[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

Bastion.P

Xe container
Hình như e nhầm, shop của ô kia là Minh gì đó, có thể ko phải Cao Minh. Ô này trẻ thôi, tầm 7x đời đầu thôi.

Nói về vest thì Cao Minh phố Lê Thái Tổ là xịn xò nhất ngày xưa, giờ nó đổi tên thành Gia Minh ở Ngô Thì Nhậm. E hay may chỗ thằng Cao trước làm thuê cho nhà Cao Minh tách ra cũng rất ok cụ ạ, tầm 10trieu là đẹp. Quần jean thời xưa e ra trần nhân tông đoạn bảo tín minh châu, may đo ngày xưa thì nhà Cát tường phùng khắc khoan là nổi tiếng, nhà Nhâm hàng bún. Bây giờ thì thiếu gì chỗ đâu cụ Nam Hàng gà ( chuyển ra nguyễn tri phương) .Hùng Thi sách đều đc hết

xích lô hịn

Xe hơi
Chắc vậy cụ, phải hỏi cụ nào dân buôn vàng chính hiệu mới rõ thời điểm ấy, hình như có tin đồn đổi tiền???
vâng e nhớ có năm nào mẫu phụ e cầm rất nhiều tiền 100,200 đồng đi. e hỏi sao mang nhiều tiền tiết kiệm trong nhà đi thế e ko hiểu thì ra là đổi tiền

muadem

Xe cút kít

Vớ vẩn thôi

Xe điện
Vĩnh Yên, Vĩnh Phúc nhà em á cụ? Con này cần số và cần khởi động lấy của Honda thì phải.
Ra Ngũ Kiên Vĩnh Tường VP Gặp Minh Gôm Mạ làm ok , nhà cháu làm ok rồi song khó nổ quá không biết địa chỉ Cụ Long chỗ nào CCCM mách với

doctor76

Xe ba gác
E lại nhớ tầm năm 2003 2004 gì đó thằng bạn thân đi con jupiter V màu bạc, điện thoai Motorola V3 mở gập hoành tráng bốc máy Vip luôn. Cho đến giờ đi con này vẫn chở hàng tốt. Thời điểm đó e cứ ước mơ con này vì trông nó sang chảnh
Xe đó đi rất tốt, em đi 5 năm vẫn khỏe, đi phượt với cái ba lô để giữa xe, em đi khắp từ Hà Giang, Lai Châu, LÀo Cai, Lạng Sơn, BẮc Kạn,...., đi Dream cảm giác nó cứ ì ì sao ấy, chứ Jupiter ga vút luôn.

Doun

Xe điện
Ra Ngũ Kiên Vĩnh Tường VP Gặp Minh Gôm Mạ làm ok , nhà cháu làm ok rồi song khó nổ quá không biết địa chỉ Cụ Long chỗ nào CCCM mách với
Em thì không biết cụ Long này. Nhưng nghe cụ Vulcan V70 nói thì khả năng là cụ Long Simson ở Gốc Ổi, Tiền Châu, Phúc Yên. Cụ đi QL2 theo hướng VY-HN qua Head Nhung Hồng Tiền Châu thì rễ trái vào chừng 3-400m (chưa đến ngã 3 gốc đề nhé). Cụ Long này khá trẻ, 8x đời chót. Thấy giang hồ miền bắc ca tụng nhiều.

Vulcan V70

Xe trâu
Em thì không biết cụ Long này. Nhưng nghe cụ Vulcan V70 nói thì khả năng là cụ Long Simson ở Gốc Ổi, Tiền Châu, Phúc Yên. Cụ đi QL2 theo hướng VY-HN qua Head Nhung Hồng Tiền Châu thì rễ trái vào chừng 3-400m (chưa đến ngã 3 gốc đề nhé). Cụ Long này khá trẻ, 8x đời chót. Thấy giang hồ miền bắc ca tụng nhiều.
Em có số đt của Long đây, cụ nào cần không?

doctor76

Xe ba gác
Pierre của mình là An phước cả thôi chứ ko phải chuẩn của Pháp. Cụ ra Hồng Ngọc ( Tôn đức thắng) cũng đc giá hợp lí chứ giờ ô nào cũng " tailor" hết
Hàng Pi ê Các Đanh ở Vn 99% là rỏm thôi cụ,

Doun

Xe điện
E thì đi con dream lùn cứ thèm khát con này. Chị e ngày đó có con Atila trắng xe ga đầu tiên của honda, đt thì màn hình mầu âm thanh nổi samsung " trai tài gái sắc", máy nghe nhạc ipod "2 vé", laptop cắm Usb 3G wifi ngồi cà phe truy cập sang chảnh. Tối thì lên New, Hồ gươm xanh, hale...Giờ tất cả đã lỗi thời
Attila của SYM mờ cụ. Đời đầu màu trắng, đít bằng, không có để chân cho người ngồi sau. Bền thôi rồi. Con của em là đời sau Victory. Mua năm 2005 cho vợ, vợ đi được đúng 2 ngày bỏ vì chê nặng. Giờ em vẫn đi làm hàng ngày, không biết đến khi nào nó mới chịu hỏng.

doctor76

Xe ba gác
E thì đi con dream lùn cứ thèm khát con này. Chị e ngày đó có con Atila trắng xe ga đầu tiên của honda, đt thì màn hình mầu âm thanh nổi samsung " trai tài gái sắc", máy nghe nhạc ipod "2 vé", laptop cắm Usb 3G wifi ngồi cà phe truy cập sang chảnh. Tối thì lên New, Hồ gươm xanh, hale...Giờ tất cả đã lỗi thời
Atila đi uống xăng ngang Morning bây giờ đấy cụ, con đấy đi thích nhưng xơi xăng ác. Ngày ấy cứ ai có laptop là cắm usb 3g ra cafe ngồi sang chảnh, giờ làm thế người ta tưởng hâm, thời thế thay đổi nhanh quá.

Doun

Xe điện
Atila đi uống xăng ngang Morning bây giờ đấy cụ, con đấy đi thích nhưng xơi xăng ác. Ngày ấy cứ ai có laptop là cắm usb 3g ra cafe ngồi sang chảnh, giờ làm thế người ta tưởng hâm, thời thế thay đổi nhanh quá.
Em vẫn hàng ngày đi về hơn chục km bằng em này đó cụ. Xăng chắc khoảng 4,5-5l. Em không rõ cái áo yên xe nó làm bằng loại da gì mà 15 năm vẫn không thay đổi, dù phơi mưa nắng. Trong khi mấy anh Honda nhà em thì thay áo yên hết rồi.

doctor76

Xe ba gác
Em vẫn hàng ngày đi về hơn chục km bằng em này đó cụ. Xăng chắc khoảng 4,5-5l. Em không rõ cái áo yên xe nó làm bằng loại da gì mà 15 năm vẫn không thay đổi, dù phơi mưa nắng. Trong khi mấy anh Honda nhà em thì thay áo yên hết rồi.
Xe Đài Loan mà yên bền vậy á cụ? Chỉ có thế là da xịn được thuộc tốt thôi,

Pumzen

Xe ba gác
130 bức ảnh đen trắng và màu của nhiếp ảnh gia nổi tiếng người Đức Thomas Billhardt về Hà Nội giai đoạn 1967 - 1975 đang được trưng bày không gian triển lãm Manzi:
Khu vực này có lẽ ít người nhận ra, đây chính là đường Đinh tiên Hoàng, hướng 2h trong ảnh là cây cọ, cây này trồng 2 bên mặt tiền của Toà thị chính Hà nội, bây giờ là UBNDTP Hà nội.

doctor76

Xe ba gác
Cụ muốn xịn thật thì chỉ có sang Pháp mua là đúng chuẩn. Hoặc nhờ chỗ quen đặt mua oder. Nói chung hơn viettien, may 10 tẹo mà chém toàn 2 củ, an phước rẻ cũng 1tr. E cứ làm 1 mớ Uniqlo cho lành
Đúng rồi cụ, em thì không quan trọng lắm vì bây giờ có ai mặc mãi 1 cái Sơ mi đâu, nên cứ làm 1 loạt mặc cho lành. Rẻ cũng được.

Fall&Rise

[Tịch thu bằng lái]
Nếu điện đóm, chế xăng gió ok thì cụ kiểm tra cái phớt cơ nhé. Phớt lâu ngày cao su bị chai nên mất áp suất, hòa khí không lên được buồng đốt nên khó nổ cụ ạ.

barca6996

Xe container
E lại kể tiếp với cụ trước nữa tầm năm 2000 2001 lúc đó mới có máy vi tính để bàn ổ cứng chỉ tầm 500M mua cỡ 1000USD. Cái USB ngày đó như cục vàng luôn mua cỡ 1, 2 vé cụ để ý toàn treo vào cổ vừa để khoe cho oai vừa để ko bị mất. Giờ cụ biết roi đấy USB có ai dùng nữa đâu. Laptop cũng còn giảm nguoi dùng
E nghĩ có lẽ cụ nên kiểm tra lại các thông tin trước khi đưa ra.Về xe ga thì đã có mặt ở VN từ những năm giữa 80, đầu tiên là xe bãi của Nhật như leed,joy..lúc này xe nhỏ.Đến những năm 90 đã có Spacy nội địa như cái thuyền và sau đó là Spacy mới như hiện nay vẫn còn chạy. Đầu những năm 2000 đã có @,sau đó là Dyland.Cũng đầu năm 2000 Công ty Xuân Cầu nhập nguyên chiếc dòng Piagio với ET4, ET8,GTS... SYM đặt nhà máy ở Chương Mỹ Hà Tây đầu tiên ra 2 dòng,xe nam có Bonus,nữ có Angel,cửa hàng giới thiệu sản phẩm ở Hàng Bài(gần Rạp Tháng 8).
Về máy tính mà cụ nói năm 2000 mới có máy bàn thì thực tế cuối những năm 80 VN đã có máy bàn, lúc này là 286 trang bị cho cơ quan chủ yếu thay máy chữ. Đầu năm 90 Công ty 3C và XN vi điện tử thuộc Viện công nghệ vi điện tử do cụ Chu Hảo(sau là Thứ trưởng Bộ KHCN) làm Viện trưởng đã lắp ráp máy 386. Năm 1995 Công ty FPT đã bán máy bàn nhập nguyên bộ hiệu Compaq.Máy tính lắp ráp trong nước lúc này là 486,sau đó là 586. Đến đầu năm 2000 thì máy tính đã tương đối phổ biến và đã có những phần mềm để k còn là chức năng thay máy đánh chữ như trước đó,phần mềm kế toán, phần mềm thiết kê...Và đã nở rộ các trung tâm dạy máy vi tính,chủ yếu là office trong đó Word là chính với phần mềm gõ tiếng Việt.Máy tính xách tay lúc này có IBM với núm di chuột năm giữa bàn phím và HP,Toshiba ,USB lúc này đã dần thay cho đĩa mềm hay bị lỗi phổ biến loại 128,256,512M rồi đến 1G,giá cả đầu 2000 cao nhất 40USD sau đó tụt dần đến 2004 còn đâu tầm 20-25USD. Cũng nhiều năm rồi nên em nhớ một số thông tin như vậy xung quanh những thông tin cụ đưa ra.

Chỉnh sửa cuối:

trongpaint

Xe buýt
Ngày xưa báo Tiền phong hay báo gì có đăng chuyện dài kỳ về tên tội phạm, hình như tên Tuyền, với anh CSHS hay đuổi nhau bằng xe con thỏ dọc QL5 Hà nội - Hải phòng ấy cụ nhỉ? Cụ còn nhớ không ;) ?
Cướp đường 5 là chạy con Jawa350 màu đen lên cost cụ ơi. Lão đấy ngay gần nhà em ở Thái Thịnh, nghề chính là chạy công nông.

Bastion.P

Xe container
Lần đầu tiên e thấy cái USB (16MB của Transcend) là hồi 2002, mượn copy hơn chục MB tài liệu thấy phê kinh dzị. Trước đó với ngần đấy tài liệu thì chỉ có thể share qua mạng LAN hoặc tháo ổ cứng copy mới copy nhanh đc.

Năm 2002 khá đặc biệt, ngoài cái USB thì e còn được trải nghiệm ADSL lần đầu tiên tại VN, VNPT thử nghiệm ở Hải Phòng; cũng choáng luôn, vì trước đó đường Internet rất hạn chế, load 1 trang có khi cả phút, giờ thì chỉ trong chớp mắt (theo nghĩa đen).

E nghĩ có lẽ cụ nên kiểm tra lại các thông tin trước khi đưa ra.Về xe ga thì đã có mặt ở VN từ những năm giữa 80, đầu tiên là xe bãi của Nhật như leed,joy..lúc này xe nhỏ.Đến những năm 90 đã có Spacy nội địa như cái thuyền và sau đó là Spacy mới như hiện nay vẫn còn chạy. Đầu những năm 2000 đã có @,sau đó là Dyland.Cũng đầu năm 2000 Công ty Xuân Cầu nhập nguyên chiếc dòng Piagio với ET4, ET8,GTS... SYM đặt nhà máy ở Chương Mỹ Hà Tây đầu tiên ra 2 dòng,xe nam có Bonus,nữ có Angel,cửa hàng giới thiệu sản phẩm ở Hàng Bài(gần Rạp Tháng 8).
Về máy tính mà cụ nói năm 2000 mới có máy bàn thì thực tế cuối những năm 80 VN đã có máy bàn, lúc này là 286 trang bị cho cơ quan chủ yếu thay máy chữ. Đầu năm 90 Công ty 3C và XN vi điện tử thuộc Viện công nghệ vi điện tử do cụ Chu Hảo(sau là Thứ trưởng Bộ KHCN) làm Viện trưởng đã lắp ráp máy 386. Năm 1995 Công ty FPT đã bán máy bàn nhập nguyên bộ hiệu Compaq.Máy tính lắp ráp trong nước lúc này là 486,sau đó là 586. Đến đầu năm 2000 thì máy tính đã tương đối phổ biến và đã có những phần mềm để k còn là chức năng thay máy đánh chữ như trước đó,phần mềm kế toán, phần mềm thiết kê...Và đã nở rộ các trung tâm dạy máy vi tính,chủ yếu là office trong đó Word là chính với phần mềm gõ tiếng Việt.Máy tính xách tay lúc này có IBM với núm di chuột năm giữa bàn phím và HP,Toshiba ,USB lúc này đã dần thay cho đĩa mềm hay bị lỗi phổ biến loại 128,256,512M rồi đến 1G,giá cả đầu 2000 cao nhất 40USD sau đó tụt dần đến 2004 còn đâu tầm 20-25USD. Cũng nhiều năm rồi nên em nhớ một số thông tin như vậy xung quanh những thông tin cụ đưa ra.

Doun

Xe điện
Cụ viết chi tiết quá! Về máy tính công nghệ thời đó e ko rành bằng cụ. Nói đến xe máy những xe nhập của Nhật nhất là spacy là dòng cao cấp có từ trước rồi. trong nước chủ yếu SYM, suzuki...xe dylan, @ thì tầm năm 2003 2004 gi đó
Xe ga những năm 90 có nhưng chưa đại chúng như những năm khoảng 2005 trở đi. Một phần vì đắt, 1 phần vì quan điểm thời đó vẫn chuộng xe số, coi xe ga là xe của người lắm tiền vì tốn xăng, nhanh tã và không khỏe.

Chỉnh sửa cuối: