[Funland] Lan man về nghề nghiệp và vị trí trong xã hội

berryfun

Xe điện
@ All:
Sorry nhiều cụ vì chưa rep còm,đa phần các cụ đều có ý kiến cho rằng e so sánh mình với người khác,đứng núi này trong núi nọ,thấy đỏ tưởng chín...v..v..
E khẳng định lại là chưa hề lăn tăn với quyết định của mình hồi trẻ,cũng ko so sánh mình với ai,đơn giản là hơi mất phương hướng,mông lung trong con đường đi,và cơ hội ít dần.....
E khởi nghiệp khi còn rất trẻ,23 tuổi,đã tạo ra sản phẩm,nuôi sống được công nhân,mà lúc đó đều nhiều tuổi hơn e,sau đó sập,làm lại,một thời gian sập tiếp,vác mặt đi làm thuê,mấy năm cty các sếp tranh giành nhau,chia năm sẻ bảy,e từ chối làm tiếp,lại làm lại từ đầu,tiếp tục out,làm lại,năm ngoái khởi sắc,năm nay điêu đứng vì covid,nhưng trải qua bao lần falled e có một đống kiến thức và kỹ năng làm việc,đảm bảo ném đâu cũng sống,làm gì cũng dc.
Qua nhiều năm lăn lộn làm ăn,cũng nhiều cay đắng,đến h này e thấy công việc và vị trí công việc nó rất quan trọng,điều mà ngày trước ko bao h nghĩ đến.
Trên này nhiều cụ làm nn,các cụ ít va chạm xã hội,nên thấy bình thường,nếu bỏ ra ngoài tự doanh,các cụ sẽ thấy khó khăn thế nào,và sẽ thấy cái gì là quan trọng.
Đến tầm này vẫn sẽ phải bước đi tiếp,muốn làm lại cũng ko dc,nhưng đi rất chênh vênh.....
Tôi đọc cảm giác cụ vẫn luyến tiếc và muốn kiểu oai theo kiểu nhà nước nhể

chốt lại ko biết vị trí xã hội cụ muốn là gì?

Chỉnh sửa cuối:

Duc Sang

Xe container
Rỗi việc,có chút tâm tư,e muốn hỏi các cụ về công việc,nghề nào được đánh giá cao trong xã hội hiên nay:Quân nhân,XXX,bác sỹ,công chức nhà nước,giáo viên/giảng viên,công chức nhà nước ngành dọc như kiểm sát,tòa án,thanh tra,doanh nhân,thương nhân....
E hồi trẻ xác định đi theo con đường làm doanh nghiệp,lúc được lúc mất,đến tầm này thấy mất nhiều hơn được,thôi thì cũng do bản thân năng lực có hạn,may mắn ko mỉm cười,ko trách ai được,cũng ko hối tiếc về điều mình đã chọn (tự mình quyết chứ ai bắt đâu)
Nhưng tầm này (U40) cũng thấy mông lung,kinh doanh khó khăn,mục tiêu phấn đấu càng ngày càng xa vời,nhìn đi nhìn lại thấy mình cũng chỉ là thằng vừa sản xuất vừa kinh doanh,hay như các cụ thường nói là ''buôn thúng bán mẹt'' qua ngày,cánh cửa càng hẹp lại.
Nhìn xung quanh,ông a trai đã là viện trưởng một viện trực thuộc bộ,thằng bạn ngày nào h cũng là giám đốc trung tâm hợp tác quốc tế một cơ quan nn....
Ngẫm lại mình,nhìn con đường đầy chông gai phía trước,thấy nản quá các cụ ạ. :(
Có nhiều người đang là quan chức, giàu có đi đâu cũng được tung hô, ngưỡng mộ. Người nhà vì thế mà cũng thơm lây, thấy tự hào dù ai cũng biết tiền ở đâu mà ra. Nhưng khi bị ngã ngựa thì lại bị dè bỉu, người nhà lại thấy xấu hổ dù vẫn là con người ấy, vẫn hành vi tham ô, hối lộ mà ai cũng đã biết từ trước rồi :D

Long kts

Xe buýt
Chuẩn quá cụ ơi. Em cũng đang theo những bước cụ nói đây. Mong năm nay đạt được mức 3. Tạo được thành hệ thống, quy trình, em sẵn sàng chia sẻ hết sạch sành sanh cho bạn bè nào có ý muốn làm.
Cụ bật mí được hem!

safenoodles

Xe cút kít
Rỗi việc,có chút tâm tư,e muốn hỏi các cụ về công việc,nghề nào được đánh giá cao trong xã hội hiên nay:Quân nhân,XXX,bác sỹ,công chức nhà nước,giáo viên/giảng viên,công chức nhà nước ngành dọc như kiểm sát,tòa án,thanh tra,doanh nhân,thương nhân....
E hồi trẻ xác định đi theo con đường làm doanh nghiệp,lúc được lúc mất,đến tầm này thấy mất nhiều hơn được,thôi thì cũng do bản thân năng lực có hạn,may mắn ko mỉm cười,ko trách ai được,cũng ko hối tiếc về điều mình đã chọn (tự mình quyết chứ ai bắt đâu)
Nhưng tầm này (U40) cũng thấy mông lung,kinh doanh khó khăn,mục tiêu phấn đấu càng ngày càng xa vời,nhìn đi nhìn lại thấy mình cũng chỉ là thằng vừa sản xuất vừa kinh doanh,hay như các cụ thường nói là ''buôn thúng bán mẹt'' qua ngày,cánh cửa càng hẹp lại.
Nhìn xung quanh,ông a trai đã là viện trưởng một viện trực thuộc bộ,thằng bạn ngày nào h cũng là giám đốc trung tâm hợp tác quốc tế một cơ quan nn....
Em dân thường đây, ko làm nhà nước hay công ty nào cả mà em vẫn yêu đời và lạc quan, tự tin.
Cụ suy nghĩ tích cực lên ạ. Tránh kiểu so sánh mình với người khác. :D

hoangnguyen1

Xe hơi
Em thấy cụ thớt có vẻ vẫn thích danh.e thì quan điểm khác.cứ sống thoải mái.vui vẻ.lo được cho gia đình vợ con thôi cụ.

datinh

Xe container
đang yên đang lành thì chả sao
tự dưng nhìn ngó ngang dọc rồi chạnh lòng so sánh thì nó nguy hại .
ví dụ khi xem youtube. có những đứa trẻ con nó biểu diễn chơi đàn các thứ. em nghĩ mình còn thua cả trẻ con. hay là chết quách đu cho đó nhục :D

Mr. Bonjames

Xe tải
Em quan tâm tới chữ duyên, từ nghề nghiệp, đối tác làm ăn tới tình yêu. Mình có duyên với cái gì thì tự nó sẽ đưa đẩy tới mình.

Lucky.Cat

Xe buýt
Xin nói với cụ chả có gì dễ dàng cả. Em ví dụ bộ đội nhé. Thằng bạn em ngày xưa học rất giỏi, thi đỗ vào trường quân đội cả nhà liên hoan to vì danh giá, được nuôi ăn học, ra trường không phải lo xin việc. Giờ đang ở một đơn vị tận miền núi, cả năm mới về thăm vợ con một lần. Lúc về trông như thằng người rừng. Mà lương lậu có khá khẩm gì cho cam
Bạn cụ/ mợ vẫn còn có vợ mà về thăm. Bạn cháu bị vợ nó bỏ luôn

Moriarty

Xe container
Viện trưởng viện gì thì ko nói, đầy thể loại viện đói chết mẹ. Còn kinh nghiệm làm NN của e cho thấy phòng hợp tác qt là cái nơi ất ơ vô thưởng vô phạt, là nơi dễ nhất để nhét bọn 4C vào.

Alochaoanh

Xe tải
Nhiều lúc nghĩ cũng nản .Bằng tuổi mình mà người ta đã làm Lãnh đạo tối cao ở xứ Bắc Hàn.Còn mình vẫn lẹt đẹt làm anh nhân viên quèn😏😏😏😏

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Làm ai cũng thế cả, làm nghề gì cũng thế, đều có vị trí nhất định trong xã hội.
Chúng ta sống cho mình và gia đình, chứ không phải sống cho thiên hạ, nên lời thiên hạ thì kệ thôi!

bo kent

Xe tăng
Tùy vào tính cách mỗi người mà chọn nghề cho phù hợp cụ à. Làm NN hay làm ngoài, tự do kinh doanh cũng có cái sướng khổ riêng.
- Nhiều người vào NN kêu không hợp vì phải đi luồn cúi, nịnh bợ cấp trên mới lên được. Số người không qua quá trình vận động kia mà thăng quan tiến chức rất ít.
- Làm NN mà có tý chức thì về quê khá oai, được nhiều người tôn trọng, nhưng bù lại phải gánh nhiều trọng trách khá lớn. Ví dụ như ông anh em về quê là bị bác tộc trưởng giao cho nhiệm vụ xin việc cho mấy cháu ở quê. Không xin được thì các cụ biết rồi đó, hết đường về quê với các cụ.
- Làm NN có tý chức mà không có tiền, chỉ ăn lương thì lúc đi liên hoan, vui chơi, ăn uống cái oai nó cũng méo mó dần. Vì thế nhiều cụ đành nhắm mắt kiếm tý, đến lúc lỡ may ra tòa thì họ hàng thân thuộc ở quê lại không dám nhận con cháu nhà mình.
Cá nhân em vẫn mong có nhiều tiền mà làm tự do cho nhẹ đầu hơn vào NN. Vì có tiền thì cũng giải quyết được hơn 90% nhu cầu của cuộc sống rồi.

tasx

Xe tăng
Nhiều lúc nghĩ cũng nản .Bằng tuổi mình mà người ta đã làm Lãnh đạo tối cao ở xứ Bắc Hàn.Còn mình vẫn lẹt đẹt làm anh nhân viên quèn😏😏😏😏
Hắn chẳng được gác chân view đời như Cụ đâu. Biệt kích nó bắn chết toi :))

dealer-ck

Xe tăng
Lúc điếu văn thì các công việc kinh qua nó chỉ 1 vài dòng thôi cụ.
Quan trọng tự chủ đc tài chính, gia đình HP, con cái trưởng thành, sống tử tế.