Lời khuyên cho ai định dán sản phẩm kính chống nhiệt - nhất là FSK!

vietlaser

[Tịch thu bằng lái]
Sau thời gian sử dụng FSK 9000 (trên mặt phim lúc dán nó đề FSK900) dán kính lái và toàn bộ xe.
Tối nay lần đầu tiên được lái gần 3 tiếng buổi tối vừa thành phố vừa ngoại thành. Một nỗi thất vọng...tràn trề.

Con Cam với dàn đèn cũng không phải là tồi, thế mà ở ngoại thành tối thui, hix, bật pha rồi mà vẫn cảm thấy thiếu ánh sáng, nhiều đoạn đúng là không đủ độ sáng để nhìn thấy người đi đường cùng chiều mặc dù trong khoảng chiếu sáng...tất cả tại cái quả phim dán. ĐÚng là như các bác OF mình nói, sắm thêm bộ XENON nữa may ra đủ sáng.
Xe ngược chiều thì đèn lóa hết, chẳng hiếu chống chói kiểu gì, nhưng cũng thấy đỡ hơn, nhưng mắt thì hoa hết cả lên vì vầng tròn xung quanh đèn ngược chiều dọi vào mắt...dễ gây buồn ngủ.

Kính sau thì đúng là có dịu hơn, nhưng vẫn cảm giác chói nếu tắt tính năng chống lóa của gương chiếu hậu. Đến lúc bật AUTO chống lóa lên mới cảm thấy tối đi bớt và ánh sáng đền xe sau dịu hơn.

Về thành phố, độ sáng cao hơn phương tiện dày đặc hơn nên đòi hỏi về chiếu sáng cũng đỡ hơn và khó phân biệt. Nhìn chung là thua xa hệ thống chiếu sáng của con Audi A6 trước đây tôi chạy ở Nga (s/x năm 1999) với hệ thống đèn gì không biết nhưng trắng bó như trang giấy trắng giữa ban ngày vậy.

Còn nói về chống nắng ban ngày của film FSK, có lẽ cũng nên thất vọng vì không được như mong muốn. Nóng thì vẫn cứ nóng, có khi còn cao hơn không dán.
Đi đường thì không ai biết mình dán FSK khi nhìn vào xe, vì như bác V-kool còn thấy dòng chữ dán kính sau I'm Vkool. Sang trọng hơn ngay. Tiền thì như nhau (dán con cam 3.5 hết 5.5tr toan xe 1 loại giấy FSK 9000).
Nhìn chung sơ qua để các bác tham khảo, về phần em thì hơi thất vọng, sang tuần có khi phải ra bác NARVA hoặc bác MK để thay đèn, lắp XENON :)

MinhKhoiTài khoản đã xác minh

Thành viên sáng lập
Website
dochoixedap.com
Nếu bác bóc ra dùng toàn bộ 3M của em thì sẽ ko bị hiện tượng trên em đã đi thử ban đêm rồi bác ạ,nguyên nhân là do bác ko biết chọn Film cho kính lái,và khi thi công dán film ko kỹ để lại bọt nước

Bác VietLaser lên OF lâu rồi mà sao không đọc bài trên này nhỉ? có ai khuyên dùng FSK đâu bác? Em nghi FSK chỉ là phim nhuộm màu không có tác dụng cách nhiệt, chỉ làm cho xe tối đi thôi bác ợ. Bác thử theo bác MK xem kết quả có khác không.

tung4

Xe tải
Ơ em tưởng Cam 3.5 2007 là Xenon rồi mà?

Thế dán phim kính sau khi lùi có bị tối không nhìn thấy gì không bác?

myptv2005

Xe đạp
Em dán v-kool toàn bộ xe thì cũng k bị hiện tượng như của bác;
Để xa ngoài trời nắng như mấy hôm rồi khi chạy bật điều hòa rất nhanh mát; chạy tối cũng ổn; Chắc bác vietlaser fair kiểm tra lại thằng FSK xem:( :( :(

cam3333

Xe tăng
giảm thị lực khoảng 30% đấy các bác ơi..

e đã thử đi xe có dán phim chống nóng và không trên hai đoạn đường đi về và cảm nhận bên không dán thì mắt mình sáng hơn và không nhức mắt do phải điều tiết nhiều...

the sun

Xe buýt
Bác @vietlaser, thử dán 3M xem, xe em dán 3M thấy cũng ko thấy hiện tượng như bác nói. Còn khi đi vào ban ngày thì tiếc quá, trước khi dán em ko có nhiệt kế để đo thành ra bây trừ dán rùi mà không biết nó mát mẻ hơn bao nhiêu cả

bes

Xe lăn
Em cũng dán 3M , chẳng bị sao cả - bị mỗi tội mát thôi.
Hoành tráng tí : Nếu dán thêm 1 lớp nữa thì có tăng thêm hiệu quả không nhỉ? Em hỏi thật đấy !!!

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Tốt nhất là không nên dán kính lái bất kỳ loại film gì , nóng thì bật điều hòa to lên là được thôi các bác ah ...

FeRAM

Xe điện
Em có băn khoawwn là, nếu dán film có tác dụng tốt như thế, sao lúc sản xuất kính, nó không làm luôn nhỉ?

Em nghĩ, đã dán film lên, ít nhiều đều bị ảnh hưởng tầm nhìn. Chuối nhất là ánh sáng qua lớp dán, dù được thi công kỹ mấy, vẫn bị tán sắc (Ra như cầu vồng). Cái này, nhìn rất hại mắt, do không nhìn rõ, phải điều tiết nhiều.

Thực sự, em không hề tin vào mấy cái thông số do các nhà sản xuất film đưa ra đâu ạ. Cái đó toàn là thông số nhà sản xuất công bố, chẳng có cơ quan độc lập nào kiểm định cả.

Nhà sản xuất film nào cũng nói đến việc chống tia cực tím, tia hồng ngoại, nhưng không nói đến nguyên lý chống bằng cách nào. Hấp thụ đi hay phản xạ hoàn toàn? Cả hai đều khó vì để ánh sáng nhìn thấy đi qua được, nhưng lại ngăn tia cực tím, hồng ngoại là rất khó.

Dán kính sườn thì thế nào cũng được, chẳng ảnh hưởng đến tầm nhìn của lái xe. Không mát được tý nào, cũng không hại gì.

Sau thời gian sử dụng FSK 9000 (trên mặt phim lúc dán nó đề FSK900) dán kính lái và toàn bộ xe.
Tối nay lần đầu tiên được lái gần 3 tiếng buổi tối vừa thành phố vừa ngoại thành. Một nỗi thất vọng...tràn trề.

Con Cam với dàn đèn cũng không phải là tồi, thế mà ở ngoại thành tối thui, hix, bật pha rồi mà vẫn cảm thấy thiếu ánh sáng, nhiều đoạn đúng là không đủ độ sáng để nhìn thấy người đi đường cùng chiều mặc dù trong khoảng chiếu sáng...tất cả tại cái quả phim dán. ĐÚng là như các bác OF mình nói, sắm thêm bộ XENON nữa may ra đủ sáng.
Xe ngược chiều thì đèn lóa hết, chẳng hiếu chống chói kiểu gì, nhưng cũng thấy đỡ hơn, nhưng mắt thì hoa hết cả lên vì vầng tròn xung quanh đèn ngược chiều dọi vào mắt...dễ gây buồn ngủ.

Kính sau thì đúng là có dịu hơn, nhưng vẫn cảm giác chói nếu tắt tính năng chống lóa của gương chiếu hậu. Đến lúc bật AUTO chống lóa lên mới cảm thấy tối đi bớt và ánh sáng đền xe sau dịu hơn.

Về thành phố, độ sáng cao hơn phương tiện dày đặc hơn nên đòi hỏi về chiếu sáng cũng đỡ hơn và khó phân biệt. Nhìn chung là thua xa hệ thống chiếu sáng của con Audi A6 trước đây tôi chạy ở Nga (s/x năm 1999) với hệ thống đèn gì không biết nhưng trắng bó như trang giấy trắng giữa ban ngày vậy.

Còn nói về chống nắng ban ngày của film FSK, có lẽ cũng nên thất vọng vì không được như mong muốn. Nóng thì vẫn cứ nóng, có khi còn cao hơn không dán.
Đi đường thì không ai biết mình dán FSK khi nhìn vào xe, vì như bác V-kool còn thấy dòng chữ dán kính sau I'm Vkool. Sang trọng hơn ngay. Tiền thì như nhau (dán con cam 3.5 hết 5.5tr toan xe 1 loại giấy FSK 9000).
Nhìn chung sơ qua để các bác tham khảo, về phần em thì hơi thất vọng, sang tuần có khi phải ra bác NARVA hoặc bác MK để thay đèn, lắp XENON :)
Chia buồn với bác nhá, em dán vi-cun & ba-mờ roài có thấy như thế đâu, có thể là bác chọn phim sai & thợ làm ẩu .
Thôi bóc ra dán lại đi bác

6xenon

Xe tải
Em đã dán 3M toàn bộ xe, nên có vài nhận xét như sau:

1. chống nắng tốt, đặc biệt trong đợt nóng vừa rồi, nếu so với bình thường không dán, khi vào xe khôgn khác gì vào lò than, sau khi dán nhiệt độ giảm xuống rõ rệt tuy không thể hết nóng nhưng thời gian điều hòa làm mát nhanh hơn, chắc sẽ giảm lượng nhiên liệu tiêu hao.
2. Khi dán 3M, tuy có làm giảm 1 chút độ sáng vào buổi tối, nhưng chấp nhận được, không bị nhòa hoặc lóa khi đối diện với xe khác.
3. Em chưa dán V-cool, nhưng so về giá thì 3M là hợp lý, không đắt quá mà vẫn đảm bảo chống nắng (có bác nào đã dán cả 2 thì cho anh em í kiến tham khảo)
4. Em hòan tòan thỏa mãn với dịch vụ dán 3M của bác Minh Khôi

4x4

Xe tăng
Xe tôi dán 3M ở chỗ Khôi béo thấy ổn - chỉ có điều hàng ghế sau dùng phim hơi trong quá nên đi đường vẫn không bí mật ngắm mấy bạn gái đi bên cạnh xe được :D vì cứ nhìn sang là bị các bạn ấy phát hiện và vênh mặt lên ngay (con gái nhạy ghê:P) - làm thế nào hả Khôi ơi - dán thêm 1 lớp nữa hay...

tung4

Xe tải
Các bác cho em hỏi thêm là với xe 8 chỗ mà kính sau có các gồ sấy kính thì xử lý như nào khi dán phim ạ? Làm thế nào để nó không bị gồ lên ấy ạ?

xe2banh

Xe máy
Chào các bác, em hơi nghi ngờ về khả năng tiết kiệm nhiên liệu của film chống nóng 1 tí. Em tính cho xe 5 chỗ thế này ạ:

- Công suất xe trung bình: 100 HP
- Công suất điều hoà chuẩn: 7000 Btu/h, tính tròn thành 9000 Btu/h tương đương 1 HP cho chẵn.

Suy ra, chi phí xăng cho điều hoà khoảng 1%. Nếu V-Kool tiết kiệm được 30% lượng lạnh cho điều hoà thì lượng xăng tiết kiệm được sẽ là 0,3% trên tổng chi phí.

Nếu 1 tháng bác nào đi hết 5 triệu tiền xăng (hơi nhiều đó), số tiền tiết kiệm được sẽ vào khoảng 5tr x 0.3% = 15 nghìn/tháng. Như vậy nếu số tiền ban đầu bỏ ra cho việc dán film chống nóng khoảng 3 triệu sẽ mất khoảng... 16 năm để hoàn vốn.

Nếu xét trên góc độ tiện nghi, tức là vào cái có CẢM GIÁC mát ngay hoặc chống đen tay khi đi mùa hè... thì việc đầu tư này là quá nên làm vì 3 triệu bây giờ là... "muỗi" với hầu hết các bác có xe.

Nếu xét thêm yếu tố khác như hại mắt (mà cái này thì có phải lúc nào cũng nhận biết được, nhất là khi đang bị các cảm giác khác chi phối), giảm độ an toàn..., những thứ có liên quan đến cả cuộc đời về lâu dài thì có lẽ nhiều bác sẽ... chạy mất dép (em thì nghĩ thà đen tay 1 tí nhưng mắt mũi tinh tường hơn khi... về già và lái xe an toàn hơn cũng quá xứng đáng để chấp nhận "bóp mồm miệng" tiết kiệm 3 triệu, hi hi).

Hơn nữa, film chống nóng có tác dụng cùng lắm là trong 5 tháng mùa hè, không lẽ vì cái lợi của 5 tháng mà phải "hành hạ" đôi mắt của mình và hy sinh độ an toàn lái xe quanh năm à?!

Có lẽ vì thế mà hầu hết các xe kinh doanh thương mại (như TAXI chẳng hạn) đều không ai dán film chống nóng cả.

Có gì sai mong các bác chỉ bảo thêm.

Chỉnh sửa cuối:

Primera

Xe tăng
- Công suất xe trung bình: 100 HP
- Công suất điều hoà chuẩn: 7000 Btu/h, tính tròn thành 9000 Btu/h tương đương 1 HP cho chẵn.

Suy ra, chi phí xăng cho điều hoà khoảng 1%. Nếu V-Kool tiết kiệm được 30% lượng lạnh cho điều hoà thì lượng xăng tiết kiệm được sẽ là 0,3% trên tổng chi phí.
...
Có 1 tí tẹo nhầm lẫn:
Cái xe 100HP thì lúc hoạt động bình thường nó chỉ cho ra khoảng 40HP thôi (ở mức vòng tua 2000-2500v/p). Nó chỉ đạt 100HP ở mức ~6000v/p.

Các bác chạy xe thì đều biết, trung bình điều hòa ngốn khoảng 1l xăng cho 100km (đại khái thế).

Mazspeed

Xe container
Em không giỏi tính toán kỹ thuật lắm nhưng không thể đồng ý với cách tính của bác xe2banh được, võ đoán quá.

Thứ nhất: Làm gì có chuyện chi phí xăng cho điều hoà chỉ 1%! Theo em ít ra phải là 10% cơ ạ, chứ có 1% thì ai còn tiết kiệm làm gì.

Thứ hai: Dán kính thì nó có nhiều tác dụng. Quan trọng nhất là chống nóng đương nhiên rồi, nhưng cũng quan trọng không kém là chống nắng, giúp cho người ngồi trong xe đỡ... sạm da, và đồ nội thất xe không bị phơi trực tiếp ra nắng, do đó nâng cao độ bền. Các tác dụng phụ là tăng thẩm mỹ xe, tăng tính an toàn khi có tai nạn di giữ lại được các mảnh vụn kính...

Thứ ba: Hại mắt. Theo em nó chả hại mắt gì đâu ạ. Khi em mới dán kính xe, đi ban ngày không thay đổi gì, đi ban đêm mới đầu có thấy tối chút nhưng chỉ đến hôm sau là quen ngay, đi bình thường.

Thứ tư: Taxi có dán kính không? Giải thích theo bác thì thật quá khôi hài. Xe taxi ngay từ khi đặt hàng nó đã cắt tất tần tật những cái gì có thể cắt được, không những thuộc phạm trù tiện nghi mà còn cả an toàn (phanh đĩa, ABS, EBD...), công suất vận hành (dung tích động cơ tối đa 1.3l) nữa. Vì tiêu chí của bọn taxi là đầu tư tối thiểu, thu lợi tối đa mà (thằng kinh doanh nào mà chả vậy, hì hì). Thế nên đương nhiên chả thằng taxi nào quan tâm đến dán kính cả, chứ đâu phải nó không dán vì thấy có hại cho mắt tài xế :D.

Em không xài FSK nên không có ý kiến bình luận. Nhưng theo em có lẽ nếu đã nghĩ ra việc dán kính thì nên xài luôn V-Kool cho nó lành. Hiện chỉ có các bác kêu V-Kool đắt, chưa thấy ai gào chất lượng kém bao giờ. Còn 3M, Llumar, Cool Max, Huper Optic v.v đều chưa đủ thông tin đáng tin cậy (chính em đang xài Cool Max, nhưng lại chưa thử với V-Kool lần nào nên cũng không dám nói mạnh).

P/s: Nhưng mà em lại chúa ghét cái lô gô V-kool vẫn gắn ở kính sau các xe có dán loại phim này, tự nhiên các bác lại đi quảng cáo không công. Nếu là em thì sẽ đòi tiền gắn lô gô theo năm :D.

cam3333

Xe tăng
bác mazspeed :
Thứ ba: Hại mắt. Theo em nó chả hại mắt gì đâu ạ. Khi em mới dán kính xe, đi ban ngày không thay đổi gì, đi ban đêm mới đầu có thấy tối chút nhưng chỉ đến hôm sau là quen ngay, đi bình thường.
bác thử đi xe anh bạn nào đó chưa dán phim là thấy khác biệt lớn lắm đó.. bác thử đi nhé...

Em dán V-Kool xong vợ bảo ngồi trong xe nhìn ra trời nắng....sướng quá, khác hẳn lúc chưa dán. Thế thì mất 420USD chứ 4200USD mà vợ bảo thế thì cũng đáng để dán , các bác nhể?! :)) :)) :))j/k

Note: xe em đi trời tối không lóa, thấy bình thường, trời 39 độ quạt điều hòa chạy 1 tí tẹo là giảm xuống ngay, luôn luôn ở số 1 ( minimum ) cho nên em nghĩ phim giúp tiết kiệm xăng kha khá.

Chỉnh sửa cuối:

captivaltz

Xe điện
Dán luôn!!!