[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
Em ở cách tp.HCM 200km, đặc sản nước mắm --> tp. Phan Thiết cụ ạ :D. Nhắc tới loại đặc sản này em lại nhớ đến chuyện xưa !!!! Đc các "cao nhân" bày tẩm nước mắm, vâng nghe tới đây em quất luôn vài giọt mắm nhĩ loại 1( đạm cao) :)) kết quả hơn cả mong đợi cụ ạ ----> rất thơm nhưng không phải mùi cà phê, là mùi " in ỉn, thum thủm " ----> sọt rác nhà em thưởng thức hết mớ đó :D
Thế mới nói đến gần ly cà phê ngon là vô vàng trải nghiệm quý báu cụ nhỉ :P :P

Trong, thực tế, cafe robusta, hái hạt lúc chín đều, nếu rang qua mức Esspresso, sau khi "degas" 2 ngày, lúc ngửi sẽ thoảng "nghe" thấy mùi nước mắm nhẹ! :D

Đó là lý do một số "chuyên gia cafe" nghĩ ra "sáng kiến" gia mùi (tẩm thêm) bằng cái thứ nước tinh chất của cá lên men (nước mắm)!!! :P.
Đây cũng là một "bí quyết" được râm ran truyền miệng, trong "giới" rang cafe thủ công! =))

Dở ngon, đúng sai thì các bác cứ trải nghiệm! :))
Nhưng em không khuyến nghị nhé! [-X

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Em bắt đầu tuần làm việc mới bằng cốc cà Đà Lạt Red Honey + 10% Robusta của MB! Mời các Cụ!\:D/

Studer

Xe tăng
Cốc Cafe của cụ Skoda_Favorit pha đẹp , lớp crema này chắc ngậy lắm đây
Nhân đây xin hầu thêm các cụ vài chuyện lặt vặt trong việc điều chỉnh máy để có cốc cafe pha đạt chuẩn mà em lượm lặt khi các cụ sử dụng các thiết bị vừa sắm được
Dòng máy pha cafe Gaggia nói chung khá kén đầu vào , nó đòi hỏi độ mịn cafe từ máy xay và lực nén phải rất chuẩn xác . Tuy nhiên sau khi đã chốt chuẩn rồi thì nó pha ổn định . Do đó các cụ đều phải sắm máy xay riêng để chủ động điều chỉnh độ mịn cho đến khi đạt yêu cầu cho dòng máy pha này
Máy xay được các cụ tiên chỉ làng phán là Breviie 800/ 820 bởi nó xinh xắn , giá cả hợp lý và đáp ứng đầy đủ yêu cầu về cỡ xay cho Gaggia . Do vậy theo em biết thì các cụ đều sắm 820 mua mới và độ mịn được khuyến cáo đặt trên màn hình là 15-16
Rất tiếc , kể cả là máy mới , dòng Breville cũng không có độ chính xác như nhau trên tất cả các máy , nghĩa là cùng để số 15-16 độ mịn các máy khác nhau cũng có khác nhau . Đây là nguyên nhân của nhiều cụ khi sử dụng con số này thì máy pha không chiết xuất đúng thời gian yêu cầu là 25-28 s cho 1shot . Biểu hiện nhiều hơn cả là dòng chảy ồng ộc như tháo cống , thời gian chiết xuất rất nhanh
Khi gặp trường hợp trên , các khổ chủ nên bình tĩnh hạ thấp cỡ xay xuống để gia tăng độ mịn, có thể số 9 , số 6 hoặc số 5 để dò tìm độ mịn hợp lý . Nếu vẫn không đạt thì các cụ nên nhấc cối tĩnh của máy xay ra và xoay lại . Trên Breville cối tĩnh có thể xoay được 10 nấc chỉnh thô , khi xuất xưởng nhà sản xuất để mặc định là số 6 , nếu cần xay mịn hơn thì xoay về số thấp hơn như số 5 , số 4 ... và ngược lại
Các hướng dẫn về sử dụng có trên Catalog của máy xay , các cụ nên đọc kỹ . Chúc các cụ có được việc điều chỉnh nhanh chóng tránh phí cà

Chú ý thêm : máy xay Breville luôn có một lượng cafe tồn đọng bên trong nên sau khi chỉnh số thì các cụ pha ở shot thứ 2 mới phản ánh đúng cỡ cà mình đặt

Chỉnh sửa cuối:

kanteung

Xe tải
Nhân đây xin hầu thêm các cụ vài chuyện lặt vặt trong việc điều chỉnh máy để có cốc cafe pha đạt chuẩn mà em lượm lặt khi các cụ sử dụng các thiết bị vừa sắm được
Dòng máy pha cafe Gaggia nói chung khá kén đầu vào , nó đòi hỏi độ mịn cafe từ máy xay và lực nén phải rất chuẩn xác . Tuy nhiên sau khi đã chốt chuẩn rồi thì nó pha ổn định . Do đó các cụ đều phải sắm máy xay riêng để chủ động điều chỉnh độ mịn cho đến khi đạt yêu cầu cho dòng máy pha này
Máy xay được các cụ tiên chỉ làng phán là Breviie 800/ 820 bởi nó xinh xắn , giá cả hợp lý và đáp ứng đầy đủ yêu cầu về cỡ xay cho Gaggia . Do vậy theo em biết thì các cụ đều sắm 820 mua mới và độ mịn được khuyến cáo đặt trên màn hình là 15-16
Rất tiếc , kể cả là máy mới , dòng Breville cũng không có độ chính xác như nhau trên tất cả các máy , nghĩa là cùng để số 15-16 độ mịn các máy khác nhau cũng có khác nhau . Đây là nguyên nhân của nhiều cụ khi sử dụng con số này thì máy pha không chiết xuất đúng thời gian yêu cầu là 25-28 s cho 1shot . Biểu hiện nhiều hơn cả là dòng chảy ồng ộc như tháo cống , thời gian chiết xuất rất nhanh
Khi gặp trường hợp trên , các khổ chủ nên bình tĩnh hạ thấp cỡ xay xuống để gia tăng độ mịn, có thể số 9 , số 6 hoặc số 5 để dò tìm độ mịn hợp lý . Nếu vẫn không đạt thì các cụ nên nhấc cối tĩnh của máy xay ra và xoay lại . Trên Breville cối tĩnh có thể xoay được 10 nấc chỉnh thô , khi xuất xưởng nhà sản xuất để mặc định là số 6 , nếu cần xay mịn hơn thì xoay về số thấp hơn như số 5 , số 4 ... và ngược lại
Các hướng dẫn về sử dụng có trên Catalog của máy xay , các cụ nên đọc kỹ . Chúc các cụ có được việc điều chỉnh nhanh chóng tránh phí cà

Chú ý thêm : máy xay Breville luôn có một lượng cafe tồn đọng bên trong nên sau khi chỉnh số thì các cụ pha ở shot thứ 2 mới phản ánh đúng cỡ cà mình đặt
Đúng rồi cụ ơi, nhiều lúc loay hoay pha không được lại đổ tại máy xay.

Skoda_Favorit

Xe container

Em thấy đúng thế vì máy em mang về xay mức từ 12-16 thì pha chảy ào ào dù lớp crema vẫn ổn! Dòng chảy kg được như cọng bún hoặc nói cách khác là như đuôi chuột :D và chiết xuất chỉ tầm 15" dù nén rất chặt và cho thêm cà so với chuẩn của basket! Em phải chỉnh mức xay ở trong máy chỗ lưỡi cối động xuống 4, chỉnh ở màn hình là 6 mới ổn hơn, dòng chảy hình đuôi chuột, chảy khoan thai hơn và rất đều, thời gian chiết xuất loanh quanh 23-28"! Có lẽ máy của em bị lắp đặt căn chỉnh sai ngay tại nhà máy! Kg rõ có cụ nào vướng như em kg?:((

Studer

Xe tăng
Em thấy đúng thế vì máy em mang về xay mức từ 12-16 thì pha chảy ào ào dù lớp crema vẫn ổn! Dòng chảy kg được như cọng bún hoặc nói cách khác là như đuôi
chuột :D và chiết xuất chỉ tầm 15" dù nén rất chặt và cho thêm cà so với chuẩn của basket! Em phải chỉnh mức xay ở trong máy chỗ lưỡi cối động xuống 4, chỉnh ở màn hình là 6 mới ổn hơn, dòng chảy hình đuôi chuột, chảy khoan thai hơn và rất đều, thời gian chiết xuất loanh quanh 23-28"! Có lẽ máy của em bị lắp đặt căn chỉnh sai ngay tại nhà máy! Kg rõ có cụ nào vướng như em kg?:((
Vâng , dò tìm và chốt được điểm đúng trên hệ thống thiết bị của mình là quan trọng , sau đó với mỗi loại cà khác nhau , nếu thấy cần thì cũng chỉ vi chỉnh lực nén hay cỡ xay rất ít xoay quanh điểm đó
Máy của bác lệch so với bình thường khá xa nhỉ , một số cụ chỉ lui cỡ xay thô về số 5 là ổn , máy của e thì may quá , nó xay phát đạt luôn , không cần thay đổi dò tìm gì lâu

QUANG1970

Xe lăn
Sau một thời gian lọ mọ pha phách và chọc ngoáy dòng máy pha huyền thọi Gaggia Baby Twin , em đã gặp một số lỗi của máy nên lên đây kể hầu các cụ , ngoài việc nâng cao kỹ năng của bản thân thì một số lỗi của máy cũng cần tham khảo vì đa phần các cụ nhà ta đều đang sử dụng máy cũ
- Máy bị loạn khiển : Dòng máy GBT sử dụng phím cảm ứng , chỉ cần chạm vào các biểu tượng trên bảng điều khiển là máy nhận lệnh , hiện đại là thế nhưng cũng có nhược điểm là phím lệnh bị loạn , biểu hiện là máy đơ , sờ vuốt không nhận hoặc lúc nhận lúc không , một kiểu loạn khác là tự dưng vận hành ở 1 lệnh nào đó ... bệnh này thuộc về điện tử , phải có chuyên môn để xủ lý , e đã gặp 2 trường hợp
- máy mất nguồn , chết biến áp nuôi mạch điều khiển , lỗi này xảy ra ngẫu nhiên , ít gặp . Một trường hợp khác của bệnh mất nguồn là đứt cầu chì nhiệt , lúc này máy mất nguồn hoàn toàn , cầu chì nhiệt này cũng có bán trong nước , nguyên nhân đứt cầu chì này lại là do rơ le nhiệt trên nồi hơi bị hỏng , chập không chịu ngắt , rơle nhiệt này phải mua trên ebay, em cũng gặp 2 trường hợp
- Bơm yếu , máy bơm của các dòng Gaggia đều sử dụng bơm pit tông dạng rung của Ulka , bơm này khá bền và làm việc ở khu vực nước lạnh trước nồi hơi nên không bị đóng cặn , tuy nhiên do tần số rung rất nhanh , sử dụng lâu nên các gioăng cao su , van 1 chiều bị mòn làm cho áp lực và lưu lượng bơm suy giảm . Lỗi này chỉ phát hiện ra sau khi đã tẩy cặn sạch sẽ cho máy mà việc pha vẫn không ưng ý , trên ebay cũng có bán các phụ kiện này để thay thế
Tất nhiên không phải tất cả các máy đều bị , việc mua máy cũ tuỳ thuộc hên xui hay còn gọi là phận đẹp duyên may , có nhiều máy mua về chạy ngon lành nên khổ chủ chỉ việc chuyên tâm nếm cà , không phải phân tâm lo lắng cái máy chưa hoàn thiện , nhưng nếu đã làm hết các kỹ năng mà vẫn chưa pha được cốc cà ưng ý thì hãy nghĩ đến cái máy của mình có thể có khiếm khuyết

Đọc hai "cỏm" này em cười! :))

Ban đầu thì chỉ là tủm tỉm. :">

Kế tiếp theo là đọc mấy "còm" tiếp theo viết "đế vào" tung hứng em lại càng ..... và:
Sau đó là muốn văng răng vì sảng khoái! =))

RỒI, thấm thía, khi ngẫm nghĩ đến câu mà các cụ vẫn thường nói: "Thánh nhân đãi kẻ khù khờ"! :P

Em vẫn sẽ chưa phát biểu cụ thể quan điểm của mình về nội dung hai "còm" này và đợi khi chín mùi sẽ nói một lần cho rôm đám! :D

NHƯNG, in the mean time (trước mắt), chỉ khuyến nghị những bác đã, đang, và sẽ dùng các máy Rang, Xay Pha như em khuyến nghị (SR500, Breville 820, Breville 800, Baratza,.. Gaggia baby Twin, Gaggia Baby, .... ) cứ tự tin và an tâm khi dùng nó: Vì,

+ với số tiền khoảng 500USD (nếu "phận đẹp duyên may") đến 700USD là hết mức, các bác chẳng thể nào có trong tay một set (bộ) máy RangXayPha nào tốt hơn, cho ra tách cafe đạt chuẩn như set mà em khuyến nghị.
+ Set này sẽ giúp các bác "ngồi rung đùi mà hưởng" trong ít nhất là 5 năm. Bác nào giỏi toán (mà dốt cũng làm được, :P nếu chịu khó lấy giấy ra mà viết từ từ) cứ cân đối giả cả, tiện ích, giá trị xử (sử) dụng, số tiền bỏ ra và số tiền tiết kiệm trong 5 năm sẽ thấy ngay vấn đề....

Một lần nữa, em xin nhắc lại em chẳng là thằng bán máy, đứa làm cò cafe hay loại ăn hoa hồng cho bất kỳ trang web kinh doanh cafe nào, khi chia sẻ kinh nghiệm về cafe cho các bác và luôn giữ vững tiêu chí em tự đề ra khi tham gia các diễn đàn cafe:

"Em chỉ mong các bác là những người tử tế, mà yêu thích cafe sạch, cafe đúng nghĩa là cafe, khi tham gia thớt nói về cafe trên OF, sẽ phải được cùng nhau, và "chia nhau" thưởng thức những tách cafe ngon, rẻ, và đúng nghĩa là cafe. :D
P/s.: Nói "thưởng thức những tách cafe ngon, rẻ, và đúng nghĩa là cafe." có lẽ chưa chính xác, mà phải nói là ""chia nhau "thưởng thức những tách cafe ngon, đúng giá, và đúng nghĩa là cafe." vì cafe ngon, thực ra giá không mắc!
[-X :P :D"

https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/page-89

Studer

Xe tăng
Nếu nói về độ tung hứng thì em còn thua một số cụ trên đây , nếu ai có tư duy và nhận thức bình thường sẽ nhận thấy ngay . Nhưng đây là chỗ giao lưu học hỏi , chia xẻ chung niềm đam mê nên không cần câu nệ , để bụng ba cái chuyện con con làm gì
Những chia xẻ đều đúc kết từ thực tế sử dụng , không để nhằm mục đích gì , nếu có sai , các cụ cứ vào chỉnh sửa để cho chuẩn chỉ lại nhằm mục đích giúp mọi người làm tốt hơn , việc nhìn vào và cười mỉa với tư cách chiếu trên chả giúp gì cho cộng đồng nhìn thấy mình cao thượng hơn mà có tác dụng ngược lại
Em chỉ tôn trọng những nội dung có tính xây dựng và chia xẻ vô tư trên diễn đàn cho dù bất kỳ là người nào , nếu những chia xẻ đó là đúng
Sân chơi chung , các cụ thông cảm , góp ý thêm cho mau tiến bộ

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng , dò tìm và chốt được điểm đúng trên hệ thống thiết bị của mình là quan trọng , sau đó với mỗi loại cà khác nhau , nếu thấy cần thì cũng chỉ vi chỉnh lực nén hay cỡ xay rất ít xoay quanh điểm đó
Máy của bác lệch so với bình thường khá xa nhỉ , một số cụ chỉ lui cỡ xay thô về số 5 là ổn , máy của e thì may quá , nó xay phát đạt luôn , không cần thay đổi dò tìm gì lâu
Giờ nhiều cụ ngại chỉ tầu ngầm xem! E thì thấy sao bảo vậy! Máy về cứ răm rắp để size 15-16 để xay thì thấy chả khác gì cối quay tay mấy trăm nghìn nên bàn trên này để các cụ có máy tương tự cùng trao đổi! Mà sản phẩm pha ra e ưng theo tiêu chí của em thì cũng chả ngại show! Ly đúp sáng nay, vẫn Red Honey cho thêm vài hạt Ro:

Skoda_Favorit

Xe container
E copy từ trên web cho các Cụ cùng tham khảo thêm bên cạnh các biện pháp vệ sinh máy xay cafe khác mà các Cụ đang thực hiện! Ở vùng miền khác thì không nói chứ ở Miền Bắc sắp mùa nồm rồi nên càng phải chú ý việc này cho đỡ gây nấm, mốc....:

=================================================

It is important to clean your grinder regularly. There are several ways to do this.

Weekly
  • For weekly cleanings or those done every few days, ensure that you have the cleaning brush handy.
  • If attached, remove the portafilter cradle from the grinder.
  • Remove the bean hopper lid and unlock and remove the bean hopper.
  • Unplug the grinder and tip it to the side, emptying out any beans that remain above the outer burr.
  • Brush with the cleaning brush to remove any remaining bean residue or pieces.
  • Holding the ring of the outer burr, turn it counter-clockwise to loosen the burr and pull it straight up.
  • Tipping the grinder on it’s side again, use the cleaning brush to remove any remaining bean residue or parts. Ensure that the brush moves around the burr firmly, loosening any grinds that may have been stuck.
  • Move the brush to the bottom of the grinder and slide it, from underneath, into the chute that the coffee grinds exit from.
  • Move the brush in small circles, in and out, loosening any grinds it may come in contact with.
  • Remove the brush and replace the portafilter cradle or grinds container.
  • Place the outer burr back into the grinder and turn clockwise to lock into place.
  • Insert the bean hopper back into place and lock it into place securely.
  • Plug the grinder back into a wall outlet.
Deeper Cleaning
  • Periodically, every month or two, a deeper cleaning may need to be done. If oilier beans or dark roast beans are being used this may need to be done a bit more frequently.
  • Follow the steps for the weekly cleaning.
  • However, once the outer burr is removed, we recommend using a vacuum with the hose attachment.
  • Place the hose over the inner burr, right up against it, and turn the vacuum one.
  • Once no noise like items moving into the hose, can be heard, remove the hose and turn off the vacuum.
  • Use the cleaning brush against the burr, brushing firmly against it to ensure that any grinds that might be stuck are loosened.
  • Replace the hose back on the inner burr and turn the vacuum on again.
  • When no more noise occurs indicating grinds being moved into the hose, shut the vacuum off and remove the hose.
  • Slide the brush into the chute the coffee grinds exit from.
  • Move the brush in small circles and in and out, loosening any grinds it may come in contact with.
  • Remove the brush and place the opening of the hose over the chute opening.
  • Turn the vacuum on and leave the hose pressed against the chute opening until no more sounds of items entering the hose can be heard.
  • Remove the hose and replace the portafilter cradle or grinds container.
  • Place the outer burr back into the grinder and turn clockwise to lock into place.
  • Insert the bean hopper back into place and lock it into place securely.
  • Plug the grinder back into a wall outlet.
For a Thorough Cleaning
  • If, even after the above cleaning steps, the grinder is not producing as much grinds as it previously had been, you may have a clog in the grinder.
  • In the event of a clog, please move through all of the above steps but do not reassemble the grinder.
  • Empty the beans from the bean hopper into a bowl, replace the outer burr and lock the empty bean hopper back into place.
  • Place the grinds container beneath the coffee chute.
  • Empty ¼ cup of plain, uncooked, white rice into the bean hopper. It is VERY important to note that this is not instant rice.
  • Set the grinder for it’s maximum shot cup setting on the coarsest grind.
  • Press start and let the grinder run until no more white rice powder is coming out of the grinder.
  • Remove the grinds container and empty into a trash bin.
  • Use the hose of a vacuum on the grind chute to remove any remaining rice pieces or residue.
  • Replace the beans in the bean hopper and resume grinding as usual.
Nguồn: http://www.brevilleusasupport.com/bcg820bssxl/care-and-use/care/
===============================================================

Chỉnh sửa cuối:

sangnm

Xe hơi
Website
tracking.vn
Chào các cụ,

Tôi mua máy cafe như hình dưới, quá trình sủ dụng làm mất chi tiết 20 và 24 nên ko pha được cappuccino.
Có cụ nào biết mua cái này ở đâu xin mách giùm ạ.

trân trọng,

QUANG1970

Xe lăn
Chào các cụ,

Tôi mua máy cafe như hình dưới, quá trình sủ dụng làm mất chi tiết 20 và 24 nên ko pha được cappuccino.

trân trọng,

Máy MELITTA Caffeo Passione (Melitta Solo Automatic Coffee Machine, ), của bác bị mất cái Air suction pipe và Outlet và là máy đã qua xử dụng (máy quá cũ đến mức bay mất luôn cả cái tên (nhãn thương hiệu) !!! :(( ) nên có nhiều option (khả năng) như sau:

1/ Bác mới mua nó?
2/ Hay đã dùng tốt và trong quá trình vệ sinh làm hư (vỡ) hay lạc mất?

option 1/:
+ Bác pha thử một tách Espresso coi ntn? :-?

a/ Nếu pha ra OK nghĩa là máy vận hành tốt và chỉ gặp khiếm khuyết phần vòi (khâu) đánh sữa thì bác:

+ Hoặc tự kiếm mua trong các bán link kiện cafe hay vào website cuả thương hiệu máy đang có trong tay và tìm. Mất thời gian nhưng tiết kiệm chi phí. :D

https://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R40&_trksid=m570.l1313&_nkw=Melitta+Caffeo+Passione+OT&_sacat=0&LH_TitleDesc=0&_osacat=0&_odkw=Mellitta+coffee+machine+Air+suction+pipe

+ Đem ra cửa hàng (tiệm) sữa chữa giao cho họ xử lý,.... :P

b/ Nếu pha ra mà không OK nghĩa là máy vận hành chưa tốt và ngoài ra còn khiếm khuyết phần vòi (khâu) đánh sữa thì bác: =D>

+ Đem ra cửa hàng (tiệm) sửa chữa giao cho họ xử lý,.... kiểm tra tổng thể: Tuy tốn một chút nhưng tiết kiệm thời gian và sau đó là một chiếc máy OK mà dùng chứ vạch vọc không khéo lại "lợn lành hoá lợn què" thì khốn! :((

option 2/:
+ Bác mua dùng đã lâu và vẫn thường pha ra những tách Espresso ngon lành:

Nghĩa là máy vận hành tốt và chỉ gặp khiếm khuyết phần vòi (khâu) đánh sữa thì bác:

+ Hoặc tự kiếm mua trong các bán link kiện cafe hay vào website cuả thương hiệu máy đang có trong tay và tìm. Mất thời gian nhưng tiết kiệm chi phí. =D>
Tạm thời trước mắt, khi muốn pha Cappuccino, thì coi lại cách em bày trong mấy "còm" đầu thớt vừa tiết kiệm lại nhanh sạch vệ sinh,...... :P

+ Đem ra cửa hàng (tiệm) sửa chữa giao cho họ xử lý,.... tiện thể cân chỉnh các thông số theo chuẩn nhà máy sản xuất, ..... :D

Procaffe mà một trong những địa chỉ, có các KTV đầy đủ tay nghề và link kiện thay thế,.....

Chúc bác may mắn ! ^:)^

P/s: Máy này brand new cũng chỉ tầm 650USD (chưa shipping)! nếu chi phí chỉnh sửa cao quá thì ...... :))

Đấy là chửa nói đến cái "vấn nạn" xay pha tích hợp! :P :((

https://www.ebay.com/itm/Melitta-Caffeo-Passione-F53-0-102-Coffee-Machine-Cappuccinatore-Black/153155649372?hash=item23a8c9bf5c:g:7hQAAOSwTlFai8QW

Chỉnh sửa cuối:

Studer

Xe tăng
Chào các cụ,

trân trọng,

Câu hỏi của bác rất rõ ràng , trong quá trình sử dụng , bác đánh mất 2 chi tiết số 20 và 24 như trong hình nên không làm được capuccino nữa , đây là phần của vòi đánh sữa nên việc pha espresso không bị ảnh hưởng
Dòng máy pha cafe nói chung thì các linh kiện thay thế cho nó mọi người thường lên ebay tìm kiếm và ship về , đó là phương án nhanh và khả thi nhất bác nhé , trên thớt này nhiều người dùng dòng máy khác của bác và họ vẫn chọn phương án như vậy
Còn máy hỏng - gọi thợ
Thiếu đồ - ra chợ
Ai cũng có thể trả lời được nhưng em biết không phải là câu trả lời bác cần
Bác tham khảo ở đây và tra cứu cụ thể về mã số
https://www.ebay.com/itm/Melitta-6759390-Frother-for-e957-f530-f540-f550-Caffeo-Solo/303196976503?hash=item4697f2b577:g:8PwAAOSwWz1dDN1P

Chỉnh sửa cuối:

sangnm

Xe hơi
Website
tracking.vn
Tôi rất cảm kích và cảm ơn cụ Quang1970.
Cụ mách nước rất rõ ràng và chi tiết.
Hiện tại máy của tôi vẫn pha được một tách Espresso ngon lành nên tôi sẽ theo phương án tìm mua hai bộ phận bị mất để thỉnh thoảng làm một cốc Cappuccino.

Còn tại sao tôi lại mua máy tự động cả xay và pha vì máy này đặt ở văn phòng cho anh em cùng thưởng thức, nên việc ưu tiên là làm sao để ai cũng có thể sử dụng dễ dàng để có một tách cafe chấp nhận được. Máy này đạt được yêu cầu đó: chỉ cần 03 thao tác đã có 1 tách Espresso:
1. Đặt ly dưới vòi
2. Chọn mức đậm/nhạt
3. Nhấn nút tương ứng với loại tách cafe to/nhỏ muốn uống. Sau đó chờ 30 giây và thưởng thức

Chỉ có một điều là cho đến giờ, tôi vẫn chưa tìm được nguồn cung cafe hạt ổn định và chất lượng tốt.

Một lần nữa, trân trọng cảm ơn cụ Quang1970!

Máy MELITTA Caffeo Passione (Melitta Solo Automatic Coffee Machine, ), của bác bị mất cái Air suction pipe và Outlet và là máy đã qua xử dụng (máy quá cũ đến mức bay mất luôn cả cái tên (nhãn thương hiệu) !!! :(( ) nên có nhiều option (khả năng) như sau:

1/ Bác mới mua nó?
2/ Hay đã dùng tốt và trong quá trình vệ sinh làm hư (vỡ) hay lạc mất?

option 1/:
+ Bác pha thử một tách Espresso coi ntn? :-?

a/ Nếu pha ra OK nghĩa là máy vận hành tốt và chỉ gặp khiếm khuyết phần vòi (khâu) đánh sữa thì bác:

+ Hoặc tự kiếm mua trong các bán link kiện cafe hay vào website cuả thương hiệu máy đang có trong tay và tìm. Mất thời gian nhưng tiết kiệm chi phí. :D

https://www.ebay.com/sch/i.html?_from=R40&_trksid=m570.l1313&_nkw=Melitta+Caffeo+Passione+OT&_sacat=0&LH_TitleDesc=0&_osacat=0&_odkw=Mellitta+coffee+machine+Air+suction+pipe

+ Đem ra cửa hàng (tiệm) sữa chữa giao cho họ xử lý,.... :P

b/ Nếu pha ra mà không OK nghĩa là máy vận hành chưa tốt và ngoài ra còn khiếm khuyết phần vòi (khâu) đánh sữa thì bác: =D>

+ Đem ra cửa hàng (tiệm) sửa chữa giao cho họ xử lý,.... kiểm tra tổng thể: Tuy tốn một chút nhưng tiết kiệm thời gian và sau đó là một chiếc máy OK mà dùng chứ vạch vọc không khéo lại "lợn lành hoá lợn què" thì khốn! :((

option 2/:
+ Bác mua dùng đã lâu và vẫn thường pha ra những tách Espresso ngon lành:

Nghĩa là máy vận hành tốt và chỉ gặp khiếm khuyết phần vòi (khâu) đánh sữa thì bác:

+ Hoặc tự kiếm mua trong các bán link kiện cafe hay vào website cuả thương hiệu máy đang có trong tay và tìm. Mất thời gian nhưng tiết kiệm chi phí. =D>
Tạm thời trước mắt, khi muốn pha Cappuccino, thì coi lại cách em bày trong mấy "còm" đầu thớt vừa tiết kiệm lại nhanh sạch vệ sinh,...... :P

+ Đem ra cửa hàng (tiệm) sửa chữa giao cho họ xử lý,.... tiện thể cân chỉnh các thông số theo chuẩn nhà máy sản xuất, ..... :D

Procaffe mà một trong những địa chỉ, có các KTV đầy đủ tay nghề và link kiện thay thế,.....

Chúc bác may mắn ! ^:)^

P/s: Máy này brand new cũng chỉ tầm 650USD (chưa shipping)! nếu chi phí chỉnh sửa cao quá thì ...... :))

Đấy là chửa nói đến cái "vấn nạn" xay pha tích hợp! :P :((

https://www.ebay.com/itm/Melitta-Caffeo-Passione-F53-0-102-Coffee-Machine-Cappuccinatore-Black/153155649372?hash=item23a8c9bf5c:g:7hQAAOSwTlFai8QW

sangnm

Xe hơi
Website
tracking.vn
Cảm ơn cụ Studer,
Đúng là hai chi tiết này không ảnh hưởng gì đến việc pha một tách Espresso.
Hai chi tiết bị thiếu tôi sẽ tìm mua dần vậy. Nhưng chắc là phải mua cả cụm như hình.

Câu hỏi của bác rất rõ ràng , trong quá trình sử dụng , bác đánh mất 2 chi tiết số 20 và 24 như trong hình nên không làm được capuccino nữa , đây là phần của vòi đánh sữa nên việc pha espresso không bị ảnh hưởng
Dòng máy pha cafe nói chung thì các linh kiện thay thế cho nó mọi người thường lên ebay tìm kiếm và ship về , đó là phương án nhanh và khả thi nhất bác nhé , trên thớt này nhiều người dùng dòng máy khác của bác và họ vẫn chọn phương án như vậy
Còn máy hỏng - gọi thợ
Thiếu đồ - ra chợ
Ai cũng có thể trả lời được nhưng em biết không phải là câu trả lời bác cần
Bác tham khảo ở đây và tra cứu cụ thể về mã số
https://www.ebay.com/itm/Melitta-6759390-Frother-for-e957-f530-f540-f550-Caffeo-Solo/303196976503?hash=item4697f2b577:g:8PwAAOSwWz1dDN1P

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Chào buổi tối các Lãnh đạo.,
Sau nhiều năm bơi giữa quá nhiều lựa chọn máy pha cà phê, có lẽ cũng đến lúc chúng ta tìm đuợc bến bờ.,
Em đề nghị các lãnh đạo cho ý kiến đổi tên chủ đề này thành "Gaggia baby và những nguời bạn".,
Trân trọng cảm ơn.,
Chúc các lãnh đạo buổi tối vui vẻ.,
Cụ định lập fan club cho riêng cặp Breville 820 và GBT phỏng? Định lập quốc gia tự trị hả? Nếu vậy thì không cần đâu cụ ạ, thớt này chỉ chủ yếu anh em dùng cặp này vào chia sẻ thôi, ai đưa máy khác vào đây sẽ te tua ngay nhá. Mà em thấy có 1 số cụ trước đây chia sẻ nhiệt tình, vô tư và được nhiều cụ (trong đó có em) đánh giá cao lắm nhưng không hiểu sao dạo gần đây lại kiệm lời, không còn chia sẻ nhiệt tình như trước nữa, thậm chí đôi lúc còn giấu nghề, nhỏ giọt thông tin như cà phê phin nữa cơ. Hay là có cụ nào làm các cụ ấy mếch lòng? hay là các cụ ấy "tự diễn biến" nhỉ?

Studer

Xe tăng
Cụ định lập fan club cho riêng cặp Breville 820 và GBT phỏng? Định lập quốc gia tự trị hả? Nếu vậy thì không cần đâu cụ ạ, thớt này chỉ chủ yếu anh em dùng cặp này vào chia sẻ thôi, ai đưa máy khác vào đây sẽ te tua ngay nhá. Mà em thấy có 1 số cụ trước đây chia sẻ nhiệt tình, vô tư và được nhiều cụ (trong đó có em) đánh giá cao lắm nhưng không hiểu sao dạo gần đây lại kiệm lời, không còn chia sẻ nhiệt tình như trước nữa, thậm chí đôi lúc còn giấu nghề, nhỏ giọt thông tin như cà phê phin nữa cơ. Hay là có cụ nào làm các cụ ấy mếch lòng? hay là các cụ ấy "tự diễn biến" nhỉ?
Em nghĩ các cụ ấy có cảm giác bị xúc phạm của một kẻ gàn dở nào đó nên họ chẳng muốn tương tác nữa , đơn giản vậy thôi . Con người ta ai cũng có tự trọng , đâu phải kẻ ăn mày để người ta bố thí cho vài đồng xu và buông lời khinh miệt
Cái máy xay và pha đó vẫn có nhiều nhược điểm , nếu nói hay trong tầm giá thì được chứ chả ai bảo nó là đỉnh , em biết nhiều cụ chả thèm để ý đến nó và đừng bảo họ không biết chơi nhé
Các bài viết trên thớt dạo này hàm lượng chất xám không còn cao nữa , em đọc cũng bắt đầu thấy nhảm rồi , em vẫn chờ gạch đá từ các bài viết của em , nếu không phản biện được câu nào ra hồn thì cũng coi như mình bị bỏ bóng đá người , nhưng đây cũng chỉ là một thú chơi , chả chấp

dntq83

Xe buýt
Em nghĩ các cụ ấy có cảm giác bị xúc phạm của một kẻ gàn dở nào đó nên họ chẳng muốn tương tác nữa , đơn giản vậy thôi . Con người ta ai cũng có tự trọng , đâu phải kẻ ăn mày để người ta bố thí cho vài đồng xu và buông lời khinh miệt
Cái máy xay và pha đó vẫn có nhiều nhược điểm , nếu nói hay trong tầm giá thì được chứ chả ai bảo nó là đỉnh , em biết nhiều cụ chả thèm để ý đến nó và đừng bảo họ không biết chơi nhé
Các bài viết trên thớt dạo này hàm lượng chất xám không còn cao nữa , em đọc cũng bắt đầu thấy nhảm rồi , em vẫn chờ gạch đá từ các bài viết của em , nếu không phản biện được câu nào ra hồn thì cũng coi như mình bị bỏ bóng đá người , nhưng đây cũng chỉ là một thú chơi , chả chấp
Thớt chia sẻ kinh nghiệm các cụ có thể đưa ra quan điểm của mình về máy và phản bác lại ý kiến của các cụ khác góp diễn đàn phong phú hơn, chứ không nên nói như vậy, muốn nói hay phê bình ai thì nói luôn ra nói úp mở thế làm gì ạ :(

Về quan điểm của em thì em thấy dùng bộ 3 máy SR500, BCG820 và GBT dùng quá ổn với em, em giờ chỉ uống cafe của em là thấy hợp và ngon thôi ạ

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Cũng may gần đây vẫn còn vài cụ cũng nhiệt tình vào chia sẻ, giúp thớt đỡ bị chìm, đặc biệt là có cụ còn rất rành về kỹ thuật nên anh em cũng được mở mang thêm 1 phần, hiểu thêm 1 chút về máy móc mình đang dùng bên cạnh các kiến thức về cà phê. Hy vọng các cụ ấy cũng đừng "tự diễn biến" bỏ thớt mà đi thì thớt lại heo hút.

Thôi thì cũng đành an ủi là ít nhất còn có tí "sóng sau xô sóng trước" để anh em còn có chỗ mà học hỏi, được thêm tí nào hay tí đó.

Chỉnh sửa cuối:

Th4iNguy3n

Xe buýt
vâng, vậy là 1 ý kiến phản đối., Cám ơn bác đã góp ý.,

Bác em xin ý kiến chỉ đạo: Bác đồng ý đổi tên chủ đề này sang thành "Gaggia baby và những người bạn" hay không đồng ý?

Kính mong các bác đi qua quăng cho em xin vài ý kiến chỉ đạo.,
Sao bác không hỏi bác chủ thớt này ấy; bác đó mở thớt ra mà :).

Trạng thái
Thớt đang đóng