Thảo luận Liệu rằng sang năm 2018 giá xe có giảm ?

Toy_mydinh

Xe hơi
Nếu có điều kiện thì người mua đã mua vài năm rồi ko cần kích đâu ạ, những người đợi đến 2018 là những người chắt bóp để mua đc cái xe, đi xe máy vài chục năm ai chẳng muốn đổi, giá xe giảm ko ít vào năm tới làm gì trong vài tháng cho ra từng đó.
Nhà em chạy oto bao năm nay rồi vẫn bán xe chờ 2018 hoặc cuối 2017 hốt xe rẻ xuống đời đây. Có thể các cụ công chức hay cviec văn phòng ổn định nghĩ khác, như như dân kdoanh như em thì cứ tranh thủ. Lợi đồng nào hay đồng đó

cuncon

Xe điện
Nhà em chạy oto bao năm nay rồi vẫn bán xe chờ 2018 hoặc cuối 2017 hốt xe rẻ xuống đời đây. Có thể các cụ công chức hay cviec văn phòng ổn định nghĩ khác, như như dân kdoanh như em thì cứ tranh thủ. Lợi đồng nào hay đồng đó
ngồi chơi cụ ah; k có mấy tháng mà mất trăm củ làm gì cho ra; giá xe giảm ít cũng 15-20%, e định mua từ đầu năm để đi làm thôi mà còn om tiền chờ năm sau đây;
Rồi nghe mấy cụ Vios mua cái giá giả

sontungnguyen

Xe buýt
Cụ mua xe gì thế? Chắc xe cụ chấm to hoặc đời cũ. Đời mới nhiều tính năng nên tăng lên tí. Chứ chả có xe nào máy 2.5 đổ xuống tăng giá từ cuối 2016 đến giờ
Em mua kia Cerato 2.0 đời 2016 cụ ạ.^^. Ý em nói là giá lăn bánh thời điểm đấy rẻ hơn giá lăn bánh thời điểm này chứ em không nói giá trị trên hợp đồng cụ nhé. Lúc đấy em mua giá lăn bánh có 760tr,bh nó phải loanh quanh 780tr

Toy_mydinh

Xe hơi
ngồi chơi cụ ah; k có mấy tháng mà mất trăm củ làm gì cho ra; giá xe giảm ít cũng 15-20%, e định mua từ đầu năm để đi làm thôi mà còn om tiền chờ năm sau đây;
Rồi nghe mấy cụ Vios mua cái giá giả
Vios giảm đến 80tr cụ nhé.

minhte1984

Xe tải
Chắc là giảm ít để dân thấy hạnh phúc, mua xe nhiều >>> đóng thuế, phí nhiều >>> Nhà nước có khi lợi hơn.

minhthang168

Xe tải
câu hỏi muôn thuở :D nghe từ đầu năm tới giờ ^^ cá nhân em nghĩ giá xe có giảm tuy nhiên không nhiều, vì thuế nhập khẩu từ asean giảm thì có thể 1 số thuế khác lại lên, (bến bãi, lưu kho, trước bạ...)
Nên quan điểm thích là múc, xe cũ xe mới ngon là múc, cần thiết là múc và quan trọng là đủ tài chính :)
đầu năm đến giờ cũng giảm khá khá rồi đấy, cụ tính thử xem bao nhiêu % rồi, đơn cử em vios

ducluong1990

Xe máy
Em thấy cụ nào k quá cấp thiết thì cứ đợi, còn nhu cầu đi lại nhiều hoặc kinh doanh thì cứ chiến luôn thôi, theo e có giảm cũng k giảm đc nhiều đâu ạ

Alice Mango

Xe hơi
Em thì cứ kệ. Đàng nào em cũng không có tiền mua

Kính thưa các cụ, em là Sale và làm ở Show ạ.

Gần đây nghe các cụ, các mợ nói nhiều về việc bước sang năm 2018, giá xe ô tô sẽ giảm nhiều. Em thấy đây là một chủ đề vẫn chưa cũ nên em xin được lập cái thớt này để các cụ, các mợ chúng ta cùng “ trảm phong” trong lúc chờ xe giảm giá ạ.

Trước hết để các cụ, các mợ theo dõi được cụ thể, em xin điểm qua về tình ngành công nghiệp ô tô ở Việt Nam. Bắt đầu hình thành và phát triển đến nay là 21 năm, tuy nhiên sự phát triển là khá chậm, mặc dù tăng trưởng về sản lượng nhưng vẫn chỉ đạt khoảng 35% công suất của các nhà máy. Ngành công nghiệp ô tô Việt Nam chưa phát triển được một phần cũng do chúng ta chưa có được một ngành công nghiệp phụ trợ phát triển.

Thị trường ô tô Việt Nam là một thị trường nhiều tiềm năng với khoảng 90 triệu dân và 67% dân số trong độ tuổi lao động. Tốc độ tăng trưởng tiêu thụ ô tô ở Việt Nam ngày càng cao từ 43% năm 2014 lên đến 55% năm 2015 và năm 2016 là 24% với sản lượng 305.000 xe. Việt Nam là nước có tỉ lệ tăng trưởng thị trường cao dựa vào sức mua lớn và mật độ xe thấp.

Chính sách hỗ trợ của nhà nước để phát triển ngành công nghiệp ô tô cũng chưa thực sự rõ ràng, đặc biệt trong thời gian sắp tới khi chúng ta chuẩn bị bước sang năm 2018.

Sang năm 2018, khi thuế nhập khẩu xe giữa các nước ASEAN được xóa bỏ, ngành công nghiệp ô tô Việt Nam sẽ thực sự gặp khó khăn, khi các doanh nghiệp lắp ráp trong nước sẽ chuyển sang nhập khẩu xe thay vì lắp ráp.

Vấn đề cần bàn ở đây là “ Sang năm 2018 liệu rằng xe có giảm giá hay là không ?”

Theo em thì ô tô giá rẻ tại Việt Nam, đó chắc chỉ có thể có trong tưởng tượng. Nhưng thực tế em vẫn mong nó sẽ giảm. Hy vọng chứ các cụ, cứ ngồi giữa cái trời nắng nóng thế này mà đi ra đường, có cái ô tô, có phải nó sướng cái thằng người không, có phải không các cụ.

Tại sao em lại nói như thế, em phân tích một chút nhé !!!!!.

Như các cụ đã biết, ngân sách nhà nước lấy từ nguồn thu chính là thuế, mà ở VN mình thì ôi chao……ngồi hít thở thôi cũng bị “ oánh “ thuế rồi. Mà trước đây thuế nhập khẩu ô tô cao, đem lại nguồn thu lớn, tới khi hội nhập, thuế về 0% => nhà nước mất đi nguồn thu đáng kể cho ngân sách. Đấy là còn chưa kể các doanh nghiệp sản xuất, lắp ráp ô tô cũng sẽ gặp khó khăn, khi sản phẩm làm ra bị cạnh tranh với các sản phẩm nhập khẩu, doanh số ảnh hưởng dẫn đến nguồn thu của doanh nghiệp ảnh hưởng và ảnh hưởng tới tiền thuế nộp vào ngân sách nhà nước.

Thu thì là như vậy, nhưng chi thì chỉ nguyên dùng trả lương cho bộ máy cồng kềnh, hoạt động không hiệu quả đã quá lớn, và còn nhiều, nhiều việc nữa, cái đó chỉ có giai cấp” Chóp bu” mới nắm được.

Vậy chúng ta tạm kết luận như sau :

- Thị trường có, và đang phát triển

- Chính sách nhập nhằng, chưa rõ ràng ( Chính phủ nói sẽ ủng hộ và hỗ trợ các doanh nghiệp ô tô Việt Nam, nhưng chưa có nhiều động thái )

=> Các cụ đang hy vọng gì ở điều này ? Giá xe trong nước sẽ giảm để cạnh tranh với xe nhập khẩu ư ? Có thể như vậy chứ, mà nếu được như thế người dân có lợi rồi. Các ông doanh nghiệp ô tô cứ cạnh tranh nhau, đó là việc của các ông, tôi là người tiêu dùng, tôi hưởng lợi.

Nhưng, một câu hỏi lớn đặt ra là ? Chính sách như thế, nhà nước mất đi nguồn thu, làm sao nuôi sống một bộ máy cồng kềnh, kêu to, nhưng tiêu hao nhiều “nhiên liệu “?.....làm sao ?. Thôi thì đành không thu được qua việc này thì đành tìm việc khác để đưa ra và thu thôi chứ sao nữa.

Theo em, rất có thể, giá xe giảm, nhưng để sở hữu một chiếc xe, người dân sẽ phải trả thêm một cơ số các loại phí nữa ( chẳng hạn, phí trước bạ tăng, phí đường bộ tăng, phí abc…xyz )

Rồi còn biết đâu lúc đó chính phủ lại nghĩ ra thêm một số khoản phí nữa để áp dụng cho xe hơi thì sao.

Đó nên em trộm nghĩ rằng, mong xe giảm giá quá, nhưng với cái cơ sự này, xe ô tô giá rẻ, chỉ là câu chuyện cổ tích.

Các cụ, các mợ thêm ý kiến thảo luận nhé.
Dài quá, em nghĩ là giảm nhưng chắc ko nhiều

Sale viết bài này e nói thật là e chả đọc
Quan trọng là cái thực tế đang sờ sờ ra trước mặt
Xe đang giảm tí 1 theo tuần chứ chả phải theo tháng
Tâm lý ng mua tầm này 1 là nghe ngóng chờ đợi
2 là sợ,sợ mua cái xe đen thì 1 tháng,bt thì vài tháng mất ít thì vài triệu,nhiều thì vài chục,có khi cả trăm.
Dẫn đến điều tất yếu xe phải giảm,ko thì nhà máy,nhân viên,mặt bằng và tỉ thứ khác kéo theo cũng chết,ối ng mất việc,xe tồn bạt ngàn,sản xuất ì ạch
Bán 1 cái xe lãi cực nhiều nhưng tồn hàng nghìn cái xe thì cũng vỡ nợ
Còn sang 2018 chắc chắn nn ko thể để anh hải,anh công,anh toy..,. Chết,các anh ý chết thì nn cũng ko có cái mà hốc,thuế sẽ tăng nhưng chỉ tăng trong giới hạn nhất định ko có chuyện 30,50%,nhưng sẽ đẻ ra tỉ thứ phí :))
Nên ae nào định mua xe,nên nghe ngóng chốt giá đẹp nhất trong năm nay chứ đừng quá hi vọng ở 2018
Tầm này thì ý kiến cá nhân e là chưa mua được,sẽ còn giảm nữa,sale nào bảo kí ngay với chốt ngay ko tăng thời gian này thì e cũng chịu.
Cụ phân tích chuẩn

tuancisco

Xe tải
em cũng đang đợi đây các cụ, chỉ cần đợi vài tháng nữa thôi mà tiết kiệm được cả mớ tiền, nhưng em thấy chưa bao giờ thời gian nó lại trôi chậm như bây giờ :(

phamvietnd

[Tịch thu bằng lái]
em cũng đang đợi đây các cụ, chỉ cần đợi vài tháng nữa thôi mà tiết kiệm được cả mớ tiền, nhưng em thấy chưa bao giờ thời gian nó lại trôi chậm như bây giờ :(
Cưúng tỏ là Cụ đang máu lằm rồi đấy :))

trốn nợ

Xe buýt
Nó mà chơi cái thuế bộ ct dự thảo cho xe nội thì giá giảm mạnh đấy.

tuancisco

Xe tải
Cưúng tỏ là Cụ đang máu lằm rồi đấy :))
máu lắm rồi cụ ạ, đang quen có xe đi giờ ko có nó cứ thiếu thiếu cái gì đấy, giờ mà sale nào bán với giá sang năm là em xúc luôn đới :)

Đình Tuấn c5

Xe tải
Chắc có giảm nhưng bù đi và bù lại thì vẫn thế thôi