[Funland] Loạn thị ở trẻ nhỏ

blackpaint

Xe container
Cháu nhà em đi học rồi cụ ạ. Cháu nói đeo kính với không đeo chả thấy khác nhau :D Có những hôm quên mang kính em thấy cháu vẫn học bình thường, chỉ có điều lúc viết cứ phải dí sát mặt vào vở. Trước kia cháu bị nháy mắt nhiều, nhưng từ khi đeo kính kết hợp với uống thuốc theo đơn của bác sĩ và chườm nóng thì thấy đỡ rồi (em không rõ là do tác dụng của kính hay của thuốc). Em muốn hỏi cụ là có nên bắt cháu đeo kính thường xuyên không hay kệ cháu thích đeo thì đeo, vì nhiều lúc nhìn cháu cứ vướng víu, tội tội í.
Cảm ơn cụ nhiều.
phải xem bị cái gì mới phán được, có trường hợp đeo kính và không đeo kính chả khác gì nhau, về mặt thị lực ạ. Ví dụ BN bị viễn thị nhẹ dưới +3.00 ở trẻ con thì không đeo kính BN vẫn nhìn tốt, nhưng mắt luôn phải điều tiết nên sẽ có lúc cháu sẽ bị mỏi mắt, đau đầu, ... đeo kính vào cháu đỡ phải điều tiết nên thoải mái hơn. Trường hợp đấy là như cụ nói. Còn phải khám mới biết nó bị làm sao ạ.
Trẻ con Tp đa phằn tầm nhìn là 4 bức tường nhà và tiếp xúc với nhiều ánh sáng đèn led ít có ánh sáng tự nhiên nên dễ bị cận loạn thị,
Cụ phán chuẩn ạ, trẻ con miền núi tật khúc xạ ít hơn, đặc biệt là cận thị. Ngày xưa đi học thì ông nào cận là thiểu số, hay rất hiếm còn bây giờ có lớp lên tới 80%.

Meoxuxi

Xe hơi
em đây ạ, em học chuyên ngành Nhãn nhi và đang làm ở Mắt TƯ. loạn thị như con cụ chủ là do bẩm sinh, thường do giác mạc cong không đều, không phải xem ti vi hay Ipad đâu ạ, Cần cụ alo cho em 0973658966 em khám cho. Em có BN còn nặng hơn cơ ạ, cận -6.00 loạn -5.50.
Cụ ơi bạn bé nhà em 5 tuổi em thấy cũng có dấu hiệu nhìn hơi hiếng hiếng. Chắc hết dịch em cho cháu qua chỗ cụ khám cho cháu cụ nhé. Em cảm ơn cụ

blackpaint

Xe container
Cụ ơi bạn bé nhà em 5 tuổi em thấy cũng có dấu hiệu nhìn hơi hiếng hiếng. Chắc hết dịch em cho cháu qua chỗ cụ khám cho cháu cụ nhé. Em cảm ơn cụ
Khi trẻ hay dụi mắt, nháy mắt, nghiêng đầu hay vẹo cổ ... là phải để ý xem mắt có vấn đề ko đã. Nhiều gđ thấy cháu lệch đầu, vẹo cổ lại cứ nghĩ bị bệnh liên quan đến cột sống, điều trị nhiều năm, đi khắp nơi... và cuối cùng đến khám mắt mới biết cháu bị liệt dây TK vận nhãn

Meoxuxi

Xe hơi
Khi trẻ hay dụi mắt, nháy mắt, nghiêng đầu hay vẹo cổ ... là phải để ý xem mắt có vấn đề ko đã. Nhiều gđ thấy cháu lệch đầu, vẹo cổ lại cứ nghĩ bị bệnh liên quan đến cột sống, điều trị nhiều năm, đi khắp nơi... và cuối cùng đến khám mắt mới biết cháu bị liệt dây TK vận nhãn
Vâng. E nghĩ thằng cu nhà e có vấn đề về mắt vì nhà e tiền sử cận nặng cụ ạ. Qua dịch em cho cháu qua khám ạ

29S2929

Xe tăng
Loạn thì khỏi chữa chỉ đeo kính thôi nếu cần.
Độ loạn sẽ không tăng nó gây nhìn bị mờ mờ méo méo😆
Em bị 40 năm nay độ loạn ko thay đổi gì sống chung với nó thôi.
Nó là tật của nhà sản xuất chứ không phải ngưòi sử dụng như cận thị.
Đừng có nghe là do game với tivi mà hỏng mắt nhé em hồi nhỏ mấy trò đó vô đối và giờ hàng ngày vẫn smart phone liên tục , đi đo nó vẫn thế thôi

flameht

Xe hơi
Trẻ con bây giờ rất nhiều đứa bị, nhà e 2 đứa đi khám đều còn có 1/10 tất tả cho đi chạy mắt + cắt kính cả ở HD lẫn trên HN mất bao nhiêu tiền đến lúc thằng lớn nó học đến tầm lớp 8,9 nó vất bố nó cả kính đi giờ ngon ơ. Đến tuổi trưởng thành thì hết thôi cụ.
cụ cho e hỏi, f1 nhà cụ khám lúc mấy tuổi bị có nặng ko ạ, có phải đeo kính ko ạ, phương pháp điều trị như nào ạ. Nhìn bọn nó đeo kính mà rầu ạ

con e sau 1 năm học online tăng từ 1,2 độ lên 3 độ. Chẳng biết làm thế nào.

TrumVietnam2

Xe tải
Thằng ku nhà em mới đi đo bị một bên viễn thị +5, bên kia bình thường.
Giờ nó căng k chịu đeo kính, chán thật. Thằng bố nó U50 vẫn 10/10 chưa viễn. Chán

QB1991

Xe máy
thứ 7 hay chủ nhật hàng tuần các cụ cho F1 khám phá thiên nhiên, tầm nhìn thoáng cao thị lực hồi phục lại dần, loạn thị cũng giảm rõ đáng kể

blackpaint

Xe container
Thằng ku nhà em mới đi đo bị một bên viễn thị +5, bên kia bình thường.
Giờ nó căng k chịu đeo kính, chán thật. Thằng bố nó U50 vẫn 10/10 chưa viễn. Chán
Thế thì nó toàn nhìn 1 mắt thôi cụ. Nhìn 2 mắt nó mới có thị giác 2 mắt, thị giác để nhìn không gian 3 chiều hay nhìn có chiều sâu. Viễn thị cao không đeo kính có thể dẫn đến nhược thị đấy ạ
thứ 7 hay chủ nhật hàng tuần các cụ cho F1 khám phá thiên nhiên, tầm nhìn thoáng cao thị lực hồi phục lại dần, loạn thị cũng giảm rõ đáng kể
Loạn thị thường là do giác mạc cong không đều, giải phẫu nó thế tập mà thay đổi được giải phẫu thì có khi đi thi đạt giải Nobel đấy

Chỉnh sửa cuối:

hauyenhd

Xe container
cụ cho e hỏi, f1 nhà cụ khám lúc mấy tuổi bị có nặng ko ạ, có phải đeo kính ko ạ, phương pháp điều trị như nào ạ. Nhìn bọn nó đeo kính mà rầu ạ
Thằng nhà e từ hồi học cấp 1 và có phải đeo kính cụ ạ, điều trị thì cũng hạn chế xem tivi (thời đó chưa sẵn đt hay ipad như bây giờ) 1 năm e đưa lên HN đo lại thay kính đến lúc nó vào lớp 10 là k dùng đến kính nữa tự hết. Bây giờ thì thằng thứ 2 cũng đi theo con đường đó đây.