[Funland] Loạt ảnh Việt Nam 199x của Tây lông

Forza Azzurri

Xe điện
A villager readies his next shot in a game of billiards. January 1990.

Một người dân làng chuẩn bị cho cú đánh tiếp theo của mình trong trò chơi bi-a. Tháng 1 năm 1990.

Cụ già dùng cây gậy gỗ chơi Bi-a, nhìn trang phục rất đặc-trưng hồi ấy

Giai đoạn những năm 90, em đã từng chơi bàn này. Ảnh của cụ tư liệu quý quá!

timeout

Xe điện
Bằng gậy gỗ á cụ
Thực ra ông cụ trong ảnh đang đánh ngược cơ ạ. Mấy trò này hồi 8x-90 em cũng lượn lờ ôm bàn bằng tiền mừng tuổi suốt ạ. Cái cơ bằng gỗ tiện đường kính thuôn nhọn về phía đuôi cơ. Đuôi cơ thường không gắn đầu cơ da/ tẩy mà chỉ có phíp cơ (hàng xịn thì gắn bằng nút đồng chân ghế salon, hàng thường dùng nút nhựa của chai lúa mới hoặc rượu chanh bọc vào). Xếp bi 2 màu song song giữa bàn, mỗi bên chọn một màu để đánh....

Forza Azzurri

Xe điện
Bằng gậy gỗ á cụ
Thực ra ông cụ trong ảnh đang đánh ngược cơ ạ. Mấy trò này hồi 8x-90 em cũng lượn lờ ôm bàn bằng tiền mừng tuổi suốt ạ. Cái cơ bằng gỗ tiện đường kính thuôn nhọn về phía đuôi cơ. Đuôi cơ thường không gắn đầu cơ da/ tẩy mà chỉ có phíp cơ (hàng xịn thì gắn bằng nút đồng chân ghế salon, hàng thường dùng nút nhựa của chai lúa mới hoặc rượu chanh bọc vào). Xếp bi 2 màu song song giữa bàn, mỗi bên chọn một màu để đánh....
Cơ thì em nhớ nó sáng bóng và hịn hơn cơ của ông cụ này cầm. Thời điểm đó, HN nở rộ một số điểm có bàn bi a trong các xóm, ngõ, người nhà em cũng có 1 bàn. Em nhớ có giai đoạn bóng 2 màu này, rồi có cả bóng màu đen chấm trắng nữa. Mãi về sau mới có bóng khoang màu.

HTlangtu

Xe điện
Nói đến Viva, sau khi lấy vợ, 2 vợ chồng đều có xe máy, em Dream, vợ Viva, ai nhìn cũng ngưỡng mộ,hehe.
Rồi sinh con, cháu yếu quá, sinh non, nằm lồng kính, thở ôxy, gần 1 năm 2 vợ chồng chăm con, bác sĩ bảo vợ em: đồng nghiệp mình nói thật, nên rút ống thở cho cháu nó đi nhẹ nhàng, đỡ khổ cháu, cả 2 vợ chồng em từ chối, bán hết cả 2 xe đi, rồi vàng nữa.. rồi may mắn cháu cũng khỏe dần, như có phép thần thật...
cu cậu giờ lớp mấy rồi bác

HTlangtu

Xe điện
Báo cáo cụ đã học đại học Dược ạ
Phúc đức quá, chúc mừng gia đình bác, cháu cũng thầy thuốc như bố là ok rồi ạ. Thấy bảo lúc mỗi 1 người sinh ra có 1 ngôi sao lóe lên, và nhật nguyệt giữ cho nó tồn tại chứ người không giữ nổi. Đều có nhân duyên hết. Cụ ông nhà e bảo thế

doctor76

Xe ba gác
Phúc đức quá, chúc mừng gia đình bác, cháu cũng thầy thuốc như bố là ok rồi ạ. Thấy bảo lúc mỗi 1 người sinh ra có 1 ngôi sao lóe lên, và nhật nguyệt giữ cho nó tồn tại chứ người không giữ nổi. Đều có nhân duyên hết. Cụ ông nhà e bảo thế
Vâng cụ, cháu nó vì đẻ non lên sau này hơi còi so với bố mẹ , mắt cận quá, em vừa phải đưa đi mổ cận về.
Cháu thích thi ĐH Y, và cũng đỗ, thích du học, nhưng em khuyên là mắt con yếu lắm, sức khỏe cũng hơi yếu, học Y dài, phải trực đêm, phải tâm huyết, con cứ suy nghĩ kỹ lời bố, cuối cùng nó học Dược cụ ạ, nó cũng buồn mất 1 thời gian.
Ai cũng bảo số nó cao, vì thực ra, nó đã tắt thở rồi đấy cụ, bs bảo anh vào hôn con đi cho cháu nó đi, em và vợ vào cố day ngực, nó lại tỉnh, cũng như cụ nói,số nó còn đỏ.

doctor76

Xe ba gác
Có liên quan gì Nam Huỳnh Đạo của anh Kiệt EVN ko cụ đốc? :)
Hình như là không cụ ơi, em cũng chán cái anh Kiệt EVN, thằng Tây nó sang thách đấu mà trốn biệt tăm biệt tích y như anh Hoài Linh bây giờ.

745Lii

Xe điện
Người OF
Hình như là không cụ ơi, em cũng chán cái anh Kiệt EVN, thằng Tây nó sang thách đấu mà trốn biệt tăm biệt tích y như anh Hoài Linh bây giờ.
Hồi í nó sang tận cửa bẩu ko cần uýnh nhau, chỉ cần làm cho nó bị cà giựt thôi mà. =))=))=))

Doun

Xe điện
3 loại bác ạ: 2 phanh đùm, phanh trước đĩa phanh sau đùm, và 2 phanh đĩa.
Quả 2 thắng đĩa gọi là Viva R cụ nhỉ? Chắc viết tắt từ chữ Race.
Năm 2002 e ngồi sau xe thằng em bị 1 cặp vợ chồng đi chiếc 82 húc ngang. 2 vợ chông nhà này đi Hà Nội về, chồng mệt để vợ lái, cô vợ non tay cua già quá húc vào bọn em. Đầu cô vợ táng vào góc hàm thằng em. Cứ tưởng nhẹ nhàng 2 bên giảng hòa rồi ai đi đường nấy.
Đến tối thằng em nhai miếng cơm đầu tiên thấy đau nhói rồi không ngậm được miệng nữa. Vào viện chụp thì ôi thôi, gãy xương hàm do răng số 8 cậu ta mọc quay ngược 180 độ gây yếu xương hàm. Thế là phải cột hàm bằng dây thép, hút sữa cả tháng.

Doun

Xe điện
Nói đến Viva, sau khi lấy vợ, 2 vợ chồng đều có xe máy, em Dream, vợ Viva, ai nhìn cũng ngưỡng mộ,hehe.
Rồi sinh con, cháu yếu quá, sinh non, nằm lồng kính, thở ôxy, gần 1 năm 2 vợ chồng chăm con, bác sĩ bảo vợ em: đồng nghiệp mình nói thật, nên rút ống thở cho cháu nó đi nhẹ nhàng, đỡ khổ cháu, cả 2 vợ chồng em từ chối, bán hết cả 2 xe đi, rồi vàng nữa.. rồi may mắn cháu cũng khỏe dần, như có phép thần thật...
Kỳ tích đấy cụ. Đúng là phép màu nhiệm. Rất ngại tổn thương não không hồi phục để lại di chứng. Chúa phù hộ gia đình cụ.