[Funland] Lòng tốt cũng không dễ đâu nhá các cụ

Saigon3

Xe tải
cụ ơi, nếu chỗ cụ gần trường thì năm sau xơi kiểu treo biển "trà đá wifi + máy lạnh, 500d/cốc, bo thêm cái chiếu", cụ tính cả thảy 10k cho e. tùy diện tích dưới sàn mình bao nhiêu mà trải bấy nhiêu cái chiếu. Nếu thi ĐH đúng vào tầm cuối tuần, mình có thời gian thì cụ vác ấm nước chè ra ngồi chém gió với bố mẹ các sỉ tử cho vui, cũng biết đc nhiều thông tin lắm cụ ợ, quan trọng là mình hỏi han họ thế nào? vụ mùa, công việc, khó khăn j ko khi đưa đi thi, tình hình làm bài thế nào (có chú nào quay cóp ko, quay đc video ko :)) để còn cho lên OF :))).... nói chung mình làm hạn chế cái xa lạ, nói chuyện gần gũi, chia sẻ là ok hết ấy mà
Ý kiến hay @};-.

Nhân viên em có quán bán cơm gần các trường thi. Mới hơn 4g sáng là thí sinh đã đến ngồi chờ ăn cơm để chuẩn bị đi thi rồi. Nhà phải nấu cơm từ hơn 3g, thế mà cô ấy còn cẩn thận xào thêm một chảo đậu que. Cơm vẫn bán giá như bình thường, từ 13 ngàn đến 20 ngàn một đĩa. Đĩa cơm cho các thí sinh được tặng thêm 10 trái đậu que để chúc các em thi đậu, phụ huynh thì khỏi :)).

hoalocvung

Xe điện
Trưa nay, 4-7-2012, nhà cháu về nhà, thấy nhiều thí sinh lẫn phụ huynh nằm ngồi đứng lổm ngổm trước cổng trường, trên vỉa hè để đợi ca thi chiều.
Vì nhà ở ngay cạnh một trường phổ thông, nên năm nào cứ vào kỳ thi tuyển sinh đại học và cao đẳng cũng thấy cảnh này.
Đắn đo giây lát, nhà cháu tiến đến một nhóm 2 phụ huynh 2 thí sinh cả nam lẫn nữ, có nhã ý mời họ vào nhà nghỉ trưa, lấy sức cho cháu nó thi chiều, nói rõ là miễn phí. Một bà lắc mà cười: "Dạ nhà em ở ngoài này cho thoáng".
Lại quay sang một ông bố và cô con gái đang lệt bệt dưới đất cạnh đó để mời thì nhận được câu từ ông bố: "Thôi để năm sau bố con tôi nhờ nhá".
Bà hàng nước vỉa hè ngồi cạnh đó lẩm bẩm: "Tốt quá".
Bác xe ôm đang vểnh râu trên yên xe chờ khách bảo: "Người ta nghi ngại đấy bác ạ, không ai dám vào đâu".
(Các cụ nhớ hộ nhà cháu, là nhà cháu mời mấy người một lúc, có cả thí sinh lẫn phụ huynh, cả nam lẫn nữ nhá, chỉ nghỉ một tí buổi trưa nhá > an toàn chưa).
Quay vào nhà mà ngẫm nghĩ: Thời buổi loạn lạc, lòng tốt thật là khó.
Buồn mà chả biết phải buồn ai nữa.
Lên OF chém gió vậy.
Cho đó là Lòng tốt → thì sẽ buồn
Cho đó là Sự chia sẻ → sẽ không buồn

Nguoitiepdai

Xe tải
Hôm rồi em đưa đứa em đi làm thủ tục thi.Lúc các em nó vào phòng hết rồi vì vừa quá giờ chút,thấy ở cổng 1 đôi vợ chồng và 1 cô con gái hớt hải đi vào.con bé thì vội vã hỏi mấy bé sinh viên tình nguyện chỉ phòng,bố thì vác bao gạo trên vai,mẹ thì xách 1 túi to toàn rau là rau.chắc ở quê vừa lên sáng sớm.Vất vả chỉ vì cái chữ cho con.chép miệng nghĩ tội.Tối về lướt wed lại đọc được chuyện có thằng nó giả làm sv tình nguyện nhốt 1 bé gái đi thi ĐH vào nhà nghỉ hiếp,hết 1 đời con gái,học hành lại dang dở.lại chép miệng

xe365vn

Xe container
chắc ng ta ngại với thấy ko thoải mái

ngauhung196

Xe máy
Hôm rồi em đưa đứa em đi làm thủ tục thi.Lúc các em nó vào phòng hết rồi vì vừa quá giờ chút,thấy ở cổng 1 đôi vợ chồng và 1 cô con gái hớt hải đi vào.con bé thì vội vã hỏi mấy bé sinh viên tình nguyện chỉ phòng,bố thì vác bao gạo trên vai,mẹ thì xách 1 túi to toàn rau là rau.chắc ở quê vừa lên sáng sớm.Vất vả chỉ vì cái chữ cho con.chép miệng nghĩ tội.Tối về lướt wed lại đọc được chuyện có thằng nó giả làm sv tình nguyện nhốt 1 bé gái đi thi ĐH vào nhà nghỉ hiếp,hết 1 đời con gái,học hành lại dang dở.lại chép miệng
hic, loại này đáng chém! x-(

Jetu

Xe điện
Dạ không hoảng, vì nhà cháu đã có nhã ý mời thật lòng mà.
chỉ là sợ làm phiền thôi cụ ạ, những ng ở quê nhất là miền bắc rất khách khí.
nói thật nếu ng ta nhận lời luôn có khi cụ lại hoảng ấy chứ.

Jetu

Xe điện
Cụ cứ đùa nhà cháu.
Các cụ nhà ta thường nói: "ăn hết nhiều, ở đáng nhiêu" - nên sáng nay cụ hãy mời phụ huynh và học sinh tới ăn miễn phí, còn ở tính phí xem họ phảm ứng sao nhá :)

E dự cụ cứ nhằm phụ huynh nữ xinh đẹp, hoặc phụ huynh có con gái dễ thương để mời nên họ e ngại cũng đúng :))

Likefiat500

Xe đạp
Vote cho ý tưởng của vaio9700 và cô hàng cơm.
Ý tưởng tốt + hành động phù hợp => Việc làm ý nghĩa.
Vì thời buổi này ai chả nghi ngờ, thà mua thanh lý giá rẻ còn thấy tin tưởng hơn là được cho không, phải ko các cụ? !
Ý kiến hay @};-.

Nhân viên em có quán bán cơm gần các trường thi. Mới hơn 4g sáng là thí sinh đã đến ngồi chờ ăn cơm để chuẩn bị đi thi rồi. Nhà phải nấu cơm từ hơn 3g, thế mà cô ấy còn cẩn thận xào thêm một chảo đậu que. Cơm vẫn bán giá như bình thường, từ 13 ngàn đến 20 ngàn một đĩa. Đĩa cơm cho các thí sinh được tặng thêm 10 trái đậu que để chúc các em thi đậu, phụ huynh thì khỏi :)).

xdthienha

Xe điện
Để tốt cho họ thì cụ cứ thu phí 5k có khi họ lại vào.Nó chẳng đáng bao nhiêu nhưng ngta cảm thấy được thoải mái.Cụ cầm tiền đấy đi từ thiện là xong.

Bus_nhanh

Xe điện
Niềm tin xã hội ở ta nói chung là rất thấp.
Cháu vẫn nhớ một chuyện, năm kia cháu đi công tác đến nghỉ ở KS. Chiều từ trong khách sạn đi ra thấy bà mẹ đi trước 2 tay xác 2 va li to, còn đứa con gái khoảng 12-13 tuổi cũng đang cố gắng xách 1 vali to quá cả thân hình.
Thấy vậy đi ra định xách hộ... thì đã thấy bà mẹ vứt hành lý chạy lại chỗ cháu, tay thì vồ lấy cái vali... còn mồm thì cảm ơn chú, chúng tôi tự làm được !!

ThachAnhTim

Xe đạp
Làm người tốt cũng khó cụ nhỉ

buonvn

Xe tải
Em vote tinh thần cụ. Xã hội giờ không ai tin ai vì câu nói "Đời chả ai cho không ai cái gì bao giờ"

ngauhung196

Xe máy
Niềm tin xã hội ở ta nói chung là rất thấp.
Cháu vẫn nhớ một chuyện, năm kia cháu đi công tác đến nghỉ ở KS. Chiều từ trong khách sạn đi ra thấy bà mẹ đi trước 2 tay xác 2 va li to, còn đứa con gái khoảng 12-13 tuổi cũng đang cố gắng xách 1 vali to quá cả thân hình.
Thấy vậy đi ra định xách hộ... thì đã thấy bà mẹ vứt hành lý chạy lại chỗ cháu, tay thì vồ lấy cái vali... còn mồm thì cảm ơn chú, chúng tôi tự làm được !!
hihi, khổ thân cụ, chắc mặt mũi cụ k có tem rồi ;)) cháu fun tí! :P bên kia có cái thớt "đức tin thời thổ tả" cháu thấy chả sai tẹo nào. Thời buổi này ra đường mà cứ ngây thơ tin vào lòng tốt thì nhiều khi húp cháo, rồi lại đc khen là NTC... thế nên chả trách ngta đc.

Jetu

Xe điện
Lại một buổi trưa nay, 9-7-2012, thi tuyển sinh đại học đợt 2, sĩ tử và phụ huynh tiếp tục ngổn ngang la liệt trước cửa nhà cháu, nhưng đành nhắm mắt bước qua vì vẫn nhớ chuyện cách đây mấy hôm.
Các cụ bảo thế có dở hơi tiêu cực không?

tratida

Xe container
túm lại là giúp đỡ giá thấp nhất, xong được bao nhiêu trả lại người ta. ở đời sợ nhất là cho không. Ở chung cư nhà em có 1 tầng để không làm chỗ chơi mà ko tận dụng được, phí quá.

nikita24480

Xe tăng
Trưa nay, 4-7-2012, nhà cháu về nhà, thấy nhiều thí sinh lẫn phụ huynh nằm ngồi đứng lổm ngổm trước cổng trường, trên vỉa hè để đợi ca thi chiều.
Vì nhà ở ngay cạnh một trường phổ thông, nên năm nào cứ vào kỳ thi tuyển sinh đại học và cao đẳng cũng thấy cảnh này.
Đắn đo giây lát, nhà cháu tiến đến một nhóm 2 phụ huynh 2 thí sinh cả nam lẫn nữ, có nhã ý mời họ vào nhà nghỉ trưa, lấy sức cho cháu nó thi chiều, nói rõ là miễn phí. Một bà lắc mà cười: "Dạ nhà em ở ngoài này cho thoáng".
Lại quay sang một ông bố và cô con gái đang lệt bệt dưới đất cạnh đó để mời thì nhận được câu từ ông bố: "Thôi để năm sau bố con tôi nhờ nhá".
Bà hàng nước vỉa hè ngồi cạnh đó lẩm bẩm: "Tốt quá".
Bác xe ôm đang vểnh râu trên yên xe chờ khách bảo: "Người ta nghi ngại đấy bác ạ, không ai dám vào đâu".
(Các cụ nhớ hộ nhà cháu, là nhà cháu mời mấy người một lúc, có cả thí sinh lẫn phụ huynh, cả nam lẫn nữ nhá, chỉ nghỉ một tí buổi trưa nhá > an toàn chưa).
Quay vào nhà mà ngẫm nghĩ: Thời buổi loạn lạc, lòng tốt thật là khó.
Buồn mà chả biết phải buồn ai nữa.
Lên OF chém gió vậy.
Nghe cụ nói thời buổi loạn lạc thì thấy buồn nhưng đúng quá.... Thời mày ai cũng bảo Thạch Sanh thì ít nên cứ ai tự nhiên tốt là người ta cho là có ý đồ luôn.. CHÁN NHƯ CON GIÁN Ý NHỞ? Cứ thế này thì bảo sao người tốt cũng không muốn làm người tốt nữa....

vokycaca

Xe tải
Em cũng gặp chuyện tương tự rồi. Mình bảo giúp người ta còn bị gườm gườm nữa chứ. Hay tại mặt em trông không lương thiện