Lần đầu tự lái đi (rất) xa dịp Tết (Hà Nội - Đà Nẵng) xin các cụ giúp đỡ....HELP!!!!

kiatn

Xe hơi
e thì nghĩ là cụ nên chạy vào quảng bình luôn ngày đầu rồi hôm sau đi đà nẵng thì hợp lý hơn vì hôm đầu còn khỏe cụ ạ

deathmetal

Xe tải
Phê quá. Em ước tết đc như cụ, mà nội ngoại 2 bên lắm thủ tục quá, xèng năm nay cũng kém, chán thật.

xlovely93x

Xe hơi
e thì nghĩ là cụ nên chạy vào quảng bình luôn ngày đầu rồi hôm sau đi đà nẵng thì hợp lý hơn vì hôm đầu còn khỏe cụ ạ
Đúng đó, ngày 1 chạy luôn Quảng Bình cho khỏe, xuất phát 3h sáng.

mod97k3

Xe máy
Em update mấy món đồ vừa bổ sung hôm nay để chuẩn bị cho chuyến đi.
1. Bơm lốp mini (mua ở ThanhBinh auto)

2. Bộ vá dùi (mua ở ThanhBinh auto)

3. Dây nối ắc quy em tự làm theo hướng dẫn của các bác bên otosaigon: Em ra Hàng Cháo mua 6m dây loại đường kính 16mm2 (bình thường chỉ cần dây 6mm2 nhưng em cứ mua to cho chắc giá 32k/m dài + 70k bộ 2 kìm đen đỏ).

F.ACURA

Xe container
Chào kụ Mod97k3!

Kụ lên kế hoạch rất cẩn thận, chi tiết, như vậy đã là một nừa thành công của chuyến đi rồi. Chúc gia đình kụ đi nghỉ vui vẻ khỏe mạnh, thêm gắn bó với nhau sau những kỷ niệm của chuyến đi. Em có một vài comment vào kế hoạch của kụ, kụ nghiên cứu thêm nhé. Các comment chỉ có tính tham khảo, quan trọng là khi đi kụ chủ động hoàn toàn mọi thứ.

Ngon rồi!

Kụ cẩn thận thế chắc đã cân nhắc mọi chuyện rồi, nhưng em vẫn nhắc thêm kụ là kiểm tra xe cho kỹ (phanh, lốp, dầu, nước) và nên có bơm lốp. Một vài cửa hàng phụ tùng có bán cái máy cảnh báo ngủ gật (đeo vào tai như gọng kính, khi mình ngủ gật thì nó kêu ầm lên báo động, giá khoảng 150k), kụ lái 1 mình cân nhắc mua thêm cái này. Dọc đường thì nên nhớ là bất kỳ lúc nào cảm thấy mệt mỏi hay buồn ngủ là phải dừng xe nghỉ ngơi ngay, chỉ cần độ 15 phút nghỉ ngơi hay ngủ là kụ sẽ tỉnh táo lại, phục hồi phản ứng nhanh và chính xác, lái xe an toàn hơn nhiều. Các bữa ăn dọc đường tuyệt đối không bia rượu mà nên uống cafe hoặc nước tăng lực cho tỉnh táo. Một chi tiết nhỏ nữa là kụ nên chuẩn bị ít túi nylon đựng rác trong xe rồi đến điểm dừng nào đó vứt, không nên vứt rác ra đường.

Dọc đường kụ nhớ là nếu gặp trâu bò thì phải đi thật chậm và không bấm còi, nếu không chúng nó lồng lên là toi. Nếu gặp gà chó băng qua đường thì lại phải bấm còi cho chúng nó chạy, thường thì gà vịt nghe còi sẽ chạy dấn lên, còn chó thì quay ngược lại, biết trước như vậy dễ tránh hơn. Trường hợp không thể tránh gà chó thì cách tốt nhất là kụ giữ thẳng vô lăng (không đánh lái) và giảm tốc độ nếu có thể (không phanh gấp). Gà chó có bị sao kụ còn đền bù được chứ xe và người nhà kụ bị sao thì không có ai đền bù cho kụ đâu.

Tuân thủ tốc độ và vạch kẻ đường thì là chuyện đương nhiên đối với các OFER rồi.

Chúc kụ và gia đình thượng lộ bình an! Nghỉ tết vui vẻ! Em cũng muốn đi dài ngày như vậy trong dịp tết nhưng năm nay chắc chỉ loanh quanh Hà Lội thôi.
Cụ chỉ dẫn rất chi tiết.. E bổ sung thêm chút khi ở Hội An thì nên qua bãi biển An Bàng, bãi này cách Hội An khoảng 5,6 km ( bãi mới 2,3 năm nên còn rất hoang sơ và đẹp. Ăn uống toàn đồ ăn tươi, người nhà của quán tự đánh bắt nên đồ tươi và rẻ. Vào đó thì ăn quán Bà Sáu.. )

F.ACURA

Xe container
Máy hết pin, e chụp bằng cục gạch nên trông ko đc đẹp.

traixunghe112

Xe tải
Chúc cụ có chuyến đi vui vẻ. lịch trình của cụ quá ổn rồi. Đi thôi

Đại Ka Bi

Xe hơi
Nhà em cũng đang có ý định đi chuyến này! May quá có cụ lên chương trình chi tiết thế này để em về nhà thảo luận với gấu xem sao :)
Chúc cụ thượng lộ bình an
p/s: Nếu gấu nhà em cũng quyết tâm thì có thể join cùng gia đình cụ cho vui nhỉ :)

hoangnn

Xe container
Website
refacestudio.com
Nhà em cũng đang có ý định đi chuyến này! May quá có cụ lên chương trình chi tiết thế này để em về nhà thảo luận với gấu xem sao :)
Chúc cụ thượng lộ bình an
p/s: Nếu gấu nhà em cũng quyết tâm thì có thể join cùng gia đình cụ cho vui nhỉ :)
Em dập dòm nữa cụ chủ nhé :) cụ chủ cho xin số cầm chân với ạ :)

Cahtra2008

Xe tăng
Nhà em thì xuất phát vào ngày mùng 2 Tết và chỉ đến Huế .
Em dự định ngày đầu tiên đi thẳng đến Huế luôn,nghỉ ngơi thăm thú thành phố Huế 2 ngày,sau đấy ngày mùng 4 lại về Hà nội.
Nhà em 2VC cùng 2 con gái lớn cả rồi nên chạy một mạch được.
Có cụ nào đi cùng ko ạ

anhtho

Xe ngựa
Chúc cụ chủ lên đường an toàn. Nhà em cũng định làm chuyến ĐN, dưng sau gấu lại ngại xa mặc dầu đã đi 2 lần rồi.
Em có 2 kinh nghiệm cho cụ.
Thứ nhất là tránh cơn buồn ngủ. Không chạy liền một mạch quá lâu, nếu có triệu chứng buồn ngủ là phải tạt vào đâu đó (tốt nhất là trạm xăng) ngủ tầm 15-30'. Trên xe nên có ít cafe đặc, có cụ hợp bò húc. Khi cần là nhấp một chút.
Thứ 2 là lúc vượt xe trên quốc lộ (đường ko có dải phân cách giữa) là phải cẩn thận. Lái già thì OK, nếu lái mới, ít đi đường trường là phải cẩn thận, chú ý xe ngược chiều.

joyride

Xe điện
Cụ chủ cứ đường HCM cho lành. Ngày đầu chạy đến Phố Châu hoặc Phong Nha nghỉ. Hôm sau túc tắc chạy đến Đà Nẵng.

Nếu đi QL1A, cụ đi sớm. Ngày đầu đến Huế. Hôm sau Đà Nẵng là ngon.

mod97k3

Xe máy
Em dập dòm nữa cụ chủ nhé :) cụ chủ cho xin số cầm chân với ạ :)
Cả hai cụ PM cho em số cầm chân để xem có đi cùng được ko nhé? Nhà em mồng 3 xuất phát. Đã có một nhà bên hội eco-sport tham gia với nhà em rồi đấy nhé!

hanguyen76

Xe máy
Hỏi nhờ cụ Cahtra2008: cụ định đi theo QL1 toàn bộ cung đường HAN-HUE hay có đoạn nào cụ chạy đường HCM không ah?

Cahtra2008

Xe tăng
Hỏi nhờ cụ Cahtra2008: cụ định đi theo QL1 toàn bộ cung đường HAN-HUE hay có đoạn nào cụ chạy đường HCM không ah?
Em nghĩ là chạy QL1 toàn bộ cung đường vì thấy các cụ trên này thông báo là đường đã được Fix xong hết rồi cụ à

moimuaxe2013

Xe tăng
Cụ chỉ dẫn rất chi tiết.. E bổ sung thêm chút khi ở Hội An thì nên qua bãi biển An Bàng, bãi này cách Hội An khoảng 5,6 km ( bãi mới 2,3 năm nên còn rất hoang sơ và đẹp. Ăn uống toàn đồ ăn tươi, người nhà của quán tự đánh bắt nên đồ tươi và rẻ. Vào đó thì ăn quán Bà Sáu.. )
Xin cụ địa chỉ này nhé.

CSLT30P

Xe buýt
Pp
Em update mấy món đồ vừa bổ sung hôm nay để chuẩn bị cho chuyến đi.

3. Dây nối ắc quy em tự làm theo hướng dẫn của các bác bên otosaigon: Em ra Hàng Cháo mua 6m dây loại đường kính 16mm2 (bình thường chỉ cần dây 6mm2 nhưng em cứ mua to cho chắc giá 32k/m dài + 70k bộ 2 kìm đen đỏ).
Cụ chuẩn bị chu đÁo, em cũng sẽ bắt chước làm 1 đôi dây câu acqui giống như cụ ạ.

dinh_dien

Xe đạp
Chào kụ chủ thớt, kuj cho xin số đt để ae đi cùng cho vui. Số em đây: 0933 668 626

Chỉnh sửa cuối: