[Funland] Lắp van cảm biến dòng chảy vào máy bơm

baogia102

Xe tăng
Mạch thì có vẻ đúng. Vì linh kiện của cụ khác của e nên phải thử có chạy không. Linh kiện mạch của e đúng như sơ đồ của cụ Rickyman khác duy nhất còn tụ 470 là tụ 100. E để tụ 470 nó vẫn chạy nhưng hết nước phải hơn 1 phút nó mới ngắt.

VietSonic

Xe tăng
Mạch thì có vẻ đúng. Vì linh kiện của cụ khác của e nên phải thử có chạy không. Linh kiện mạch của e đúng như sơ đồ của cụ Rickyman khác duy nhất còn tụ 470 là tụ 100. E để tụ 470 nó vẫn chạy nhưng hết nước phải hơn 1 phút nó mới ngắt.

Em định lắp cái rơ le kính nhưng ko đủ 10a nên lắp rơ le màu đen loại 5 chân kia. Cái nối đất trên sơ đồ là nối vào cực âm của nguồn 24v đúng ko cụ?

Rickyman

Xe điện

Em định lắp cái rơ le kính nhưng ko đủ 10a nên lắp rơ le màu đen loại 5 chân kia. Cái nối đất trên sơ đồ là nối vào cực âm của nguồn 24v đúng ko cụ?
Rơle nhìn có vè bé quá cụ ơi, chú ý là cặp tiếp điểm nó đóng trực tiếp cho bơm, bơm công suất lớn hơn 250w là phải chọn con to hơn nhé

VietSonic

Xe tăng
Rơle nhìn có vè bé quá cụ ơi, chú ý là cặp tiếp điểm nó đóng trực tiếp cho bơm, bơm công suất lớn hơn 250w là phải chọn con to hơn nhé
Vâng cụ, may là bơm 125w.
Em chọn nhầm tụ 100uf 100v rồi. Giờ phải mua tụ 24v hả cụ?

VietSonic

Xe tăng
Báo cáo các cụ: Sau khi mày mò theo hướng dẫn của các cụ, em đã hoàn thành 90% và test chạy cảm biến nước ngon lành. Giờ chỉ công đoạn cuối là đấu nối vào máy bơm. Ngày mai e xong thì e reviews cho các cụ tham khảo.

binhsu7273

Xe cút kít
Báo cáo các cụ: Sau khi mày mò theo hướng dẫn của các cụ, em đã hoàn thành 90% và test chạy cảm biến nước ngon lành. Giờ chỉ công đoạn cuối là đấu nối vào máy bơm. Ngày mai e xong thì e reviews cho các cụ tham khảo.

Tổng thiệt hại hết bao nhiêu lúa vậy Cụ...?

baogia102

Xe tăng
Chúc mừng cụ. Cụ nhấc đầu dây diện ra khỏi nước khoảng bao lâu thì nó ngắt ạ?

oto16ahn

Xe điện
Gọi thợ đi cụ , phút mốt . em vừa lấp đc mấy hôm

binhsu7273

Xe cút kít

Rickyman

Xe điện

Mẹ khỉ, lão làm chuyên nghiệp hơn cả em. E lười hàn cứ đầu cốt vặn dư này mà chạy 2 năm ko có vấn đề gì đây này. Lão chú ý hàn thiếc lên cái đầu bịt bằng đồng cho nó tốt tốt một tý nhé

Au79 Dragon

Xe điện
TH bảo vệ bơm (tự ngắt) khi không có nước em thấy đơn giản chứ có gì phức tạp đâu mà có cụ nói phải làm "hệ thống" nhỉ? Em chưa thử nhưng máy đã có phao điện tự đóng/mở trên téc (đấu từ điện nguồn) thì phần còn lại chỉ là lắp cảm biến dòng chảy tại đầu vào của bơm (đấu vào dây nguồn bơm) kết hợp van 1 chiều đầu nguuồn nước là đủ.

Longnn1141

Xe tải
Cảm ơn cụ, nhưng em cần các cụ tư vấn thêm một chút ạ? nước em hút từ nguồn cấp vào bể ngầm, vì đường nước cấp vào nhà em rất yếu, không tự chảy được, khi lắp cảm biến, chỉ giải quyết được vấn đề ngắt khi bể đầy nước hoặc ống không có nước, nhưng khi bể cạn, để tự động cho bơm chạy lại và bơm vào thì làm ntn để bơm có thể tự động đóng mà không cần mình phải tác động đến nữa, giải pháp dùng van phao trong bể ngầm thì em biết, nhưng giải pháp này là bất khả kháng bởi phải đi dây điện từ van phao ra đến vị trí đặt máy bơm lại phải đục tường hoặc chôn ngầm..., quá phức tạp, có cụ nào biết cách xử lý tư vấn giúp em với nhé? cảm ơn các cụ
Cụ mua loại này
http://p-news24h.blogspot.com/2016/08/ro-le-chong-can-han-che-chay-may-bom.html?m=1
Giá dưới 500k, lắp đầu nguồn nước ko có nước nguồn hút thẳng máy tự ngắt, có nước tự hút. Đảm bảo máy bơm ổn ko bị cháy khi ko có nước. Nhà em đã lắp dùng tốt ( hút thẳng đường ống, ko dùng bể ngầm)

van56th

Xe tải
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ mua loại này
http://p-news24h.blogspot.com/2016/08/ro-le-chong-can-han-che-chay-may-bom.html?m=1
Giá dưới 500k, lắp đầu nguồn nước ko có nước nguồn hút thẳng máy tự ngắt, có nước tự hút. Đảm bảo máy bơm ổn ko bị cháy khi ko có nước. Nhà em đã lắp dùng tốt ( hút thẳng đường ống, ko dùng bể ngầm)
cảm ơn cụ nhiều, thực tế bài toán của em phức tạp hơn ntn vì nhà em có bể ngầm, như vậy lắp TB này vào chỉ có tác dụng bảo máy bơm khi không có nước => bơm tự động ngắt, nhưng em còn mục đích nữa là khi bể cạn nước => bơm phải tự động chạy lại => nếu ống không có nước => bơm ngắt, cụ có cao kiến gì trong trường hợp của em không? - Nói thật cụ em vướng mỗi cái là em không muốn cải tạo để lắp thêm đường điện từ van phao vào bể ra máy bơm nên tìm giải pháp thay thế hơi phức tạp cụ ạ, em thấy cụ @Rickyman có nhiều giải pháp lắm, cụ thử nghiên cứu giúp em vụ này vs nhé.

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
cảm ơn cụ nhiều, thực tế bài toán của em phức tạp hơn ntn vì nhà em có bể ngầm, như vậy lắp TB này vào chỉ có tác dụng bảo máy bơm khi không có nước => bơm tự động ngắt, nhưng em còn mục đích nữa là khi bể cạn nước => bơm phải tự động chạy lại => nếu ống không có nước => bơm ngắt, cụ có cao kiến gì trong trường hợp của em không? - Nói thật cụ em vướng mỗi cái là em không muốn cải tạo để lắp thêm đường điện từ van phao vào bể ra máy bơm nên tìm giải pháp thay thế hơi phức tạp cụ ạ, em thấy cụ @Rickyman có nhiều giải pháp lắm, cụ thử nghiên cứu giúp em vụ này vs nhé.
Giải pháp nhà cụ đơn giản thôi. Rơ le thời gian thực (250K) cấp xung trong vòng 5s, 17 lần/ ngày giả lập có nước + Mạch của em. Cụ thấy thế nào? (Mạch của em cụ có thể thay đổi dung lượng tụ để đảm bảo bơm chạy trong vòng 30s- 3 phút để kiểm tra bể ngầm có nước hay không)

Chỉnh sửa cuối: