[Funland] Lũ trẻ GenZ và vấn đề báo hiếu cha mẹ

Nhạc

Xe container
Tính như cụ thì con cái có hiếu cũng chẳng gánh nổi. Nó có hiếu nhưng đi học, đi làm xa nhà (thậm chí ở nước ngoài), thu nhập thấp hoặc thất nghiệp thì cụ định làm gì?
Ko có tiền chữa hoặc bệnh ko chữa nổi thì con cái chăm sóc lúc cuối đời là an ủi, nếu nghèo khó cũng vẫn được thơm tho mà tắt thở cụ ạ. E nghĩ vậy. Chắc ăn nhất thì nên có tiền. Haizzz

matran241091

Xe điện
Khi e 20 bố mẹ em có cho e cái gì đâu, toàn e tự làm mới có 21 tuổi e đã ra đường kiếm ăn rồi
Nó về nhà cửa cho con cái thì e có đám bạn, bạn mấy đứa nhà có của chúng phá kinh lắm e nhà nghèo ko đú đc

E nghĩ sau này thanh niên nó nghĩ khác lắm, đến bản thân e nghĩ đã thoáng rồi ko giống như các cụ nhà e nghĩ

mà ngay bây h thôi cũng đã khác rồi, e có mấy đứa cháu toàn 23 24 chúng đã thuê nhà tự lập rồi chẳng đứa nào chịu ở cùng bố mẹ cả.
Có tuần nó về có tuần thì ko cũng chả sao, vì nó ra ngoài khi còn trẻ bố mẹ chúng cũng trẻ mới 58 60 chả cần đến nó bên cạnh, khi cô chú e cần đến chúng chắc 10 năm nữa
tự lập rồi ba mẹ chết về hưởng cái nhà à
chứ tự lập mà mua nhà chắc 100 đứa được 1

RAVA

Xe ba gác
Chuyện nhà cửa đất đai là nặng nhất.
Bây giờ ai chấp nhận 3, 4 đại đồng đường nữa
Xa mặt thì cách lòng
Ko ở với nhau chữ hiếu nó cũng khác
-E thấy như mấy ô a bà chị họ nhà e, đến tuổi về hưu thì bán bớt 1-2 cái nhà mặt phố, mua lấy 3 căn cc ở Vinhome Metropolis hay Timescity…, 1 căn cho bố mẹ, 2 căn kia cho gđ 2 đứa con ở ngay tầng trên hay toà bên cạnh. Thế mà căn hộ của bố mẹ toàn thành vườn trẻ của lũ cháu, chỉ cần 1 trong 2 vk ck chúng nó mà đi vắng là đứa kia nó mò sang nhà ôb ăn chực ngay. E định sau này cũng thế, ng già ở cc, các phòng nó cùng trên 1 mặt bằng thì dễ đi lại hơn là nhà tầng, tất nhiên nếu có đk mà ở biệt thự 2 tầng có sân vườn thì khỏi bàn rồi? :-" :bz

langthangnoidau

Xe buýt
Giá mà mình cày đủ tiền nuôi con nuôi thân báo hiếu bố mẹ mình hiện giờ cái đã. Con mình có báo hiếu hay ko tính xa làm cái gì. Ngẫm lại mỗi tháng chả đủ biếu các cụ vài trẹo, còn các cụ vẫn cá thịt trợ cấp đều haizzza

keomutvuive

Xe điện
Genz là cái nhồn gì cc

Được gửi từ iPhone 6 - Otofun

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
-E thấy như mấy ô a bà chị họ nhà e, đến tuổi về hưu thì bán bớt 1-2 cái nhà mặt phố, mua lấy 3 căn cc ở Vinhome Metropolis hay Timescity…, 1 căn cho bố mẹ, 2 căn kia cho gđ 2 đứa con ở ngay tầng trên hay toà bên cạnh. Thế mà căn hộ của bố mẹ toàn thành vườn trẻ của lũ cháu, chỉ cần 1 trong 2 vk ck chúng nó mà đi vắng là đứa kia nó mò sang nhà ôb ăn chực ngay. E định sau này cũng thế, ng già ở cc, các phòng nó cùng trên 1 mặt bằng thì dễ đi lại hơn là nhà tầng, tất nhiên nếu có đk mà ở biệt thự 2 tầng có sân vườn thì khỏi bàn rồi? :-" :bz
Hàng xóm nhà em cũng có 2 nhà làm y như cụ nói.
Giờ đang ở chung cư Nguyễn Tuân.
Được như thế là nhà khá giả rồi cụ ơi.
Còn lứa bọn em, tốt lắm thì tách được các cụ. Chứ nếu không lại 3 thế hệ trong căn nhà cấp 4 hay là ngõ ngách hà nội.

Hooks

Xe tăng
Ôi dồi, nhiều trường hợp con về ngon ngọt bố mẹ chia tài sản sớm, chia xong chả đứa nào chịu nuôi kìa. Người nào lo xa, tính đường dài thì người đó khỏe, vậy thôi.

Nhà cháu tiếp cận văn hóa phương tây sớm, nên lúc trẻ tư tưởng cũng thoáng như chúng nó. Đến khi có con vào, chăm chúng nó rồi ngẫm nghĩ, hiểu ra nỗi khổ của bố mẹ. Giờ mong báo hiếu được chút nào hay chút đó thôi. Mà cũng chả làm được gì nhiều.

Sau này con cái nó có gia đình, nó cũng hiểu như mình thì tốt, ko thì 2 thân già tự lo cho nhau thôi. Yếu quá thì thuê giúp việc theo giờ, họ nấu nướng cho. 2 vợ chồng già thì đứa khỏe chăm đứa ốm. Còn đến mức độ nằm một chỗ, mất ý thức thì sống cũng chả làm gì, thăng sớm lại khỏe. Nhà cháu tính rồi, chết thì thiêu, đổ tro xuống sông. Con cái sau này nhớ thì thắp hương, ko thì thôi. Chả vướng bận gi mà cũng chả cản trở gì chúng nó đi phương xa lập nghiệp.

Sau này, con nó có hiếu, nó muốn chăm bố mẹ thì lúc đó mình thay đổi sự tính toán thôi, đơn giản.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vầng

Ngay từ cách nói, cách dùng từ thôi, thì tui trong việc chăm sóc, lo lắng giữa con cái và bố mẹ; thậm chí giữa vợ chồng với nhau thì nó không có từ và không bao hàm cái câu TRÁCH NHIỆM PHẢI CHĂM SÓC.

Ông bà nào có quan điểm và phát biểu sinh con ra thì phải có trách nhiệm chăm sóc, nuôi nấng nó.
Đứa nào có suy nghĩ và bẩu chăm sóc bố mẹ (kể cả lúc trẻ hay lúc già) là trách nhiệm của con cái
Thì ngay từ trong suy nghĩ, đã chả ra cái gì cả.

Chăm sóc, lo toan giữa con cái và bố mẹ; ấy nó là cái tình cảm. Bố mẹ vẫn trẻ khỏe, đầy đủ nhưng đứa con học mẫu giáo nó mang về cái kẹo bi bô nói con giành phần cho bố - sự chăm sóc ấy nó chả liên quan gì đến việc ai đủ sức lo cho ai.
Bà mẹ già nằm trên giường bệnh giơ tay gẩy gẩy cái vệt bụi trên tay áo thằng con - ấy là sự chăm sóc.

Bố mẹ; con cai chăm sóc nhau đúng bằng tình cảm thì chả ai để ý, chả ai rạch ròi, chả ai tính toán rằng thì là mà thế này là chăm sóc hay phải có trách nhiệm thế nọ thế kia.

-Quan điểm của e là sống và cư xử với ông bà và bố mẹ mình cho nó tốt, làm gương cho bọn trẻ, chứ còn e cần qué gì chúng nó phải nuôi, chỉ cần chúng nó lo đc cái bản thân, sống tử tế và hạnh phúc là đc rồi! :-" :bz
Nhất trí với Cụ 10000%. Lũ trẻ sống tử tế và hạnh phúc là được rồi. Còn thân già của mình thì mình tự lo thôi.
Mình lo cho bố mẹ mình thôi. Kệ bố mẹ chúng nó đi :))
Cái này tuỳ giáo dục, quan niệm của gia đình. Nhà e thì cứ cố lo cho con tốt nhất trong khả năng có thể thôi, mong chúng ngoan ngoãn trưởng thành thôi ạ
Nói thẳng nói thật như chúng nó lại hay. Như em mồm cứ ra rả hiếu nghĩa mới cha mẹ mà tính ra mình biếu các cụ chả được mấy mà lần nào về cũng bòn của các cụ nửa thùng xe rau củ quả mang đi là ít.
Em gọi là nợ đồng lần, cha mẹ bao giờ cũng vì con cái nhiều hơn. Đời con em nó phải lo cho con nó, vc em xác định về già cũng k nhờ vả gì chúng nó hết.
Ko có tiền chữa hoặc bệnh ko chữa nổi thì con cái chăm sóc lúc cuối đời là an ủi, nếu nghèo khó cũng vẫn được thơm tho mà tắt thở cụ ạ. E nghĩ vậy. Chắc ăn nhất thì nên có tiền. Haizzz

coquay

Xe container
Em thấy cũng có đứa hợp với bố mẹ nó vẫn ở với bố mẹ nhưng xu hướng sau này cùng lắm giữ nó ở nhà được đến hết đại học cụ nhỉ. Thuê nhà bây giờ nó cũng đầy đủ tiện nghi chả khác mấy ở nhà. Nhất là yêu đương hú hí nó tiện đỡ bị bố mẹ soi mói.
ko như này cũng tùy hoàn cảnh của mỗi gd nữa, như cháu e 1 đứa cty bắt vào chi nhánh trong sg thì nó phải đi thôi, sau 3 năm ăn ở ngoài quen rồi khi về lại hn làm việc thì nó vẫn thuê nhà ở ngoài
1đưa đi theo con đường nghê thuật mà làm nghê thuật thì vào sg nó dễ phát triển hơn
nói chung cũng vì công viêc hoàn cảnh mỗi người thôi, như mấy đứa cháu e nó vẫn về nhà mỗi khi có việc của gia đình hay họ hàng, có nhiều đứa sống cùng 1 nhà với bố mẹ mà quanh năm chả bao h thấy mặt cả

coquay

Xe container
thế cháu cụ đã mua được nhà chưa
sao phải mua nhà mới đc ở riêng, nó làm lương đc 15 20tr tháng vẫn thuê nhà sống theo cách nó muốn là đc
suy nghĩ tích cực lên sống đơn giản thế thôi, thời đợi bây h khác xưa rồi
ngay bản thân e 20 năm trc e cũng tự ra ngoài làm vc tự sống ko xin bố mẹ

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Cccm lấy vợ lấy chống, để ở với nhau hay để nhắn tin online.
Hiếu với bố mẹ cũng thế thôi.
Tình cảm, nghĩa vụ, trách nhiệm bây giờ nó phải với nhau.
Nhưng tình hình nhà đất như này, may ra 30% dân Hà nội, ông bà, bố mẹ, con cái ở với nhau được cái nhà to.
Còn lại 70% nếu ở chung 6 người, mỗi người chưa đứoc 5m2 thì HIẾU kiểu gì cccm. Em thật?

canhhoabatdiet

Xe container
Không phủ nhận gen Z cũng như gen Y, gen X, ...: cũng rất nhiều cháu chăm ngoan học giỏi. Nhưng 1 bộ phận không nhỏ, nhấn mạnh là "không hề nhỏ" các cháu gen Z giờ thuộc dạng: "tinh ăn, mù làm, ý chí, nghị lực kém và mức độ kiên trì rất đuối, ...". Nhìn từ quan điểm gen Y, gen X đối với gen Z là vậy tuy nhiên khi đặt vào bản thân các cháu gen Z thì có khi đó là đổi mới là tiến bộ, là hợp thời.

PhongFood

Xe điện
Con cái là của để dành. Có thể là cục vàng, cũng có thể là cục nợ. 😅

MaTeo

Xe tăng
Cụ làm được thì tốt nhưng chúng nó có khả năng để làm không? Sau này chúng nó có gia đình ở xa thì có bỏ vợ bỏ con lại để về chăm bố mẹ không? Nó làm việc có kiến thức, có kỹ năng nhưng không may gặp biến cố như ngành du lịch đợt dịch này thì kỹ năng càng sâu thì thất nghiệp càng lâu thôi cụ.
Cuộc sống tương lai mấy chục năm sau quá khó đoán trước. Cha mẹ chuẩn bị được gì trước thì tốt. Trông chờ cả vào chúng nó thì áp lực quá.
Chuẩn bị đi mây về gió

QD092000

Xe tăng
E càng già càng giàu, con cái ko chăm em chỉ có thiệt nhá :)).

Su Đình

Xe tăng
Báo hiếu không chỉ có mỗi nghĩa là chăm sóc, nuôi bố mẹ lúc già, mà còn là việc quan tâm về tình cảm. Bây giờ các cụ còn trẻ nghĩ khác, nhưng khi có tuổi nghĩ sẽ khác. Sống lúc già mình có đủ tiền tự ăn tự tiêu, nhưng con cháu cả năm cả tháng nó không thăm nom hỏi han thử hỏi có buồn không?

xe365

Xe buýt
Em cũng không coi việc báo hiếu bố mẹ là trách nhiệm của con cái.
Sinh con ra là do bố mẹ quyết định chứ chúng nó có quyết được đâu. Mà đã mang con đến thế giới này thì chính bố mẹ mới phải có trách nhiệm nuôi dạy chúng nó, ít nhất phải đến năm 18t.
Còn các con có gọi là "có hiếu" sau đó với bố mẹ hay không thì nó như phần thưởng dành cho những nỗ lực và thành quả của bố mẹ thôi. Có thì tốt, không có thì do...mình thôi, giống như đi làm cuối năm thưởng nhiều hay ít, hay không có ý mà :) Thế có phải thoải mái tâm tư không
Em bảo mụ gấu rồi, sau em cứ xác định là tự lo thôi, cố mà cá kiếm để dành :D