[Thảo luận] Lỗi vượt phải khi đi ở làn bên phải trên đường có 2 làn

ThienRacer

Xe buýt
Bác được 721 km mà còn phán thế thì tội quá. Bác chịu khó ngâm cứu luật thêm đi ạ.
Trước hết khoản 2 điều 13 có viết " Trên đường 1 chiều...". Chứng mính QL1A là đướng 1 chiều đi rồi mới tranh luận tiếp ạ.
Cái ảnh cụ chủ post thì có giải phân cách cứng đàng hoàng, vậy mà cụ vẫn cần chứng minh nữa ah.
Cụ có c/m đc thế nào là ngã 3 ko. Cháu nhắc chuyện cũ fun tí

soleil14

Xe hơi
Em đã đọc topic bên otosaigob ( cái topic 49 trang ý@@). Tạm kết luận thế này ( theo e hiểu), văn bản kết luận ko sai, xxx bắt cũng ko sai đâu các cụ ợ. Có sai thì là do bọn GTCC vẽ làn đường ở đó như kít. Đường 2 làn to bằng nhau, nhưng vạch chia giữa 2 làn là vạch 1.2 (rộng 20cm). Thế nên mới có cái văn bản kết luận hùng hồn thế kia. Cụ chủ có post ảnh, thì post ảnh đoạn chia 2 làn bằng vạch 1.2 lên. Chứ đưa cái ảnh vạch đứt thì ai mà biết được. GTCC Đồng Nai bựa thật, xe máy + ô tô được đi 1 làn đúng bằng làn xe đạp. Tiên sư bọn nó:))
Cụ ơi, các bác bên OS để xxx bắt và quay phim là khi đi ở làn vạch đứt như em post ảnh ở đầu topic ạ. Còn vạch 20 liền thì ko nói làm gì rồi. Cái này thì phải chửi GTCC

ubisapro

Xe trâu
Cụ nầy chém ẩu roài :D. Vạch 1.2 là vạch liền hay đứt đới cụ? :D.
E post ảnh rùi đó. Cụ chủ lấy đoạn vạch đứt post lên thì ai hiểu. Đường này theo e đọc bên otosaigon thì có đoạn 3 làn (2 cơ giới,1 thô sơ). Có đoạn 2 làn vạch đứt ở giữa, có đoạn 2 làn vạch liền 1.2 ở giữa. Xxx bắt chắc chắn ở đoạn vạch 1.2 nên mới tự tin kết luận vậy

xeotobonbanh

Đi bộ
Công văn trả lời thế này thì xe gắn máy chạy trên con lươn hở các cụ.

soleil14

Xe hơi
Cái ảnh cụ chủ post thì có giải phân cách cứng đàng hoàng, vậy mà cụ vẫn cần chứng minh nữa ah.
Có phân cách cứng thì là đường 1 chiều ạ? Em chưa biết có điều này nên nhờ cụ thông hộ em.
Em chỉ biết QC41 nó viết thế này:
E.7. Biển số 407(a,b,c) "Đường một chiều"
a) Để chỉ dẫn những đoạn đường chạy một chiều phải đặt biển số 407(a,b,c)
"Đường một chiều"
Vậy thì không có biển 407 thì không phải đường 1 chiều. Em vừa mới đi qua đoạn này dịp Tết thì ko có biển 407 cụ ạ. Biển 407 nó đây:

Ngoài ra thì em còn đọc được cái định nghĩa như thế này trong Quy chuẩn 41 nữa cụ ơi:

Vậy thì có phân cách cứng thì gọi là đường đôi chứ ai lại gọi là 1 chiều hử cụ?

Chỉnh sửa cuối:

suzu37

Xe container
Nhân tiện vụ nầy và vụ tương tự ở Sao đỏ, có cụ mợ nào rảnh thì cùng em lập thớt chứng minh xe cơ giới được phép chạy nhanh hơn (xe rùa bò làn trái) trong làn đường bên phải mà làn này được phân định bằng vạch 1.2 không ạ?

soleil14

Xe hơi
E post ảnh rùi đó. Cụ chủ lấy đoạn vạch đứt post lên thì ai hiểu. Đường này theo e đọc bên otosaigon thì có đoạn 3 làn (2 cơ giới,1 thô sơ). Có đoạn 2 làn vạch đứt ở giữa, có đoạn 2 làn vạch liền 1.2 ở giữa. Xxx bắt chắc chắn ở đoạn vạch 1.2 nên mới tự tin kết luận vậy
Vậy thì cụ đọc lại đi ạ. XXX bắt và quay phim làm bằng chứng ở đoạn vạch đứt. Các bác bên OS biết xxx bắt và biết có những đoạn kẻ vạch liền 20cm.
Vì thế các bác ấy cố tình đi vào làn trong ở đoạn vạch đứt để xxx bắt và tranh luận đó ạ.

ubisapro

Xe trâu
Cụ ơi, các bác bên OS để xxx bắt và quay phim là khi đi ở làn vạch đứt như em post ảnh ở đầu topic ạ. Còn vạch 20 liền thì ko nói làm gì rồi. Cái này thì phải chửi GTCC
Cái văn bản trả lời chung chung quá nên cũng ko biết có phải bị bắt đoạn vạch đứt hay ko. Còn cụ kia thì nick mới, nói bị bắt ở đoạn vạch đứt... thì cũng chưa biết tin được ko:-)) tóm lại cụ hóng tiếp bên đó rùi post cho anh e bên này xem kết quả nhé:D

quangduc73

Đi bộ
Vạch đứt cụ ạ,nếu vạch 1.2 thì làm gì có chuyện.

ubisapro

Xe trâu
Nhân tiện vụ nầy và vụ tương tự ở Sao đỏ, có cụ mợ nào rảnh thì cùng em lập thớt chứng minh xe cơ giới được phép chạy nhanh hơn (xe rùa bò làn trái) trong làn đường bên phải mà làn này được phân định bằng vạch 1.2 không ạ?
Cụ lập đi, nhưng vẫn như thớt bên sao đỏ, e ko chứng minh được mình vô tội. Lập luận của e như sau: tôi ko đi vào làn xe thô sơ mà chỉ mượn làn để vượt??? Có từ vượt thì ăn ngay lỗi vượt phải. Còn nếu ko, ông chui vào làn thô sơ làm cái j:)) ko đỡ được đâu cụ suzu ợ=))

suzu37

Xe container
Cụ lập đi, nhưng vẫn như thớt bên sao đỏ, e ko chứng minh được mình vô tội. Lập luận của e như sau: tôi ko đi vào làn xe thô sơ mà chỉ mượn làn để vượt??? Có từ vượt thì ăn ngay lỗi vượt phải. Còn nếu ko, ông chui vào làn thô sơ làm cái j:)) ko đỡ được đâu cụ suzu ợ=))
Ù uôi, lão nầy nhát nhể. Lão bỏ ngay cái từ vượt đi nhé. Lão thử suy nghĩ xem nếu chỉ có một làn xe cơ giới rộng 3,5 m, em đang lái xe container 20 ft, lão đi sau, lão vượt (bên trái) bằng cách nào?

ubisapro

Xe trâu
Ù uôi, lão nầy nhát nhể. Lão bỏ ngay cái từ vượt đi nhé. Lão thử suy nghĩ xem nếu chỉ có một làn xe cơ giới rộng 3,5 m, em đang lái xe container 20 ft, lão đi sau, lão vượt (bên trái) bằng cách nào?
Nhắm mắt làm liều or chấp nhận bám mít thui chứ biết làm sao@@ mà hạ tầng VN mình thì thiếu j đường như thế. Như đoạn quốc lộ 10 giữa Nam định và Ninh Bình vậy. 1 làn mỗi chiều, làn thô sơ bé tí. Kẻ vạch liền phân chia 2 chiều đi thì cụ vượt thế nào. Gặp xe rùa thì 1: chấp nhận đi sau;2: lách trái, đè vạch liền nhắm mắt làm liều vượt;3: pha, còi vào mít, ko được thì ủi luôn, nhất thì bét:D

Tribute

Xe container
Cụ xem lại Luật đi ạ. Dải phân cách cứng phân chia 2 chiều đường của ĐƯỜNG ĐÔI cụ nhé. Đường 1 chiều là con đường chỉ có 1 chiều đi và phải có biển báo đường 1 chiều.

Tribute

Xe container
Thằng PC67 ra văn bản cũng bố láo bao biện nội ngành, không dám đi vào bản chất là mấy ông quản lý GT kẻ vạch bừa bãi (nếu ko muốn nói là thông đồng với xxx). Vạch liền phân làn xe thô sơ và xe cơ giới chỉ áp dụng với đường 1 chiều. Đây là ĐƯỜNG ĐÔI nên vạch đó chỉ có thể là vạch lề đường/vạch giới hạn phần đường xe chạy, mà cái LỀ gì thốn rộng hơn cả làn giao thông chính. Làm gì có làn xe thô sơ ở đấy. x-(

suzu37

Xe container
Em chả biết cụ chủ thớt có liên quan gì đến vụ này nhưng nhân câu chuyện, em post lên đây cái hình chụp từ qc41 về cái vạch 1.2:

Cái này chắc chắn nhiều cụ mợ biết nhưng ít cụ mợ để ý rằng nó không hề có chữ đường sau chữ phần.

Do vậy, khi vẽ ở cách mép đường khoảng 60 cm trở lên thì nó có chức năng gì?

ubisapro

Xe trâu
Thằng PC67 ra văn bản cũng bố láo bao biện nội ngành, không dám đi vào bản chất là mấy ông quản lý GT kẻ vạch bừa bãi (nếu ko muốn nói là thông đồng với xxx). Vạch liền phân làn xe thô sơ và xe cơ giới chỉ áp dụng với đường 1 chiều. Đây là ĐƯỜNG ĐÔI nên vạch đó chỉ có thể là vạch lề đường/vạch giới hạn phần đường xe chạy, mà cái LỀ gì thốn rộng hơn cả làn giao thông chính. Làm gì có làn xe thô sơ ở đấy. x-(
Nói như cụ đa phần vạch 1.2 chia cơ giới và thô sơ ở VN này đều sai ah??? Đường đôi vẫn kẻ vạch 1.2 bình thườn cụ ợ. Có phân cách cứng thì phần bên này được tính là 1 chiều đi rùi. Mà thực tế đường 2 chiều, vẫn kẻ vạch 1.2 2 bên như thường, cụ cho em xin cái quy định chỉ kẻ đường 1 chiều với.

Muon_biet

Xe cút kít
Chào các cụ,
Các cụ OFer nghiên cứu luật và nghị định lâu năm thì đều biết và cho rằng sẽ không có lỗi vượt phải khi trên đường có nhiều làn, xe đi ở làn bên phải đi nhanh hơn xe đi ở làn bên trái. Điều này được quy định ở điều 5, khoản C, nghị định 171:

Ấy vậy mà XXX ở Đồng Nai vẫn bắt lỗi này trên đoạn đường quốc lộ 1A mới làm xong từ Đồng Nai đến Phan Thiết. Trên đường không có biển 411 hay 412, thi thoảng có vạch kẻ chỉ hướng đi. Việc này khiến cho giao thông sau khi cải tạo lại quốc lộ ngày càng trở nên khó khăn hơn, gây lãng phí trước hết là hàng nghìn tỷ đồng xây quốc lộ, tiếp đến là lãng phí khi xe chỉ có thể di chuyển trên 1 làn, chỉ cần có 1 xe đi chậm là cả đoàn nối đuôi nhau.
Đây là vài hình ảnh ở QL1A đoạn qua tỉnh Đồng Nai:

XXX Đồng Nai lập biên bản, khi bị khiếu nại thì ra 1 cái văn bản trả lời mà theo em thấy là hết sức trớt quớt. Theo như các anh ấy thì cả cái làn to đùng bên phải chỉ dành cho xe thô sơ (các cụ xế độp chắc thích điều này). Chạy sai làn nhưng lại bắt lỗi vượt phải.

Vụ này so với vụ ngã ba không phải ngã ba ngoài Hà Nội càng làm cho em thấy độ khốn nạn công khai của cái lũ đáng nhẽ phải bảo đảm trật tự an toàn cho xã hội.
Nhưng trường hợp này em thấy ảnh hưởng nghiêm trọng hơn nhiều vì quốc lộ 1A là huyết mạch của cả nước. Lãng phí không biết bao nhiều tiền làm đường để rồi lại càng lãng phí hơn nữa khi sử dụng đường như thế này.
Hình ảnh em lấy bên OS. Đều là các bác đã biết có XXX bắt nhưng vẫn lao vào để làm chuột bạch cho mọi người.
Vì các cụ chẳng chịu đấu tranh cho lẽ phải, xxx cũng là con người nên sự hiểu biết cũng có hạn nếu không tự tìm tòi nghiên cứu học hỏi.

soleil14

Xe hơi
Vì các cụ chẳng chịu đấu tranh cho lẽ phải, xxx cũng là con người nên sự hiểu biết cũng có hạn nếu không tự tìm tòi nghiên cứu học hỏi.
Sao cụ lại có thể thốt ra câu như vậy nhỉ? Các bác bên OS biết rất rõ XXX bắt chỗ này nhưng vẫn cố tình đi vào để XXX lập biên bản, khiếu nại và có ý định làm rõ đến cùng. Như thế mà cụ lại bảo "chẳng chiu đấu tranh cho lẽ phải"? Em thật sự không hiểu cụ lấy đâu ra cái suy nghĩ đó. Lũ xxx hiểu biết có hạn đâu. Chỉ 1 bộ phận thôi. Cái chính là chúng nó thông đồng, bao che cho nhau và ngồi lên trên luật.