[Funland] Lũ trẻ GenZ và vấn đề báo hiếu cha mẹ

MaziaH

Xe tải
Những chuyện thế này không phải lên báo thấy ghi GenZ các thứ thì mới lôi ra đâu
Ngày xưa cũng có một số cũng có tư tưởng như vậy rồi, nhưng em nghĩ nó xuất phát từ việc thiếu sự quan tâm, thiếu tình cảm trong gia đình nên hai thế hệ trong nhà mới có sự không bằng lòng mà muốn tách nhau ra thôi. Cái đó chỉ là phần số ít trong xã hội.
Còn đã là người con, được cha mẹ nuôi dưỡng, yêu thương, chăm sóc, chỉ dẫn đi trên con đường đúng đắn và có nhận thức tốt (xuất phát từ nền tảng gia đình thì cách bố mẹ quan tâm tới ông bà cũng góp phần giáo dục nhân cách cho con) thì khi con lớn ngoài việc bận rộn công việc ngoài xã hội chỉ lo về nhà làm sao quan tâm bố mẹ nhiều nhất có thể khi bố mẹ già yếu thôi.

Cứng Cương

Xe tải
Rồi cũng như bọn Tây thôi. Độc lập tự chủ là hay nhất. Các ông bố bà mẹ cần bỏ tư tưởng dựa vào con khi già, có chăng chỉ là bất đắc dĩ tùy lúc thôi.

MaziaH

Xe tải
Xa mặt thì cách lòng
Ko ở với nhau chữ hiếu nó cũng khác
Cách lòng thì ở gần đã cách rồi thì không đổ tại xa mặt mới cách được
Nếu đã có lòng thì thường xuyên alo facetime cho các cụ vẫn tốt mà, ê a vài ba câu thấy mặt nhau là vui rồi.

MaziaH

Xe tải
Rồi cũng như bọn Tây thôi. Độc lập tự chủ là hay nhất. Các ông bố bà mẹ cần bỏ tư tưởng dựa vào con khi già, có chăng chỉ là bất đắc dĩ tùy lúc thôi.
Chỗ nào cũng thế thôi cụ ơi không nói bọn Tây được, Tây cũng có Tây this Tây that.
Lên báo nhiều trường hợp con cái không sống cùng bố mẹ phần lớn là do mâu thuẫn có từ trước đó rồi nên nhiều thanh niên qua tuổi 18 bị đuổi ra khỏi nhà cũng là vì lí do đó thôi (con cái tệ nạn hoặc cha mẹ đơn thân tệ nạn,...), chứ phần lớn nhiều gia đình sống vui vẻ tình cảm cùng nhà với nhau đến cả 3 thế hệ ấy. Cái đó là do cách sống và giáo dục con cái tốt thì sẽ duy trì được.

Rivers

Xe container
Nhiều cụ cứ bô bô em chả cần chúng nó lo, rồi thì tây lọ tây chai, đến lúc về già bệnh tật nằm bẹp ra đấy không biết có rút lại câu nói đấy không :))

Cứng Cương

Xe tải
Chỗ nào cũng thế thôi cụ ơi không nói bọn Tây được, Tây cũng có Tây this Tây that.
Lên báo nhiều trường hợp con cái không sống cùng bố mẹ phần lớn là do mâu thuẫn có từ trước đó rồi nên nhiều thanh niên qua tuổi 18 bị đuổi ra khỏi nhà cũng là vì lí do đó thôi (con cái tệ nạn hoặc cha mẹ đơn thân tệ nạn,...), chứ phần lớn nhiều gia đình sống vui vẻ tình cảm cùng nhà với nhau đến cả 3 thế hệ ấy. Cái đó là do cách sống và giáo dục con cái tốt thì sẽ duy trì được.
Với thông tin báo chí ta đưa và các kênh khác em thấy bọn trẻ con Tây nó chủ động sống độc lập hơn ta nhiều. 18 là nó chủ động đi làm, kiếm thêm cùng lúc với việc học hoặc nó tự vay mà học...cảm nhận tỉ lệ đó của bọn nó cao hơn ta nhiều.

3005

Xe tăng
Nhiều cụ cứ bô bô em chả cần chúng nó lo, rồi thì tây lọ tây chai, đến lúc về già bệnh tật nằm bẹp ra đấy không biết có rút lại câu nói đấy không :))
Rút hay không cũng chẳng ích gì cụ ạ. Giờ nhà cụ ở Nghệ An, thằng con lấy vợ sinh con làm việc ở Hà Nội. Thì khi cụ ốm nó có vì chữ hiếu mà bỏ việc, bỏ vợ con về chăm cụ được thường xuyên không? May ra được lúc bệnh nặng sắp chết thôi.

EmLaCu

[Tịch thu bằng lái]
Cách lòng thì ở gần đã cách rồi thì không đổ tại xa mặt mới cách được
Nếu đã có lòng thì thường xuyên alo facetime cho các cụ vẫn tốt mà, ê a vài ba câu thấy mặt nhau là vui rồi.
Nó cũng như tán gái ý mà cụ
Zalo facebook tinder mãi cũng chán
Cứ phải ăn nhậu lửa khói bùng bùng đi nhà nghỉ nó mới máu. =))

Rivers

Xe container
Rút hay không cũng chẳng ích gì cụ ạ. Giờ nhà cụ ở Nghệ An, thằng con lấy vợ sinh con làm việc ở Hà Nội. Thì khi cụ ốm nó có vì chữ hiếu mà bỏ việc, bỏ vợ con về chăm cụ được thường xuyên không? May ra được lúc bệnh nặng sắp chết thôi.
Thì bếch lên ở cùng chứ biết làm sao, thế bố mẹ mình ốm cụ định để ai chăm, ví dụ trong trường hợp còn mỗi ông hoặc bà?

sakai_yo

Xe lăn
Em gọi là nợ đồng lần, cha mẹ bao giờ cũng vì con cái nhiều hơn. Đời con em nó phải lo cho con nó, vc em xác định về già cũng k nhờ vả gì chúng nó hết.

MaziaH

Xe tải
Với thông tin báo chí ta đưa và các kênh khác em thấy bọn trẻ con Tây nó chủ động sống độc lập hơn ta nhiều. 18 là nó chủ động đi làm, kiếm thêm cùng lúc với việc học hoặc nó tự vay mà học...cảm nhận tỉ lệ đó của bọn nó cao hơn ta nhiều.
Bên đó đứa nào được nuôi dạy tốt, có tư duy tốt với chí tiến thủ thì nó thực tế lắm. Nhưng có nhiều đứa trẻ chơi bời lêu lổng nên nhóm này nó chấp nhận ăn bám trợ cấp thất nghiệp chứ không chịu làm các công việc tầng thấp. Em có xem một bạn việt nam review bên Úc là mấy công việc lao động tay chân thậm chí lương còn cao hơn cả nhân viên văn phòng bình thường, nhưng xã hội phát triển phân hoá trọng hình thức, nên không nhiều người trẻ thiếu kinh nghiệm khởi đầu từ những công việc này, vì thế mà luôn có cơ hội công việc tay chân cho những du học sinh, lao động thời vụ cho người lớn tuổi có thời gian và sức khoẻ để kiếm thêm thu nhập.
Có nhận thức tốt và được giáo dục tốt là nền tảng quan trọng nhất

MaziaH

Xe tải
Nó cũng như tán gái ý mà cụ
Zalo facebook tinder mãi cũng chán
Cứ phải ăn nhậu lửa khói bùng bùng đi nhà nghỉ nó mới máu. =))
Cụ so sánh thế thì quá đáng quá =))
gái là gái mà phụ mẫu là phụ mẫu chứ :))

Cứng Cương

Xe tải
Bên đó đứa nào được nuôi dạy tốt, có tư duy tốt với chí tiến thủ thì nó thực tế lắm. Nhưng có nhiều đứa trẻ chơi bời lêu lổng nên nhóm này nó chấp nhận ăn bám trợ cấp thất nghiệp chứ không chịu làm các công việc tầng thấp. Em có xem một bạn việt nam review bên Úc là mấy công việc lao động tay chân thậm chí lương còn cao hơn cả nhân viên văn phòng bình thường, nhưng xã hội phát triển phân hoá trọng hình thức, nên không nhiều người trẻ thiếu kinh nghiệm khởi đầu từ những công việc này, vì thế mà luôn có cơ hội công việc tay chân cho những du học sinh, lao động thời vụ cho người lớn tuổi có thời gian và sức khoẻ để kiếm thêm thu nhập.
Có nhận thức tốt và được giáo dục tốt là nền tảng quan trọng nhất
Chắc bạn kia riview vào số ít, chứ nào có ở đâu trọng hình thức hơn khu Đông Á được đâu cụ. Bọn Tây nó thực tế và ít hình thức hơn dân Á. Trên tổng thể em thấy bọn Tây độc lập hơn so với trẻ em Á.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
GenZ nói thật: Con cái không phải "sổ bảo hiểm về già"

https://dantri.com.vn/nhip-song-tre...phai-so-bao-hiem-ve-gia-20210922184801552.htm
GenZ nói thật: "Chữ hiếu" như tảng đá vô hình đè nặng lên vai

https://dantri.com.vn/nhip-song-tre/genz-noi-that-chu-hieu-nhu-tang-da-vo-hinh-de-nang-len-vai-20210920211927526.htm
View attachment 6526073
View attachment 6526074
View attachment 6526075

Tư tưởng của lũ trẻ bây giờ sẽ có nhiều điểm khác biệt với thế hệ chúng ta (chúng ta là thế hệ đẻ ra các cháu). Trong đó nổi bật lên vấn đề nghĩa vụ của con cái với cha mẹ (báo hiếu, viện dưỡng lão, thờ cúng...). Các cụ nghĩa sao ạ?
Nó nghĩ sao thì đc vậy thôi. Nhạc gì em cũng chơi.

Nó sống trách nhiệm thì mình cũng tận tâm tận lực. Còn nó ko lo thì mình tự lo lại càng nhẹ đầu. Chỉ sợ vẫn xòe tay xin để sống riêng thôi.

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
Cha mẹ là tấm gương cho con trẻ, ở bất kì thế hệ nào cũng vậy. Cách chúng ta đang đối xử với cha mẹ mình như thế nào thì có thể coi rằng đó là cách mình sẽ nhận được từ con cái sau này ( tất nhiên song song cả việc thực hành và giáo dục cho con). Dạy con chính là sửa mình, em nghĩ nên lo về vấn đề làm gương cho con trước rồi hãy lo về chuyện con trẻ đáp ứng lại như thế nào. Bạn không làm được nhưng nói con phải thế này, thế kia thì nói thẳng ra đó chỉ là nói suông mà thôi.
Đồng ý với cụ một nửa. Việc bố mẹ đối xử chăm sóc ông bà làm gương là 1 chuyện. Còn con cái học được đến đâu lại là chuyện khác.
Nhưng cái gì cũng có nhân quả. Mình miễn là lên phương án trước để phòng thân tuổi già.

Bachsima

Xe lăn
Xu hướng XH dần phát triển thì cũng như Tây thôi. Sau 18 tuổi là bay nhảy khỏi gđ, con cái với cha mẹ cũng ít mối ràng buộc, trách nhiệm so với thế hệ trước, vì vậy Tây nó cũng lười đẻ vì ít hay nhiều con cũng vậy, già đều vào trại hết.
Tây nó đóng thuế cao cả đời để về già sống nhờ xã hội được, ta thì về già vẫn phải dựa vào con cái thôi ạ, xu thế này muốn thay đổi phải sau thế hệ sinh năm 200x may ra, với điều kiện XH ngày càng được luật hóa và tiền thuế được công khai, minh bạch và chi tiêu hợp lý theo đúng nghĩa XHCN.

coolpix8700

Xe ngựa
Được cái chúng độc lập nên tiền bố mẹ chúng làm ra thì chúng vẫn coi là của bố mẹ chúng. Học xong đi làm, lấy vợ có con là gia đình riêng. Làm được bao nhiêu tiêu bấy nhiêu, không bấu víu vào bố mẹ nữa.
Còn ở VN mình muốn độc lập, nhưng lại về thuyết phục bố mẹ bán nhà, bán đất để có tiền mua nhà riêng, mua xe,... Các cụ tiêu đồng nào lại cứ thấy như các cụ tiêu tiền của mình,...
Đã học tụi mũi lõ thì cũng nên học cho chót. Đã độc lập thì cũng nên độc lập thật sự!

pisces_hn

Xe container
Khi e 20 bố mẹ em có cho e cái gì đâu, toàn e tự làm mới có 21 tuổi e đã ra đường kiếm ăn rồi
Nó về nhà cửa cho con cái thì e có đám bạn, bạn mấy đứa nhà có của chúng phá kinh lắm e nhà nghèo ko đú đc

E nghĩ sau này thanh niên nó nghĩ khác lắm, đến bản thân e nghĩ đã thoáng rồi ko giống như các cụ nhà e nghĩ

mà ngay bây h thôi cũng đã khác rồi, e có mấy đứa cháu toàn 23 24 chúng đã thuê nhà tự lập rồi chẳng đứa nào chịu ở cùng bố mẹ cả.
Có tuần nó về có tuần thì ko cũng chả sao, vì nó ra ngoài khi còn trẻ bố mẹ chúng cũng trẻ mới 58 60 chả cần đến nó bên cạnh, khi cô chú e cần đến chúng chắc 10 năm nữa
Em thấy cũng có đứa hợp với bố mẹ nó vẫn ở với bố mẹ nhưng xu hướng sau này cùng lắm giữ nó ở nhà được đến hết đại học cụ nhỉ. Thuê nhà bây giờ nó cũng đầy đủ tiện nghi chả khác mấy ở nhà. Nhất là yêu đương hú hí nó tiện đỡ bị bố mẹ soi mói.