[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

Thinkvantage239

Xe hơi
Hải Âu dùng cho các đám cưới được cơ mà (em cưới cũng Hải Âu đi đón dâu).
Xe đặc trưng là cái Ba Đình, máy Ifa, nhưng Ba Đình kêu chưa to bằng cái Rubi nhập nguyên chiếc.
Sau gần giải phóng thì xe buýt chạy trong HN có nhiều Karosa và còn xe troleybus bánh hơi thay tầu điện nữa!
Vâng là xe Rubi cụ ạ. Hồi đầu đi xe đó em say liên tục, nôn mật xanh mật vàng b-)

Thinkvantage239

Xe hơi
Hehe, khắc nhập khắc xuất, em chưa thấy Hà Tây được gì nhiều, còn Hà Nội vẫn tắc đường như thế, vẫn ùn ùn kéo đến các khu nội thành.
Vụ khắc nhập khắc xuất Hà Tây này thì nhiều yếu tố chính trị rồi. Chắc không bàn ở đây !

Thinkvantage239

Xe hơi
Mô hình thành phố trong thành phố là có và đã bắt đầu triển khai tại VN như TP. Thủ Đức, tới đây là TP. Thủy Nguyên. Nhưng với Sơn Tây thì em thấy chả có vẹo gì để lên thành phố cả, trừ phí các bác ấy thích thế.
Thì từ Thủ Đức sẽ là mô hình điểm cho nhiều nơi đề xuất mô hình TP trong TP. Chắc Sơn Tây đang định nhen nhóm cơ hội để lên, hiện tại chưa có vẹo gì nhưng sau này thay đổi các bác lại thích thì ... biết đâu đấy.

hoaoaihuong

Xe buýt
À ra vậy, các diễn viên đóng phim này cũng nhiều người đã qua bển cả, Kai, Lâm Bình Chi, Lại Văn Sang, ...
Xem ra 2 cụ Tín ( Chánh Tín, Thương Tín) lại lận đận, cụ Chánh Tín thì cuối đời vất vả, cụ Thương Tín còn thảm hại hơn.
Lại Văn Sang là tên nhân vật, diễn viên là Đặng Trí Hoàng Sơn. Một nhân vật khá gai góc, nếu cụ Nguyên Hùng trong “người Bình Xuyên” mô tả như một tên giang hồ điếm thúi, cắc ké, tay sai phòng nhì, lừa thầy phản bạn ... thì cụ Trần Bạch Đằng mô tả cực kỳ hảo hán, cũng là một nhân vật được đạo diễn xây dựng thành công trong phim.
“...Dong dỏng cao, gân guốc, Lại Văn Sang quả không hổ với danh tiếng thủ lĩnh Bình Xuyên của mình, qua đôi mắt lầm lì, giọng nói rổn rảng...
Các cụ xem có đúng như vậy trong phim không? :) .

Chỉnh sửa cuối:

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
2 cô nhân viên bưu điện đánh mã morse tạch tè tạch tè, 1982

Cái này tầm 9x Lão ợ
Trang phục của Nữ nhân viên, nước ảnh màu và cái kẹp tài liệu kia phải tầm 95 ợ

doctor76

Xe ba gác
Cái này tầm 9x Lão ợ
Trang phục của Nữ nhân viên, nước ảnh màu và cái kẹp tài liệu kia phải tầm 95 ợ
Vâng lão , em theo Tây chú thích thôi ạ, năm 199x vẫn xài cái món này á cụ?

doctor76

Xe ba gác
Lại Văn Sang là tên nhân vật, diễn viên là Đặng Trí Hoàng Sơn. Một nhân vật khá gai góc, nếu cụ Nguyên Hùng trong “người Bình Xuyên” mô tả như một tên giang hồ điếm thúi, cắc ké, tay sai phòng nhì, lừa thầy phản bạn ... thì cụ Trần Bạch Đằng mô tả cực kỳ hảo hán, cũng là một nhân vật được đạo diễn xây dựng thành công trong phim.
“...Dong dỏng cao, gân guốc, Lại Văn Sang quả không hổ với danh tiếng thủ lĩnh Bình Xuyên của mình, qua đôi mắt lầm lì, giọng nói rổn rảng...
Cụ Hoàng Sơn thể hiện rất ổn vai Lại Văn Sang đấy cụ, đạn nổ bên cạnh mà chỉ lấy tay phủi bụi trên vai áo...

TimeBreak

[Tịch thu bằng lái]
Cụ Hoàng Sơn thể hiện rất ổn vai Lại Văn Sang đấy cụ, đạn nổ bên cạnh mà chỉ lấy tay phủi bụi trên vai áo...
Sau này trong Biệt động Sài Gòn, nghệ sỹ Hoàng Sơn cũng thể hiện rất tốt vai Đại tá Phiệt, Nha Cảnh sát

HoaMaudon

Xe tăng
Trong số các xe anh Le đi, con này em thấy nó mới là đỉnh của chóp. Phải nói di sản anh Le để lại quá khủng khiếp, thay đổi cả thế giới. Mấy chục triệu sinh mạng. Quân phục, kiểu chào nhà binh... tiếc nỗi đến giờ không ai dám học lại những di sản của anh ấy.

Có thể thấy sự sùng bái của quần chúng Đức với Lãnh tụ Hitler như thế nào

Em có tìm hiểu một chút về chế độ Nazi của Ông ấy, với góc độ tiếp cận nội tại chế độ, thì có thể nói chế độ của Mr Hitler có quy định chặt chẽ về thứ tự, cấp bậc, phục tùng ...trách nhiệm, quyền hạn đi liền với chế độ đãi ngộ, rất rõ ràng ...và dường như không có tham nhũng

hoaoaihuong

Xe buýt
Sau này trong Biệt động Sài Gòn, nghệ sỹ Hoàng Sơn cũng thể hiện rất tốt vai Đại tá Phiệt, Nha Cảnh sát
Em cũng muốn nhắc đến phim này, một trong những phim màu đầu tiên nói về thời kỳ trước 1975 do cụ Long Vân làm đạo diễn. Nhưng em xin lỗi, sạn nhiều quá. Không biết do kịch bản, biên tập hay đạo diễn ... mà chỉ thấy không thật kể cả lời thoại. Thật sự thất vọng.

Doun

Xe điện
Có thể thấy sự sùng bái của quần chúng Đức với Lãnh tụ Hitler như thế nào

Em có tìm hiểu một chút về chế độ Nazi của Ông ấy, với góc độ tiếp cận nội tại chế độ, thì có thể nói chế độ của Mr Hitler có quy định chặt chẽ về thứ tự, cấp bậc, phục tùng ...trách nhiệm, quyền hạn đi liền với chế độ đãi ngộ, rất rõ ràng ...và dường như không có tham nhũng
Về phía người dân Đức, anh Le là người của chủ nghĩa dân tộc. Tất nhiên là quá cực cực... đoan rồi.

745Lii

Xe điện
Người OF
Ko có nhiều tư tiệu về đại tá Lại Văn Sang, nếu Bình Xuyên của tướng 7 Viễn đi theo hướng Bình Xuyên của tướng 3 Dương thì chắc Lại Văn Sang cũng có nhiều đất thi thố tài năng hơn. Sau năm 1948 thì chủ công-nòng cốt của Bình Xuyên 7 Viễn là công an xung phong do Lại Văn Sang chỉ huy, lực lượng Bình Xuyên này lại đc biết đến nhiều hơn bộ đội Bình Xuyên (Vệ Quốc Đoàn) của Ba Dương, Năm Hà, Bảy Môn, Tám Nghệ, Mười Trí...

745Lii

Xe điện
Người OF
Hãng xe này tầm 1995 thì xe tay côn mới ra Bonus thôi. Husky phải vài năm sau mới xuất hiện chứ. Chiếc Husky miếng tựa lưng trông màu mè hơn, có con chim ó thì phải
Bonus có từ 93 cụ ạ, còn Husky thì cuối 95 đầu 96 mới có. Thời đó còn có con Kymco 125 với cả con Hyosung 125 nữa, nhưng ít người mua hơn Husky.

Doun

Xe điện
Tiếp sức cu Doc cho cán đích 1.000 nhé.

Công nhân sửa đường tại Hà Nội 1988. Nhìn trang phục này chắc là của Dân công. Các cụ trẻ bây giờ có thể lạ với từ dân công, nhưng với thế hệ 7x bọn em trở về trước thì từ này là phổ biến như từ dân văn phòng, dân IT, dân sale.... bây giờ.

doctor76

Xe ba gác
Cụ Hoàng Sơn chuyên thể hiện các vai sĩ quan VNCH mà cụ, trong phim Mùa nước nổi, Biệt động SG, Ván bài.. với bộ râu huyền thoại, tướng tá ngon ...
Sau này cụ ấy sang Mỹ định cư...

Quỳnh hp

Xe tăng
Bonus có từ 93 cụ ạ, còn Husky thì cuối 95 đầu 96 mới có. Thời đó còn có con Kymco 125 với cả con Hyosung 125 nữa, nhưng ít người mua hơn Husky.
Bonus thì theo chân đội xi măng chinhfong vào việt nam năm 92

Quỳnh hp

Xe tăng
E vừa copy trên mạng đc cái này. Một thời để nhớ, chắc nhiều cụ ko quên những tháng ngày này. Nó làm cho nhiều thế hệ đã vươn lên thành công trong cuộc sống trong đó có e. Khâm phục các bậc phụ huynh đã vượt qua đc thời gian này

doctor76

Xe ba gác
E vừa copy trên mạng đc cái này. Một thời để nhớ, chắc nhiều cụ ko quên những tháng ngày này. Nó làm cho nhiều thế hệ đã vươn lên thành công trong cuộc sống trong đó có e. Khâm phục các bậc phụ huynh đã vượt qua đc thời gian này
Đơn xin mổ lợn, cái này sau khi đã hoàn thành nghĩa là bán lợn cho nhà nước đấy cụ. Hix
Bà nội em nuôi lợn mãi, thấy em thích cái Radio Vef 206 bà đổi cho công ty Thực phẩm ( em nhớ vậy), nhưng họ trả lời là hết hàng, họ trả bằng tiền, mà rẻ hơn so với chợ đen nhiều.

Quỳnh hp

Xe tăng
Đơn xin mổ lợn, cái này sau khi đã hoàn thành nghĩa là bán lợn cho nhà nước đấy cụ. Hix
Bà nội em nuôi lợn mãi, thấy em thích cái Radio Vef 206 bà đổi cho công ty Thực phẩm ( em nhớ vậy), nhưng họ trả lời là hết hàng, họ trả bằng tiền, mà rẻ hơn so với chợ đen nhiều.
Nhà e thì buồn hơn nhà cụ. Tầm năm 85 ( e ko nhớ rõ năm) lợn nhà e tự nhiên chết,cả nhà buồn vì bao nhiêu công sức và hi vọng vào con lợn. Vì khi bán sẽ có một món tiền Kha khá, e là Thng khóc to nhất
Một thời vất vả của phụ huynh

Vulcan V70

Xe trâu
"Nghĩa vụ bán lớn cho Nhà nước" nói trong đơn là nghĩa vụ đóng thuế đất thổ cư, thổ canh của các gia đình hồii đó bác ạ, và phải đóng bằng thịt lợn hơi hoặc quy ra tiền. Hàng tháng vẫn có xe của ty lương thực thực phẩm về làng bắt lợn. Số kg lợn dữ ra thì giá đình có thể quy đổi thành phiếu thịt để ra cửa hàng lấý dần khi cần.