[Funland] Lắp van cảm biến dòng chảy vào máy bơm

baogia102

Xe tăng
Em chiều nay e mới ra chợ giời mua, cụ xem list như này có ok ko cụ?
- 1 đèn báo pha đỏ
- Transitor :D468: 01 cái
- Điện trở: R15K: 02 cai
- Tụ hóa: 100MicroFx 1
- Rơ le trung gian: 24V-DC- 10A x1
- Hộp nhựa chống nước nhỏ 10x10cm
- 2 Cút T có đầu chụp bằng đồng phi 21
- 1 phip lỗ hoặc test board để hàn linh kiện vào
- 1 công tắc xoay 2 vị trí để chuyển chế độ bơm bằng tay(không qua cảm biến nước) hoặc bơm qua cảm biến nước.
Cái rơle cụ có mã của nó ko?
Cụ còn thiếu bộ đổi nguồn 220V ra 24VDC cụ ơi. E mua nguồn tổ ong 2A gia 140K, cái rơ le cụ ra chợ bảo bán cho con 10A 24VDC là được.

baogia102

Xe tăng
Em chiều nay e mới ra chợ giời mua, cụ xem list như này có ok ko cụ?
- 1 đèn báo pha đỏ
- Transitor :D468: 01 cái
- Điện trở: R15K: 02 cai
- Tụ hóa: 100MicroFx 1
- Rơ le trung gian: 24V-DC- 10A x1
- Hộp nhựa chống nước nhỏ 10x10cm
- 2 Cút T có đầu chụp bằng đồng phi 21
- 1 phip lỗ hoặc test board để hàn linh kiện vào
- 1 công tắc xoay 2 vị trí để chuyển chế độ bơm bằng tay(không qua cảm biến nước) hoặc bơm qua cảm biến nước.
Cái rơle cụ có mã của nó ko?
Hộp nhựa 10cm X 10cm em nghĩ hơi bé cụ ạ, Cụ phải đi mua con đổi nguồn trước đi.

van56th

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em mua trên lazada cụ ạ, cả ship là 90k.
Cảm ơn cụ, nhưng em cần các cụ tư vấn thêm một chút ạ? nước em hút từ nguồn cấp vào bể ngầm, vì đường nước cấp vào nhà em rất yếu, không tự chảy được, khi lắp cảm biến, chỉ giải quyết được vấn đề ngắt khi bể đầy nước hoặc ống không có nước, nhưng khi bể cạn, để tự động cho bơm chạy lại và bơm vào thì làm ntn để bơm có thể tự động đóng mà không cần mình phải tác động đến nữa, giải pháp dùng van phao trong bể ngầm thì em biết, nhưng giải pháp này là bất khả kháng bởi phải đi dây điện từ van phao ra đến vị trí đặt máy bơm lại phải đục tường hoặc chôn ngầm..., quá phức tạp, có cụ nào biết cách xử lý tư vấn giúp em với nhé? cảm ơn các cụ

ToyotaAltis9063

Xe điện
Cụ nào đến đâu rồi, khó khăn thì alo em trợ giúp
Tiện có thớt này các cụ cho em hỏi chút với, nhà em cũng không có bể ngầm chứa nước nên nước máy từ đường ống phải bơm trực tiếp lên téc chứa ở tầng thượng, bình thường thì nước máy lúc có lúc không nên em toàn phải canh xem lúc nào có nước thì mới cắm bơm cho nó bơm nước lên téc chứa, coi như phao ở téc là không tác dụng vì bình thường không có nước nhà máy cấp nên không cắm điện máy bơm, các cụ cho em hỏi có cách nào để khi phao ở trên téc đóng điện rồi nhưng phải có nước cấp từ nhà máy thì máy bơm nó mới tự chạy không ạ, nếu hết nước cấp cái là nó lại tự ngắt không thì cháy máy bơm mất, mấy cái kỹ thuật này em không rành lắm các cụ tư vấn kỹ giúp em với, còn lắp đường ống nước bình thường thì em vẫn làm được. :D

baogia102

Xe tăng
Tiện có thớt này các cụ cho em hỏi chút với, nhà em cũng không có bể ngầm chứa nước nên nước máy từ đường ống phải bơm trực tiếp lên téc chứa ở tầng thượng, bình thường thì nước máy lúc có lúc không nên em toàn phải canh xem lúc nào có nước thì mới cắm bơm cho nó bơm nước lên téc chứa, coi như phao ở téc là không tác dụng vì bình thường không có nước nhà máy cấp nên không cắm điện máy bơm, các cụ cho em hỏi có cách nào để khi phao ở trên téc đóng điện rồi nhưng phải có nước cấp từ nhà máy thì máy bơm nó mới tự chạy không ạ, nếu hết nước cấp cái là nó lại tự ngắt không thì cháy máy bơm mất, mấy cái kỹ thuật này em không rành lắm các cụ tư vấn kỹ giúp em với, còn lắp đường ống nước bình thường thì em vẫn làm được. :D
Đúng như yêu cầu của cụ chủ thớt này. Cụ xem lại các còm ở trên, cụ chủ đang làm theo hướng dẫn ở còm #67.

baogia102

Xe tăng
Cảm ơn cụ, nhưng em cần các cụ tư vấn thêm một chút ạ? nước em hút từ nguồn cấp vào bể ngầm, vì đường nước cấp vào nhà em rất yếu, không tự chảy được, khi lắp cảm biến, chỉ giải quyết được vấn đề ngắt khi bể đầy nước hoặc ống không có nước, nhưng khi bể cạn, để tự động cho bơm chạy lại và bơm vào thì làm ntn để bơm có thể tự động đóng mà không cần mình phải tác động đến nữa, giải pháp dùng van phao trong bể ngầm thì em biết, nhưng giải pháp này là bất khả kháng bởi phải đi dây điện từ van phao ra đến vị trí đặt máy bơm lại phải đục tường hoặc chôn ngầm..., quá phức tạp, có cụ nào biết cách xử lý tư vấn giúp em với nhé? cảm ơn các cụ
Theo e cụ chế bộ tự động như còm #67 của e và lắp thêm bơm tự ngắt bằng áp suất nữa là ngon choét.

ToyotaAltis9063

Xe điện
Đúng như yêu cầu của cụ chủ thớt này. Cụ xem lại các còm ở trên, cụ chủ đang làm theo hướng dẫn ở còm #67.
Vâng em cảm ơn cụ, em cũng nghĩ trường hợp nhà em giống của cụ thớt nhưng cụ ý diễn tả một số cái khó hiểu quá nên em không chắc chắn có giống không thôi cứ hỏi thử các cụ cho chắc. :D À mà các đồ này có phải độ chế gì không hả cụ hay cứ ra ngoài hàng mua là có rồi về lắp đặt thôi ạ.

Big Bang

Xe điện
Wire less Cụ ơi. Vi dụ tại bể Cụ đặt cái nút bấm của chuông không dây, đầu kia là cái chuông. Tất nhiên là phải chế lại một chút

baogia102

Xe tăng
Vâng em cảm ơn cụ, em cũng nghĩ trường hợp nhà em giống của cụ thớt nhưng cụ ý diễn tả một số cái khó hiểu quá nên em không chắc chắn có giống không thôi cứ hỏi thử các cụ cho chắc. :D À mà các đồ này có phải độ chế gì không hả cụ hay cứ ra ngoài hàng mua là có rồi về lắp đặt thôi ạ.
Phải chế cụ ạ, Không có sẵn đâu, hoặc có sẵn nhưng e không biết.

ceconam

Xe điện
E nghĩ là do tổng áp lực của cụ cần để đẩy lên bể quá cáo trong khi áp lực nước ở ngoài nhà ko thể tự chảy lên trên bể mái. Như vậy dù bể nước mái nhà cụ có hết nước thì vẫn ko có dấu hiệu của dòng chảy trong ống (do áp lực nước ở ngoài ko tự đẩy lên trên bể được nên nước trong ống vẫn đứng yên) như vậy ko có điều kiện để kích cho cảm biến dòng nên máy bơm ko chạy là đúng rồi....

VietSonic

Xe tăng

Em nhờ thằng em chạy ra chạy ra chợ giời làm đống này. Khi nào em lắp xong em update nhé.

baogia102

Xe tăng
Xem ảnh thì có vẻ cụ phải để nguồn tổ ong ở ngoài rồi.

Chỉnh sửa cuối:

VietSonic

Xe tăng

Em vẽ lại như này có đúng ko cụ? Mua phải cái nguồn đểu ở chợ giời, ko test, về cắm ko lên đèn. Mai đi đổi mới test xem mạch có hoatk động ko.