[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

Doun

Xe điện
Em đang bận dịch ít tài liệu cổ nên dành thớt này cho cụ Doun, hehehe, em vẫn còn ảnh, và sẽ quay lại chém cho vui.
Từ tết đến giờ 7 tháng rồi, lúc nào cũng COVID nên đạo này người em nó đơ đơ. Ngồi làm việc nhiều lúc thấy người nó hết điện nên mở thớt ra chém tí.

kienvinh

Xe lăn
Máy KTS thì khoảng năm 99-2k là bắt đầu có nhưng rất đắt và kém xa máy phim tự động. 2002 thì khoảng 1.3MP, 2004 thì có con Canon S5 5MP chụp rất đẹp (em đi Nhật mua 3 chiếc cho mấy bạn ở nhà).

Máy phim như của cụ chưa phải loại hiện đại nhất, những năm 92, 93 em đã cầm những con máy tự động có chức năng lắp phim vào là tua hết sang bên kia, chụp kiểu nào nó lại đưa lại vào hôp (em gọi tạm thế cho nhanh), tính năng này rất hữu dụng khi có nhiều người không biết chụp được 1 lúc lại mở máy ra xem tình hỉnh thế nào, kết quả lúc đưa đi tráng phim thì phim đen xì.
Riêng năm 2004 đã có 53 triệu máy ảnh digital được bán ra trên thị trường (nguồn) và chất lượng đã đến mức rất tốt tuy chưa "nịnh mắt" bằng bây giờ. Tôi còn con Canon A95 đến bây giờ vẫn dùng được và chất lượng ảnh vẫn phải nói là tốt hơn iPhone đời mới, đơn giản vì ống kính và cảm biến quang của nó rất tốt.

doctor76

Xe ba gác
Từ tết đến giờ 7 tháng rồi, lúc nào cũng COVID nên đạo này người em nó đơ đơ. Ngồi làm việc nhiều lúc thấy người nó hết điện nên mở thớt ra chém tí.
Em cũng vậy, Lào đóng biên không còn làm ăn gì, thời gian rảnh, đôi khi thấy năm nay đói mất. Đành đợi vậy cụ

dz0r0

Xe điện
Riêng năm 2004 đã có 53 triệu máy ảnh digital được bán ra trên thị trường (nguồn) và chất lượng đã đến mức rất tốt tuy chưa "nịnh mắt" bằng bây giờ. Tôi còn con Canon A95 đến bây giờ vẫn dùng được và chất lượng ảnh vẫn phải nói là tốt hơn iPhone đời mới, đơn giản vì ống kính và cảm biến quang của nó rất tốt.
Năm 2005 cháu đi du học Hàn xẻng mua được con này giá đâu đó tầm 400k won đổ lại + chân + thẻ nhớ 2GB. Con này có cái màn hình mở ra và lật được. Quá xịn! Sau về nước toàn ra vườn hồng chụp với mụ ngan già nhà cháu bây giờ.

Doun

Xe điện
Một cụ trông cháu ngồi tám chuyện với cụ bạn bên bậc thềm nhà ai đó. Hai cụ rất thảnh thơi.
Em xuất thân từ lông thôn nên nhìn cảnh làng quê là rất nhạy. Trong 2 cụ này thì cụ áo trắng có vẻ có cuộc sống nhàn hạ hơn. Cả 2 cụ đều răng đen. Thanh niên bây giờ chắc ít hình dung ra phụ nữ ngày trước nhuộm răng bằng cánh kiến đen bóng, càng đen càng đẹp. Nên mới có câu ca dao:
Răng đen như thể hạt na
Kén đi kén lại nó ra hạt bầu
Hay như câu thơ trong bài Bên kia sông Đuống của thi sỹ Hoàng Cầm:
Những cô hàng xén răng đen
Cười như mùa thu tỏa nắng

HANOICity

Xe điện
Câu hỏi của cụ khá thú -vị, nhưng trả lời được lại không dễ.
Bắc Hàn chỉ cho phép chụp có kiểm soát, còn Vn, Tây lông vác máy đi khắp nước, chụp ảnh mọi nét cuộc sống. Cũng có những bức ảnh đáng ngẫm nghĩ.
đó là thời chiến và hậu chiến cuả cuộc chiến tranh biên giới, Vn cần tuyên truyền ra TG thì Tây lông mới đc cầm máy ảnh đi chụp. Trước đó thì tất cả đều có kiểm soát, kể cả chuyên gia Lx, Thụy điển cũng không phải bức ảnh nào chụp đc cũng đc đem về nước. Thời chiến mà.

HANOICity

Xe điện
Em nghĩ chưa chắc mặc áo mưa ni-lông thì "sướng" hơn đâu ah. Áo này che mưa hơi bất tiện nhưng che nắng thì mát đấy.
Có gì là bất tiện đâu cụ, áo này theo cách của người Nhật, dù che nắng hay che mưa đều tuyệt vời hơn cả. Mát khi nắng nóng và ấm áp, thoáng khí khi mưa lạnh, lại khg ảnh hg đến cv.

Bigmoto

Xe container

doctor76

Xe ba gác
Một cụ trông cháu ngồi tám chuyện với cụ bạn bên bậc thềm nhà ai đó. Hai cụ rất thảnh thơi.
Em xuất thân từ lông thôn nên nhìn cảnh làng quê là rất nhạy. Trong 2 cụ này thì cụ áo trắng có vẻ có cuộc sống nhàn hạ hơn. Cả 2 cụ đều răng đen. Thanh niên bây giờ chắc ít hình dung ra phụ nữ ngày trước nhuộm răng bằng cánh kiến đen bóng, càng đen càng đẹp. Nên mới có câu ca dao:
Răng đen như thể hạt na
Kén đi kén lại nó ra hạt bầu
Hay như câu thơ trong bài Bên kia sông Đuống của thi sỹ Hoàng Cầm:
Những cô hàng xén răng đen
Cười như mùa thu tỏa nắng

Răng đen nhìn thật kinh-khủng cụ ạ, hehee

doctor76

Xe ba gác
Quan điểm thẩm mỹ của các cụ xưa là răng đen mà. Ngày đấy ai không nhuộm răng đen thì bị mắng "răng trắng ởn như răng chó luộc" :))
Thì gu thẩm mỹ mỗi thời, nhưng em thì ẹm vẫn thấy xấu, hahaha

doctor76

Xe ba gác
Nhưng các cụ nhai trầu mà để răng trắng thì nom còn ghê hơn cụ ah
Vâng cụ, nói chung em rất sợ nhìn những người răng quá đen, đó là cảm giác các nhân thôi, hót gân mà xinh cỡ nào nhưng răng mà xỉn là em run luôn. Hhehe

gis123

Xe điện
Có gì là bất tiện đâu cụ, áo này theo cách của người Nhật, dù che nắng hay che mưa đều tuyệt vời hơn cả. Mát khi nắng nóng và ấm áp, thoáng khí khi mưa lạnh, lại khg ảnh hg đến cv.
Nó nặng và khó mang vác hơn ni lông đó cụ. Nilong thì cụ gập gọn nhét túi đc