[Funland] Lắp tưới rau tự động điều khiển qua điện thoại đơn giản

athanh66

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
chaogangviet.vn
Chào cccm
em có cái vườn st trên tầng 4
mấy hôm nắng to là cứ 11h và 13h em phải leo lên để tưới bổ xung cho mấy cái gốc cây mướp (rau ăn lá thì ko cần bổ xung)
gọi là mỗi gốc phải đổ cho nó tầm 40 lít nước mới không bị héo.
thùng trồng cây e làm 2 đáy, có đáy chứa nước để chuyên trồng cây dây leo giàn.
sơ đồ như này có ổn không các cụ để CN này em triển ạ.

Chỉnh sửa cuối:

gocart

Xe cút kít
Thùng 2 đáy là ổn rồi, nếu cần thì bổ xung bình tưới nhỏ giọt.
Tưới lúc 12 h trưa cũng không tốt.

congtuocsaohom

Xe hơi
Từ thủa bé đến giờ chưa thấy ai giữa trưa nắng đi tưới cho cây cả. Người ta tưới từ sớm để đất mát cây nó ngậm nước vào chứ ai lại giữa trưa nắng đi tưới bao giờ.

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Thùng 2 đáy là ổn rồi, nếu cần thì bổ xung bình tưới nhỏ giọt.
Tưới lúc 12 h trưa cũng không tốt.
phải tưới cụ ạ, vì cỡ 60cm đất xung quanh gốc cây là khô cong
tưới cái nó khác ngay

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Từ thủa bé đến giờ chưa thấy ai giữa trưa nắng đi tưới cho cây cả. Người ta tưới từ sớm để đất mát cây nó ngậm nước vào chứ ai lại giữa trưa nắng đi tưới bao giờ.
chắc trồng st khác dưới đất chăng, nhà mình tưới nhiều năm rồi, chẳng qua h nghĩ ra cho đỡ mệt hơn tý ^^

Mr.Chem

Xe điện
Chào cccm
em có cái vườn st trên tầng 4
mấy hôm nắng to là cứ 11h và 13h em phải leo lên để tưới bổ xung cho mấy cái gốc cây mướp (rau ăn lá thì ko cần bổ xung)
gọi là mỗi gốc phải đổ cho nó tầm 40 lít nước mới không bị héo.
thùng trồng cây e làm 2 đáy, có đáy chứa nước để chuyên trồng cây dây leo giàn.
sơ đồ như này có ổn không các cụ để CN này em triển ạ.

Cụ mua máy phun sương tưới cây, mô hình lắp đặt như hệ thống phun sương nhưng khác là chạy dưới đất và các đầu vòi điều chỉnh đúng vào chậu cây cần tưới, chọn đầu phun vừa hoặc to chứ ko cần phun mịn như hệ thống phun sương làm mát. Lắp ổ điện điều khiển wifi (tầu cũng đc mà rạng đông cũng ok nhưng yêu cầu là phải có wifi để ổ điện kết nối được), ổ này có thể điều khiển từ xa, hẹn giờ bật tắt hoặc bật tự tắt trong khoảng thời gian cài đặt.
Khi máy bơm phun sương tắt thường có nước nhỏ giọt ở đầu vòi vì trong ống vẫn còn áp lực, cái này lại càng tốt vì nước nhỏ sẽ càng giúp đất duy trì độ ẩm cần thiết.

Website
www.facebook.com
Ồi, sao phải phức tạp thế.
Nhà em làm 1 van tổng hẹn giờ, sáng 6h, chiều 18h là van mở để tưới cho toàn bộ các cây. Thế là xong.
Trưa nắng mà tưới thì chết toi cây mất.

Chỉnh sửa cuối:

athanh66

Xe điện
Website
chaogangviet.vn
Cụ mua máy phun sương tưới cây, mô hình lắp đặt như hệ thống phun sương nhưng khác là chạy dưới đất và các đầu vòi điều chỉnh đúng vào chậu cây cần tưới, chọn đầu phun vừa hoặc to chứ ko cần phun mịn như hệ thống phun sương làm mát. Lắp ổ điện điều khiển wifi (tầu cũng đc mà rạng đông cũng ok nhưng yêu cầu là phải có wifi để ổ điện kết nối được), ổ này có thể điều khiển từ xa, hẹn giờ bật tắt hoặc bật tự tắt trong khoảng thời gian cài đặt.
Khi máy bơm phun sương tắt thường có nước nhỏ giọt ở đầu vòi vì trong ống vẫn còn áp lực, cái này lại càng tốt vì nước nhỏ sẽ càng giúp đất duy trì độ ẩm cần thiết.
mình tận dụng hệ thống téc nước+máy bơm áp lực tổng có sẵn, với tưới mấy câu dây leo thôi
nên dạng xả ra cho nhanh là ok, chứ ko cần phun sương vừa thêm chi phí mà béc phun sương lâu nó tắc cũng mệt

formen

Xe lăn
Thiết kế lắp đặt không khó, khó là về sau không trồng cây nữa, dọn đất, dọn chậu mới khổ

tuan281085

Xe cút kít
Website
www.otofun.net
Lắp cái này đơn giản thôi chứ cũng ko phức tạp lắm. Cụ làm cái ổ cắm hẹn giờ nếu có điều khiển qua Wifi càng tốt là được.

Mr.Chem

Xe điện
mình tận dụng hệ thống téc nước+máy bơm áp lực tổng có sẵn, với tưới mấy câu dây leo thôi
nên dạng xả ra cho nhanh là ok, chứ ko cần phun sương vừa thêm chi phí mà béc phun sương lâu nó tắc cũng mệt
Em lại cứ tưởng bác đầu tư mới....thôi em ngồi hóng vậy.

vneseman

Xe lăn
Em không trồng rau mà trồng hoa, làm cái máy bơm 24V, 20 bép tưới, 1 ổ cắm wifi, thích bật tắt theo giờ, theo lịch nào cũng ok. Nhẹ nhàng hơn khá nhiều.

duongctt

Xe tăng
Từ thủa bé đến giờ có ai trồng rau trên sân thượng đâu cụ? Cũng có ai nghĩ bọn Ịt xà nó làm nông nghiệp đc trên sa mạc đâu, chỗ đó thì nằng vỡ đầu từ sáng đến tối luôn, không tưới cả ngày thì có mà làm rau phơi.
Nhà em làm 1 van tổng hẹn giờ, sáng 6h, chiều 18h là van mở để tưới cho toàn bọi các cây. Thế là xong.
Trưanắng mà tưới thì chết toi cây mất.
Cụ tưới cho vườn thì k sao, nhiều nước thì trôi bớt dinh dưỡng thôi, nhưng tưới cho cây trong chậu thì cần căn nước chuẩn để tránh thiếu nước hoặc úng cây. Trưa nắng chỉ hạn chế tưới lên lá thôi nhé cụ, nắng nóng mất nước mà không cung cấp đủ nước thì nó cũng toi.
Lắp cái này đơn giản thôi chứ cũng ko phức tạp lắm. Cụ làm cái ổ cắm hẹn giờ nếu có điều khiển qua Wifi càng tốt là được.
Thực ra cái này quan trọng nhất là cái cục điều áp con con lắp trước bép nhỏ giọt, nếu không có nó thì đầu nguồn phun phè phè còn cuối nguồn chả có giọt nào.

Nghe cụ nói đao to búa lớn quá, có cái gốc mướp mà tưới tới 40 lít nước thì kinh quá. nhìn cái chậu cụ làm bằng Inox thì phải, nắng thế này thì cây khô cũng đúng thôi. Ban ngày nắng, cây nó héo là bình thường, đến chiều tối mát cây nó lại tươi lại ngay. Nếu téc nhà cụ cao hơn cây, thì làm đường ống, thiết kế hệ tưới nhỏ giọt, lúc nào đất cũng ẩm, mà đầu tư rẻ tiền, tiện dụng. Cần thiết thì lắp một cái van tổng điều khiển từ xa là ok.

TungThoc

Xe điện
Vườn của cụ quá thoáng thừa nắng, thừa gió nên khô nóng mất nước nhanh. Cụ nên khắc phục bớt gió đi.

Mr.Alo

Xe lăn
Làm cái máy bơm công suất nhỏ , nối ống ra đi đến từng thùng rồi tạo khe nhỏ ra , máy thì cắm vào cái ổ có điều khiển từ xa thích bơm lúc nào thì bấm thôi , muốn soi thì làm cám camera độ 500k lắp soi

Jôn sần

Xe lăn
Người OF
Nhà em làm 1 van tổng hẹn giờ, sáng 6h, chiều 18h là van mở để tưới cho toàn bộ các cây. Thế là xong.
Trưa nắng mà tưới thì chết toi cây mất.
Chã rảnh chụp giúp ảnh loại bơm nhé. Em cũng định làm bộ tưới tự động vì bọn trẻ lơ là quá.

gocart

Xe cút kít
Từ thủa bé đến giờ có ai trồng rau trên sân thượng đâu cụ? Cũng có ai nghĩ bọn Ịt xà nó làm nông nghiệp đc trên sa mạc đâu, chỗ đó thì nằng vỡ đầu từ sáng đến tối luôn, không tưới cả ngày thì có mà làm rau phơi.

Cụ tưới cho vườn thì k sao, nhiều nước thì trôi bớt dinh dưỡng thôi, nhưng tưới cho cây trong chậu thì cần căn nước chuẩn để tránh thiếu nước hoặc úng cây. Trưa nắng chỉ hạn chế tưới lên lá thôi nhé cụ, nắng nóng mất nước mà không cung cấp đủ nước thì nó cũng toi.

Thực ra cái này quan trọng nhất là cái cục điều áp con con lắp trước bép nhỏ giọt, nếu không có nó thì đầu nguồn phun phè phè còn cuối nguồn chả có giọt nào.
Trồng rau trên sân thượng bình thường tuy nhiên không dùng béc phun nhé. Vì nó hay tắc.
Để lúc rảnh em chụp cái vườn sân thượng của em.

Website
www.facebook.com