[Funland] Lắp đặt Wifi Mesh tại nhà

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Có cụ nào đã đang sử dụng hệ thống Wifi Mesh tại nhà chưa ? Trước kia có Unifi AC AP Mesh Pro và Google Wifi nhưng giá khá đắt, tầm 7 triệu, giờ mới có thêm hãng TQ Tenda MW6 giá tầm 5 triệu. Cái này hiệu quả và ổn định hơn repeater nhiều.

bmwp0wer

Xe tăng
Wifi mesh là cái gì vậy cụ, có khác gì hơn gì wifi thường ko ạ?

chiakhoavang.vn

Xe điện
Website
onthi247.vn
dự là nhà cụ khá rộng, có phải em này không cụ, thấy TQ bán có khoảng 1 củ mà, cụ mua đâu mà 5 củ?

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Wifi mesh là cái gì vậy cụ, có khác gì hơn gì wifi thường ko ạ?
Bình thường nếu nhà cụ 3 tầng mỗi tầng cụ sẽ đặt 1 cái bộ phát wifi đặt tên là Tầng 1, Tầng 2, Tầng 3. Đến tầng nào cụ sẽ phải kết nối thủ công vào tầng đó.

Còn 1 giải pháp khác là lắp bộ phát wifi ở tầng 1. Sau đó tầng 2, 3 lắp bộ repeater nối sóng của wifi Tầng 1. Cách này ko phải kết nối thủ công khi đến các tầng, nhưng sóng yếu và bị lag khi đi xa tầng 1.

Wifi Mesh gọi nôm na là mạng lưới wifi, có nghĩa là sẽ chỉ có 1 SSID 1 password wifi cho cả 3 tầng, sóng chỗ nào cũng khỏe và ổn định. Thiết bị sẽ được kết nối liên tục ko ngắt quãng. Cái này hay được dùng ở những nơi công cộng như sân bay, nhà ga lớn. Giờ nhiều hãng đã làm phần cứng rẻ hơn phục vụ nhu cầu gia đình. Em đang tìm hiểu món này để lắp ở nhà cho tiện :D

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
dự là nhà cụ khá rộng, có phải em này không cụ, thấy TQ bán có khoảng 1 củ mà, cụ mua đâu mà 5 củ?
Đúng nó đó cụ, có 2 phiên bản, mw3 và mw6, cái mw6 ở VN bán chính hãng gần 5 củ đó cụ. Sao TQ bán rẻ thế nhỉ, Amazon bán $139 đấy :D

bmwp0wer

Xe tăng
Bình thường nếu nhà cụ 3 tầng mỗi tầng cụ sẽ đặt 1 cái bộ phát wifi đặt tên là Tầng 1, Tầng 2, Tầng 3. Đến tầng nào cụ sẽ phải kết nối thủ công vào tầng đó.

Còn 1 giải pháp khác là lắp bộ phát wifi ở tầng 1. Sau đó tầng 2, 3 lắp bộ repeater nối sóng của wifi Tầng 1. Cách này ko phải kết nối thủ công khi đến các tầng, nhưng sóng yếu và bị lag khi đi xa tầng 1.

Wifi Mesh gọi nôm na là mạng lưới wifi, có nghĩa là sẽ chỉ có 1 SSID 1 password wifi cho cả 3 tầng, sóng chỗ nào cũng khỏe và ổn định. Thiết bị sẽ được kết nối liên tục ko ngắt quãng. Cái này hay được dùng ở những nơi công cộng như sân bay, nhà ga lớn. Giờ nhiều hãng đã làm phần cứng rẻ hơn phục vụ nhu cầu gia đình. Em đang tìm hiểu món này để lắp ở nhà cho tiện :D
Ra vậy. Em sài Repeater thấy sóng ảo khiếp, cũng khỏe hơn là không có nhưng có vẻ như không khỏe như số vạch sóng hiển thị.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Ra vậy. Em sài Repeater thấy sóng ảo khiếp, cũng khỏe hơn là không có nhưng có vẻ như không khỏe như số vạch sóng hiển thị.
Em cũng như cụ, dùng repeater thấy sóng full nhưng giảm giác internet rất rùa, lý do là cái repeater nó ở xa modem chính và lại kết nối thông qua 1 cái repeater khác nữa. Nói chung wifi mesh là tương lai rồi hehe :D

tuyenkk

Xe tải
Cccm đk gì dùng repeater xác định băng thông giảm 1/2. Vậy nên nếu dùng mesh phải là loại hịn nhé. Em có mấy thằng bạn mà đặt tên phụ cho nó là Tenda ( Hùng Tenda chẳng hạn) thì xác định thằng này cực lởm :))

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Cccm đk gì dùng repeater xác định băng thông giảm 1/2. Vậy nên nếu dùng mesh phải là loại hịn nhé. Em có mấy thằng bạn mà đặt tên phụ cho nó là Tenda ( Hùng Tenda chẳng hạn) thì xác định thằng này cực lởm :))
Cụ dùng thử cái Tenda rồi à ?

RUNE_1800

Xe buýt
E cũng hóng môn này , trước nhà e 6 tầng + 6 cục oai phai mà dây dợ , mã mủng loằng ngoằng . Mà vớ vẩn vào toilet vẫn im như thóc , nhưng mở cửa toilet cũng vớt vát dc 1 ,2 vạch vậy có mà ngượng chết . Hóng cái hàng hịn chứ cái anh Tenda trước e dùng sau phải thay vì dc cái mã chứ băng thông phập phù thỉnh thoảng vui vui lại treo một phát làm bọn trẻ hú hồn kêu inh vì ko có cái xem hoạt hình .

tla

Xe điện
Em cũng hóng vì chuyên vào toa lét xài điện thoại

arsjupiter

Xe tải
cái con Unifi Mesh Pro là loại our door lắp ngoài trời chứ cụ nhể. Mặt lưng còn có cả ngoàm để bám vào cột lắp ngoài trời. mà con này em ko nhầm là đẳng hướng @.@

Mà kể nhà 6 tầng mà cần mạng ổn định thì theo em có thể lắp 3 con Unifi Pro, cách tầng. Nó có cloud để cụ quản lý 3 con trong cùng 1 tài khoản quản trị, có khả năng roaming giữa các con (cụ lên tầng thì nó bắt con khỏe)

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
E cũng hóng môn này , trước nhà e 6 tầng + 6 cục oai phai mà dây dợ , mã mủng loằng ngoằng . Mà vớ vẩn vào toilet vẫn im như thóc , nhưng mở cửa toilet cũng vớt vát dc 1 ,2 vạch vậy có mà ngượng chết . Hóng cái hàng hịn chứ cái anh Tenda trước e dùng sau phải thay vì dc cái mã chứ băng thông phập phù thỉnh thoảng vui vui lại treo một phát làm bọn trẻ hú hồn kêu inh vì ko có cái xem hoạt hình .
Em cũng hóng vì chuyên vào toa lét xài điện thoại
Thực ra chú Wifi Mesh vẫn ko thể đảm bảo là cụ vào toilet có đủ sóng đâu he he :D nó chỉ ổn định hơn phương pháp Repeater, và ưu điểm là chỉ có 1 tên trạm phát wifi & password toàn khu vực nhà, có nghĩa là ko cần quan tâm đến việc kết nối, tuy nhiên nếu nhà có nhiều góc khuất, em dự vẫn phải mua thêm bộ phát để mạng lưới phủ được hết nhà đó cụ :D

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Dạ em dùng sp của Tenda hằng ngày
Em cũng lăn tăn vì hàng Tenda nói chung chưa phải loại cao cấp, ko hiểu bộ Wifi Mesh MW6 kia có thực sự ổn định ko, được cái rẻ bằng 2/3 bộ Google Wifi.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
cái con Unifi Mesh Pro là loại our door lắp ngoài trời chứ cụ nhể. Mặt lưng còn có cả ngoàm để bám vào cột lắp ngoài trời. mà con này em ko nhầm là đẳng hướng @.@

Mà kể nhà 6 tầng mà cần mạng ổn định thì theo em có thể lắp 3 con Unifi Pro, cách tầng. Nó có cloud để cụ quản lý 3 con trong cùng 1 tài khoản quản trị, có khả năng roaming giữa các con (cụ lên tầng thì nó bắt con khỏe)
Em cũng đang ngâm cứu con này: Unifi AP AC Mesh, hai băng tần chuẩn 802.11ac 1167Mbps, dòng này lắp cả ngoài trời nên bản chất hoạt động cực bền bỉ :D

Em định setup thế này:
Modem nhà mạng phát miễn phí sẽ cài đặt thành converter quang => sau đó dùng 1 bộ cân bằng tải như Edge Router X làm modem cấp DHCP, con này dùng khá ổn định => nối vào 1 cái gigabit switch => nối ra mấy em Unifi AP Mesh Pro, tạm tính 1 cái / tầng.

Nhưng em chưa hiểu là mấy em Unifi AP Mesh Pro này có làm mạng mesh thông qua LAN được ko? Hay nó phải nối sóng wifi lẫn nhau?

phucsminh

Xe tăng
unifi chất lượng thực tế nó k thể bằng các dòng phổ thông như meraki, mikrotik hay thậm chí là aptek,... các cụ có thể cân nhắc xem sao.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
unifi chất lượng thực tế nó k thể bằng các dòng phổ thông như meraki, mikrotik hay thậm chí là aptek,... các cụ có thể cân nhắc xem sao.
Em đang dùng 1 cái cân bằng tải Mikrotik ở cty thấy cũng ổn định.
Còn ở cửa hàng dùng mấy cái phát Unifi thấy ổn định lắm, phải đến cả năm nay em ko phải sờ mó đến rồi :D

Vasaco.vn

Xe đạp
Em đang dùng 1 cái cân bằng tải Mikrotik ở cty thấy cũng ổn định.
Còn ở cửa hàng dùng mấy cái phát Unifi thấy ổn định lắm, phải đến cả năm nay em ko phải sờ mó đến rồi :D
Bên em đang sắp chuyển sang văn phòng mới : diện tích 450 m @ (ở 1 sàn) số lượng thiết bị truy cập khoảng 250 thiết bị. Cụ tư vấn giúp em giải pháp thế nào cho hợp lý với nhé.

tungnguyen

Xe tải
Website
mohinhdieukhientuxa.com
Bên em đang sắp chuyển sang văn phòng mới : diện tích 450 m @ (ở 1 sàn) số lượng thiết bị truy cập khoảng 250 thiết bị. Cụ tư vấn giúp em giải pháp thế nào cho hợp lý với nhé.
Úi cụ ơi em cũng chỉ là người sử dụng thôi, ko phải dân IT chuyên nghiệp đâu :D cụ phải hỏi mấy cụ chuyên cung cấp lắp đặt hệ thống chuyên nghiệp rùi, nhưng kinh nghiệm của em thì văn phòng công ty dùng hàng Unifi ổn đấy cụ à :D