[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

doctor76

Xe ba gác
1 đám rước gì đó ở Hội An, 1997

Hà Tam

Xe điện
Chỗ này ở Công Trường Lam Sơn phía hông Nhà hát TP bên phía cuối KS Caravel
Dich sang trái vài hàng là quán cơm bình dân khá đông khách, trưa nào cơ quan mình cũng ra đó ăn, đôi khi muốn thay đổi thì đi sâu tít cuối Thi Sách vào khu Đồn Đất, có quán cơm bụi của Cty Điện ảnh VN (phía nam), ăn cũng được, giờ chỗ đó thành bến chính Metro số 1.

Vulcan V70

Xe trâu
Dich sang trái vài hàng là quán cơm bình dân khá đông khách, trưa nào cơ quan mình cũng ra đó ăn, đôi khi muốn thay đổi thì đi sâu tít cuối Thi Sách vào khu Đồn Đất, có quán cơm bụi của Cty Điện ảnh VN (phía nam), ăn cũng được, giờ chỗ đó thành bến chính Metro số 1.
Lâu quá cháu không ra khu đó vì loằng ngoằng lô cốt thi công. Trước cháu hay lang thang ngoài khu đó, có quan Cây Khế ở cuối Thi Sách làm món gỏi xoài trộn tép khô rất ngon.

Ngo Rung

Xe lăn
Bến tàu ở Hòn Gai, bến này không nhầm thì ở phía sau chợ Hòn Gai. Ngày xưa em đã từng đi tuyến Hòn Gai-Cát Hải từ bến này.
muu sinh14.jpg
Chắc bến cá thôi cụ, chứ bến tàu khách Hòn Gai có cầu tàu từ lâu rồi. Quãng 84-85 em đi tàu thủy Hòn gai-Móng cái đã có cầu tàu rồi :D
Bây giờ bến tàu vẫn còn nhưng lọt thỏm vào trong do đường ven biển của Hạ Long nó lấn ra ngoài rồi, tàu ra vào bến phải chui qua cầu :))

Ngo Rung

Xe lăn
Người dân miền trong rất tôn-thờ cá Voi cụ nhỉ?
Nói chung cá Voi, cá Heo thì dân biển rất tôn thờ cụ ợ. Ở ngoài Móng Cái khá nhiều truyện và người thật được cá Heo cứu sống khi bị lốc đắm thuyền.
Ngày bé em về quê hay được gặp và nghe các cụ kể lại, có cụ cách nhà bà ngoại em mấy nhà được cá Heo đẩy lênh đênh trên biển 1 ngày 1 đêm, đẩy đến vùng nước nông - chạm chân được - thì nó đi. Từ đấy nhà cụ ấy năm nào cũng làm lễ khấn ngoài biển.
Còn có truyện cá Heo dẫn đến đàn cá - em cũng không rõ thực hư, vì lúc đấy bé - cũng 1 cụ đánh cá thì cá Heo bị mắc lưới, cụ ấy phải rạch lưới cho cá thoát ra. Chuyến đi biển sau thì cụ ấy cứ thấy đàn cá Heo vây quanh thuyền nhảy múa tùm lum ý như là muốn đi theo ấy. Cụ ấy đi theo đến khi đàn cá mất hút, thả lưới vụ đấy đầy khẳm thuyền, còn phải thả bớt ra không thì không kéo lưới lên được. Về cả làng lác mắt. Sau vụ đấy cụ ấy cũng đem nải chuối ra làm lễ trả ơn ngoài biển :D

Doun

Xe điện
Chở thức ăn, đồ ăn thừa về cho lợn? 1997

Hai cái can có vẻ chưa bị khoét miệng nên đây giống như người đi thu mua dầu thải hơn. Dầu thải là dầu nhờn xả ra từ xe máy, ô tô khi thay, được thu mua về làm dầu bôi trơn cho các khuôn ép đất sét thành ngói, bôi trơn máy đùn gạch và nhiều công dụng nữa. Can/thùng đi lấy đồ ăn, nước rác thừa về nuôi lợn thường miệng to để dễ đổ.

Chỉnh sửa cuối:

doctor76

Xe ba gác
Hai cái can có vẻ chưa bị khoét miệng nên đây giống như người đi thu mua dầu thải hơn. Dầu thải là dầu nhờn xả ra từ xe máy, ô tô khi thay, được thu mua về làm dầu bôi trơn cho các khuôn ép đất sét thành ngói và nhiều công dụng nữa. Can/thùng đi lấy đồ ăn, nước rác thừa về nuôi lợn thường miệng to để dễ đổ.
Cái túi kia hình như là xương đó cụ?

doctor76

Xe ba gác
1 người đi bán gà trên phố, 1997

Doun

Xe điện
Cái túi kia hình như là xương đó cụ?
Hi hi... em thấy túi ý nhìn có vẻ không nặng như xương, xương mà nhiều thế dễ đứt túi lắm, với lị cái thùng mà đừng cơm thừa thì trông không được sạch như thế.

quangsot

Xe lăn
Một cụ oánh cầu lông bằng cái vợt gỗ. Vợt này nặng chết cha, cước lại trùng hay giãn. Tòa nhà tập thể nhìn không thể thảm hơn. Có cụ nào biết nó là khu nào không ạ.

Một cô diễn viên xiếc đang tập. Rạp hình như là rạp di động. Nghề này quả thực em thấy bạc bẽo thật. Con em mà có thích em cũng phải cấm cho bằng được không cho nó theo nghề này.

Cắt tóc gốc cây. Thời này dòng mương kia chắc chưa nặng mùi.

Cô công nhân đang cân vành, có thể của Nhà máy xe đạp Thống Nhất
Nghề xiếc mà giỏi thì vẫn sống khỏe phết đấy Cụ ạ. Ông chú vợ em có đứa con gái theo nghiệp xiếc nó kiếm cũng ổn phết. Đợt nó tham gia cái xiếc tre Việt Nam đi lưu diễn thế giới suốt, có đợt trình diễn ở nhà hát lớn khoảng hơn 1 tháng mà lúc nào cũng hết vé, em có đi xem và quả thật nó quá đỉnh luôn.

doctor76

Xe ba gác
Nghề xiếc mà giỏi thì vẫn sống khỏe phết đấy Cụ ạ. Ông chú vợ em có đứa con gái theo nghiệp xiếc nó kiếm cũng ổn phết. Đợt nó tham gia cái xiếc tre Việt Nam đi lưu diễn thế giới suốt, có đợt trình diễn ở nhà hát lớn khoảng hơn 1 tháng mà lúc nào cũng hết vé, em có đi xem và quả thật nó quá đỉnh luôn.
Em rất thích xem ảo thuật, tất nhiên là những ảo thuật gia danh tiếng, họ có những bí quyết nhà nghề chả bao giờ tiết lộ...

Doun

Xe điện
Vẫn tiếp tục chùm ảnh của John Vink.
Đây là hình ảnh về hội đền Đồng Nhân (thuộc Q. Hai Bà Trưng), nơi thờ Hai bà. Bên cạnh các cụ đi đền không rõ mấy cô đội mũ dân quân tự vệ kia có vai trò gì?
Em đọc về lịch sử đền Đồng nhân thấy có chi tiết hơi khó lí giải: Hai bà khi tự vẫn tại sông Hát, hóa thành pho tượng đá trôi trên sông Hồng về bãi Đồng Nhân (Thanh Trì, Hà Nội) và ban đêm thường phát sáng rực rỡ. Năm 1142, dưới triều vua Lý Anh Tông, sau khi vua biết chuyện về pho tượng phát sáng đã truyền lệnh cho dân làng Đồng Nhân rước tượng bà về và lập đền thờ. Như vậy là tới 1.100 năm sau ngày mất của Hai bà mới vớt tượng lên nhỉ?
boi-hoi-ngam-ha-noi-nam-1990-trong-anh-cua-john-vink-1-Hinh-19.jpg

Trời mua, các cụ khoác áo mưa đi lễ. Có thể nói các lễ hội liên quan đến các anh hùng dân tộc như Hai bà, Quang Trung, Ngô Quyền, Phùng Hưng.... thường là rất được người dân hưởng ứng, dù là trong những thời kỳ khó khăn hay có những giai đoạn bài trừ phong kiến. Lễ lạt ngày đó khá đơn giản, chỉ là đĩa trái cây.
boi-hoi-ngam-ha-noi-nam-1990-trong-anh-cua-john-vink-1-hinh-21.jpg

Doun

Xe điện
Thấy chú thích là Công viên Lê Nin, đây có phải là trận địa giả không các cụ.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Một cụ bế cháu bé qua đường, chắc giữa mùa đông giá rét, cháu bé được ủ ấm rất kỹ, đôi mắt hút hồn quá. Bà cụ hình như nghèo thì phải, chiếc áo bông loại của Trung Quốc rách cả tay áo.
boi-hoi-ngam-ha-noi-nam-1990-trong-anh-cua-john-vink-1-Hinh-7.jpg

Hai cụ ông oánh cờ ven hồ Gươm, giầy đen bóng lộn, chắc 2 cụ đi đâu đó, tiện thể làm ván cờ.

boi-hoi-ngam-ha-noi-nam-1990-trong-anh-cua-john-vink-1-Hinh-16.jpg

Doun

Xe điện
Một cụ zân chơi có quả áo da rất chất
muu sinh2.jpg

Ảnh này chụp ở SG, 2 cậu mợ ngồi trên chiếc 82 kia thể hiện tư thế tình tứ nhau giữa chốn đông người là gây ngứa mắt người xem lắm đấy. Chắc cũng không phải con nhà lành.

Chiếc Volga bóng lộn bên cạnh những chiếc xích lô. Cụ tài đang ngó ra sợ xước xe. Chiếc mũ bê rê, áo da đen bóng chứng tỏ cụ cũng lái xe cho thứ, bộ trưởng chứ không phải dạng vừa đâu
muu sinh3.jpg

Một trường quay, không rõ bộ phim gì?
muu sinh25.jpg

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Hơn lan man nhưng tiện thể search được seri ảnh về Đông Dương của John Vink, thấy mấy tấm ảnh cùng thời của nước bạn Lèo thấy choáng.
Em mới được sang Viên Chăn cách đấy 6 năm thấy cũng không quá nhiều khác biệt với Hà Nội đương thời. Nhưng nhìn quả ảnh về Viên Chăn những năm 1990 của ông nhiếp ảnh gia này thấy khác nhau xa.
Có thể nói sau hơn gần 30 năm nước ta đã đuổi gần kịp nước Lèo. hehehehe.

Những quả xe của người anh em Lào năm 1990 đến giờ thanh niên mình nhìn vẫn chảy nước miếng

Xe đạp, xe lôi nhìn cũng choáng. Trong khi ngày đó bọn em đi học còn ước có được cái Thống Nhất, Lixeha, Hoàn Kiếm hay Xuân Hòa chính hãng, đúng loại 1 chứ không phải hàng chắp vá đầu Sở mình Ngô.