[Funland] [Lịch sử] Nỗi oan của vua Triệu Đà và tính chính thống của nhà Triệu trong lịch sử Việt Nam???

Trạng thái
Thớt đang đóng

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ giải thích giúp em tại sao Hai Bà Trưng thì công nhận, mà Triệu Đà lại k công nhận không? Hbt bên tq có nhiều đền thờ.
Bên Trung Quốc có nhiều nơi thờ, nhất là vùng Quảng Đông, Quảng Tây, khu vực tỉnh Hồ Nam cũng có thờ. Nhưng hoi không gọi là Hai Bà Trưng mà chỉ gọi là Đền thờ 2 Bà.
Chờ các cụ :D vào vòi thông tin: nguồn tài liệu, rồi 2 Bà Trưng" của Việt Nam chắc gì đã là "2 Bà "được thờ tự bên TQ hiện nay.

Bachsima

Xe lăn
Ngồi xổm, tóc xoã bổ đôi như đan trường, xăm tay-mình, ăn trầu, ... ;;)
Những tập quán đó của người Việt cổ 😆
Chắc gì, có khi cụ sang Hải Nam, Phúc Kiến vẫn đầy ông xăm mình với ăn trầu, đóng khố ngày lễ.
Dân ta giwof bảo đóng khố có khi nó tụt từ lúc định bước ra đường ;))

Trương tam phong

[Tịch thu bằng lái]
Nhiều cụ cứ vác Bình Ngô đại cáo hay lời Bác Hồ ra để khẳng định mới hazz chứ ? 2 cụ ấy có phải nhà sử học đâu . Trong khi cụ Ngô Thì Sỹ không phải là nhà sử học không phải tiền nhân à , thì lại lờ đi ý kiến của cụ ấy ?
Và chưa có cụ nào chứng minh nước ta thời nhà Đông Ngô thời Tam Quốc với Nam Việt của Triệu Đà nó khác nhau cái gì ? Nhận Triệu Đà thì phải nhận Tôn Quyền mới chính xác .
Không phải nhà sử học thì kiến thức của họ không đúng? Nhà sử học thì thông tin họ đưa ra là đúng hoàn toàn? Vậy các nhà sử học đồng ý với ý kiến của BNĐC và Hcm thì thế nào? Cụ là thằng tàu nô chính cống.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Theo e thì cắt bỏ, lấy từ Đinh là được rồi, nguồn gốc rõ ràng, không phải tranh cãi
Bậy nào. Triệu Đà là tướng nhà Tần, nhân lúc đi mở mang bờ cõi thì bị Sở Hán nó cướp chính quyền.
Đà tái lập nước Tần ở đất Giao Chỉ, Mân Quảng để chờ cơ hội thu hồi cương thổ nước Tần.
Sau Đinh Tiên Hoàng kế thừa nước Tần do Đà dựng nên, quyết đòi lại lãnh thổ xưa kia từ thời nhà Tần. Ta mới là chủ nhân chính thức của Cửu Châu, các triều hán tùy đường tống nguyên minh thanh, dân quốc và trung cộng bây giờ đều là bọn ăn nhờ ở đậu hết.

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ nào đi du lịch Quảng Đông, Quảng Tây xác nhận giúp em bên đó Trống Đồng, các biểu tượng chim hạc giống bên Việt Nam mình không ạ?

Phục Quy

Xe tăng
Không phải nhà sử học thì kiến thức của họ không đúng? Nhà sử học thì thông tin họ đưa ra là đúng hoàn toàn? Vậy các nhà sử học đồng ý với ý kiến của BNĐC và Hcm thì thế nào? Cụ là thằng tàu nô chính cống.
Thế méo là Tàu nô hả cụ , cụ không thấy nhảm à ? Không lẽ khác quan điểm là Tàu ? Vậy giờ SGK ngược ý kiến với cụ Trãi , cụ Hồ cũng là Tàu à ?
Còn nhà sử học thì ít ra các nghiên cứu về lịch sử của họ cũng hơn người khác .

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Lịch sử vn? Thôi em chịu vì việc ghi chép ở ta nó riêng mình 1 kiểu nên ko biết đâu mà lần.

via OTOFUN for iPhone

Patriots

Xe lăn
Em định mời cụ ly rượu nữa nhưng hết rượu rồi, hẹn cụ mai nếu thớt còn tồn tại.
Vâng cháu nghĩ có nhiều điều các sử gia hơi phịa, nhìn từ khía cạnh bây giờ là không đúng ví dụ khởi nghĩa Mai Thúc Loan là vì phải gánh vải sang cống cho Vương Quý Phi, thực ra gánh từ đất Việt sang đến Tràng An giữa mùa hè thì quả vải đó làm sao mà ăn được, mà lại ngon đến nỗi năm nào cũng phải gánh sang cho Vương Quý Phi? Bên TQ cũng có vải chứ không phải là không có, nhiều điều trong chính sử rất đáng phải suy nghĩ.

Bachsima

Xe lăn
Sự tồn tại của nhà nước Nam Việt độc lập với nhà Hán trong mấy thế hệ là bằng chứng.
Không phải tự nhiên mà ở VN ta có phố Lữ Gia, có đường Lĩnh Nam...đều là những cái tên từ thời Nam Việt đó.
Sử ký Tư Mã Thiên viết thời Hán cũng ghi nhận là Triệu Đà cố tình theo tập tục của người nam để tỏ ra khác biệt với người bắc: ngồi xổm, để tóc xõa, tự nhận là quên lễ nghi phương bắc...
Lĩnh nam chỉ là dải đất phương nam thôi.

canhhoabatdiet

Xe container
Chắc gì, có khi cụ sang Hải Nam, Phúc Kiến vẫn đầy ông xăm mình với ăn trầu, đóng khố ngày lễ.
Dân ta giwof bảo đóng khố có khi nó tụt từ lúc định bước ra đường ;))
Hải Nam và Phúc Kiến hiện nay, xưa kia là 1 phần mảnh đất của tộc Bách Việt (người Việt Cổ) nên xăm mình, ăn trầu, tóc bổ đôi như đan trường âu cũng dể hiểu mà cụ >:)

Bachsima

Xe lăn
Cụ giải thích giúp em tại sao Hai Bà Trưng thì công nhận, mà Triệu Đà lại k công nhận không? Hbt bên tq có nhiều đền thờ.
Cụ Triệu trên văn bản không sinh sống cũng như đấm nhau gì ở đồng bằng sông Hồng, Hai bà trưng thì có nhiều ghi nhận hơn.
Cái gia phả ở Thái Bình bảo cụ họ Nguyễn nhiều khả năng như cái biển Khang Hy ở ta.
Thờ cúng thì có cả tượng cụ Hồ ở Mạc tư khoa, cụ có định ....

Chỉnh sửa cuối:

canhhoabatdiet

Xe container
Vâng cháu nghĩ có nhiều điều các sử gia hơi phịa, nhìn từ khía cạnh bây giờ là không đúng ví dụ khởi nghĩa Mai Thúc Loan là vì phải gánh vải sang cống cho Vương Quý Phi, thực ra gánh từ đất Việt sang đến Tràng An giữa mùa hè thì quả vải đó làm sao mà ăn được, mà lại ngon đến nỗi năm nào cũng phải gánh sang cho Vương Quý Phi? Bên TQ cũng có vải chứ không phải là không có, nhiều điều trong chính sử rất đáng phải suy nghĩ.
Có thể cụ chưa để ý kỹ. Giống như phim Tể Tướng Lưu Gù. Tiện qua đâu đặt ít sản vật ngon rồi đem, sau đó đến nơi gặp thì xạo xạo trên trời dưới biển.

canhhoabatdiet

Xe container
Lĩnh nam chỉ là dải đất phương nam thôi.
Ngày xưa không có hoạch định cắm mốc biên giới, chắc dễ nhất là tính theo kiểu: ranh giới sông, dải núi này/kia, ... Gọi là cương vực theo em là chính xác hơn gọi là biên giới.

Atlas14

[Tịch thu bằng lái]
Đông Ngô xưng thần với nhà Ngụy khi nào hả anh ??? Khi liên thủ đánh Quan Vũ thì Tôn Quyền chưa xưng đế anh nhé .
Sử TQ đều coi Đông Ngô hay Nam Việt như nhau cả , chỉ là thế lực cát cứ chứ tuổi gì đòi là triều đại chính thống ?
Anh vui lòng đưa sách nào nói Nam Việt của Đà là triều đại Cát cứ của Trung Hoa.
Nhưng lịch sử Trung Hoa vẫn ghi nhận Đông Ngô cũng là triều đại chính thống của Trung Hoa đấy

canhhoabatdiet

Xe container
Cụ Triệu trên văn bản không sinh sống cũng như đấm nhau gì ở đồng bằng sông Hồng, Hai bà trưng thì có nhiều ghi nhận hơn.
Cái gia phả ở Thái Bình bảo cụ họ Nguyễn nhiều khả năng như cái biển Khang Hy ở ta.
Triệu Đà đánh quân Hán nhiều trận mà cụ. Sau đời cụ thì đến các đời vua sau kém hơn nên dần dần mất nước hoặc sau này nhà Hán nó mạnh quá. Trong khi mình vẫn dậm chân tại chỗ.

Bachsima

Xe lăn
Hải Nam và Phúc Kiến hiện nay, xưa kia là 1 phần mảnh đất của tộc Bách Việt (người Việt Cổ) nên xăm mình, ăn trầu, tóc bổ đôi như đan trường âu cũng dể hiểu mà cụ >:)
Các thị tộc xưa không có khái niệm về lãnh thổ như người hiện đại, càng không giống khái niệm lãnh thổ, quốc gia của các nhà nước phong kiến. Cứ hỏi những ông người Wa, người Kachin ở mạn biên giới Myanmar thì rõ: họ chỉ biết năm nay tao ở quả núi này, năm sau sang quả kia, năm nữa lại về quả này, trong thời gian ấy có oogn nào vác sung đến bắt nộp thuế thì tao nộp cho đỡ chết.
Họ chỉ biết đến tộc trưởng của họ là hết.

VnUeT

Xe tăng
Nghe vậy biết vậy. Sách sử bị đốt hết rồi, truyền miệng thì tam sao thất bản.

canhhoabatdiet

Xe container
Có 1 điều là trong lịch sử Việt Nam và Trung Quốc thì Việt Nam đánh nhau với quân Hán rất nhiều lần (trận to, nhỏ đủ cả) và Triệu Đà cũng đánh nhau với quân Hán rất nhiều trận, cụ Đà thuận theo dòng chảy lịch sử Việt Nam thời bấy giờ và cả sau này.

Phục Quy

Xe tăng
Anh vui lòng đưa sách nào nói Nam Việt của Đà là triều đại Cát cứ của Trung Hoa.
Nhưng lịch sử Trung Hoa vẫn ghi nhận Đông Ngô cũng là triều đại chính thống của Trung Hoa đấy
Sử nào nói Đông Ngô là triều đại chính thống hả anh ? Đến nhà Đông Tấn cũng vẫn chưa được coi là triều đại chính thống anh nhé , chứ đừng nói đến Đông Ngô làm gì ? Đông Ngô vẫn chỉ là 1 trong những triều đại cát cứ tạo lên Tam Quốc .
Đà đã xưng thần với nhà Hán thì bản chất nó chẳng khác gì chư hầu , 1 vùng nổi loạn của TQ thôi .

Trạng thái
Thớt đang đóng