Leo dốc xe có mùi khét? Mong được giải đáp.

anhtho

Xe ngựa
Khi leo đèo như Ba Vì, Tam Đảo thì xe ôm cua gấp liên tục, lúc ấy bản thân mặt lốp đã có độ mài theo phương ngang rồi ạ
Nó cũng không tới mức ra mùi đâu. Em đi đèo nhiều rồi, mở cả cửa cũng chẳng bao giờ thấy mùi gì.

czechonline

Xe điện
Xe cụ có vấn đề về côn xe rồi , do côn đến thời kỳ mòn không bám chặt nên khi cụ leo dốc ma sát nhiều sinh ra khét . Chạy đường bằng thì không sao , leo dốc nhiều là bị hiện tượng đó .

Ducky Momo

Xe buýt
Nó cũng không tới mức ra mùi đâu. Em đi đèo nhiều rồi, mở cả cửa cũng chẳng bao giờ thấy mùi gì.
Em leo đèo lúc nào lốp cũng khét. Do em leo cũng khá nhanh, cái nữa là xe cầu trước, kiểu gì chả có lúc bị trượt lúc leo đèo, trừ khi leo rất chậm. Lúc leo đèo chú ý thêm tới đồng hồ đo nhiệt động cơ, nó vẫn bình thường là ổn thôi

anhtho

Xe ngựa
Em leo đèo lúc nào lốp cũng khét. Do em leo cũng khá nhanh, cái nữa là xe cầu trước, kiểu gì chả có lúc bị trượt lúc leo đèo, trừ khi leo rất chậm. Lúc leo đèo chú ý thêm tới đồng hồ đo nhiệt động cơ, nó vẫn bình thường là ổn thôi
Cụ leo nhanh là bao nhiêu km/h ? liệu leo Tam đảo luôn đạt 60-70 hay 80km/h không ?
Nêu lốp khét bay mùi vào cabin là chắc chắn phải trượt và luôn có vết trượt trên đường. Cụ đi thế thì phải tham gia giải Dakar mới đỡ phí tài năng.

Ducky Momo

Xe buýt
Cụ leo nhanh là bao nhiêu km/h ? liệu leo Tam đảo luôn đạt 60-70 hay 80km/h không ?
Nêu lốp khét bay mùi vào cabin là chắc chắn phải trượt và luôn có vết trượt trên đường. Cụ đi thế thì phải tham gia giải Dakar mới đỡ phí tài năng.
Ko cần phải đến tốc độ như cụ nói. Em nói đây là xe cầu trước, khi leo dốc khoảng >=10o là lực bám càu trước nó giảm đi nhiều rồi, đoạn cua gấp ngược dốc mà thốc ga mạnh phát là lốp trượt thôi chứ có gì đâu. Một năm em đi Hà Giang vài lần, xuống xe ngửi lốp khét mù. Còn cái giải Dakar gì đó như cụ nói em ko có hứng

anhtho

Xe ngựa
Ko cần phải đến tốc độ như cụ nói. Em nói đây là xe cầu trước, khi leo dốc khoảng >=10o là lực bám càu trước nó giảm đi nhiều rồi, đoạn cua gấp ngược dốc mà thốc ga mạnh phát là lốp trượt thôi chứ có gì đâu. Một năm em đi Hà Giang vài lần, xuống xe ngửi lốp khét mù. Còn cái giải Dakar gì đó như cụ nói em ko có hứng
Cụ ghé mũi vào ngửi thì có mùi khét thì nó khác với mùi khét bay vào trong xe cụ ạ.
Leo đèo mà đốt lốp thì chỉ có dân đua chuyên nghiệp, chứ dân lái xe chuyên họ cũng ko làm vậy, cũng vài vạn km mới thay lốp cụ ạ.

WHITE TIGER

Xe container

Với cung đường đèo,dù chỉ đánh lái không phanh cũng đủ làm lốp nóng và tăng cân nếu bơm hơi thường,bơm nito ít bị tăng cân.Chả cần chạy nhanh,dù xe không hay có khách vẫn nóng lốp.Xe càng nặng lốp càng nóng nhanh khi chạy đèo núi mặc dù xe chỉ chạy trung bình 40km/h và tối đa 50km/h

Còn khét lốp có 2 khả năng,đó là xe bị trượt đuôi khi ôm cua tốc cao cua lại gấp và trượt đầu ở xe cầu trước khi đổ dốc.Nếu đi đèo núi mà thấy 1 trong 4 lốp có mặt hoa lốp màu khác 3 mặt lốp kia là nó bị trượt bánh đó nhiều.1 là do hệ thống có cân bằng điện tử nó phanh chéo mà tạo thành.2 là xe không có mà đầu và đuôi bị trượt ngang.Nên mặt lốp có hiện tượng trượt ngang hoặc dọc lốp

Không phải đèo nào cũng như đèo nào.Xe cụ nhẹ,bơm lốp căng thì nó chả thấy mùi đâu.Với nhưng cung như Hoàng Su Phì -Xín Mần hay cao nguyên đá Đồng văn nhất là đoạn từ Cán Tỷ lên Yên Minh.Riêng những đoạn như thế tay lái em chưa bao giờ đường dừng quá 5 giây.Cụ xuống sờ lốp nếu đi đường này chắc chắn tăng cân.Còn như Sapa,Mộc Châu,Dốc Cun,Điện Biên thì quá bình thường

anhtho

Xe ngựa
Xe tải leo đèo lốp nóng tới mức phải tưới nước nhưng cũng chưa tới mức bốc mùi khét nếu không batile. Các cụ chú ý nóng và nóng tới mức khét là khác nhau. Ví dụ xe chạy đường trường về mà sờ lốp là rất nóng, nhưng chẳng thể có mùi nếu ko phanh liên tục hay drift.
Em có lần chạy xe đường 5, bị kẹt một miếng gỗ vào càng A, lê 1 đoạn mà chỉ tích tắc mùi khét xộc khắp khoang xe !

Mr Cu

Đi bộ
xe em AT các cụ ợ. Leo 2 cái dốc Tam đảo, Ba Vì lần nào lên được 1/2 chặng dừng chân nghỉ cũng thấy hiện tượng khét này. Nghỉ cái rồi đi tiếp lại hết, lúc xuống cũng không còn. Chỉ 1 lần duy nhất lúc lên.

cusao

Xe lăn
Cứ theo bác Cu tả thì rõ là do lốp miết nhiều mặt đường mà bốc mùi thôi. Mũi mỗi người mỗi khác, cách đi mỗi ng mỗi khác. Nhưng dù sao thì chân đèo vẫn có dịch vụ "nước mui" cho những xe trọng tải lớn, leo đèo chậm hơn rùa nhưng không có nước mui thì cứ gọi là BBQ.

Bác cu nhà mình mũi thính, ma sát lốp với mặt đường đèo chắc chắn cao gấp nhiều lần mặt đường bằng.
Bác cu cứ yên tâm, hiện tượng của bác không có gì đáng lo ngại. Nếu bác vẫn lo ngại, bác cứ mua dịch vụ "nước mui" khi bắt đầu lên đèo. Em đảm bảo 4 lốp xe của bác múi mít cứ gọi bằng cụ

tuanprado

Xe tăng
Chào các cụ, chẳng là em vừa rồi mới leo cái dốc Tam đảo và Ba vì, đi đường cũng tắt điều hòa để leo dốc như kinh nghiệm các cụ truyền đạt, nhưng không hiểu sao đang đi em lại ngửi thấy mùi khét bốc lên. Mặc dù khi leo dốc em đi không nhanh cũng không chậm, cũng không dùng phanh nhiều. Nhưng khi nghỉ giữa đường xuống ngửi ngửi thì thấy mùi khét bốc ra từ bánh xe.
Xe em i30cw. Mong các cụ cho ý kiến giải đáp thắc mắc.
Lái xe chưa đúng kỹ thuật rồi. Bạn nên tham khảo kỹ thuật lái xe mới được

Hard

Xe đạp
Hi,
Vụ này em chỉ hóng thôi nhưng em cũng xin kể một tình huống là em đã đi 2 cuốc taxi lên núi Sơn Trà (Đà Nẵng) cuốc đầu tiên đi chiếc 7 chỗ của Mai Linh, tài xế đã có kinh nghiệm lái 25 năm. Khi lên dốc hay xuống dốc đến khi dừng lại là đều thấy mùi khét. Vừa xuống núi, trả tiền taxi xong thì Sếp lại điện bảo lên núi lại thế là phải mất thêm cuốc taxi nữa. Lần này ngồi con 4 chỗ cũng của Mai Linh, tài có 2 năm kinh nghiệm nhưng mới lái taxi chưa đầy tháng. Tài mới này thì đi chậm hơn tài già kia (chạy hơi ẩu) nhưng khi lên dốc và xuống dốc xe chẳng có tí mùi gì cả. Em cũng chẳng hiểu vấn đề này ra làm sao cả.

Mydreamcometrue

Xe máy
Mùi khét do máy nóng, do cháy lá côn, or do mòn lốp. Cụ chủ tự xác định lấy thôi.

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Cụ chủ nên tìm hiểu cho đúng nguyên nhân !

Kinken

Đi bộ
Em cũng bị như bác chủ, xe số tự động leo đền trung ba vì rất khét, đứng cạnh bánh sau thấy nóng bỏng. Tháo ra Ktra thì thợ bảo ko sao. Hôm qua em leo ba vì cũng bị tương tự, các bác cho em xin cao kiến(em đi đèo cũng nhiều rồi ạ)

anhtho

Xe ngựa
Em cũng bị như bác chủ, xe số tự động leo đền trung ba vì rất khét, đứng cạnh bánh sau thấy nóng bỏng. Tháo ra Ktra thì thợ bảo ko sao. Hôm qua em leo ba vì cũng bị tương tự, các bác cho em xin cao kiến(em đi đèo cũng nhiều rồi ạ)
Cụ đã đi đèo nhiều sao lại để máy khét. Cụ phải xác định do khét từ đâu: phanh, phanh tay, côn hay lốp. Xe cũ mà leo dốc với vòng tua cao liên tục thì máy cũng khét.

Chỉnh sửa cuối:

Kinken

Đi bộ
Có vẻ phanh bị bó bác ạ, đổ nước vào phanh khói nghi ngút. Chiều có 1 bác cao thủ bảo em là đi ktra abs, ko biết thế nào

anhtho

Xe ngựa
Có vẻ phanh bị bó bác ạ, đổ nước vào phanh khói nghi ngút. Chiều có 1 bác cao thủ bảo em là đi ktra abs, ko biết thế nào
Nếu là bó phanh thì không cần leo đèo cũng phải khét và xe cụ phải rất uống xăng. Cụ chủ cần kiểm tra sớm kẻo hao $ với em nó nhiều nhiều.

nhuanckotoak49

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là bó phanh thì không cần leo đèo cũng phải khét và xe cụ phải rất uống xăng. Cụ chủ cần kiểm tra sớm kẻo hao $ với em nó nhiều nhiều.
Em cũng nghĩ như bác, mùi khép dễ lf mùi cao su ma sát với nhau

gocart

Xe cút kít
Bác đổ nước vào có thể vênh đĩa phanh, lần sau để nó tự nguội.