[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Không phải su cụ ơi, chính xác là honda nhưng càng 82 còn phần thân và đuôi là dream
Con này là Su100 cụ nhá! hồi 91-94 nhà tui có một con - đi thuốt ngày tháng nuôn ợ!!

Chỉnh sửa cuối:

Bigmoto

Xe container
Không phải su cụ ơi, chính xác là honda nhưng càng 82 còn phần thân và đuôi là dream
Su 100 đấy cụ ei. Cái núm xoay bên sườn là công tắc đèn. Nhìn Block máy đặc trưng của Su đấy, ko phải Honda đâu :D

Doun

Xe điện
Xin giới thiệu với các cụ chùm ảnh của Nhiếp ảnh gia người Bỉ, John Vink (mới đọc tưởng tay sát thủ John Wick) về Hà Nội năm 1990. Không hiểu là trang mạng cố tình chuyển ảnh sang đen trắng hay sao mà thời đó tây lông vẫn chụp phim đen trắng thì hơn kém. Ảnh đen trắng với những khung hình tả cảnh nghèo càng thấy thảm.

Hình ảnh 1 đám ma ở Hà Nội, nhưng sao trên khăn trắng lại có cái hình tròn như cờ nhật thế nhỉ? Có cụ nào quê có phong tục này không chứ em đi nhiều nơi không thấy có như vậy. Đoạn này chắc giữa đường đi nghỉ lại chút ít cho ma nghỉ.

Chỉnh sửa cuối:

Doun

Xe điện
Không biết 2 người ngồi đây làm gì, giống như cảnh 2 mẹ con ngồi ở "chợ người" (Những người lao động chân tay ra đứng tập trung 1 đầu đường nào đó. Trong phố có ai cần người làm mấy việc trong ngày như dọn, chuyển nhà, sửa chữa nhà, khiêng đồ... chạy ra đây gọi người làm. Hình thức này giờ vẫn còn.

Không biết chỗ này bán gì, có thể bán bún, cháo gì đó. Ghế kia ngày đó người toàn 40-45 ký còn trụ được chứ giờ toàn 60-70 ký ngồi gẫy như quẩy. Nhìn cảnh này thấy nghèo quá.

1 sạp bán báo. Nhìn thấy tờ Hà Nội mới.

Doun

Xe điện
Một cụ oánh cầu lông bằng cái vợt gỗ. Vợt này nặng chết cha, cước lại trùng hay giãn. Tòa nhà tập thể nhìn không thể thảm hơn. Có cụ nào biết nó là khu nào không ạ.

Một cô diễn viên xiếc đang tập. Rạp hình như là rạp di động. Nghề này quả thực em thấy bạc bẽo thật. Con em mà có thích em cũng phải cấm cho bằng được không cho nó theo nghề này.

Cắt tóc gốc cây. Thời này dòng mương kia chắc chưa nặng mùi.

Cô công nhân đang cân vành, có thể của Nhà máy xe đạp Thống Nhất

Doun

Xe điện
Cụ lái Volga trên phà có kiểu đầu rất Truất. Chắc cụ này phải lái xe ở 1 cơ quan cấp Bộ.

Những hình ảnh phụ nữ trên phà. Chị em cười rất tươi với tây. Mợ nào mợ ý như phụ nữ dưới thời Taliban

DONALD TRAMP

Xe buýt
Hiện ở ngã tư Mai hắc Đế - Thái Phiên có 1 cửa hàng cắt tóc nam, chủ cửa hàng tên là Khánh. Đây là cửa hàng cắt tóc thuộc diện lâu đời nhất còn xót lại của chợ cắt tóc Thái Phiên, bên sườn nhà máy cơ khí Trần Hưng Đạo nằm trên phố Thái Phiên luôn. Thời những những năm cuối 9x nhà cháu vẫn thường xuyên cắt tóc của quầy cụ Khánh này, lúc đó cụ ý đã tổ chức thuê thợ cắt, cụ ý chỉ đứng thu tiền đưa ticket cho thợ để tính số lượng đầu đã cắt. Sau khi Vincom thôn tính được nhà máy cơ khí Trần H Đạo, cụ ý thuê sang bên đường Thái Phiên, đoạn gần ngã tư MHĐ- TP và nhà cháu tiếp tục dùng dịch vụ của cụ í. Sau này khu vực xung quanh Vincom sống nhờ, ăn theo nên phát triển rất mạnh, giá mặt bằng ở đây tăng như vũ bão. Hành nghề cắt tóc có vẻ kiếm được hay sao mà cụ chủ này đã dự phòng mua được căn mặt tiền, cửa hàng cắt tóc hiện nay. Thỉnh thoảng nhà cháu vẫn ra đây ủng hộ cụ ý và tiện nhờ các cháu nv gái nhổ ít tóc bạc cho đỡ ngứa. :))
Đoạn phố trên là phố Hồ Hoàn Kiếm, được coi là phố ngắn nhất Hà nội, nối từ ĐInh tiên Hoàng sang Cấu gỗ. Các quán ăn vỉa hè chính là những quán nộm đu đủ thịt bò khô lừng danh. Sau lưng các quán là cửa hàng sách, nhiều khi mua truyện ở Quốc văn - Tràng tiền không có nhưng về hiệu sách này lại có. Dãy xe máy để dưới lòng đường em cho rằng là của người gửi xe đi chợ Hàng Bè chứ không phải của cửa hàng xe máy.

Vulcan V70

Xe trâu
Xin giới thiệu với các cụ chùm ảnh của Nhiếp ảnh gia người Bỉ, John Vink (mới đọc tưởng tay sát thủ John Wick) về Hà Nội năm 1990. Không hiểu là trang mạng cố tình chuyển ảnh sang đen trắng hay sao mà thời đó tây lông vẫn chụp phim đen trắng thì hơn kém. Ảnh đen trắng với những khung hình tả cảnh nghèo càng thấy thảm.

Hình ảnh 1 đám ma ở Hà Nội, nhưng sao trên khăn trắng lại có cái hình tròn như cờ nhật thế nhỉ? Có cụ nào quê có phong tục này không chứ em đi nhiều nơi không thấy có như vậy. Đoạn này chắc giữa đường đi nghỉ lại chút ít cho ma nghỉ.
Miếng giấy tròn dán trên vành khăn tang là để phân biệt người mang khăn tang là cháu, chắt, hay chút chít của người quá cố bác ạ, vì khăn cùng loại vải màu trắng nên hàng cháu thì để trắng, hàng chắt dán giấy màu vàng, chút chít thì giấy tím... trong SG thỉnh thoảng đi đám hiếu em vẫn thấy

Pumzen

Xe ba gác
Vâng cụ, nói chung em rất sợ nhìn những người răng quá đen, đó là cảm giác các nhân thôi, hót gân mà xinh cỡ nào nhưng răng mà xỉn là em run luôn. Hhehe
Răng hạt na là đặc trưng của pn đồng bằng châu thổ sông Hồng rồi. Răng đen không chỉ ở các pn thôn quê mà các bà các cô gốc HN vẫn nhuộm răng đen. Như bức ảnh chụp khoảng thời gian đầu 5x gia đình bên nội gấu nhà cháu, bà nội G nhuộm răng đen xì.

ly xây chừng

Xe tải
Cụ thật tinh mắt, em cũng không để ý. Thời kỳ này mới mở cửa mốt tiếng tây nên các công ty đua nhau viết tắt tên để nghe có vẻ tây. Em đoán chắc công ty ANLACO này có thể tên là An Lạc hay An Lâm gì đó.
Cháu nghĩ là cty phân bón An lạc Anlac company. kiểu đặc tên 1 thời là trend....An lạc là tên 1 địa danh của huyện Bình chánh , thuộc tp HCM! giò thì cháu không biết gọi là gì! thời Sv, tụi cháu có bao này, may thành cặp là sướng lắm...mưa không ướt!

Bastion.P

[Tịch thu bằng lái]
Nhuộm răng hình như có tác dụng giảm các bệnh nha chu, yếu răng yếu lợi, cao răng thì kể như = zero. Nhiều cụ già răng vẫn đủ đều, ko rụng cái nào

Răng hạt na là đặc trưng của pn đồng bằng châu thổ sông Hồng rồi. Răng đen không chỉ ở các pn thôn quê mà các bà các cô gốc HN vẫn nhuộm răng đen. Như bức ảnh chụp khoảng thời gian đầu 5x gia đình bên nội gấu nhà cháu, bà nội G nhuộm răng đen xì.

kienvinh

Xe lăn
Những hình ảnh phụ nữ trên phà. Chị em cười rất tươi với tây. Mợ nào mợ ý như phụ nữ dưới thời Taliban
Bà phụ nữ răng trắng tởn này chắc hổi đó oánh răng bằng tro bếp.

Tôi có người bà con sinh năm 6x, hiện giờ đang ở Đức và đang phải trả giá cho hàm răng mài mòn bằng tro bếp của mình.

Ngo Rung

Xe lăn
Nhuộm răng hình như có tác dụng giảm các bệnh nha chu, yếu răng yếu lợi, cao răng thì kể như = zero. Nhiều cụ già răng vẫn đủ đều, ko rụng cái nào
Đúng đấy cụ. Bà ngoại em lúc mất (gần trăm tuổi) hàm răng còn nguyên, đến lúc sang cát vẫn thế!

wae alpha

Xe tải
Hàng Dầu. Giờ hiện đại xăng dầu bán ở cây xăng nên chuyển sang kinh doanh giầy dép. Nhà rang cà phê giờ cũng kinh doanh giầy dép. Buôn có bạn, bán có phường mà. Quả xe gần chiếc xích hộp hình như là xe Dealim yên liền các cụ nhỉ?

Đó là SUZUKI 100 cụ à

nhinhim2003

Xe buýt

turnviet

Xe lăn
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Website
carcam.vn
97 bắt đầu manh nha/lác đác có bình inox kiểu đó. ở ảnh này bồn đặt trên cái nhà vừa mới xây nên iêm nghi là đúng tầm 97
Tầm 94/95 mới chủ yếu là thùng tôn hoa vuông, chữ nhật gì đó chứ chưa có tròng;
Nhà ông bố em vẫn dùng bể nc là thùng tôn . Em nhớ ngày đó xây nhà là 1996 , vẫn dùng bình thường mưa nắng 25 năm rồi. Đầu tiên là xây bể xi măng

trongpaint

Xe buýt
Su 100 đấy cụ ei. Cái núm xoay bên sườn là công tắc đèn. Nhìn Block máy đặc trưng của Su đấy, ko phải Honda đâu :D
Núm bên sườn là khoá xăng nhé cụ. Em này khá hay vì điện ngâm dầu nên chạy đường dài tốc độ cao không phải nghỉ như mấy em honda cùng thời.

Doun

Xe điện
Miếng giấy tròn dán trên vành khăn tang là để phân biệt người mang khăn tang là cháu, chắt, hay chút chít của người quá cố bác ạ, vì khăn cùng loại vải màu trắng nên hàng cháu thì để trắng, hàng chắt dán giấy màu vàng, chút chít thì giấy tím... trong SG thỉnh thoảng đi đám hiếu em vẫn thấy
Cám ơn cụ. Phong tục này ngoài em không có. Thoạt nhìn như mấy ông lính phát xít Nhật chuẩn bị cảm tử ra trận.