Lỗi lệch cam nhờ các cụ tư vấn

Thanhz

Xe tăng
Trước hết cho phép em được cảm ơn các cụ OF đã nhiệt tình giúp đỡ trong một số lần hỏi trước. Em cảm ơn các cụ ở đây vì có một số topic của em, em chưa kịp kết luận vì muốn có thời gian kiểm chứng nhưng đôi khi nó đã trở thành đồ cổ mà em lại không phải nhà khảo cổ học.

Kính các cụ chuyên gia giúp em một số thắc mắc sau:
1. Lỗi lệch cam là như thế nào, tổn hại gì cho động cơ: như thế nào thì nguy, như thế nào thì nan
2. Nguyên nhân gây ra lỗi lệch cam: khách quan và chủ quan
3. Có biện pháp nào để không (hạn chế) lỗi lệch cam: thợ được dạy việc này thế nào
4. Lệch rồi thì xử lý thế nào là tốt nhất: có yên tâm được không, có tương đương nhà sản xuất không
5. Chỉnh lại rồi, live data tốt mà cảm giác máy không được như xưa (cái này cũng là cảm giác nên các cụ cứ nói theo kiểu cảnh giác) thì phải làm gì
6. Có nhận định gì về sự khó/dễ, khác nhau giữa các hãng khác nhau không (vd: Nhật thì không lo lệch cam, Hàn xẻng thì luôn có vấn đề chẳng hạn)

Việc này cũng là để tìm hiểu và làm giàu kho tàng kiến thức đông tây y kết hợp kính nhờ các cụ chia sẻ nhiệt tình em xin vodka cẩn thận.

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cụ là thợ hay sinh viên vậy, câu hỏi của cụ khá khó hiểu và hơi hàn lâm, trước khi có ai đó trả lời thì em muốn biết cụ đang hỏi cái "lỗi lệch cam" naỳ với ý như thế nào. Có phải là xe đang chạy thì dần dần do thời gian sử dụng cam bị lệch phải không ? em hỏi vậy vì em đọc câu này của cụ và có cảm giác như thế. Tốt nhất cụ nên hỏi rõ vấn đề, đây không phải diễn đàn học thuật để dành cho những câu hỏi hàn lâm như vậy, dù có cụ nào ở đây được đào tạo về ô tô đi nữa thì giờ cũng già hết rồi, ưa hỏi rõ trả lời cụ thể hơn

(vd: Nhật thì không lo lệch cam, Hàn xẻng thì luôn có vấn đề chẳng hạn)

Thanhz

Xe tăng
Ý em là xe tháo lắp sửa chứa rồi bị lỗi lệch cam ấy cụ ạ. Cụ mà có lòng trả lời hàn lâm cả hai việc thì còn gì bằng. Em không phải thợ và cũng không phải sinh viên ợ. Em sử dụng xe thấy bảo bị lỗi này thì hỏi để biết thêm cụ ợ. Mỗi lần thay cái gì, sửa cái gì lại biết ra nhiều điều cụ ợ. Hy vọng tới cái lúc mua được cái xe em iêu thì cũng có thể biết kha khá (lục tốn phết cụ nhỉ)

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Ý em là xe tháo lắp sửa chứa rồi bị lỗi lệch cam ấy cụ ạ. Cụ mà có lòng trả lời hàn lâm cả hai việc thì còn gì bằng. Em không phải thợ và cũng không phải sinh viên ợ. Em sử dụng xe thấy bảo bị lỗi này thì hỏi để biết thêm cụ ợ. Mỗi lần thay cái gì, sửa cái gì lại biết ra nhiều điều cụ ợ. Hy vọng tới cái lúc mua được cái xe em iêu thì cũng có thể biết kha khá (lục tốn phết cụ nhỉ)
Đai cam hoặc xích cam chế tạo có răng, không bao giờ tự nhiên nó lệch được mà chỉ có đứt. Việc tháo ra rồi lắp vào bị lệch thì là do trình độ của thợ, không liên quan gì đến xe là Nhật - Hàn - Đức - Mỹ ... tất cả 6 điều cụ nêu ra chỉ chốt lại ở trình độ của thợ, lắp lệch là lệch, đúng là đúng. Lắp lệch thì chỉ có tháo ra lắp lại cho đúng thì thôi, không lắp được thì đi thuê người giỏi hơn - HẾT ạ

Là người sử dụng khỏi quan tâm "lỗi lệch cam" vì nó chả bao giờ xảy ra

starlv

Xe buýt
cam thì chỉ bị lắp nhầm cam xả và cam nạp..nếu thợ mà đặt cam hok đúng thời điểm cuối nén đầu nổ thì cũng không nổ đc..chắc do xe bác chạy lâu nên hơi lệch tí..chứ trục cam tuy có độ chịu nhiệt tốt nhưng dễ gãy lắm bác ạ

Thanhz

Xe tăng
Đai cam hoặc xích cam chế tạo có răng, không bao giờ tự nhiên nó lệch được mà chỉ có đứt. Việc tháo ra rồi lắp vào bị lệch thì là do trình độ của thợ, không liên quan gì đến xe là Nhật - Hàn - Đức - Mỹ ... tất cả 6 điều cụ nêu ra chỉ chốt lại ở trình độ của thợ, lắp lệch là lệch, đúng là đúng. Lắp lệch thì chỉ có tháo ra lắp lại cho đúng thì thôi, không lắp được thì đi thuê người giỏi hơn - HẾT ạ

Cụ dạy thì đúng rồi, rõ mười mươi là tại thợ.
Em là em đang không hiểu người ta thiết kế ra cái bánh cam xích cam như thế thì kiểu gì cũng phải có lúc tháo, lắp, kiểu gì cũng phải có qui trình, qui định lắp cam như thế nào cho đúng. Vậy nên:
- không có qui trình nào cho việc này: lắp sai là tất yếu, chỉ là xảy ra nhiều hay ít thôi; và chắc là không thể như nhà máy được
- nếu có, thợ lắp sai cho em chắc không có qui trình, cụ chủ gara nào đã bị nếu có nghía thấy thớt này thì bổ sung cho thợ họ làm; lần sau em né
- cụ nào có qui trình thì post giúp cho các cụ chủ chưa có qui trình, thôi thì dù nhỏ dù to cũng là gara cả; dù ít dù nhiều sẽ có người lại đến
- nếu có qui trình -> suy ra: vào hãng sẽ ổn hơn -> em sẽ xem xét vụ này (dưng mà cũng phải xem cái thái độ)
P/S: nhà cụ xa quá, cụ có kế hoạch mở thêm bên Hà lội không ợ

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Cụ dạy thì đúng rồi, rõ mười mươi là tại thợ.
Em là em đang không hiểu người ta thiết kế ra cái bánh cam xích cam như thế thì kiểu gì cũng phải có lúc tháo, lắp, kiểu gì cũng phải có qui trình, qui định lắp cam như thế nào cho đúng. Vậy nên:
- không có qui trình nào cho việc này: lắp sai là tất yếu, chỉ là xảy ra nhiều hay ít thôi; và chắc là không thể như nhà máy được
- nếu có, thợ lắp sai cho em chắc không có qui trình, cụ chủ gara nào đã bị nếu có nghía thấy thớt này thì bổ sung cho thợ họ làm; lần sau em né
- cụ nào có qui trình thì post giúp cho các cụ chủ chưa có qui trình, thôi thì dù nhỏ dù to cũng là gara cả; dù ít dù nhiều sẽ có người lại đến
- nếu có qui trình -> suy ra: vào hãng sẽ ổn hơn -> em sẽ xem xét vụ này (dưng mà cũng phải xem cái thái độ)
P/S: nhà cụ xa quá, cụ có kế hoạch mở thêm bên Hà lội không ợ
giờ em mới hiểu cụ hỏi cái gì, tất cả mọi xe đều có cách đánh dấu điểm đặt cam cụ ạ, mỗi hãng mỗi kiểu đánh dấu khác nhau nhưng đều là có. Nếu không khi bị đứt đai cam thì ai mà lắp lại được, cụ yên tâm đê, thợ được học hành bài bản không sợ nhầm đâu, tất nhiên có một số dạng thợ kém, học truyền tay, chủ quan thì vẫn chết - nghề nào chả thế

Người ta còn gọi là đặt tầm nổ, cụ xem một ví dụ

http://www.otosaigon.com/forum/C%C3%A1ch-%C4%91%E1%BA%B7t-t%E1%BA%A7m-n%E1%BB%95-khi-thay-curoa-cam-m2739770.aspx

Chỉnh sửa cuối:
Nếu e ko nhầm thì con xe này nhà cụ bị lang băm nó bẻ gãy mất cái vấu cam của cảm biến trục cam, sau đó hàng lại nhưng không đúng vị trí. Đặt hàng mười mấy củ nhưng ko có hàng. Giờ thay cái trục cam rồi reset lại ecu là xong thôi.

Chỉnh sửa cuối:

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nếu e ko nhầm thì con xe này nhà cụ bị lang băm nó bẻ gãy mất cái vấu cam của cảm biến trục cam, sau đó hàng lại nhưng không đúng vị trí. Đặt hàng mười mấy củ nhưng ko có hàng. Giờ thay cái trục cam rồi reset lại ecu là xong thôi.
oan gia ngõ hẹp !

Thanhz

Xe tăng
Ứ phải em cụ ạ. Thanks cụ

giờ em mới hiểu cụ hỏi cái gì, tất cả mọi xe đều có cách đánh dấu điểm đặt cam cụ ạ, mỗi hãng mỗi kiểu đánh dấu khác nhau nhưng đều là có. Nếu không khi bị đứt đai cam thì ai mà lắp lại được, cụ yên tâm đê, thợ được học hành bài bản không sợ nhầm đâu, tất nhiên có một số dạng thợ kém, học truyền tay, chủ quan thì vẫn chết - nghề nào chả thế
Cảm ơn cụ. Tóm lại là do thợ không bài bản.

Em search được cái tài liệu này các cụ nghía tí nhé. Cụ Vietvoiz mà chưa có thì sắm luôn mấy bộ đi cụ nhớ.
Em là cứ thấy cái thằng Tây nó làm ăn rất chi là khoa học. Mong rằng các cụ nhà mềnh cũng thế.
http://niteh.com/products.php?lang=en&tid=6&sid=20
http://www.ebay.com/itm/AST4500-MULTI-LOCK-II-Twin-Cams-Quad-Cams-/280632418467?pt=UK_Hand_Tools_Equipment&hash=item4156fee0a3

thoyeunghe

Xe hơi
Xe CDx của các cụ đặt cam thì đều có dấu. Tuy nhiên do là dùng đai cao su nên lúc đặt cũng có vài lưu ý. Phía đuôi của 2 cam có xẻ rãnh, cái rãnh này em hay dùng 1 cái dưỡng chèn vào thì đặt cam sẽ dễ dàng hơn.

lap1670

Xe hơi
Xe của em chắc bị lệch cam rồi. Cách đây một tuần e thay đai cam o gara nhỏ. Sau thay giờ đi cảm giác khác hẳn. Vòng tua máy ko đều. Giật khục khi nhả ga. Kim báo tốc độ lên xuồng chậm hơn tốc độ thật của xe. Ko biết cụ nào đã từng bị nhu e chưa. Hic hic...

duongbaominh

Xe tải

Cụ viet ơi.giờ đánh bóng lại xe lac ex giá sao cụ

MrSP1 mercedes

Đi bộ
Đến năm 2020 có cả công cụ lắp cam chuẩn tưởng ko dính phải thế mà vừa tháng qua e đã bị trường hợp này. Do thợ của gara TTJp Giang Biên - Long Biên lắp lệch bánh cam hút cho xe e. Và hậu quả làm tuột xích cam dẫn đến cong xupap. Rồi ông thợ cả bảo để xe lại để thay xích bị trùng, chứ ko nói là lỗi tuột xích, cong xupap. Vì nói thế chắc chắn e sẽ chửi tung cái gara ấy lên. Xe e đang zin, quét máy chỉ báo lỗi thay cam hút, chỉ vì thợ vườn ở gara ấy mà đã ra cơ sự thế này. Sau đó xe nó còn báo lỗi trùng xích, mãi 3 tháng sau, e phải đi gara khác thay lại toàn bộ nhông xích, kiểm tra máy thì ô thợ vườn ở gara TTjp lắp gioăng mặt máy đểu nên ko đủ độ cao dẫn tới báo lỗi trùng xích. E liền thay mặt gioăng mới xịn của xe là lại ngon lành luôn. Chi phí cho vụ này tốn khá nhiều. Vì gara kia là a e nên e cũng ko muốn bắt đền quy trách nhiệm làm gì nên đành cam chịu coi như đen. E chia sẻ với các bác tình trạng lệch cam xe Đức sẽ là như vậy. Nên các bác cân nhắc lựa chọn gara tốt, chuyên sâu về cam oto để thay cho đỡ hỏng xe, tránh tiền mất tật mang.

Luot song

Xe tải
Xe ưm từng bị thợ lắp lệch cam, nổ cầm chừng rung giật, đi rất tốn xăng, bugi đen xì. Em phải đi gara khác đặt lại cam thì hết.
=> thợ vườn đặt sai cũng là lỗi hay xảy ra.

dungtaplai_1

Đi bộ
Các bác cho hỏi xe em thay trục cam và cò giờ đề phải nhấn ga mới nổ và máy rung lắm chạy tốn xăng..máy nổ cảm giác ghì..liệu có thể do đặt sai cam không...em xin tư vấn ak thanks