[Funland] Lũ lịch sử ở Quảng Bình - Câu chuyện quê tôi

1Loveforever

Xe buýt
E Ko thể tưởng tượng có thể nhiều nước đến vậy. Năm 2010 cũng lụt, e làm chương trình từ thiện với bên VTV thấy bà con Quảng Bình nhà toàn ở vị trí thấp, năm đấy nước cũng to mà chưa ăn thua gì với năm nay. Hic. Cầu mong cho hết mưa để nước rút dần cho bà con đỡ khổ.

General_Manager

Xe tải
Khó khăn quá, mọi người cũng đang kêu gọi hỗ trợ, giúp được phần nào hay phần đấy nhưng cũng phải tỉnh táo không thì hỗ trợ của mình lại không đến được tay những người thực sự cần!

Race Dead

Xe điện
Khổ quá bà con ơi , cầu cho Bão đừng vào thêm nữa .

Xe xĩ xic

Xe hơi
đồng cảm với chủ thớt, em cũng quê QB ạ

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
đồng cảm với chủ thớt, em cũng quê QB ạ
Vâng cụ!
Bạn bè chia sẻ, kêu gọi FB cũng nhiều.
Báo chí em thấy đang đưa ít thông tin quá.
Em nghĩ off cũng là kênh để nhiều người biết đến và chia sẻ thêm.
Em không kêu gọi quên góp qua đây, nhưng khi thấy các hình ảnh này mọi người sẽ hiểu và ủng hộ bất kỳ đâu. Thế là tốt rồi.
Ngồi đưa thông tin mà em cứ ầng ậng nước mắt cụ ạ!
Nhớ nhà và thương mọi người.
Nhà em cao hơn xung quanh, an toàn hơn, nước mới vô nhà độ 15cm.
Bố em vẫn cười vui bảo không sao nhưng nhớ nhà, vẫn ầng ậng nước mắt.
2 ông bà và 2 đứa cháu nhỏ cùng cô em dâu lần đầu chống lũ, không điện, nước. Thằng em trai lại đi xa đúng lúc.

Chỉnh sửa cuối:

Xe xĩ xic

Xe hơi
Vâng cụ!
Bạn bè chia sẻ, kêu gọi FB cũng nhiều.
Báo chí em thấy đang đưa ít thông tin quá.
Em nghĩ of cũng là kênh để nhiều người biết đến và chia sẻ thêm.
Em không kêu gọi quên góp qua đây, nhưng khi thấy các hình ảnh này mọi người sẽ hiểu và ủng hộ bất kỳ đâu. Thế là tốt rồi.
Ngồi đưa thông tin mà em cứ ầng ậng nước mắt cụ ạ!
Nhớ nhà và thương mọi người.
Nhà em cao hơn xung quanh, an toàn hơn, nước mới vô nhà độ 15cm.
Bố em vẫn cười vui bảo không sao nhưng nhớ nhà, vẫn ầng ậng nước mắt.
2 ông bà và 2 đứa cháu nhỏ cùng cô em dâu lần đầu chống lũ, không điện, nước. Thằng em trai lại đi xa đúng lúc.
thế cụ xa quê ạ? em giờ ở Đồng Nai, bà vào trông cháu, nhà còn ông và gia đình đứa em út, nhà em ở Đồng Hới, nước ngập vườn nhưng chưa vào nhà

hanoien

Xe điện
Đường HCM từ QB ra HN có đi đc k các cụ?

dunglangha

Xe buýt
Các cụ đồng hương đồng quê vô hết đây đi

smilingman82

Xe buýt
Năm nay đúng là thiệt hại quá nặng nề cho miền Trung... lũ lịch sử năm 79 bị vượt mốc.

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
thế cụ xa quê ạ? em giờ ở Đồng Nai, bà vào trông cháu, nhà còn ông và gia đình đứa em út, nhà em ở Đồng Hới, nước ngập vườn nhưng chưa vào nhà
Dạ em đang ở Hà Nội, vợ con cùng quê QB cả.
Em ở Ba Đồn, vợ em rốn lũ Lệ Sơn ạ.
Đồng Nai người Quảng Bình cũng đông ạ.
Chúc nhà cụ bình an ạ

jany

Xe tăng
Những vùng lũ thường xuyên nên làm nhà vượt lũ để sơ tán dân tại chỗ. Hễ thông báo mưa to dài ngày là chủ động sơ tán đến nhà vượt lũ. Như vậy nếu cần cứu hộ thì cũng sẽ dễ tiếp cận hơn. Chứ cứ nấp trong nhà hi vọng nước ko lên cao thì khi bị chia cắt, mất liên lạc, sẽ rất khó cứu hộ. Nước mênh mông ko định vị được phương hướng, vị trí, lại chảy xiết, bản thân người đi cứu hộ cũng dễ gặp nguy hiểm

ronglon

[Tịch thu bằng lái]
Bà con miền Trung thì đang oằn mình chống lũ, báo chí thì còn bận đưa tin về đại hội các địa phương, các lãnh đạo cấp cao còn phải đang chỉ đạo đại hội và lo đối nội, đối ngoại, mưa vẫn rơi, lũ vẫn lên, thiệt hại về người và ts vẫn tăng từng ngày. Chỉ biết kêu trời mà trời đâu có thấu. Haz

Xe xĩ xic

Xe hơi
Bà con miền Trung thì đang oằn mình chống lũ, báo chí thì còn bận đưa tin về đại hội các địa phương, các lãnh đạo cấp cao còn phải đang chỉ đạo đại hội, mưa vẫn rơi, lũ vẫn lên, thiệt hại về người và ts vẫn tăng từng ngày. Chỉ biết kêu trời mà trời đâu có thấu. Haz
DM, chi cho cái ĐH lên mấy chục nghìn tỷ, em kg biết chửi thế nào

Chưa năm nào quê em hứng thiên tai như năm nay.
Thiên tai năm nào cũng vậy cũng đến với quê em, có khác chăng năm ít năm nhiều, nặng hay nhẹ, có lẽ không năm nào không có.
Nhưng năm nay là năm lịch sử từ khi cha sinh mẹ đẻ. Thiệt hại quá lớn, quá rộng, vì thế em mở thớt này với mục tiêu rất đơn giản:
- Cập nhật hình ảnh cho mọi người cùng biết tình hình hiện tại.
- Kêu gọi các cụ mợ cùng chung tay hỗ trợ người dân vùng thiên tai - Qua bất kỳ ai, tổ chức nào có nguồn lực để hỗ trợ có hiệu quả nhất.
Em mọi năm chỉ mới tự góp tiền, vật chất để ủng hộ mọi người và đứng ra kêu gọi người thân xung quanh ủng hội và chuyển cho các tổ chức.
Năm nay thiệt hại quá lớn nên em muốn làm một cái gì đó khác hơn là kêu gọi người thân quanh em.
Em nhờ các cụ mợ đọc bài này cùng ủng hộ để nhiều người biết đến, lan tỏa và góp chút tấm lòng (Qua bất kỳ ai, tổ chức nào có nguồn lực mà các cụ mợ biết để hỗ trợ có hiệu quả nhất đến mọi người)!
Em xin cảm ơn đến các cụ mợ.
Em xin gửi đến hình ảnh vùng lũ quê em những ngày qua. Đây là những hình ảnh được bạn bè em, và người dân ở QB chia sẻ với nhau:
Báo chí: https://www.sggp.org.vn/quang-binh-giai-cuu-20-nguoi-trong-xe-khach-bi-lu-cuon-troi-100000-ngoi-nha-ngap-sau-692281.html

View attachment 5568889
View attachment 5568890
View attachment 5568894
View attachment 5568895
View attachment 5568896

Nước ngập khắp nơi. Ai cũng nhận định là năm nay lụt kỷ lục từ xưa đến nay!
Đây mới là những hình ảnh ban đầu từ các nơi mà có thể tiếp cận được, có điện, có mạng viễn thông!
Mình cùng anh em đã quyên góp tuần trước và chuyển tới bạn Thủy Tiên. Tuy đó không phải là Quảng Bình nhưng bọn mình không có người có mặt tận nơi cứu trợ nên chỉ có thể gửi tiền tới người uy tín nhất
nhân tiện đây cũng thấy 1 vấn đề, các CTY thủy điện trong đề án xây dựng thì luôn có mục đứng đầu : thủy điện được xây dựng sẽ góp phần ngăn lũ...,... Nhưng thực tế bây giờ, lũ lớn toàn đó thủy điện xả ra!

MiTa

Xe lăn
Miền trung vẫn chưa thoát nạn, tuần sau có thể đón bão tiếp. Khổ quá miền trung!

Xe Bao Hong

Xe tăng
Nhìn hình ảnh mà thương Bà con miền Trung, cầu mong mưa lũ hết để Bà Con ổn định lại cuộc sống.

Bà con miền Trung thì đang oằn mình chống lũ, báo chí thì còn bận đưa tin về đại hội các địa phương, các lãnh đạo cấp cao còn phải đang chỉ đạo đại hội và lo đối nội, đối ngoại, mưa vẫn rơi, lũ vẫn lên, thiệt hại về người và ts vẫn tăng từng ngày. Chỉ biết kêu trời mà trời đâu có thấu. Haz
Nhìn thấy việc thủy điện xả lũ, chỉ trong vòng 1 giờ nước dâng 1m thì biết ntn rồi! Dân toàn phải lên mạng kêu gọi người dân khác đến cứu trợ thì biết rõ.