[Funland] Lang thang cùng Chuột Lang - Life is a journey

Trạng thái
Thớt đang đóng

chuotlang

Xe lừa
em vừa nâng cấp lên X-E1 hôm trửớc tết rồi cụ. Hiện đang rất hài lòng với em nó.
af nhanh và chính xác hơn nhiều chứ ạ? x100 cụ đẩy đi bao nhiêu thế? em thì xước quá ko biết bán bao nhiêu, đang kết sony rx1 OR X1pro

Chỉnh sửa cuối:

CD - BENLY

Xe hơi

af nhanh và chính xác hơn nhiều chứ ạ? x100 cụ đẩy đi bao nhiêu thế? em thì xước quá ko biết bán bao nhiêu, đang kết sony rx1 OR X1pro
AF khá nhanh và chính xác cụ ợ. so với cái 550 D của em thì có phần nhỉnh hơn nữa là khác . X100 em đổi qua x - E1 bù 12 củ cụ ợ. Nếu cụ có ý định đổi thì em thấy X 1 pro với X e1 tương đương nhau về tính năng chỉ khác X pro 1 có thêm ông ngắm quang nhưng giá cả chênh nhau cũng cả 5 củ thì phải .

letuannha

Xe tăng
Em nhờ bác Chuột lang tư vấn giúp em mua loại chân máy nào với ạ!
E cảm ơn Bác nhiều ạ!

chuotlang

Xe lừa
Em nhờ bác Chuột lang tư vấn giúp em mua loại chân máy nào với ạ!
E cảm ơn Bác nhiều ạ!
Chân máy, tripod là việc quan trọng vì mua dùng cả đời, chứ mấy ai đổi như đổi body đâu, vả lại bán 2nd cũng chả đc bao nhiêu
Nếu bác xác định gắn bó dsrl lâu dài mà lại muốn tripod nhẹ cân thì theo em cứ Gitzo mà mua, còn serie mấy code nào thì phụ thuộc vào Len bác dùng tiêu cự ntn và gear nạng bao nhiêu
Tripod tốt thì luôn phải kèm theo ballhead tốt
Đắt sắt ra miếng bác à

Chỉnh sửa cuối:

letuannha

Xe tăng
Cảm ơn bác đã quan tâm!
Em cũng hiểu là như thế, nhưng để đưa ra lựa chọn cụ thể thì khó quá. Qua khảo sát trên các trang mạng thì để mua được bộ tốt chắc phải đến 1000 US. Như thế thì hơi quá sức của em.
Chính vì vậy nên vào đây nhờ bác tư vấn giúp nên mua chân Gitzo loại nào? Có giá bao nhiêu càng tốt để em còn chuẩn bị kinh phí!
Và kèm theo là Ballhead loại nào phù hợp với máy và chân đó. Bác tư vấn luôn cho cả bộ nhé!
Em định với Lens tiêu cự 300mm.
Mong bác tư vấn cho em bộ chân máy tốt, phù hợp với Lens em định dùng và loại có giá phải chăng nhất. Tất nhiên nếu nó cao một tí thì chắc em cũng phải cố thôi vì chót đam mê rồi.
Một lần nữa cảm ơn bác nhiều!

chuotlang

Xe lừa
Cảm ơn bác đã quan tâm!
Em cũng hiểu là như thế, nhưng để đưa ra lựa chọn cụ thể thì khó quá. Qua khảo sát trên các trang mạng thì để mua được bộ tốt chắc phải đến 1000 US. Như thế thì hơi quá sức của em.
Chính vì vậy nên vào đây nhờ bác tư vấn giúp nên mua chân Gitzo loại nào? Có giá bao nhiêu càng tốt để em còn chuẩn bị kinh phí!
Và kèm theo là Ballhead loại nào phù hợp với máy và chân đó. Bác tư vấn luôn cho cả bộ nhé!
Mong bác tư vấn cho em bộ chân máy tốt, phù hợp với Lens em định dùng và loại có giá phải chăng nhất. Tất nhiên nếu nó cao một tí thì chắc em cũng phải cố thôi vì chót đam mê rồi.
Nếu bác dùng 300mm thì chắc chắn phải mua loại serie2
Carbon của các hãng thì có 2 loại 3 khúc và 4 khúc, khúc to nhất tính là tiêu chuẩn của mỗi serie nên loại 4 khúc lợi về độ dài khi rút lại ngắn hơn chút, dễ bỏ vali hơn thì thiệt về khúc dưới cùng nhỏ nhất nó lại nhỏ hơn loại 3 khúc chút nên ko vững bằng
Nói chung dài ngắn hơn nhau vài cm thôi, để túi ngoài thì như nhau, còn để trong vali 25 inch gì đấy thì nhét chéo là vừa cho loại 3 khúc rồi, vì cả ball lắp vào nó khoảng 78cm

Rẻ hơn Gitzo thì có Manfroto nhưng lại nặng hơn tuơng đối, tùy bác suy nghĩ thôi
Ballhead thì ko nên mua theo hãng kèm, vì loại này chịu lực kém hơn, tốt nhất là nên chịu đc gấp 2 lần chịu lực của tripod
Nên mua của Markins cho nó ngon bổ rẻ bác à, nhìn lại thời trang, hiện giớ là top5 thế giới đấy, same với nó thì có hãng con của Acaswiss cũng cho ra 1 ball nữa 30kg nhưng to xác hơn, cũng cực ký tốt là Kangrenposcher nhưng to xác hơn nên lắp vào Serie 2 nhìn ko cân đối vả lại made in china em cũng ko thích, màu sắc đen thui ko bắt mắt

Bác tham khảo Gear của em đang dùng: Gitzo GT 2531, Ballhead Markins Q3 Blue
Loại này tripod chịu đc 12kg, Ballhead chịu 30kg

Giá khoảng 900$ cho chọn gear này, với mức chịu tải như vậy thì trên thế giới bác ko kiếm đc loại nào nhẹ hơn nữa
Tripod 1,6kg khoảng 600$
Ball 420 gram khoảng 300$

Và quan trọng nhất là Gitzo nó có hệ thống chống rung hàng đầu thế giới

Chỉnh sửa cuối:

xbrite

Xe đạp
nếu Gitzo với Manfroto đắt quá thì bác cứ kiếm Benro hoặc Giottos cũng đc tầm 400$ là có cả ballhead rồi ,còn lên rừng xuống biển nhiều như cụ Chuột thì cứ Gitzo mà táng không thì gió nó thổi ngã Tripod mất còn nhiều hơn ấy.
Cảm ơn bác đã quan tâm!

Chỉnh sửa cuối:

Nếu bác dùng 300mm thì chắc chắn phải mua loại serie2
Carbon của các hãng thì có 2 loại 3 khúc và 4 khúc, khúc to nhất tính là tiêu chuẩn của mỗi serie nên loại 4 khúc lợi về độ dài khi rút lại ngắn hơn chút, dễ bỏ vali hơn thì thiệt về khúc dưới cùng nhỏ nhất nó lại nhỏ hơn loại 3 khúc chút nên ko vững bằng
Nói chung dài ngắn hơn nhau vài cm thôi, để túi ngoài thì như nhau, còn để trong vali 25 inch gì đấy thì nhét chéo là vừa cho loại 3 khúc rồi, vì cả ball lắp vào nó khoảng 78cm

Rẻ hơn Gitzo thì có Manfroto nhưng lại nặng hơn tuơng đối, tùy bác suy nghĩ thôi
Ballhead thì ko nên mua theo hãng kèm, vì loại này chịu lực kém hơn, tốt nhất là nên chịu đc gấp 2 lần chịu lực của tripod
Nên mua của Markins cho nó ngon bổ rẻ bác à, nhìn lại thời trang, hiện giớ là top5 thế giới đấy, same với nó thì có hãng con của Acaswiss cũng cho ra 1 ball nữa 30kg nhưng to xác hơn, cũng cực ký tốt là Kangrenposcher nhưng to xác hơn nên lắp vào Serie 2 nhìn ko cân đối vả lại made in china em cũng ko thích, màu sắc đen thui ko bắt mắt

Bác tham khảo Gear của em đang dùng: Gitzo GT 2531, Ballhead Markins Q3 Blue
Loại này tripod chịu đc 12kg, Ballhead chịu 30kg

Giá khoảng 900$ cho chọn gear này, với mức chịu tải như vậy thì trên thế giới bác ko kiếm đc loại nào nhẹ hơn nữa
Tripod 1,6kg khoảng 600$
Ball 420 gram khoảng 300$

Và quan trọng nhất là Gitzo nó có hệ thống chống rung hàng đầu thế giới
Cụ nào nhờ chuột tư vấn mà ko nói khoản ngân sách là bao nhiêu thì coi như gặp hạn roài.. :)))

letuannha

Xe tăng
Cảm ơn cụ Chuột rất nhiều! Chắc em phải cố thôi. Cụ cho em hỏi luôn: Em ở HN thì đến đâu mua được những thứ cụ đã tư vấn?

chuotlang

Xe lừa
Cảm ơn cụ Chuột rất nhiều! Chắc em phải cố thôi. Cụ cho em hỏi luôn: Em ở HN thì đến đâu mua được những thứ cụ đã tư vấn?
Hanoi thì em chịu, nhưng có thể ship từ Saigon ra, cụ liên lạc với Minh nick Thuytram_dep bên Vnphoto ý, trong box Canon
Là đại lý của Markins trong Saigon, và cũng có thể ship cho cụ Gitzo nữa

Mua Thu

[Tịch thu bằng lái]
Em lang thang qua Quảng Trị khói lửa

xbrite

Xe đạp
cụ chuột chắc về đến nhà rồi nhỉ, e đang đợi xem ảnh đây :)

chuotlang

Xe lừa
Lâu lắm em mới chụp kiểu nhà cửa nghiêng ngả

Thể loại này ko thích cho lắm nhưng làm chơi 1 tấm

Trạng thái
Thớt đang đóng