Lancer Gala - Trao đổi các vấn đề kỹ thuật

uwaz

Xe hơi
Xe em trước bị y hệt như cụ mang qua chú Hà HZ xử lý đã hết, từ đó nghiện luôn. khả năng bị giằng đỡ máy chạm vào máy rồi cụ ah, chúc cụ mau hết bệnh
ụ cho em hỏi tý. Xe em cũng bị hiện tượng là khi dừng về số N thì tai lái bị rung, nhưng chỉ rung khi kim còng tua chỉ 1000, nếu vòng tua nhỏ hơn (khi máy nóng) hoặc đệm ga vào cho vòng tua >1000 thì xe hết rung. Còn khi vào số D mà đạp phanh thì xe lại bị rung khi vòng tua >1000 (khi máy nguội thì vòng tua tự động >1000). Như vậy là thế nào nhỉ. Xe em lancer 2004, Hiện tượng này cũng lâu rồi. xe của các cụ có bị như thế không?

conco4mat

Xe tăng
các bác có nghe nói nhớt amalie chưa nhỉ! Bác vietvoice giới thiệu với e, e gọi hỏi cty thì họ bảo nhớt này dùng cho hộp số cvt loại này cao cấp lắm! Thay 1 lần là dùng luôn, nghe nói tốt thì cũng thích nhưng không biết có đúng như lời quảng cáo không! Có bác nào dùng qua chưa thì cho mọi người chút kinh nghiệm với!
Giá bán tại cty cho các đại lý là 4,5 xị/1lit! Nếu mua về tự thay thì giá đó không đắt! Có thể sử dụng được!
không dùng đươc nhé bác

ina

Xe điện
ụ cho em hỏi tý. Xe em cũng bị hiện tượng là khi dừng về số N thì tai lái bị rung, nhưng chỉ rung khi kim còng tua chỉ 1000, nếu vòng tua nhỏ hơn (khi máy nóng) hoặc đệm ga vào cho vòng tua >1000 thì xe hết rung. Còn khi vào số D mà đạp phanh thì xe lại bị rung khi vòng tua >1000 (khi máy nguội thì vòng tua tự động >1000). Như vậy là thế nào nhỉ. Xe em lancer 2004, Hiện tượng này cũng lâu rồi. xe của các cụ có bị như thế không?
Mang đi khám cho yên tâm đi bác. Bác bớt chút thời gian, kiểm tra và xử lý triệt để cho đỡ lăn tăn. Như thế là có vấn đề rồi.

Toa_nha

Xe tải
Cụ thử mang ra cụ Hà Hz xem sao, cụ ấy làm tốt đấy. em toàn qua đó làm thôi

scr2011

Xe buýt
Xe cua cu khi may nguoi vong tua nang len hon 1000 la bt,con cac van de kia thi phai kt chan may va chinh lai may la ok,neu cu o hn thi co the wa bac Binh o Nguyen xien hoac bac Ha o My dinh cu nhe

supernoob

Xe hơi
Chào các Bác! E là thành viên mới toanh! mới tậu 1 Vợ 2 cũng là Gala như các bác! E còn gà lắm mong các bác chỉ giáo E chút ít! số là thế này:
_E đổ 1tr tiền xăng chạy được 350Km là đèn báo xăng báo rồi! E đi xa có đi gần có! --> quá hao xăng phải không các bác!
_Khi tăng tốc thì ga rú lên nhiều nhưng xe không vọt!
_Khi vừa mở chìa khóa thì đèn táp lô sáng đèn SRS, ABS, ABS thì tắt ngay sau vài giây, SRS thì khi khoi động máy vài giây thì tắt. như vậy là đúng không các bác!!
_Thấy mấy trang trước thấy các bác nói E Gala này nhớt máy chỉ có 2,8l hả bác!
_Nhớt hộp số thì mình phải thay loại nào (bắt buộc phải loại CTV không) bao nhiêu là đủ?
E mới cưới Vợ 2 này được hơn nữa tháng thôi nen chưa có kinh nghiệm gì hết! mong các bác chỉ giáo cho E với!
Em có chút kinh nghiệm chia sẻ với bác như sau:
- Bác đổ tiền xăng 1tr chạy được 350km là quá hao xăng so với dòng xe này. Tuy nhiên cũng phải xem lại chỗ bán xăng xem có chuẩn không mới kết luận được và bác có đổ thường xuyên như vậy không
- Xe này em thấy vọt khá ok so với dòng 1.6
- Mấy cái đèn như thế là bt
- Nhớt e này em không chắc lắm nhưng mà thay lần nào cũng gần hết 3 hộp 1l
- Nhớt hộp số thì bác ra đại lý Mit thay cho lành vì thấy bảo nó yêu cầu nhớt riêng còn không ra 1 số gara chuyên mits người ta thay cho em thấy vẫn chạy ầm ầm ( xe em đã thay )

tihonphaphach

Đi bộ
Hôm nay mới xem thử dầu hộp số thấy cao hơn vạch Max khoảng 1cm! Bác nào cho E ý kiến xem có ảnh hưởng gì k hả các Bác! Xe E bị 1 bệnh là khi tăng tốc thì máy hơi rú (phải nói là quá rú)! E thấy dầumàu còn hồng đẹp lắm! có cần xả bớt ra không các bác!
Bác nào cho E ý kiến với!

scr2011

Xe buýt
Hôm nay mới xem thử dầu hộp số thấy cao hơn vạch Max khoảng 1cm! Bác nào cho E ý kiến xem có ảnh hưởng gì k hả các Bác! Xe E bị 1 bệnh là khi tăng tốc thì máy hơi rú (phải nói là quá rú)! E thấy dầumàu còn hồng đẹp lắm! có cần xả bớt ra không các bác!
Bác nào cho E ý kiến với!
Thuoc tham dau so co vach khac nhau ,no co vach cold va hot.Quan trong la bac tham dau dau luc nao,nhiet do cua dau so da dat du 80 độ chưa?

uwaz

Xe hơi
Các cụ giúp em với. Mấy hôm nay em đang đau đầu vụ này quá. Em đã gọi cụ Hà hỏi về bệnh này rồi mang ra Hz kiểm tra, giam xe mất hơn nửa ngày, thợ của cụ Hà kiểm tra không phát hiện ra bệnh gì (hôm đấy cụ Hà đi vắng). Sau khi tháo ra thay 01 chân cao su hộp số và 01 cao su chân máy. Kết quả là : tệ hơn trước rất nhiều. Trước đây xe em chỉ bị rung tay lái khi dừng xe để số N và vòng tua 1000 (có bật điều hòa), còn lại khi đi và đỗ (về P) và khi xe chạy thì êm ru, ai đi cũng khen xe chạy êm; Nay khi đi, đỗ, dừng đều rung, không chỉ rung tay lái mà rung cả xe. Gấu nhà em ngồi còn kêu khó chịu, xe ồn và rung hơn trước khi sửa nhiều. Em đã bảo cụ Hà và yêu cầu kiểm tra lại, em dự là có thể thợ lắp và cân chỉnh chưa chuẩn. Cụ Hà hẹn là tuần tới sẽ bố trí thời gian để trực tiếp kiểm tra lại. Em cũng qua chỗ cụ Hà vài lần và cũng ấn tượng về sự nhiệt tình và có trách nhiệm. Em đang hi vọng vụ này cụ Hà sẽ sửa được, không thì lại phải mang xe vào hãng thì đúng là bực quá.
Các cụ có kinh nghiêm về vụ này thì giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều ạ.

ina

Xe điện
Các cụ giúp em với. Mấy hôm nay em đang đau đầu vụ này quá. Em đã gọi cụ Hà hỏi về bệnh này rồi mang ra Hz kiểm tra, giam xe mất hơn nửa ngày, thợ của cụ Hà kiểm tra không phát hiện ra bệnh gì (hôm đấy cụ Hà đi vắng). Sau khi tháo ra thay 01 chân cao su hộp số và 01 cao su chân máy. Kết quả là : tệ hơn trước rất nhiều. Trước đây xe em chỉ bị rung tay lái khi dừng xe để số N và vòng tua 1000 (có bật điều hòa), còn lại khi đi và đỗ (về P) và khi xe chạy thì êm ru, ai đi cũng khen xe chạy êm; Nay khi đi, đỗ, dừng đều rung, không chỉ rung tay lái mà rung cả xe. Gấu nhà em ngồi còn kêu khó chịu, xe ồn và rung hơn trước khi sửa nhiều. Em đã bảo cụ Hà và yêu cầu kiểm tra lại, em dự là có thể thợ lắp và cân chỉnh chưa chuẩn. Cụ Hà hẹn là tuần tới sẽ bố trí thời gian để trực tiếp kiểm tra lại. Em cũng qua chỗ cụ Hà vài lần và cũng ấn tượng về sự nhiệt tình và có trách nhiệm. Em đang hi vọng vụ này cụ Hà sẽ sửa được, không thì lại phải mang xe vào hãng thì đúng là bực quá.
Các cụ có kinh nghiêm về vụ này thì giúp em với nhé. Em cảm ơn nhiều ạ.
Cụ tháo thử cả 4 buzi ra xem màu sắc ở chân buzi có đều và giống nhau không nhé. Qua đó để phát hiện xem 4 máy có hoạt động tốt không. Hiện tượng xe của cụ em dự có thể bị bỏ 1 máy, chỉ có 3 máy làm việc thôi. Có thể do buzi hỏng hoặc dây cao áp hỏng, hoặc kẹt xupap... Cụ nói cụ Hà kiểm tra theo hướng như vậy. Nếu có thể, cụ mang xe vào Hz đi và để đấy cho họ kiểm tra, đừng nên hối thúc vội vàng. Chúc cụ mau có xe ngon.

Chỉnh sửa cuối:

champagne

Xe đạp
Chủ thớt sửa được chưa ạ. Thông báo kết quả để anh em rút kinh nghiệm nhé!

uwaz

Xe hơi
Chủ thớt sửa được chưa ạ. Thông báo kết quả để anh em rút kinh nghiệm nhé!
Em vẫn chưa sửa được cụ ạ. Cụ Hà nói đầu tuần sẽ bố trí thời gian và gọi để em mang xe ra. Buzi thì em nghĩ là không phải, trước xe thằng bạn em bị buzi thì máy phải có hiện tượng giật và chết máy. Xe em trước đến giờ không có hiện tượng này (xe em đăng kí 2005, chạy 6.5 vạn, đã thay buzi năm ngoái). Thưc ra trước đây chỉ hơi khó chịu vì khi dừng đèn đỏ tay lái rung. Xem trên diễn đàn thấy có cụ chữa khỏi nên mới chữa. Hôm ra Hz thợ của cụ hà (cụ Huy) tháo ra nói 01 chân cao su chưa hỏng nhưng nên thay, khả năng thì không chắc lắm. Em tin tưởng cho thay nên bây giờ mới thêm cái bệnh xe chạy bị rung. Đúng là chả cái dại nào giống cái dại nào. Em dự là do cao su mới không đạt độ cứng như thiết kế ban đầu nên rung hơn. Em cũng vào các diễn đàn tìm hiểu thì cũng nhiều nguyên nhân gây tay lái rung, em đang nghi do chân cao su và van không tải kém, có cụ nào biết hiện tượng khi van không tải kém thì ntn không?? (xe em khi dừng vòng tua vẫn đạt 1000 khi bật điều hòa, không bật điều hòa thì vòng tua 800 (máy nóng), khi dừng nổ máy mà máy nguội thì khoảng 1300 (máy nguội)). Em đang hi vọng vào trình độ và trách nhiệm của cụ Hà, cụ Hà nói là kiểu gì thì cũng sẽ tìm ra bệnh cho em. Có thông tin gì em sẽ post để các cụ biết.
Cảm ơn các cụ đã tư vấn.

uwaz

Xe hơi
Các cụ cho e hỏi tý ạ, e mới lấy xe đc 1 tuần, xe e có hiện tượng nổ máy để N(mo) thì máy có cảm giác rung vào vô lăng khi để R goặc D mà vẫn đạp phanh thì xe rung và ù vào khoang máy rất kinh khủng, e nghĩ là hỏng cao su chân máy,đầu tiên e cho tháo ra kt thì thấy 2 chân trước và sau đều rách, e cho thay 2 chân mới luôn, thay xong thì hiện tượng này lại càng nặng hơn, tiếp tục e cho thay tiếp chân bên trái( bên hộp số) thay xong vẫn ko hết bệnh, xe e nằm xưởng 3 ngày rùi mà ko sử lý đc bệnh này
Kính phiền các cụ có kinh nhiệm về Mit giúp e ạ, e xin cảm ơn các cụ lắm lăm, tại e mới đi Mit nên ko biết gì mong các cụ thông cảm
Cụ đã sửa được chưa ạ, xe em cũng có hiên tương đấy, mang ra chỗ cụ Hà thay chân cao su thì càng năng hơn. Cụ sửa được thì Mạch cho em với nhé.

Fiat_tempra

Xe buýt
Các cụ xem thợ lắp chân máy đúng chiều chưa, em đã từng bị rồi thay 02 chân máy trước sau tại gara 266 thụy khuê thợ lắp sai chiều chân máy trước về xe đi rung ầm ầm như công nông ấy.

uwaz

Xe hơi
Các cụ xem thợ lắp chân máy đúng chiều chưa, em đã từng bị rồi thay 02 chân máy trước sau tại gara 266 thụy khuê thợ lắp sai chiều chân máy trước về xe đi rung ầm ầm như công nông ấy.
Hôm nay rảnh em mang ra Trung thượng kiêm tra, mát đứt gân 1 ngày không được gì, chỉ thương mấy chú thợ thao ra lắp vào. Luc đầu kiểm tra dầu hộp số thấy dư nên các chú xả bớt (em thay dấu số năm ngoái tại Vinh Quang) chẳng hiểu sao sau đây thấy hết rung, nhưng chỉ được một lúc thì lại rung. Bây giờ lắp vào cảm nhận còn rung hơn trước. Bực Là lúc em không có mặt có chú thợ đo áp suất máy nói máy số 2 của em yếu áp được 5kg. Em thì hơi nghi ngờ nên gọi cho cụ Dũng (xe cũng bị hiện tượng này) thì cụ Dũng đã kiểm tra áp suất hơi rồi, máy OK nhưng Vân bị rung. Chiêu về em thấy xe đi bị ì và rung hơn trước khi vào Trung Thượng nên lại ko yên tâm, trên đương về tạt qua chỗ cụ Hà nhờ kiểm tra lại thì dại đo áp suất máy cả 4 máy đều như nhau (9kg). Cụ Hà dùng máy reset lại thì thấy đỡ ì. Hôm nay cũng chứng kiên xe 1 cụ cũng bị rung nhưng cụ ấy đang sửa bệnh khác. Em chạy em này 1 năm roài và ngày nào cũng đi nên cảm nhận về độ rung và độ bốc của máy chắc không sai. Đợt này việc rảnh nên mới sửa ai dè mất nhiều công mà chưa đâu vào đâu các cụ ạ

tihonphaphach

Đi bộ
Các Bác cho E hỏi thăm dầu hộp số của E Gà! thấy trên cây đo thì ghi là ATF SPIII, vậy thì mình có thể thay dầu Mobil ATF SPIII có được k??? E lười đi vào hãng quá! nhà E đi tới hãng phải mất hơn 40Km mà E thì ít đi qua đó!
Luôn tiện E báo với mấy Bác là E vừa gắn xong cái lọc gió máy lạnh cho E Gà của E rồi! thiệt hại là gần 200K thôi! Các bác nghĩ sao rẻ hả!! E cũng xin mách luôn là E mua cái lọc gió máy lạnh của E Toy Ino (giá 1 cái gần 200K) về làm thêm cái viền cho vừa với cái ngăn gắn lọc của E Gà! thế là OK, loại này có than hoat tính luôn nha các Bác! Vì nó chỉ là phụ kiện nên E nghĩ là làm sao có thể lọc được bụi là tốt rồi! của hãng nào k quan trọng và mất công 1 chút cũng k sao vấn đề là ngon bổ mà rẻ các bác nhuệ!!! ;;)

Fiat_tempra

Xe buýt
Các Bác cho E hỏi thăm dầu hộp số của E Gà! thấy trên cây đo thì ghi là ATF SPIII, vậy thì mình có thể thay dầu Mobil ATF SPIII có được k??? E lười đi vào hãng quá! nhà E đi tới hãng phải mất hơn 40Km mà E thì ít đi qua đó!
Luôn tiện E báo với mấy Bác là E vừa gắn xong cái lọc gió máy lạnh cho E Gà của E rồi! thiệt hại là gần 200K thôi! Các bác nghĩ sao rẻ hả!! E cũng xin mách luôn là E mua cái lọc gió máy lạnh của E Toy Ino (giá 1 cái gần 200K) về làm thêm cái viền cho vừa với cái ngăn gắn lọc của E Gà! thế là OK, loại này có than hoat tính luôn nha các Bác! Vì nó chỉ là phụ kiện nên E nghĩ là làm sao có thể lọc được bụi là tốt rồi! của hãng nào k quan trọng và mất công 1 chút cũng k sao vấn đề là ngon bổ mà rẻ các bác nhuệ!!! ;;)
Có cả một thớt về lắp lọc gió cho gala rồi mà cụ http://www.otofun.net/threads/359340-nao-cung-lap-loc-gio-dieu-hoa-mit-gala-nao?highlight=

uwaz

Xe hơi
Hôm nay xe em đã quay về trạng thái ban đầu roài (chỉ rung vô lăng ít khi đỗ và bật điều hòa thoai). Nguyên nhân là hôm trước vào Trung Thượng thợ tháo ra lắp vào thế nào mà lắp ngược cao su chân máy phía trước (miếng cao su hình xương chó). Hôm nay em cho ra gara Sudico gần chỗ em làm (đội lái xe công ty em hay ra đấy). Mấy bác thợ phát hiện ra và lắp lại. Bây giờ lại ok như lúc đầu. Chỉ vì muốn hết hẳn rung nên em mới vất vả. Thợ ở gara Sudico nói là có thay chân máy mới cũng không hết bệnh rung khi bật điều hòa nên khuyên không nên thay. Thực ra là đợt này em rảnh nên muốn sửa sang cho em nó tý vì nghĩ nó ngày nào cũng phục vụ em cả năm nay rồi. Bên Trung Thượng cũng nhiệt tình bảo có chân máy mới nhắn em qua lắp thử lại xem có hết rung không. Em đang phân vân vụ này vì Bác thợ ở gara Sudico nói không cải thiện được nhiều.
Em thông tin lại cho cả nhà có thêm kinh nghiệm và cảm ơn các cụ đã quan tâm tư vấn giúp em ạ.

champagne

Xe đạp
Chúc mừng bác. Nhưng vẫn phải tiếp tục nghiên cứu để nó êm ro như xe mới bác ạ.

soldier38

Xe hơi
Các bác cho em hỏi, sao con xe của em khi vào số máy lại giật khự một cái , không biết xe các bác có bị như xe em không?

Chỉnh sửa cuối: