[Funland] Lối đi nào cho người lao động trên 50 tuổi đang tìm việc làm

quy la tien

Xe điện
Em có ông bạn hơn mình tuổi (em 52) vừa khởi.... sự thành công, ai cũng bẩu chẻ thía, thế mà 50 các cụ OF lại bẩu già!!!

vangdau

Xe hơi
Không làm bàn giấy thì chuyển qua dùng chân tay chứ vn bao giờ hết việc đâu.

Min Autumn

Xe tải
Em 45. Vừa chủ động thất nghiệp đây. Đang rất chênh vênh và tâm trạng. Một quyết định rất khó khăn và dũng cảm như nhiều cụ nói. Chưa có định hướng như nào cho thời gian tiếp theo. Em nghỉ ngơi một vài tháng rồi tính tiếp. ..
Cụ cố gắng vượt qua giai đoạn này và giữ vững tinh thần, phong độ công việc cụ nhé ! Phải chủ động thất nghiệp mà tâm trạng không tốt chứng tỏ cụ phải tâm tư nhiều lắm mới bắt buộc phải dứt bỏ. Mà đã bỏ rồi thì khỏi tiếc cụ ơi.

Giờ cứ coi như mình được nghỉ enjoy cuộc sống đã. Biết đâu lúc tâm trạng thoải mái, qua giao lưu bạn bè, cụ lại tìm ra được hướng đi mới tốt hơn cho mình đó.

doctor76

Xe ba gác
50 thì chân tay đã chậm, xương khớp bắt đầu mỏi, mắt mờ ít nhiều, nên chọn cái gì tự làm kiếm thu nhập vừa phải là ổn thôi các cụ, chứ làm thuê gì giờ này, mà ai thuê.
Tuổi 50 dở ương, bị trẻ nó quát thì ấm-ức, hehe.
Chính em, có công ty họ cũng mời, về làm phó giám đốc , tên giám đốc ít tuổi hơn em, do mình quen đường, nên đi đâu hắn cũng bảo em lái, giờ già mình lái chậm, hắn quát bảo anh lái như rùa, em.ấm ức.
Sang Lào, đi với các bạn Lào, vào đoạn đường khó, hắn lại thúc ép đi nhanh, sau đó chê bằng tiếng Việt, nhưng mấy bạn Lào em nghe hết, hehe.
Nhà giám đốc đẹp, em nghiện thuốc lá nên hút ,gạt tàn rơi ra bàn ít, mình cố lau nhưng hắn về ngửi thấy vẫn nói khó nghe, thế là em im re từ Viêng Chăn về Vn ko nói cÂu nào, hắn bắt đầu sợ, sau đó em bảo mày muốn về tối hay ngủ lại, bên Lào đi tối nhiều chỗ ko an toàn. Nếu muốn tao chạy nhanh ko? Hắn im re.
Về nhà em ko đến làm nữa, tờ A4 cho nhanh, vẫn tự làm thôi, tuổi cao rồi.

vnptvinaphone

Xe buýt
Không ai chống lại được thời gian, 35 tuổi trở ra là sang bên kia sườn dốc cuộc đời về sức khỏe, khi mình có mỗi sức trẻ, sức khỏe cơ bắp để bán thì phải chấp nhận thôi.
Trí tuệ thì khác, trí nhớ có thể giảm sút, tiếp thu cái mới có thể chậm hơn nhưng sự kiên trì học hỏi sẽ bù đắp lại & trí tuệ ngày càng mở mang, uyên bác, có thể làm việc hiệu quả đến cuối đời bằng cái đầu của mình, lúc ấy khỏi lo không ai thuê, chỉ là có thích đi làm thuê hay tự làm thôi, vì lúc này là câu chuyện kiếm tiền qua đầu tư rồi chứ không phải dùng sức trẻ, sức khỏe nữa.
Vậy nên, tập luyện, sinh hoạt, ăn uống, giữ tinh thần lạc quan để rèn luyện sức khỏe thân thể & tinh thần, rồi lao động trí óc là cách để thích nghi khi ở nửa sau cuộc đời.
Ý kiến cá nhân của thanh niên U40 & tự làm tự ăn

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn
Tìm một góc đường nho nhỏ có 1 tán cây to to. Một phích nước dăm ba cái kẹo lạc vài cái ghế nhựa, bình thản ngắm nhìn đời trôi.
H cũng cạnh tranh lắm cụ ơi, vị trí đẹp e là khó kiếm ạ

• Vodka
Reactions: wiv

acjs

Xe tăng
thì làm bảo vệ, gác đêm, hay phổ thông nhất là xe ôm thôi chứ còn làm gì nữa
Em thì cứ động viên các U50 ấy chuyển hướng làm chuyên gia/tư vấn/cố vấn... thế cho nó phấn khởi cụ ah.

Thanhvuóng71

Xe điện
Em 5x vẫn còn nhiều kế hoạch , dự định...sao các cụ lùi sớm thế nhỉ.

TZM33

Xe máy
Xã hội giờ phát triển quá nhanh, ngày càng đòi hỏi lao động có trình độ và hiểu biết rộng thích ứng môi trường. Tuổi 50 quá khó ( ngoại trừ người giỏi thành chuyên gia) còn các công việc tay chân cơ bản họ cũng tuyển người trẻ ( vừa khoẻ lại dễ nghe lời..)

Hoàng A Mã

Xe điện
Cụ cố gắng vượt qua giai đoạn này và giữ vững tinh thần, phong độ công việc cụ nhé ! Phải chủ động thất nghiệp mà tâm trạng không tốt chứng tỏ cụ phải tâm tư nhiều lắm mới bắt buộc phải dứt bỏ. Mà đã bỏ rồi thì khỏi tiếc cụ ơi.

Giờ cứ coi như mình được nghỉ enjoy cuộc sống đã. Biết đâu lúc tâm trạng thoải mái, qua giao lưu bạn bè, cụ lại tìm ra được hướng đi mới tốt hơn cho mình đó.
Cụ nói chuẩn. Em cũng đến hết tháng 4 em nghỉ bảo vệ, mặc dù so với mặt bằng lương 9 củ cũng ngon, chỉ sợ nó em cho làm 2,3 năm nữa nó đuổi khi đó cũng 46,47t. Tháng 5 có tí vốn ít trăm em khởi nghiệp buôn bán lại.

Min Autumn

Xe tải
Em hết sạch lượt Vodka rồi nên không Vodka thêm được nữa ạ mặc dù có nhiều ý kiến của cụ mợ rất hay ạ.

Sao đã gần 50 rồi mà cc lại dũng cảm chủ động thất nghiệp thế. Nhà em từng bị sếp nó đì, thậm chí nó chơi bài gọi điện từ nước ngoài sang báo nó buộc phải cut nhà em, board of management quyết thế, nó không biết làm sao, friendly speaking là mày nên đi tìm việc khác. Em cứ kệ xem sao, 1 tháng sau nó gọi hỏi tình hình new job của mày thế nào rồi, em bảo chưa kiếm được, nó bảo time không còn nhiều mày nên chủ động xin nghỉ đi, em bảo cty có good package tao nghỉ ngay, nó hỏi good pavkage là bn, em bảo tầm 3-5 năm lương là ok. Việc đấy chìm trong khoảng 2 tháng thì bất thình lình nó mới là người bị cho nghỉ, và chả có board of management nào cut nhà em cả. Vượt qua áp lực thì hết mưa trời lại sáng.
Cụ nói rất đúng và thực tế ạ. Sau 40t có lẽ mình nên tập trung giữ lấy công việc hiện tại dù nó không được như mong muốn nhưng lại đang ổn định. Cv sẽ giúp mọi người bước qua lứa tuổi mới tự tin và bình yên hơn ạ. Cụ là nhân sự cao cấp mà suy nghĩ thấu đáo vậy. Em cũng thấy mình phải học hỏi điều này từ cụ vì em cũng đôi khi bị cảm giác chán vc.
Em 43t, làm BV lương cũng 9 củ/1 tháng. Ngày 12 tiếng, oải bả chè đậu. Tuần off 1 ngày. Sắp tới có món tiền nhỏ định ở nhà bán online, ko làm bv nữa. Còn 7 năm nữa , đang kiếm định hướng buôn bán cho ổn đến 50t. Chán bỏ xừ. :D :D :D
Thôi cụ đừng chán nữa nhé. Mức lương như thế cũng khá ổn rồi. Cụ cố làm thêm ở đó hết cỡ có thể tích lũy lấy lương hưu, hay thêm khoản tk sau già ốm còn có tiền tiêu ko phải xin ai. Bán hàng online không dễ kiếm đâu cụ, làm ko đủ duyên còn vất vả mà nghèo gấp mấy lần cv ở bệnh viện của cụ ý ạ.

Dạo này các lão OF nhiều tâm tư nhỉ. từ thớt tích lũy bao nhiêu đủ để về hiu tới thớt này. OF đang già hóa theo xu thế k thể tránh khỏi. Ờ mà e cũng k ngoại lệ, tâm tư phết ợ
.
Vì đây là vấn đề thực tế cuộc sống không thể trốn tránh nên em nghĩ cách tốt nhất là đối mặt với nó, chấp nhận nó mới tìm ra được cách giải quyết ạ. Dù thế nào, đừng để mất đi suy nghĩ tư duy tích cực và đừng quên enjoy cuộc sống ạ. 😄

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: wiv

Mr. Bonjames

Xe tải
50 tuổi thì đã được lĩnh lương hưu chưa các cụ nhỉ ? Chứ các công ty giải thể thì tầm tuổi 50 trở ra thì cũng khó xin việc thật :D
Chỉ được lĩnh trước 5 năm. Giờ tuổi hưu là 62 thì 57 cụ mới được lĩnh, nhưng trừ mỗi năm lĩnh sớm đi 2%.

Min Autumn

Xe tải
Cụ nói chuẩn. Em cũng đến hết tháng 4 em nghỉ bảo vệ, mặc dù so với mặt bằng lương 9 củ cũng ngon, chỉ sợ nó em cho làm 2,3 năm nữa nó đuổi khi đó cũng 46,47t. Tháng 5 có tí vốn ít trăm em khởi nghiệp buôn bán lại.
Cụ quyết nghỉ xong xuôi rồi a cụ? Vậy em chúc cụ khởi nghiệp thành công và nhanh phát tài nhé cụ !

Lúc này cụ đang có động lực và tự tin, vc kinh doanh cũng dễ thuận hơn rồi.

Min Autumn

Xe tải
Hiệu sách thuần túy kinh doanh ít lãi lắm nên em sợ ước mơ của mợ có thể thành hiện thực nhưng khó duy trì lâu dài.
Nhưng hiệu sách kèm trò chơi, dịch vụ cho trẻ con em thấy có ng làm ăn đc lắm mợ a.
Em giờ đang muốn tích góp tí sau này mở 1 hiệu sách nho nhỏ.
Cũng không biết có thực hiện được không vì mở hiệu sách chi phí cũng khá cao.
Ý em là nhà sách ấy cụ. Nhà sách bây giờ ngoài sách, truyện ra thì bán rất nhiều thứ, cả VPP và đồ chơi. Các loại quà sinh nhật.
Chủ yếu là em thích bán mấy thứ hàng hóa xinh xinh ngộ nghĩnh. Và em thích tự tay gói thành quà cho khách hàng.