Lập kế hoạch đi Mỹ 3 tuần

fansi

Xe buýt
Vodka cho cụ :) 26/9 em cũng lên đường đi Mẽo :)
Cũng đi theo kiểu tự túc, lên lịch từ tháng 1 năm 2014 :)
Việc đầu tiên của em là got visa( theo em thì dễ thì rất dễ, khó thì rất khó :()
Sau khi có visa em mới dám xuất vé máy bay( quả đặt booking vé mb này cũng tởm lắm ạ:( 24 tiếng đặt lại 1 lần:( trong vòng 1 tuần đợi nhận đc hộ chiếu vì em bị dọa là chỉ đc visa 6 tháng-> ko thể xuất vé tháng 9 được. Nào ngờ ăn ở phúc đức nhận đc 1 năm :))
Sau đó thì em bắt đầu đặt ks dạng refundable :)
Em đợi đến tháng 8 này em sẽ final book ks theo kiểu non refundable cho rẻ ;) hiii.
Sang kia thì thuê xe tự lái mỗi bên bờ đông và tây( mỗi bờ 1 xe, trả xe tại sân bay).p/s: quả xin cấp bằng dịch của tụi nó cũng gian nan phết các bác ạ. Vì em tự khai form online, tự credit card, ship mất 2 tháng mới nhận đc bằng :((
Nói chung chi phí ăn, nghỉ, đi lại, thăm quan tính khoảng 2.500-3.000$ cho 2 tuần bên Mẽo( em đi 5 người)
Cụ đi 5ng chắc phải cần 1 xe 7 chỗ? lấy cái xe van 12 chỗ đi cho thoải mái cụ ạ. Khi cần ngủ luôn trên xe được 3ng. Nhưng về nguyên tắc ở Mỹ là không được ngủ trong xe đâu.
Cụ cẩn thận vụ book xe nhá.

Chỉnh sửa cuối:

andybu

Xe tải
Cụ đi 5ng chắc phải cần 1 xe 7 chỗ? lấy cái xe van 12 chỗ đi cho thoải mái cụ ạ. Khi cần ngủ luôn trên xe được 3ng. Nhưng về nguyên tắc ở Mỹ là không được ngủ trong xe đâu.
Cụ cẩn thận vụ book xe nhá.
Đội em dự kiến là thuê con 7 chỗ cụ ạ, ngủ thì ngủ ks, đời là mấy tí, em sướng quen rồi, khổ ko chịu đc cụ ạ :(

laixecutkit

Xe tải
Cám ơn bài viết rất..rất chi tiết của cụ fansi, em rất khâm phục khả năng tìm tòi và nghiên cứu cũng như lên kế hoạch cho cả nhóm của cụ. Cá nhân em đã từng đi Mỹ 02 lần nhưng trải nghiệm trên đất nước này chắc chỉ bằng 1/10 của cụ.
Em rất thích vụ tự lái nhưng đúng là phải tìm hiểu kỹ và tốt nhất là có người đã quen với giao thông bên đó ngồi cạnh chứ quả thực là quá khó cho ai mới bắt đầu.

fansi

Xe buýt
Đội em dự kiến là thuê con 7 chỗ cụ ạ, ngủ thì ngủ ks, đời là mấy tí, em sướng quen rồi, khổ ko chịu đc cụ ạ :(
Hì hì, 'khổ' hay 'sướng' cũng còn tùy quan niệm cụ ơi.
Nhưng nhà nghỉ, k/s, nhà hàng, cửa hàng tạp hóa, tiện nghi... ở Mỹ là thứ không thiếu cụ nhá. Nó không cho mình '*** bậy' thì ở đâu cũng thấy WC (đề là Restroom, nhưng không hề có chỗ rest trong đó). Cụ mợ nào thích tiện nghi thì đi Mỹ là đúng chỗ rồi đấy.

mazda626-2000

Xe máy
Cảm ơn cụ chủ có bài viết tuyệt vơi về nước Mỹ

fansi

Xe buýt
Cảm ơn các cụ đã động viên.
Cháu xin nói thêm về việc thuê xe bên Mỹ, vì nhà mình chắc sẽ có nhiều cụ thích 'tự do' lái xe. Còn các mợ thì được 'lái lái xe'...

Tôi thấy khi book các dịch vụ ở Mỹ bạn có thể yên tâm về đa số dịch vụ, như khách sạn, tour, bus…Chỉ riêng cái dịch vụ cho thuê xe này thì đã có khá nhiều người (cả ta lẫn tây) kêu ca rồi, nên bạn phải cẩn trọng, phải cross check, hoặc đưa ra yêu cầu ...vv

Chiếc SUV Ford excape 2013 đẹp long lanh của nhóm tôi.Tôi rất hài lòng với em Ford Excape này: 5 chỗ, khoang hành lý rộng, số tự động, chức năng đặt tốc độ cruise...vv.

Bài học là deal thẳng với bọn cho thuê xe (như Dollars, Enterprise..vv)
Sau này tôi có dịp trao đổi với bạn bè bên Mỹ thì họ cũng kêu ca về dịch vụ của bọn cho thuê xe qua trung gian (broker), và cho rằng rất có thể bạn sẽ biến thành quả bóng chuyền giữa chân broker và supplier (!)
Cụ thể về Rentalcar thì bạn Hans comment thế này:
- Bất cập xảy ra vì rentalcars.com thiếu sót các mục chi phí của hãng xe địa phương, hãng xe không giãi quyết nếu các mục chi của họ không được thỏa mãn, và rentalcars.com không hoàn trả tiền bạn đã trả trước.

- Các bảo hiểm mua từ rentalcars chưa chắc là bảo hiểm của hãng xe, và có hãng xe sẽ không nhận các bảo hiểm nầy.

- Các thuế, phụ phí của địa phương không được rentalcars liệt kê hết, (vì không biết hay cố ý?). Đến khi nhận xe, bạn phải trả thêm, nâng giá thành lên cao hơn cả khi đặt thẳng.

Ví dụ cụ thể như bạn đặt xe, hợp đồng với rentalcars không ghi hết các lệ phí địa phương. Khi ra nhận xe, hãng xe buộc bạn phải trả thêm. Có khi rentalcars có liệt kê các phụ phí ấy và bạn đã trả, nhưng rentalcars không trả cho hãng xe. Có khi rentalcars mù tịt về các phụ phí và không thu của bạn. Nếu bạn không trả thêm, hãng không giao xe. Hãng không giao xe, bạn vẫn mất tiền vì đã trả rentalcars trước, và rentalcars không chịu cho bạn hủy hợp đồng vì đã quá 48 tiếng.

Một ví dụ khác, như bạn đã mua bảo hiểm của rentalcars. Hãng xe điạ phương không nhận bảo hiểm từ third party và bạn phải trả thêm để nhận xe. Rentalcars không hoàn trả tiền bảo hiểm, và bảo rằng bảo hiểm mua thêm của hãng xe là bảo hiểm "thêm".

Rắc rối nhất, vẫn là rentalcars không hề cho số điện thoại trên website. Bạn đến phi trường lạ, buổi tối, gặp vấn đề gì thì phải liên lạc với rentalcars qua email! Đôi chối qua lại, có khi đến sáng.

Bạn xem các trường hợp ở đây:

http://www.coolcomputing.com/d/rentalcars.com.html

http://www.webutations.info/go/review/rentalcars.com

Những rắc rối nầy đúng không chỉ với rentalcars, mà cả với travelocity, expedia, priceline (công ty mẹ của rentalcars), hotels.com, v.v.

Trong các brokers nầy, thì broker thuê xe là khắc nghiệt và vô lý nhất. Thuê xe thẳng ở Mỹ rất dễ dàng. Đặt thuê thẳng, bạn chẳng cần trả trước, chẳng cần cho thông tin tiền bạc, và có thể hủy bất cứ lúc nào mà không chịu phạt…
Tuy nhiên mình thấy rằng thuê qua broker giá khá là mềm. Nếu bằng cách nào đó trói broker để chắc chắn không phải trả thêm khi nhận xe thì bạn sẽ thắng!

fansi

Xe buýt
Bài viết của cháu nhiều chữ quá, mời các cụ mợ thư giãn với chùm ảnh ở Antelope Canyon, nằm trong lòng đất, trong hoang mạc Uhta,
gần thành phố Page. Các cụ mợ nào thích tiện nghi thì bay đến đây cho đỡ mệt (điểm B). Gần đó có hồ Powell cũng là điểm du lịch

Antelope Canyon là vùng đất của dân da đỏ, nên chỗ này do bộ lạc da đỏ quản lý. Vì vậy giá vé khá cao (~$28/ng) so với các NP khác
Văn phòng nơi bán vé.

Sau đó chúng tôi được một cô HDV dân da đỏ dẫn đi (mà không bị trói tay chân) đến một chỗ hoang vu:

đi tiếp nữa đến đến một cái hố to (bỏ ***, tôi hơi lo lắng)

...lộ ra một cầu thang dẫn xuống lòng đất (thôi chết tôi rồi!)

fansi

Xe buýt
...tôi sợ nhắm tịt mắt. Khi mở ra thì đã ở trong một thiên đường

Từ đó nhín lên tôi vẫn còn nhìn thấy chút trời xanh

Càng đi vào cảnh vật càng huyền ảo

Tôi đỡ lo vì nhìn thấy Long Cò. hắn cũng ngơ ngác như tôi

Đi tiếp qua một khu rất hẹp

tôi đên một thiên đường khác

...rồi lại một chỗ khác nữa

wao..

tôi choáng ngợp và không còn biết mình đang ở đâu, mấy giờ..

Chỉnh sửa cuối:

anhlam08

Xe đạp
Đánh dấu để ngâm cứu, this cu.

titi_oto

Xe tăng
mấy ảnh chụp trong động đẹp quá cụ ạ :)

fansi

Xe buýt
Antelope canyon có 2 nhánh: lower và uppper.
Phần Lower (trong ảnh của tôi) dài hơn nên đi mất ~2g, trong khi phần upper thì ngắn hơn nhiều.
Bạn nên chọn đến Antelope canyon vào khoảng giữa ngày để có đủ ánh sáng chụp ảnh. Nhưng nếu có máy
ảnh tốt thì ánh sáng vào đầu hoặc cuối ngày lại tạo ra những sắc màu khác lạ hơn.

Kenket

Xe điện
Cảnh đẹp, ảnh đẹp...cụ tiếp đi em hóng !:D

Hoang Grand

Đi bộ
Khi tôi đọc kỹ các điều khoản của bảo hiểm du lịch, thì cũng có điều khoản bảo hiểm trong trường hợp bạn bị hủy chuyến đi, vì bất cứ lý do gì như vậy. Nhưng Long Cò tiết kiệm nên chỉ mua bảo hiểm basic và tính từ khi lên đường mà thôi. Hai đứa tôi đi về an toàn, thế là mất toi 500k tiền bảo hiểm.
Các bạn đừng tiếc tiền mua bảo hiểm, Cứ mua đi và hãy cầu mong là không phải dùng đến chúng, Kể cả bạn không dùng đến khoản bảo hiểm thì nó cũng không "mất toi"; Bởi vì nếu bạn ôm đau thì sẽ rất tốn kém nếu bạn không có bảo hiểm. Nguyên tắc của bảo hiểm là giá của rủi ro, rủi ro nhỏ giá nhỏ, nên Long cò có mua ở giá thấp nhất, thì chứng tỏ hắn đã nghiên cứu khả năng các bạn bị đau ốm là nhỏ rồi. Nếu lần nào mua bảo hiểm cũng dùng thì bạn phải trả toàn bộ chi phí cho cái rủi ro đó đã thành hiện thực. Nên ông bạn Long cò nhà bạn mà không kiết xác mua bảo hiểm basic thì chắc bạn đã rên dữ lắm. Bạn đi chơi mà phải dùng đến bảo hiểm ốm đau du lịch thì bạn mất vui, mất thời gian rồi. Chúc mừng bạn đã trở về mà không phải dùng đến bảo hiểm để "hồi hương".

themsuachua

Xe tải
Em chỉ hóng thôi chứ chưa biết khi nào đủ lúa để đi được như cụ!

themsuachua

Xe tải
Cảm ơn bạn Linhndvud đã nhắc đến cụm từ đa nghĩa này.

Rất nhiều người nhắc lại với mình về cụm từ 'Giấc mơ Mỹ'. Thật tình mình không biết về cụm từ này cho đến khi đi Mỹ, nên mình đã phải tra cứu về nó và thấy rằng cụm từ bắt nguồn từ một bộ phim nhưng ý nghĩa của nó lại rộng lớn hơn nhiều. Nói chung tôi thấy thích cụm từ này. Vì nó diễn tả sự thân thiện với nước Mỹ mà tôi thấy rất đáng được như vậy.

Thời tôi đi học thì chỉ biết Mỹ là xấu xa, là xâm lược, là tư bản, là bóc lột...Lớn lên đi bộ đội, thì Mỹ là đối tượng tác chiến. Tuy không đánh nhau, nhưng vẫn là 'kẻ thù', thậm chí là 'kẻ thù số 1'. Trung quốc thì chưa bao giờ được vinh dự đưa vào danh sách 'kẻ thù' của VN, mặc dù chúng ta liên tục phải chiến đấu chống Trung quốc.
Nghĩ cũng lạ, cái thằng mà mình ghét cay ghét đắng, đánh nhau chết thôi với nó, thì nó lại không phải kẻ thù, thậm chí là bạn. Còn cái thằng mà mình tin tưởng đến mức chỉ mong gửi con đi sang học, thậm chí ở lại luôn, thì lại là kẻ thù.

Cháu xin đầu hàng vì không đủ thông minh để hiểu được cái lý lẽ quái gở này!
Em rất thích đoạn còm này của cụ!

themsuachua

Xe tải
...tôi sợ nhắm tịt mắt. Khi mở ra thì đã ở trong một thiên đường

Từ đó nhín lên tôi vẫn còn nhìn thấy chút trời xanh

Càng đi vào cảnh vật càng huyền ảo

Tôi đỡ lo vì nhìn thấy Long Cò. hắn cũng ngơ ngác như tôi

Đi tiếp qua một khu rất hẹp

tôi đên một thiên đường khác

...rồi lại một chỗ khác nữa

wao..

tôi choáng ngợp và không còn biết mình đang ở đâu, mấy giờ..

Em xin phép được quote lại cho các bác ngắm cho mãn nhãn! càng ngắm càng đệp! đệp quá cơ cụ chủ ạh, tiếc là em ko mời thêm cụ được ly nữa.

fansi

Xe buýt
Thank cụ themsuachua. Diệu cụ ngon quá!
Cháu quên chưa nói thêm 1 điều về cái khe này: là trên mặt đất nóng và khô cằn. Gió thổi đưa cát bay mù mịt vào khe, phủ lên người một lớp cát mỏng. Tuy cát khô nên không bẩn, nhưng rất nguy hại cho máy ảnh. Cháu toàn phải cho máy vào trong áo mỗi khi gió thổi cát xuống khe. May mà còn có mũ để che đầu.

Cụ mê mải cái mê cung thế thì cháu khuyến mại cụ thêm vài hình nữa: