[Funland] Lan man về nghề nghiệp và vị trí trong xã hội

mazda929

Xe tăng
Rỗi việc,có chút tâm tư,e muốn hỏi các cụ về công việc,nghề nào được đánh giá cao trong xã hội hiên nay:Quân nhân,XXX,bác sỹ,công chức nhà nước,giáo viên/giảng viên,công chức nhà nước ngành dọc như kiểm sát,tòa án,thanh tra,doanh nhân,thương nhân....
E hồi trẻ xác định đi theo con đường làm doanh nghiệp,lúc được lúc mất,đến tầm này thấy mất nhiều hơn được,thôi thì cũng do bản thân năng lực có hạn,may mắn ko mỉm cười,ko trách ai được,cũng ko hối tiếc về điều mình đã chọn (tự mình quyết chứ ai bắt đâu)
Nhưng tầm này (U40) cũng thấy mông lung,kinh doanh khó khăn,mục tiêu phấn đấu càng ngày càng xa vời,nhìn đi nhìn lại thấy mình cũng chỉ là thằng vừa sản xuất vừa kinh doanh,hay như các cụ thường nói là ''buôn thúng bán mẹt'' qua ngày,cánh cửa càng hẹp lại.
Nhìn xung quanh,ông a trai đã là viện trưởng một viện trực thuộc bộ,thằng bạn ngày nào h cũng là giám đốc trung tâm hợp tác quốc tế một cơ quan nn....
Ngẫm lại mình,nhìn con đường đầy chông gai phía trước,thấy nản quá các cụ ạ. :(
Tâm trạng của cụ đó e hiểu, bản thân e cũng vậy thôi. Khi mà trong một gia đình người thân bạn bè đều có những thành đạt nhất định mà mình thì vẫn mãi vật lộn với vạch xuất phát, người xưa nói rằng " danh chính thì ngôn mới thuận, mạnh vì gạo bạo vì tiền" ở đời thì người có tiền có quyền nói gì cũng trở thành triết lý, trong một bàn nhậu bàn tiệc cụ thể thì điều đó lại càng thể hiện rõ nét, chưa kể lại ngồi với người giọng tiền trên phân, nó cay nó ức lắm chứ... làm sao mà nói là k bận tâm thì là giả dối. Nhiều cụ nói sướng khổ là tại tâm và việc gì phải so sánh cho khổ, thực ra đều chỉ là sự tự báo chữa cho qua chuyện...Em đồng cảm với cụ và kính cụ 1 ly cho với nỗi sầu.

TOpmot0099

Xe tải
Tâm trạng của cụ đó e hiểu, bản thân e cũng vậy thôi. Khi mà trong một gia đình người thân bạn bè đều có những thành đạt nhất định mà mình thì vẫn mãi vật lộn với vạch xuất phát, người xưa nói rằng " danh chính thì ngôn mới thuận, mạnh vì gạo bạo vì tiền" ở đời thì người có tiền có quyền nói gì cũng trở thành triết lý, trong một bàn nhậu bàn tiệc cụ thể thì điều đó lại càng thể hiện rõ nét, chưa kể lại ngồi với người giọng tiền trên phân, nó cay nó ức lắm chứ... làm sao mà nói là k bận tâm thì là giả dối. Nhiều cụ nói sướng khổ là tại tâm và việc gì phải so sánh cho khổ, thực ra đều chỉ là sự tự báo chữa cho qua chuyện...Em đồng cảm với cụ và kính cụ 1 ly cho với nỗi sầu.
Thì ai bắt ép bác ngồi với lũ đó làm gì, mâu thuẫn nhể

Dũng PQ

Xe tăng
So sánh vô cùng bác ơi.
Bác chuyên môn vững, làm việc có tâm.
Nói thật, tỉ người mơ được tay nghề và cuộc sống tự do như bác.
Hai ông bạn bác kể, em cam đoan không thể sướng bằng bác. Có làm nhà nước mới thấm.

Láu

Xe container
Nghề nào cũng đáng trân trọng ạ, e nghĩ vậy

vintq

[Tịch thu bằng lái]
Em, theo cách nói của cụ, cũng là thằng buôn thúng bán mẹt :D Nhưng thôi, thế cũng được cụ ạ ;))

joix

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em bước sang năm thứ 3 cụ ạ. Quyết định đi riêng chưa bao lâu thì em đồng thời học cao học luôn nên giờ vẫn đang vừa làm vừa viết luận văn khá chật vật. Mà e cũng xác định con đường còn dài nên là bây giờ bớt thấy khổ hơn vì... quen rồi cụ ạ :P:P
Mợ làm được một lúc 2 việc là rất giỏi và nỗ lực rồi,hơn rất nhiều người,chúc mợ đạt được nhiều thành quả trên con đường của mình.

joix

Xe điện
Thank cụ đã chia sẻ,kính cụ 1 ly.

DidiLe

Xe container
Người OF
Rỗi việc,có chút tâm tư,e muốn hỏi các cụ về công việc,nghề nào được đánh giá cao trong xã hội hiên nay:Quân nhân,XXX,bác sỹ,công chức nhà nước,giáo viên/giảng viên,công chức nhà nước ngành dọc như kiểm sát,tòa án,thanh tra,doanh nhân,thương nhân....
E hồi trẻ xác định đi theo con đường làm doanh nghiệp,lúc được lúc mất,đến tầm này thấy mất nhiều hơn được,thôi thì cũng do bản thân năng lực có hạn,may mắn ko mỉm cười,ko trách ai được,cũng ko hối tiếc về điều mình đã chọn (tự mình quyết chứ ai bắt đâu)
Nhưng tầm này (U40) cũng thấy mông lung,kinh doanh khó khăn,mục tiêu phấn đấu càng ngày càng xa vời,nhìn đi nhìn lại thấy mình cũng chỉ là thằng vừa sản xuất vừa kinh doanh,hay như các cụ thường nói là ''buôn thúng bán mẹt'' qua ngày,cánh cửa càng hẹp lại.
Nhìn xung quanh,ông a trai đã là viện trưởng một viện trực thuộc bộ,thằng bạn ngày nào h cũng là giám đốc trung tâm hợp tác quốc tế một cơ quan nn....
Ngẫm lại mình,nhìn con đường đầy chông gai phía trước,thấy nản quá các cụ ạ. :(
Kệ mịa thiên hạ. Ta là chính ta!

joix

Xe điện
Kệ mịa thiên hạ. Ta là chính ta!
Em, theo cách nói của cụ, cũng là thằng buôn thúng bán mẹt :D Nhưng thôi, thế cũng được cụ ạ ;))
Vâng cụ,mình vẫn là mình,coi như là được,e cũng cố gắng như thế,nhưng đến một lúc nào đấy,trong một hoàn cảnh nào đấy,tự nhiên thấy mình trong tình trạng cao ko tới,thấp ko xong,hay như các cụ xưa thường nói'' dở ông dở thằng '' nghĩ ló bực mình lắm ợ.

vneseman

Xe lăn
Trông lên thì khó nhưng trông xuống thì hơn mấy ông kia ở cái tự làm tự ăn, thích nghỉ thì nghỉ, thích làm thì làm.

ms super

Xe máy
Hồi xưa là bác sỹ hay chú bộ đội, giáo viên .... thì ngon, lởm thì con buôn.
Bây giờ thì mỹ miều được gọi doanh nhân là oách nhất :D

DGT

Xe hơi
Đọc đôi khi cũng thoáng cái cảm giác của cụ, ngoài 4 sọi co thể coi là tạm tạm với mặt bằng sống. Có 1 điều là e thấy dần dần ng ta sẽ ít bạn đi ko còn hứng thú với những mối quan hệ xã giao nữa.

LiKaShing

Xe điện
Website
songiang.vn
Xin nói với cụ chả có gì dễ dàng cả. Em ví dụ bộ đội nhé. Thằng bạn em ngày xưa học rất giỏi, thi đỗ vào trường quân đội cả nhà liên hoan to vì danh giá, được nuôi ăn học, ra trường không phải lo xin việc. Giờ đang ở một đơn vị tận miền núi, cả năm mới về thăm vợ con một lần. Lúc về trông như thằng người rừng. Mà lương lậu có khá khẩm gì cho cam
cụ củ thớt là người lo xa, nghĩ về tuoiur già sau này. nên cụ ấy thấy hoang mang. làm nhà nước thì càng về sau càng ổn định và ít rủi ro, conf kinh doanh cua cụ ấy thì có thể lúc trẻ thì thoải mái đáy nhưng càng vè sau càng thấy có vấn đề nên cụ ấy suy nghĩ cũng phải thôi. bạn cụ làm quan nhân lúc trê vất vả nhưng chỉ 10 năm sau e đảm bảo sẽ khác rất nhiều đó. E chưa thấy quân nhân bộ độ nào vè già gặp những sự bấp bênh hay cuộc sống khó khăn cả, trừ những trường hợp con cái phá tài, nghiện ngập

dongkhang

Xe đạp
Quyền lực, chức nọ chức kia nó giống cái nhà xí và ông trong muốn ra, ông bên ngoài muốn nhào vô.

HenryFord

Xe điện
Xã hội hãnh tiến. Cả làng khởi nghiệp. Đi đâu cũng bị hỏi làm đến chức gì rồi. Khổ. Người hỏi, người bị hỏi cùng khổ. Sao không hỏi nhau có ổn không, khỏe không, hạnh phúc không.

hamcuare!

Xe container
E làm tự do… k công danh mà cũng éo sự nghiệp :)).
Đc cái đủ ăn vs chả phải cầu cạnh bố kon thằng nào là vui dồi ;)).

manhcsic

Xe tăng
E làm tự do… k công danh mà cũng éo sự nghiệp :)).
Đc cái đủ ăn vs chả phải cầu cạnh bố kon thằng nào là vui dồi ;)).
Về nhà có đứa gọi bằng bố, nhìn lại chả thua gì ai nhỉ =))
Ps. Nói không phải cầu cạnh là không đúng, anh là thượng đế của chú đấy vì anh khách mua hàng :))

Chỉnh sửa cuối:

huyhung123

Xe điện
cụ củ thớt là người lo xa, nghĩ về tuoiur già sau này. nên cụ ấy thấy hoang mang. làm nhà nước thì càng về sau càng ổn định và ít rủi ro, conf kinh doanh cua cụ ấy thì có thể lúc trẻ thì thoải mái đáy nhưng càng vè sau càng thấy có vấn đề nên cụ ấy suy nghĩ cũng phải thôi. bạn cụ làm quan nhân lúc trê vất vả nhưng chỉ 10 năm sau e đảm bảo sẽ khác rất nhiều đó. E chưa thấy quân nhân bộ độ nào vè già gặp những sự bấp bênh hay cuộc sống khó khăn cả, trừ những trường hợp con cái phá tài, nghiện ngập
Chắc gì trụ đc 10 năm nữa, đủ 25 năm tuổi quân là phắn. Về ra đầu ngõ chạy xe ôm hoặc làm bảo vệ!
Lúc trẻ cần tiền nuôi con thì ko có, già lương cao làm gì, hi?