[Công nghệ] Lắp cục nóng trong Nhà vệ sinh

langthangnoidau

Xe buýt
E hỏi cụ chút là cục nóng và lạnh của pn1 hiện đang bố trí như nào ạ
Phòng ngủ 1 có cái ban công nhỏ bên cạnh (em ko vẽ), nhưng nếu đi qua hành lang vào + 2NVS + phòng ngủ 1 thì còn dài hơn đi đường thẳng ra ban công phòng khách.
Phòng khách, bếp và PN 2 đã lắp điều hòa, cục nóng để ngoài ban công như hình

ung_sung_tu_tai

Xe container
Cảm ơn bác, bác tư vấn chi tiết quá, em ko ngại đục tường, nh muốn đảm bảo yếu tố thẩm mỹ nếu đường ống lòng vòng trên trần nhà. Và nếu vì lắ điều hòa phải làm lại toàn bộ trần thạch cao của 2 phòng khách - bếp liên thông thì chắc cũng tốn 1 mớ :(
Hiện nay trần thạch cao kín phòng bếp (sát ban công), còn phòng khách làm giật cấp, nhưng chỉ có 2 bên cạnh, ko che được ống điều hòa nếu lắp :(
Giời ạ.

Trần thạch cao chỗ bếp kín, thì có nghĩa là nó còn khoảng trống bên trên ít nhát 10cm; quá thừa để đưa ống trên đó.
Trần thạch cao phòng khách giật cấp thì ít nhất khoảng rộng của nó là 20cm. Mà thực tế thì (người ta thường để 35-45cm cơ) Quá thừa để giấu ống công chất trong đó.

Ống công chất đi theo chiều ngang trần lòng vòng uốn lượn chả sao về kỹ thuật cả, chỉ dài hơn thì tốn hơn thôi, và chắc chả đến mức phải bẻ cong 90 độ đâu.

Trần kiểu này, còn khỏi cần "khoét lỗ công nghệ" dọc đượng đi ống.

Cậu chụp toàn cảnh cái trần đưa lên đi; các "cao thủ trên này" họ vạch tuyến ống công chất cho.

Còn ống nước thải thì phương án "bậu cửa" chắc chả vướng gì nhỉ.

Nhà cậu, chắc như ông Trục bẩu; chỉ là lăn tăn về kinh phí thôi; chứ chả vướng gì về kỹ/mỹ thuật cả; càng chả cần phài "làm lại toàn bộ trần thạch cao đâu. Cứ xác định nếu lắp lọa 9000 thì tiền máy chỉ chiếm khoảng 45% tổng chi phí chưa tính làm lại trần. Chi phí làm lại trần trong case này không lớn đâu.

Nói thật, kể cả trần thạch cao kín, mà được thả cách trần khoảng 15-20cm trở lên; ông thợ nào bẩu phải phát đi làm lại hết mới lắp được ống thì cho ổng nghỉ luôn.

vitngoc

Xe điện
Cùng lắm bem hết làm lại trần tường chứ để cục nóng ở đấy cũng chả ở được!

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
kéo qua phòng khách ra ban công là phương án tối ưu nhất, khoảng 12m thoải mái mát, tiền sửa lại trần thạch cao mất ko đáng bao nhiêu tiền mà thẩm mỹ và hiệu quả

taplai2012

Xe ngựa
Phòng cụ chủ muốn lắp điều hoà rộng bao nhiêu m2 ? Nếu nhỏ chỉ tầm hơn chục m chút thì có thể dùng loại đh di động, loại như thế này :

Nếu trong phòng đó có ô cửa sổ thì luồn cái ống ruột gà thổi hơi nóng ra ngoài. Còn ko có thì nối thêm ống rồi tìm vị trí gần nhất cho thoát ra. Đương nhiên ko đc đẩy ra hành lang kín của tập thể, chung đụng. :))

như nhà cháu nối thêm 5 m nữa đẩy khí nóng ra ngoài dư lày. Đh này cửa mở thoải mái, chỉ cho 1 không gian hẹp vừa phải độ hơn chục m, nếu cửa kín thì cũng lạnh phết. Công suất của đh này là 7000 btu.
Cái này mấy tiền vậy cụ?

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Em đã từng gặp cục nóng trong nhà vệ sinh rồi cụ ơi.
Và em thấy nó ổn, không vấn đề gì cả.
Chỉ có điều là: nếu mùa hè mà bật điều hòa phòng ngủ này thì vào nhà vệ sinh thì thôi rồi, bù lại mùa đông rất ấm áp và nhà vệ sinh lúc nào cũng khô roong roong, rất sạch sẽ.
Giải pháp là: cấm tiệt bật điều hòa ban ngày mùa hè ở phòng ngủ 3 :D.
Mùa đông cụ bật điều hòa ấm thì nhà vệ sinh lạnh sun trym thêm ấy chứ, keke

Xechaybangcom

Xe điện
Mùa đông cụ bật điều hòa ấm thì nhà vệ sinh lạnh sun trym thêm ấy chứ, keke
không ạ, em đã vào nhà vệ sinh vào mùa đông có chứa cục nóng rồi, ấm cực và nhà vệ sinh thì khô ráo, không lạnh teo tym một tí nào.

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
không ạ, em đã vào nhà vệ sinh vào mùa đông có chứa cục nóng rồi, ấm cực và nhà vệ sinh thì khô ráo, không lạnh teo tym một tí nào.
điều hòa 2 chiều thì mùa đông bật chiều ấm trong nhà, khí lạnh thổi ra cục ngoài cụ ơi. Mùa đông cụ có bật chiều lạnh đâu mà cục kia nó thổi nóng ra, keke

langthangnoidau

Xe buýt
Giời ạ.

Trần thạch cao chỗ bếp kín, thì có nghĩa là nó còn khoảng trống bên trên ít nhát 10cm; quá thừa để đưa ống trên đó.
Trần thạch cao phòng khách giật cấp thì ít nhất khoảng rộng của nó là 20cm. Mà thực tế thì (người ta thường để 35-45cm cơ) Quá thừa để giấu ống công chất trong đó.

Ống công chất đi theo chiều ngang trần lòng vòng uốn lượn chả sao về kỹ thuật cả, chỉ dài hơn thì tốn hơn thôi, và chắc chả đến mức phải bẻ cong 90 độ đâu.

Trần kiểu này, còn khỏi cần "khoét lỗ công nghệ" dọc đượng đi ống.

Cậu chụp toàn cảnh cái trần đưa lên đi; các "cao thủ trên này" họ vạch tuyến ống công chất cho.

Còn ống nước thải thì phương án "bậu cửa" chắc chả vướng gì nhỉ.

Nhà cậu, chắc như ông Trục bẩu; chỉ là lăn tăn về kinh phí thôi; chứ chả vướng gì về kỹ/mỹ thuật cả; càng chả cần phài "làm lại toàn bộ trần thạch cao đâu. Cứ xác định nếu lắp lọa 9000 thì tiền máy chỉ chiếm khoảng 45% tổng chi phí chưa tính làm lại trần. Chi phí làm lại trần trong case này không lớn đâu.

Nói thật, kể cả trần thạch cao kín, mà được thả cách trần khoảng 15-20cm trở lên; ông thợ nào bẩu phải phát đi làm lại hết mới lắp được ống thì cho ổng nghỉ luôn.
Cảm ơn bác, để tối về em chụp ảnh trần thạch cao.
Hồi nhận nhà em đã muốn lắp ĐH, nhưng hỏi ông thợ ổng lại lắc đầu, bảo lắp khó lắm. Đợt này nóng quá, trong phòng vừa bé vừa nóng, con gái ko ngồi học được

Duc Sang

Xe container
Cháu thấy cụ lắp thế này cho nhẹ nhàng, không phức tạp.

tui102

Xe tăng
Đầu tiên các bác đừng đọc tiêu đề đã vội ném đá em. Trường hợp nhà em thực sự nan giải, nhờ các bác cho ý kiến.
Nhà em mua nhà cũ, toàn bộ nội thất đã lắp sẵn, nhưng có 1 phòng ngủ (phòng số 3) ko có điều hòa. Nếu giờ muốn lắp cho phòng này phải đục mấy tầng tường và dỡ cả trần thạch cao của phòng khách + bếp liên thông. Chưa kể đi giữa nhà thì vô duyên, đi sát mép tường ra ban công thì vướng hộp kỹ thuật ngay ngoài ban công.

Nên em nảy ra ý tưởng, lắp điều hóa nhưng cục nóng để trong Nhà vệ sinh 1, NVS đủ rộng và có vách tắm kính chia khu tắm và bồn rửa tay bồn cầu riêng. Hơn nữa 2 phòng chỉ cách nhau 1 cái hành lang hẹp lối vào cửa khoảng 1m2-1m5.
Mô tả.png

Nhờ các bác cho cao kiến
Cụ lắp dàn nóng vào nhà vs thì 3 bữa cháy dàn nóng.
Chỉ có cách đi ống âm tường dẫn dàn nonhs ra ban công ạ. Đường thoát nước đấu vào khu bếp em thấy khả thi

nvk155

Xe điện
Đầu tiên các bác đừng đọc tiêu đề đã vội ném đá em. Trường hợp nhà em thực sự nan giải, nhờ các bác cho ý kiến.
Nhà em mua nhà cũ, toàn bộ nội thất đã lắp sẵn, nhưng có 1 phòng ngủ (phòng số 3) ko có điều hòa. Nếu giờ muốn lắp cho phòng này phải đục mấy tầng tường và dỡ cả trần thạch cao của phòng khách + bếp liên thông. Chưa kể đi giữa nhà thì vô duyên, đi sát mép tường ra ban công thì vướng hộp kỹ thuật ngay ngoài ban công.

Nên em nảy ra ý tưởng, lắp điều hóa nhưng cục nóng để trong Nhà vệ sinh 1, NVS đủ rộng và có vách tắm kính chia khu tắm và bồn rửa tay bồn cầu riêng. Hơn nữa 2 phòng chỉ cách nhau 1 cái hành lang hẹp lối vào cửa khoảng 1m2-1m5.
Mô tả.png

Nhờ các bác cho cao kiến
Vấn đề của cụ là đường thoát nước điều hoà chứ ko phải đường gas

ktqsminh

Xe tăng

Mô tả.png

Nhờ các bác cho cao kiến
Nửa đêm khó ngủ, dậy đọc được thớt của cụ chủ em cũng vào tư vấn cho cụ.
Đối với điều hòa cho phòng 3 cụ nên dùng phương án đi ống ga và thoát nước đi trên trần ra ban công, có 2 phương án cho cụ.
- Phương án 1: thẩm mỹ cao, cụ lắp điều hòa catset, hoặc loại áp trần trong cục lạnh đã có bơm nước đẩy nước ngưng đi theo cùng đường ống ga ra ban công.
- Phương án 2 thẩm mỹ không bằng nhưng rẻ hơn là cụ mua thêm 1 bơm nước lắp cho nước ngưng đẩy nước ngưng theo ống vòng lên trần ra ban công.
Cả 2 phương án trên cụ phải cắt trần thạch cao tại 4 điểm, kích thước 40x40cm, tổng chi phí lắp đặt , vá thạch cao, sơn bả khoảng 5 đến 5,5tr.
Em gửi ảnh tham khảo khi lắp bơm nước, còn ảnh điều hòa catset và áp trần cụ hỏi cụ gúc.

Chỉnh sửa cuối: