[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

doctor76

Xe ba gác
Loạt xe Símon Mokick này là đời đầu, quãng 1976-1980, đặc trưng là bình xăng to gồ lên (hay còn gọi lả bình xăng gù), các dòng xe Simson đời BS50/BS51 sau này thì bình xăng thon gọn hơn.
Xe Simson đi rất êm vì giảm xóc tốt, nhưng vì máy 2 kỳ,nên thường bị bắc cầu bugi, tắc chế hòa khí, nên hồi đó đi xe cũ hay có tuýp bugi, cờ lê tháo chế ....cụ ạ

IxxI

Xe tăng
Website
sieusim.com

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Cụ nhầm thế nào ấy chứ vì năm 1992 thì Sim Son không ai đi nũa rồi, nếu có thì giá trị nó không cao. Thời hoàng kim của nó chỉ có trước năm 1990 thôi.
Cụ ẩu bỏ đời! năm 94 em còn về mượn ông già đi! hồi ấy Sim Sơn các cụ toàn gọi là Công phô hoặc Má vít! đến tầm 96 thì hết hẳn không còn thấy nhiều!

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Hút thuốc lào trên tàu, đây là tàu giường nằm, 1993

Hồi ý còn có các cụ già đi bán nước rong trên tàu! giờ thì không còn thấy tăm hơi mô nữa! Cụ làm em nhớ em ngày xưa quá!

doctor76

Xe ba gác
Hồi ý còn có các cụ già đi bán nước rong trên tàu! giờ thì không còn thấy tăm hơi mô nữa! Cụ làm em nhớ em ngày xưa quá!
Vâng, thoáng cái thôi mà đã hơn 20 năm rồi, những người trong ảnh chắc giờ cũng đã già. Như em đây chẳng hạn, lúc đó đang là cậu thanh niên mới lớn, giờ nhìn các em teen mà sốt hết ruột.

paulsteigel

Xe buýt
Website
www.sfdp.net
Vâng, thoáng cái thôi mà đã hơn 20 năm rồi, những người trong ảnh chắc giờ cũng đã già. Như em đây chẳng hạn, lúc đó đang là cậu thanh niên mới lớn, giờ nhìn các em teen mà sốt hết ruột.
Dững năm 86-90 em được cái học tốt Toán - toàn được cử lên huyện (Mỹ Thọ, Bình Lục - Hà Nam bi giờ) học tập trung để thi học sinh giỏi tỉnh! Hồi đó học thì ít bỏ đi chơi thì nhiều (toàn bỏ học ra sông mò trai, bắt ốc cùng với thằng bạn khác ở Mỹ Tiến - Mỹ Lộc bây giờ). Hoặc không thì nhảy tàu lên Phủ lý thăm cô dạy học ở trường mẫu giáo trung ương! Có hơn chục km mà đi mất gần tiếng! Trên tàu hồi ấy lắm ăn cắp ăn trộm lắm! Quân 2 ngón nhiều vô kể, nhìn thấy phải quay đi không các anh ý cho nhát rạch (Dao Lam)!
Cảnh ngày đó giống nông thôn miền núi bây giờ vô cùng. Ôi chao! Thoáng cái - trung niên roài! Toàn bọn già vào thớt này chơi!
Em nhớ ngày mới lên Hà Lội (92) công viên Lê Nin (Thống nhất bi giờ) có cái xác tàu bay b52 rất to! giờ chả còn nữa!

PPPPP

Xe hơi
Simson gì mà 14cây vàng/ 1 chiếc . ;))
Hồi đấy ko ai tính vàng là cây mấy thánh ạ. Xe ss giá năm 90. 91 là 15 chỉ đập thùng nhập đông đức về do người đi xk gửi. 11 chỉ xe lướt bằng min khù khờ. 9 đến 11 chỉ. Cúp 50 đời 86 17 đến 25 chỉ xe bãi. Dd 40 chỉ dream 1 và 2 60 đến 65 chỉ. Bằng 1 nhà mặt đường.

Pumzen

Xe ba gác
Em dự là phố Hàng Dầu
Bạn em nhà cạnh đây, trước em lượn đây suốt
Chắc chắn ko phải phố HD vì nhà cháu sống ở đây. Năm 93 HD bắt đầu hình thành chợ bán dép tuy nhiên tập trung chủ yếu ở vỉa hè,các nhà mặt phố thì manh mún ko có biển hiệu sầm uất như trong ảnh. Hơn nữa,những điểm sửa chữa giầy dép ở vỉa hè thì phải tận những năm 97-98 mới phát triển.
Tuy các cửa hàng giầy dép ở HN phát triển chậm nhưng tốc độ nhanh hơn SG,cơ sở hạ tầng quán xá ở HN chịu khó đầu tư làm đẹp hơn ở trỏng hiện nay.

Hưng kiều

Xe tải
Con Simson mà những năm 90 so tương đương với Cam bây giờ thì nâng nhiều lần quá =))
con này là compho bs51,thời đó thừa 1 một cái nhà cụ nhé,giờ con camry cũng chỉ mua đc căn chung cư.gt tương đương đấy ko đùa đâu.

superPDP

Xe điện
Ngồi ôn lại với cụ chút về ẩm thực:
Bắt đầu thập niên 9x,khi ta mở cửa hội
nhập với các nước khu vực,tuy cs vẫn còn đầy khó khăn nhưng chất lượng đã phần nào đc cải thiện rõ rệt hơn hẳn những năm 8x. Ko biết ở các tỉnh thế nào nhưng ở HN thì mọc lên khá nhiều quán cơm bụi. Bình dân thì ngồi lê la vỉa hè còn khá khẩm hơn chút thì vào ngồi quán xá đàng hoàng. Các món ăn thời đó vẫn còn khá nghèo nàn,thiên về chém to kho mặn,giò chả cắn ngập răng mới đã. :))
Tuy nhiên khá nhiều quán bình dân vỉa hè lại hay có những món truyền thống dân tộc (như món vừa rồi) giá cả phục vụ cho tầng lớp lao động rất hạt dẻ,gần như lấy công làm lãi.
Sự chuyển biến của văn hoá ẩm thực sau vài năm liên tục thay đổi. Đến lúc này thì những quán cơm bụi thiên về chém to kho mặn dần bị đào thải vì nhu cầu của thực khách ko còn thiết tha với những món đó nữa,họ quay lại với những món ẩm thực truyền thống tinh tế hơn nhưng phải thật ngon,mùi vị khi ăn vào là phải có cảm xúc nhớ tới thời quá khứ ùa về. Những quán cơm bụi kiểu này vẫn duy trì đc vì toàn khách quen,khách mới, biết qua truyền tai nhau.
Hồi những năm 2x nhà cháu hay ăn cơm bụi của 1 quán trong 1 ngõ nhỏ phố Trần nhân Tông. Những món ăn đượm chất cơm gđ nhưng cái cách họ chế biến nấu nướng thì như hệt hồi xưa. Đặc biệt cơm thì họ nấu bằng nồi gang,chỉ mong hết nhanh để làm miếng cháy mỏng vàng đượm giòn tan nóng hôi hổi. :))
Em ăn cơm bình dân hồi năm 92-93 thường xuyên ngon hơn bây giờ nhiều. Các cụ có thể nghĩ thiếu ăn thấy ngon nhưng hồi ấy sáng nào em cũng phở hoặc vịt lộn :)) nhưng cơm bình dân thì tuyệt đối ngon. Hồi ấy bố mẹ em đi muộn nên cơm bình dân trường kỳ. Chỗ cơ quan ông cụ nhà cháu là cơ quan công an nhưng lương thấp nên phải lập đội ra đi rửa xe thuê kiếm thêm tiền, các cụ ấy hết giờ là bia hơi, nước mía , trứng lộn, trứng cút em toàn được ké ( tiền làm ngoài ). Sau vất vả quá cụ nhà em nghỉ công an luôn.

superPDP

Xe điện
con này là compho bs51,thời đó thừa 1 một cái nhà cụ nhé,giờ con camry cũng chỉ mua đc căn chung cư.gt tương đương đấy ko đùa đâu.
Nhà hồi đấy em nghĩ nó ko như bây giờ. Em nói thật cụ là các bô lão tầm 5x,6x mua xe máy rất nhiều giờ ngồi tiếc sao hồi ấy ko lấy tiền mua nhà.

binhsu7273

Xe cút kít
Chắc chắn ko phải phố HD vì nhà cháu sống ở đây. Năm 93 HD bắt đầu hình thành chợ bán dép tuy nhiên tập trung chủ yếu ở vỉa hè,các nhà mặt phố thì manh mún ko có biển hiệu sầm uất như trong ảnh. Hơn nữa,những điểm sửa chữa giầy dép ở vỉa hè thì phải tận những năm 97-98 mới phát triển.
Tuy các cửa hàng giầy dép ở HN phát triển chậm nhưng tốc độ nhanh hơn SG,cơ sở hạ tầng quán xá ở HN chịu khó đầu tư làm đẹp hơn ở trỏng hiện nay.
Năm 93 nào mới hình thành chợ bán giầy dép ở HD...? ;))
Có biết HD bán Dép Guốc từ khi nào không... mà dám nói là sống ở đó...? ;))

Hưng kiều

Xe tải
Nhà hồi đấy em nghĩ nó ko như bây giờ. Em nói thật cụ là các bô lão tầm 5x,6x mua xe máy rất nhiều giờ ngồi tiếc sao hồi ấy ko lấy tiền mua nhà.
cảm giác sở hữu xm lúc ý nó huy hoàng lắm.nhà em có em biết.nở mặt với cả thiên hạ