[Funland] Liệu cụ Tùng có thành Anh Hùng?

Bachsima

Xe lăn
Bàn sử chưa xong đã luận anh hùng, OFer chắc toàn Tào Tháo với Lưu Bị .

.Bo My

Xe container
Đi ra đài phát thanh cũng cả 2 ông cùng đi. Mãi sau mới ớ ra là một ông đại úy, một ông trung tá.
1 ông thì đi 1 mình không có lính, không có xe, không có tổng thống, sao so được! :D

Hieumos

Xe container
1 ông thì đi 1 mình không có lính, không có xe, không có tổng thống, sao so được! :D
Cụ nói lung tung. Có 2 xe đi ra đài phát thanh cùng lúc. Xe đầu là đội bộ binh của anh Thệ cùng với Dương Văn Minh. Xe đi sát sau là anh Tùng cùng ông phóng viên người Đức. Về bản chất thì cùng một đội dẫn giải cả.

Tình huống này thì thông tin từ anh phóng viên có vẻ chân thực nhất, vì phóng viên quốc tế lúc ấy họ đếch biết anh Tùng với anh Thệ là anh nào cả, 2 anh như nhau nên họ nói sát sự thật nhất.

Còn việc không có đồng đội đi cùng thì dễ hiểu, vì bên thiết giáp làm gì có sẵn người như bộ binh. Chả nhẽ vứt mie xe tăng ở đấy để đi ra đài à. .

Chỉnh sửa cuối:

hoviethung

Xe lăn
Việc cụ Thận cầm cờ xông vào dinh theo em đáng để phong anh hùng rồi.

Mặc dù thời điểm xe tăng đến cổng dinh, xem như đã tàn cuộc, nhưng lỡ có thằng lính quèn điên khùng nào đó cầm đại liên bắn thẳng vào đoàn xe tăng, thì cụ Thận tèo trước tiên.

Trong trường hợp tương tự như vậy, có bao nhiêu OFers dám cầm cờ xông vào dinh.
Xét công lao cụ Thận, cụ Thệ xứng đáng danh hiệu Anh Hùng nhưng sẽ trọn vẹn hơn nếu họ hoàn toàn trung thực. Không biết sau này khi lịch sử rõ ràng liệu cụ Thệ có dám đính chính lại những lời của mình không nhỉ? Mình lấy bản so sánh lời ghi âm bản tuyên bố đầu hàng của cụ Thệ đưa choTổng thống DVM để mọi người đánh giá xem có trùng nội dung hay không?

dungnv10

Xe tăng
đá lên. thế cccm cho em hỏi, bao giờ có QĐ phong AH cho Cụ Tùng để em còn ăn mừng ợ

White Dragon

Xe tăng
đá lên. thế cccm cho em hỏi, bao giờ có QĐ phong AH cho Cụ Tùng để em còn ăn mừng ợ
Em nghĩ là không có đâu, nếu chỉ vì cái bản viết lời đầu hàng cho cụ Minh đọc thì chưa đủ điều kiện phong Anh Hùng.
Một mình chủ tịch nước chắc không thể quyết định được.

.Bo My

Xe container
Mình lấy bản so sánh lời ghi âm bản tuyên bố đầu hàng của cụ Thệ đưa choTổng thống DVM để mọi người đánh giá xem có trùng nội dung hay không?
Cái này cụ có link dẫn từ ông Thệ không ạ? Không tính nguồn ông đại diễn.

Bổ sung thêm vài câu nói:
--------
. Lúc trên xe ô tô tôi hỏi Dương Văn Minh, “ông thấy sức mạnh của quân giải phóng thế nào?. Dương Văn Minh trả lời: “Chúng tôi biết quân giải phóng tiến vào nội đô chúng tôi sẽ thất bại”. Tôi hỏi tiếp: “Biết là thất bại sao ông không đầu hàng trước mà phải để chúng tôi đánh vào tận sào huyệt mới đầu hàng”. Dương Văn Minh trả lời: “Khi biết các ông chưa tiến vào nội đô mà tôi tuyên bố đầu hàng thì cấp dưới tôi họ không đồng tình, họ sẽ khử tôi”.

hoviethung

Xe lăn
Em nghĩ là không có đâu, nếu chỉ vì cái bản viết lời đầu hàng cho cụ Minh đọc thì chưa đủ điều kiện phong Anh Hùng.
Phong danh hiệu Anh Hùng cho cụ Tùng đâu chỉ duy nhất dựa vào sự kiện đó. Mặc dầu đây là công lao quan trọng có ý nghĩa lớn về chính tri, quân sự, ngoại giao. Mình vẫn nghĩ khi chủ tịch nước đã nói vậy thì danh hiệu Anh Hùng của cụ Tùng sẽ được công nhận chỉ có vấn đề là thời gian trao sớm hay muộn thôi?

thanhtra3vi

Xe tăng
Website
3aetsco.com.vn
Nhắc đến mấy ông Trung Tá Tùng - Đại uý Thệ - Trung uý Thận thời ấy
thì thấy ô Thận là lận đận nhất.
Tuy cũng đc công nhận AHLLVTND thời chống Mỹ, cơ mà được trao khi đã ... qua đời.
* Thời khắc 30/4/75
- Đại đội trưởng trên xe 843, tính toán bắn sập cổng dinh ĐL cơ mà pháo ... bị xịt
- Tông cổng phụ thì không đổ, xe chết máy kẹt tại cổng!!!
- Khi cầm cờ xông vào dinh thì đầu bị lao vào cửa kính trong suốt;
- Đi thang máy thì ban đầu không quen "vào đó nó nhốt luôn mình, biết bao giờ mới ra được!", sau khi tên đại tá Chiêm của VNCH giải thích mới đi;
- Cắm cờ trên dinh ĐL nhưng chả hiểu sao mãi sau này mới đc công nhận??!!
* Về quê: Năm 2000 ô đc nghỉ hưu với hàm đại tá, về quê Thuỵ Xuân (Thái Thuỵ Thái Bình) mở hàng bán gas, ô đi chở gas thay gas cho khách
- Kinh tế vẫn khó khăn, ông vay mượn đc 40tr đầu tư nuôi tôm -> nhưng không may tôm chết hết
- 24/6/2012 qua đời không rõ lý do - hưởng dương 64 tuổi.
- 2013 nhà nước phong tặng danh hiệu AHLLVTND thời kỳ chống Mỹ.

Cho nên giờ trao cho ô Tùng cũng là hợp lẽ.

hoviethung

Xe lăn
Cái này cụ có link dẫn từ ông Thệ không ạ? Không tính nguồn ông đại diễn.

Bổ sung thêm vài câu nói:
--------
. Lúc trên xe ô tô tôi hỏi Dương Văn Minh, “ông thấy sức mạnh của quân giải phóng thế nào?. Dương Văn Minh trả lời: “Chúng tôi biết quân giải phóng tiến vào nội đô chúng tôi sẽ thất bại”. Tôi hỏi tiếp: “Biết là thất bại sao ông không đầu hàng trước mà phải để chúng tôi đánh vào tận sào huyệt mới đầu hàng”. Dương Văn Minh trả lời: “Khi biết các ông chưa tiến vào nội đô mà tôi tuyên bố đầu hàng thì cấp dưới tôi họ không đồng tình, họ sẽ khử tôi”.
Link lời của cụ đâu vậy? Còn chứng cớ bản ghi âm lời của ông Thệ và tổng thống DVM đều có cả đấy.

.Bo My

Xe container
Mình vẫn nghĩ khi chủ tịch nước đã nói vậy thì danh hiệu Anh Hùng của cụ Tùng sẽ được công nhận chỉ có vấn đề là thời gian trao sớm hay muộn thôi?
Có vẻ phải có tờ trình công trạng, qua được cửa Thủ tướng thì Thủ tướng mới trình lên CTN.

.Bo My

Xe container
Link lời của cụ đâu vậy? Còn chứng cớ bản ghi âm lời của ông Thệ và tổng thống DVM đều có cả đấy.
Cụ hỏi dễ quá, còn link của cụ đâu, đây là hỏi lần thứ 2 rồi!

hoviethung

Xe lăn
Nhắc đến mấy ông Trung Tá Tùng - Đại uý Thệ - Trung uý Thận thời ấy
thì thấy ô Thận là lận đận nhất.
Tuy cũng đc công nhận AHLLVTND thời chống Mỹ, cơ mà được trao khi đã ... qua đời.
* Thời khắc 30/4/75
- Đại đội trưởng trên xe 843, tính toán bắn sập cổng dinh ĐL cơ mà pháo ... bị xịt
- Tông cổng phụ thì không đổ, xe chết máy kẹt tại cổng!!!
- Khi cầm cờ xông vào dinh thì đầu bị lao vào cửa kính trong suốt;
- Đi thang máy thì ban đầu không quen "vào đó nó nhốt luôn mình, biết bao giờ mới ra được!", sau khi tên đại tá Chiêm của VNCH giải thích mới đi;
- Cắm cờ trên dinh ĐL nhưng chả hiểu sao mãi sau này mới đc công nhận??!!
* Về quê: Năm 2000 ô đc nghỉ hưu với hàm đại tá, về quê Thuỵ Xuân (Thái Thuỵ Thái Bình) mở hàng bán gas, ô đi chở gas thay gas cho khách
- Kinh tế vẫn khó khăn, ông vay mượn đc 40tr đầu tư nuôi tôm -> nhưng không may tôm chết hết
- 24/6/2012 qua đời không rõ lý do - hưởng dương 64 tuổi.
- 2013 nhà nước phong tặng danh hiệu AHLLVTND thời kỳ chống Mỹ.

Cho nên giờ trao cho ô Tùng cũng là hợp lẽ.
Không trao sớm thì ông Tùng cũng lận đận như ông Thận thôi?

TRƯƠNG AN

Xe tải
Hihi,

Chủ tịch nước đương nhiên là quyết định được việc phong anh hùng cho cụ Tùng.

Chỉ thị bổ sung, củng cố hồ sơ theo đúng quy định đấy thôi. Khó có khẳ năng đưa thông tin đại chúng, sau đó cấp dưới lại báo cáo không được đâu Thủ trưởng ơi.

Ngay cả khi cụ Tùng không phải là tác giả của văn bản kia thì cũng có thể còn nhiều điều kiện/yếu tố khác để phong anh hùng.

dungnv10

Xe tăng
đương nhiên 1 mình CT Nước ko làm dc

Nhưng em tin cụ Tùng sẽ sớm nhận dc QĐ trước 27/7/2022.

hoviethung

Xe lăn
Cụ hỏi dễ quá, còn link của cụ đâu, đây là hỏi lần thứ 2 rồi!
Tự nói về mình thì làm sao mà khách quan cho được. Nên link này của cụ cũng không tính nhé. Còn link mình ngay dưới còm trước cụ không thấy à?