[Funland] Lũ trẻ GenZ và vấn đề báo hiếu cha mẹ

RAVA

Xe ba gác
các cụ cứ dựng lên ngọn cờ TỰ LO. Vâng, khi các cụ còn đi lại được thì chỉ cần đủ tiền tầm 5tr-10tr/tháng là tự lo vô tư. Nhưng khi nằm 1 chỗ thì sao ạ, không trông chờ chúng nó thì ai chăm các cụ? Sống ở trại dưỡng lão trong trạng thái nằm bẹp và tiền thuốc trung bình 30tr/tháng => tầm 5 tỏi gửi tiết kiệm, các cụ tính trước đi là đẹp
-Thế mới cần mình phải sống gương mẫu trong vc cư xử với ôb và bm mình bác ợ, giờ mình làm gì với các cụ thì sau này hy vọng là chúng nó sẽ làm như thế với mình mà bác?

STElectrics

Xe lăn
Nói thẳng nói thật như chúng nó lại hay. Như em mồm cứ ra rả hiếu nghĩa mới cha mẹ mà tính ra mình biếu các cụ chả được mấy mà lần nào về cũng bòn của các cụ nửa thùng xe rau củ quả mang đi là ít.

3005

Xe tăng
em định làm 2 việc:
1. Chuẩn bị trước để khi về hưu vẫn có thu nhập thụ động tầm 20tr
2. Trang bị kiến thức, nhận thức và kỹ năng để thu nhập của chúng ko thấp, ko thất nghiệp
Và em đang chăm ông già em ở trại dưỡng lão, đang chi tiêu 20tr/tháng cho việc này từ mấy năm nay, chúng nhìn vào mà tự hiểu về sau phải làm gì thôi
Cụ làm được thì tốt nhưng chúng nó có khả năng để làm không? Sau này chúng nó có gia đình ở xa thì có bỏ vợ bỏ con lại để về chăm bố mẹ không? Nó làm việc có kiến thức, có kỹ năng nhưng không may gặp biến cố như ngành du lịch đợt dịch này thì kỹ năng càng sâu thì thất nghiệp càng lâu thôi cụ.
Cuộc sống tương lai mấy chục năm sau quá khó đoán trước. Cha mẹ chuẩn bị được gì trước thì tốt. Trông chờ cả vào chúng nó thì áp lực quá.

cr7m10

Xe tải
Thế mới fai cố gắng thân thằng nào thằng đấy lo. Phật dạy rồi cụ, sống là đi gửi thôi, không nên phiền người khác là tốt nhất

thichkhognthich

[Tịch thu bằng lái]
Em thấy có cụ gì ở trên nói thực tế, nhiều cụ nói tự lo, nhưng bên trong cũng hiểu là sau này ốm đau, le loi thì rất cần các con chăm sóc.ở đâu chứ Việt nam không nhiều hy vọng vào chế độ y tế, viện dưỡng lão đc ( trừ khi nhiều tiền). các con vẫn là của để dành , hay nói thẳng hơn là của để dùng ( khi già). Nói thì nói vậy thôi. Không như tây , nó xanh chín , rõ ràng hơn , k đầu tư hết vào một rổ " trứng", dễ rủi ro và tạo gánh nặng cho các cháu.

Dép tổ ong.

Xe tăng
GenZ là cái gì hả các cụ:-??

coquay

Xe container
Vấn đề là giờ nhà cửa ngày càng đắt, cụ cho nó nhà ra ở riêng được là tốt còn nếu tự mua thì em cũng không biết. Có thể F1 nhà cụ giỏi thì nó nhanh mua được không đi thuê cũng mệt phết. Em đang phấn đấu thêm cái chuồng chim nữa để cho chúng nó sau này. Cũng là để cho nó ra ở riêng cho đỡ ngứa mắt nhau thôi còn xong cũng k mong trả ơn gì.
Khi e 20 bố mẹ em có cho e cái gì đâu, toàn e tự làm mới có 21 tuổi e đã ra đường kiếm ăn rồi
Nó về nhà cửa cho con cái thì e có đám bạn, bạn mấy đứa nhà có của chúng phá kinh lắm e nhà nghèo ko đú đc

E nghĩ sau này thanh niên nó nghĩ khác lắm, đến bản thân e nghĩ đã thoáng rồi ko giống như các cụ nhà e nghĩ

mà ngay bây h thôi cũng đã khác rồi, e có mấy đứa cháu toàn 23 24 chúng đã thuê nhà tự lập rồi chẳng đứa nào chịu ở cùng bố mẹ cả.
Có tuần nó về có tuần thì ko cũng chả sao, vì nó ra ngoài khi còn trẻ bố mẹ chúng cũng trẻ mới 58 60 chả cần đến nó bên cạnh, khi cô chú e cần đến chúng chắc 10 năm nữa

Hung_102

Xe tải
GenZ nói thật: Con cái không phải "sổ bảo hiểm về già"

https://dantri.com.vn/nhip-song-tre...phai-so-bao-hiem-ve-gia-20210922184801552.htm
GenZ nói thật: "Chữ hiếu" như tảng đá vô hình đè nặng lên vai

https://dantri.com.vn/nhip-song-tre/genz-noi-that-chu-hieu-nhu-tang-da-vo-hinh-de-nang-len-vai-20210920211927526.htm
View attachment 6526073
View attachment 6526074
View attachment 6526075

Tư tưởng của lũ trẻ bây giờ sẽ có nhiều điểm khác biệt với thế hệ chúng ta (chúng ta là thế hệ đẻ ra các cháu). Trong đó nổi bật lên vấn đề nghĩa vụ của con cái với cha mẹ (báo hiếu, viện dưỡng lão, thờ cúng...). Các cụ nghĩa sao ạ?
Với em thì chỉ mong chúng nó tự lo đc là tốt r, lớn lên tự xin việc tự mua nhà, sống có ích :)). Thế là có hiếu r

ChuCuoiCayDa

Xe tải
Em thấy có cụ gì ở trên nói thực tế, nhiều cụ nói tự lo, nhưng bên trong cũng hiểu là sau này ốm đau, le loi thì rất cần các con chăm sóc.ở đâu chứ Việt nam không nhiều hy vọng vào chế độ y tế, viện dưỡng lão đc ( trừ khi nhiều tiền). các con vẫn là của để dành , hay nói thẳng hơn là của để dùng ( khi già). Nói thì nói vậy thôi. Không như tây , nó xanh chín , rõ ràng hơn , k đầu tư hết vào một rổ " trứng", dễ rủi ro và tạo gánh nặng cho các cháu.
Nằm trên giường bệnh, ko tự đi lại dc, ỉa đái đầy bỉm và nhìn ra cửa sổ lặng thinh mới thấy lúc này cần con cháu người thân cụ ạ. Ở vào hoàn cảnh yếu ớt đó thì ko chi bằng sự quan tâm của người thân máu mủ. Em từng thụt cức cho người thân nên hiểu bị bệnh ko tự lo dc khổ lắm cụ ơi

Jaquier

Xe tải
Xu hướng XH dần phát triển thì cũng như Tây thôi. Sau 18 tuổi là bay nhảy khỏi gđ, con cái với cha mẹ cũng ít mối ràng buộc, trách nhiệm so với thế hệ trước, vì vậy Tây nó cũng lười đẻ vì ít hay nhiều con cũng vậy, già đều vào trại hết.

nhuataiche

Xe container
các cụ cứ dựng lên ngọn cờ TỰ LO. Vâng, khi các cụ còn đi lại được thì chỉ cần đủ tiền tầm 5tr-10tr/tháng là tự lo vô tư. Nhưng khi nằm 1 chỗ thì sao ạ, không trông chờ chúng nó thì ai chăm các cụ? Sống ở trại dưỡng lão trong trạng thái nằm bẹp và tiền thuốc trung bình 30tr/tháng => tầm 5 tỏi gửi tiết kiệm, các cụ tính trước đi là đẹp
Em muốn sống vui vẻ thoải mái, làm việc mình thích chứ ko muốn sống trong trạng thái nằm bẹp.

Do đó em đang tính toán để sau này khỏi làm phiền con cái. Tới lúc già ko đi nổi, ko làm nổi thì chết vui hơn.

Em quote còm của bác chính vì em lo ngại sau này mình có khi bị rơi vào cái cảnh sống trong trạng thái nằm bẹp đó. Có cách nào tránh ko bác ?

Ronin2016

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn các cháu, nghe các cháu tâm sự thì ta đã rút ra được bài học "không cho con cái hết mọi thứ của mình". Nếu ngoan thì cho cái bệ phóng rồi phóng đi đâu thì phóng nhá. Còn lệch thì hết tuổi 18 tự ra đường mà sống :))

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Xưa cổ nhân đúc kết: con cái là lộc Trời và là CỦA ĐỂ DÀNH...:-bd
Bao nhiêu tài sản trong nhà:​
Của chìm+ của nổi... đều là CỦA CON!?​
Theo Con cháu=nguồn Gen CÒN... :-?
Đời bể dâu chẳng thể mòn HIẾU TRUNG!!(?)​
Đạo huyết thống mãi trường tồn!!!👍
méo cần. ông nội em gần 90 r còn chưa chia. em ko ý kiến việc chia hay ko, ko đến lượt em ý kiến. nhưng thực sự, người già thì có cái lối suy nghĩ muốn dùng tài sản để áp chế con cái, con cháu, hoặc để chết mới chia, trong khi con cái, con cháu thì 4-6 chục tuổi r, ko thì 20 đi tự thân đi làm, tài sản cũng có chút ít, có hay ko có tiền vs đất cha/ông chia cũng ko chết được, chỉ là chút của hương hỏa. vì một chút của mà còng lưng ra "hiếu" 60 năm trời thì méo cần, tự do tốt nhất.

Langthang_Mercedes

Xe container
GenZ nói thật: Con cái không phải "sổ bảo hiểm về già"

https://dantri.com.vn/nhip-song-tre...phai-so-bao-hiem-ve-gia-20210922184801552.htm
GenZ nói thật: "Chữ hiếu" như tảng đá vô hình đè nặng lên vai

https://dantri.com.vn/nhip-song-tre/genz-noi-that-chu-hieu-nhu-tang-da-vo-hinh-de-nang-len-vai-20210920211927526.htm
View attachment 6526073
View attachment 6526074
View attachment 6526075

Tư tưởng của lũ trẻ bây giờ sẽ có nhiều điểm khác biệt với thế hệ chúng ta (chúng ta là thế hệ đẻ ra các cháu). Trong đó nổi bật lên vấn đề nghĩa vụ của con cái với cha mẹ (báo hiếu, viện dưỡng lão, thờ cúng...). Các cụ nghĩa sao ạ?
Mục tiêu là tiêu hết số tiền mình làm được, không cần đến chúng nó. Chữ hiếu chỉ cần duy nhất là sự quan tâm về tinh thần cho nó có tý Á đông, còn nếu không có cũng không quan trọng lắm.

Ah, mình đối với bố mẹ mình lại phải khác, các cụ thế hệ cũ rồi.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Là sinh từ năm bao nhiêu nhỉ cụ thớt.
Giờ có được cấp nhà, cấp đất như thế hệ ông bà, cha mẹ đâu
Giờ có lương hưu, ông bà cha mẹ có ngừoi có có người không, có cũng như không.
Giờ ra trường tự tìm việc
Xưa ông bà cha mẹ nhà nước bố trí
Giờ kinh tế thị trường
Xưa kinh tế kế hoạch
Thế thì quan hệ trong gia đình nó cũng phải khác

darkks

[Tịch thu bằng lái]
Gen Z là cái ccc gì. Có vẻ như tụi sinh sau năm 2000 ?
95 vs sau 2k, thì bây giờ chúng nó cũng đến tuổi đi làm, yêu đương r. vừa đi làm đã phải còng lưng ra xây/sửa nhà cho bm như tầm 8x ngày xưa, tuy bọn này là lớp sau rất giỏi nhưng vãi chứ sao nữa, vs tư duy chúng nó cũng khác cái thời xưa.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện nhà cửa đất đai là nặng nhất.
Bây giờ ai chấp nhận 3, 4 đại đồng đường nữa
Xa mặt thì cách lòng
Ko ở với nhau chữ hiếu nó cũng khác