý sơn. Hú hồn. Sau gửi xe đi xe ôm cho lành
quá rẻ cho 1 bài học bon chen nơi phố thị, cụ sẽ gặp nhiều rủi ro hơn nhiều nêu tiếp tục vận hành xe kiểu đó, mình là dân HN nhưng đi đâu đến đâu còn phải suy tính chán, nếu chưa biết rõ còn phải dò hỏi xem trước chán rồi mới dám đi, phải nói cụ liều thật

Xhung73

Xe buýt
Cứ thế thì bao giờ lái cứng được cụ ơi. Em cũng tỉnh lẻ, nhưng cứ có việc là em đi, lúc đầu thấy đông thì ngộp nhưng cứ tà tà theo người ta, làm cái GPS chỉ đường nữa là ngon. Cũng bị va quẹt 2 lần, nhưng toàn người thổ đu họ phang vào mình và lỗi của họ nên họ đi thẳng, ko say sorry, em cũng bỏ qua dù xe em cũng bị xây xát.

Giangdhk11

Xe đạp
quá rẻ cho 1 bài học bon chen nơi phố thị, cụ sẽ gặp nhiều rủi ro hơn nhiều nêu tiếp tục vận hành xe kiểu đó, mình là dân HN nhưng đi đâu đến đâu còn phải suy tính chán, nếu chưa biết rõ còn phải dò hỏi xem trước chán rồi mới dám đi, phải nói cụ liều thật
Đúng là liều và rẻ cụ ạ.

Muon_biet

Xe cút kít
Hà Nội thế là thường thôi, Các bạn nắm được các kỹ năng khó và quy trình sử lý là OK hết. Giáo trình của mình có những tình huống nặng hơn mà có một số lái xe tương đối lâu năm khi đi vào, chán,chỉ muốn bỏ xe lại đi bộ. Trên of đây có nhiều hs của mình (gồm cả các bạn ở tỉnh xa, ở nước ngoài về,bạn bè quốc tế Ct tại vn) đã trải nghiệm và rất thích thú với gt đặc trưng của Việt Nam, nhất là Hà Nội. Họ có nói rẳng "đã lái xe tốt ở Hn thì đi đâu cũng OK hết" Có bạn không đồng ý sẽ Nói Hn chỉ là TP đường đồng bằng nên cũng thường thôi, xin xem lại bản đồ, Hn có tất cả các loại đường kiểu Việt Nam .Nếu một lần lái xe lên đỉnh Ba vì, nơi đặt ban thờ chính của Bác, bạn sẽ cảm nhận một số điều bản thân còn thiếu.
Đúng là Hà Nội từ ngày mở rộng thì đủ loại đường luôn, nhưng dù sao thì quen đường vẫn tự tin hơn.

Recycle

Xe tải
Tự tin bước lên em Camry 2.0 E từ tỉnh lẻ lon ton đi Hà Nội chơi. Quốc lộ 1 A và cao tốc ngon lành thẳng tiến. Hết cao tốc em cảm thấy choáng ngợp vì dòng xe đông như kiến nối đuôi nhau. Em tặc lưỡi nhấn ga đi tiếp vào nội đô, lòng tự nhủ: ở quê đi đường ruộng quen rồi, cũng chật như HN, mỗi tội quê nó không cơ người. Hi hi.
Cẩn thận nhìn trước ngó sau rồi cũng đi đến đích là đường Khâm Thiên. Cuối đường Khâm Thiên là cái Ngõ Chợ địa chỉ mà em cần đến làm việc. Khổ nỗi xe thì đi 1 mình, đường Khâm Thiên cơ man biển cấm đỗ xe. Chẳng biết làm thế nào, xin nhan ngoặt 1 phát vào cái Ngõ Chợ Khâm Thiên. Chả hiểu sao cái biển cấm xe ô tô to lù lù mà lúc đó em không nhìn thấy. 5 mét đầu tiên thấy OK, 5 mét tiếp theo tự dưng thấy mấy cái xe máy đi ngược chiều nhìn mình giống kiểu người hành tinh khác. Lúc này mới phát hiện ra đường bé quá, trước mặt có hơn 10 xe máy, nhìn qua gương thấy 1 đống ùn ứ đằng sau, vỉa hè 2 bên chật cứng xe máy dựng ngang, thôi xong... 1 anh thanh niên đi con rim tàu màu đỏ lách bên trái xe em để đi, ủn cái em cho rim đỏ dí vào tường. Mặt em lúc này tái nhợt, tay lái bắt đầu có dấu hiệu cà cuống. Anh rim bắt đầu chửi ba la bô lô. Em hạ kính xin lỗi vì lần đầu ra HN không biết đường nên đi nhầm. Vào số lùi để nới tường ra khỏi anh rim đỏ. Oạc... xong luôn. Hông rè trước va vào ống nhựa bên cây cột điện. Đến lúc này thì em cuống thật luôn. Luôn miệng xin lỗi các xe đang tắc trước sau vì không biết nên đi nhầm đường. Bắt đầu lùi ra khỏi Ngõ Chợ. Giờ mới là việc gian nan. Trước sau và cả 2 bên chật cứng. Em cuống quá bắt đầu ngoáy giun. Vừa ngoáy vừa liên mồm: em lái mới, lần đầu ra HN không biết các bác thông cảm. Nói nhiều thế nhưng chỉ đằng trước xe nghe thấy, còn đằng sau có ai nghe đâu, liên tục làm khó em. Hì hục mãi, cùng với sự thông cảm của mọi người thì đuôi xe em cũng ra được mép đường Khâm Thiên. Vừa nhả chân phanh lùi tiếp thì thấy tiếng hét rõ to, nhìn lại đã có chiếc xe đạp hơi nghiêng ở cốp sau. Hú hồn, mồ hôi ra như tắm, cà cuống thì thôi rồi. Đúng lúc đó có tiếng gõ cửa kính bên phụ, thụt kính xuống thì thấy 1 bác đi xe máy bảo: em lùi đi, anh chắn người cho. Mừng quá lùi và thoát được ra Khâm Thiên ngon lành. Em không quên cảm ơn anh chắn đường hộ ríu rít như kiểu mất 1 đống tiền được trả lại. Giờ em mới tin người tốt vẫn còn các bác ạ. Sau vụ này em rút ra kinh nghiệm:
1. Để ý biển nhiệt tình
Gan cụ cũng to đấy & rất hên nữa. Dám đi nvay thì lần sau r sẽ quen thôi. Chốn phồn hoa đô thị cụ cứ xài gu lè MAP cho cẩn thận cụ ạ :D

ChimCờOng

Xe hơi
Em ở HN từ bé mà giờ chẳng dám ra đường (bằng oto)

lechamad

Xe hơi
HN nhiều biển lắm, có chỗ còn để ý cũng chả thấy biển đâu nữa .

j23

Xe container
Các cụ cứ hù các cụ ngoại tỉnh, ngày xưa còn hiếm chứ giờ biển ngoại tỉnh trong nội thành HN có mà đầy rẫy các phố, kể cả 4 quận trung tâm
Chưa kể đầy xe biển HN nhưng chủ sở hữu là các cụ đi từ tỉnh lên nhé :D

andy8289

Đi bộ
Em ở HN mà đi đâu cũng phải nghiên cứu trước xem đường như thế nào mới đi. Đôi khi phải chấp nhận đi vòng xa hơn mà dễ đi còn hơn gần mà tắc với đường nhỏ cụ ạ.

pbvhp

Xe buýt
Tỉnh lẻ lên HN, mệt nhất là vụ tìm chỗ đỗ xe. Nhất là đưa người nhà đi khám bệnh.

Chủ tịch xóm

[Tịch thu bằng lái]
1. Để ý biển nhiệt tình
Em ở hà lội mà đi có việc vào mấy quận nội thành thì cứ wave tàu em phi

LinhHung

[Tịch thu bằng lái]
Bạn em Hải Phòng lên còn không dám đi. Gửi xe đi taxi hoặc xe ôm vào. Lần nào cố tình đi y như rằng tiền phạt quá tiền taxi.
Chẳng riêng 1 TP nào, cứ đến nơi lạ thì ai cũng bỡ ngỡ vậy thôi, trừ mấy tỉnh lẻ không nói.

thienfurniture

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Liền kề 01, 96 Nguyễn Huy Tưởng, Thanh Xuân, HN
Website
thienfurniture.vn
Em cũng thấy toát mồ hôi thay cho bác. :D

Pumzen

Xe ba gác
Đến ngay như nhà cháu là dân phố cổ,HN thuộc như trong lòng bàn tay mà đi đâu cũng phải lập trình trước cho mình 1 cung đường,chỗ nào cần gửi xe,chỗ nào để đc xe. Cụ chủ nên rút kn,lần sau lên HN cần tìm hiểu trước khu vực mình đến để lập trình trước,đỡ bị bỡ ngỡ dẫn đến xử lý luống cuống như chuyến vừa qua.

Thuy_CK

Xe điện
Gửi xe đi grab cho lành :D