[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mr.star

Xe tải
Lô JBM này mua từ 1 seller cực uy tín với 100% positive feedback (gần 8000) và ko 1 negative nào.
Tuy nhiên em mới nhận thông tin là JBM này thực ra lại trồng tại Peru; chả biết là hên hay xui bác ạ.
Rõ rang là luôn có học phí, ít nhất là học phí trả đc bằng tiền vẫn còn là rẻ, em cứ AQ thế :P
Liên quan đến JBM, em cũng tìm thấy 1 link rất rẻ, em có hỏi một người, người này thì em coi là chuyên gia. Câu trả lời là như sau

Và em luôn quan niệm người bán chả bao giờ nhầm, may mắn thì ít lắm thôi để dành cho người khác. Thế là em thôi chả dám ngó ngàng JBM thần thánh, hay đặc chủng, siêu đặc chủng nữa. Mà quan trọng là cái đẹp nằm trong con mắt kẻ si tình cơ mà, mình thấy ngon là nó ngon. Em chỉ dám nhờ bạn gửi cho những loại thông thường thôi

QUANG1970

Tháo bánh
Đầu ngày em pha cafe thành quả đầu tay tự rang, xay và pha. Công cụ: máy rang sr500, xay và pha bộ đôi breville thần thánh của em :">:">:"> gồm 10gr hạt
Nguyên liệu:

Thành quả:

Cho đường và khuấy nhẹ

Uống

Cảm nhận của em: chua nhẹ, thanh, nước caffe màu hổ phách hơi đậm ...uống cafe mà như...không uống~o)~o)~o)...em làm luôn 2 ly:x:x:x...giờ đến cty người cứ bay bay:bz:bz:bz...chúc các cụ ngày mới tốt lành.=D>=D>=D>
Có phải bác pha bằng rổ lọc 2 lớp??? Nhìn lớp crema ko sướng lắm, vẫn có bọt to và ko mịn màng.
dạ cám ơn Cụ...Em còn phải cố nhiều :D:D:D

Đúng là bác BMW_6688 còn cần phải cố nhiều vì:

1/ Cái BES830XL không phải dạng vừa! :P
Khi giới thiệu và chia sẻ kinh nghiệm mua máy với các bác, em cùng có "hài danh" và khuyến nghị dòng Breville BES8xxXL, Rancilio, song song với Gaggia baby Twin nhưng em không tập trung vì:

+ Để sở hữu nó (chỉ là máy pha qua xử dụng có một set có 2 lọc đôi một và hai shoot) chỉ máy thôi, chửa tính shipping nội đại tại Mỹ, các bác phải móc túi ra không dưới 250USD nếu thêm "một set có 2 lọc đơn một và hai shoot" thì sẽ không dưới 300USD trong khi Gaggia Baby Twin vào thời điểm em chia sẻ chỉ cần tầm 120 -150USD là các bác đã trong tay một cái máy Babby Twin pha "ngon lành cành đào". :x
Phí vận chuyển vế VN hai cái Brevielle dòng BES8xxXL và Gaggia Babby Twin gần như nhau (khoảng 10kg). :D
+ Mua Gaggia baby Twin thường là kèm một set có 2 lọc đơn một và hai shoot nên khi dùng các bác sẽ "dễ dàng mau chóng" thành Barista mà bằng chứng là các tách cafe pha ra up trên "thớt" nhìn xem, đâu đó, còn đẹp không kém nhà nghề. =D>

2/ Mua Breville BES8xx thì pha dễ hơn (vì máy thường kèm "một set có 2 lọc đôi một và hai shoot") ai pha cũng được nhưng để thành Barista như Gaggia Baby Twin, thì lại là chuyện khác: thêm tiền (không dưới 50USD mua thêm "một set có 2 lọc đơn một và hai shoot") :((
Dễ nhưng cũng cần phải tinh ý và khéo tay một chút! :D

Bằng chứng là các tách cafe bác BMW_6688 up lên vẫn chưa có thế goi là "thập phần hoàn hảo" ! :P

3/ Tách cafe pha ra từ những cái máy dòng Breville BES8xxXL nếu pha đạt, tuy nhìn đẹp, ngon mắt, nhưng uống sẽ thiếu một tẹo cái hồn của cafe ý: vì lọc của dòng Breville BES8xxXL đa phần là 50mm trong khi Gaggia Baby lọc 58mm!

4/ Mời các bác coi những tách cafe, cũng pha ra từ một máy BES830XL, anh em song sinh của cái BES830XL mà bác BMW_6688 đang sở hữu để thấy rằng pha bằng lọc đôi cũng min màng không kém lọc đơn nếu mình cân chỉnh lượng cafe, và có "tay đè nhịp nén" phù hợp:

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Lô JBM này mua từ 1 seller cực uy tín với 100% positive feedback (gần 8000) và ko 1 negative nào.
Tuy nhiên em mới nhận thông tin là JBM này thực ra lại trồng tại Peru; chả biết là hên hay xui bác ạ.
Rõ rang là luôn có học phí, ít nhất là học phí trả đc bằng tiền vẫn còn là rẻ, em cứ AQ thế :P
Em nghĩ nó đúng là giống Blue Mountain, nếu trồng tại Peru thì chắc phải gọi là Peru Blue Mountain chứ cụ ? Vì Blue Mountain là giống rồi, JBM ko chỉ là giống mà còn là tên thương hiệu, chứng chỉ đc Jamaica cấp để đảm bảo.
Ở Jamaica có 3 loại Blue Mountain là Jamaica Blue Mountain, đây cũng là chứng chỉ hay tên thương mại, hơn 80% là xuất Nhật, phần lớn còn lại làm đồ uống. 2 loại kia là là High Mountain và Low Mountain được trồng ở vị trí thấp hơn so với Jamaica Blue Mountain.
Đó là hiểu biết hạn hẹp của em, các cụ thấy chưa chuẩn thì sửa giúp ạ.

Thưa hai bác,

1/ "mua từ 1 seller cực uy tín với 100% positive feedback (gần 8000) và ko 1 negative nào." nhưng bác có thấy được cái giấy xác nhận (Certified) của gói cafe bác mua không? :-? :))

2/ Chưa bàn đến thật giả, bất kỳ một loại cafe nào cũng có phân hạng!
Bác ragdoll sao vội quên, ngay như cái Deri Kochoa, cái mà bác và em đều mê như "điếu đổ" và bác đang có trong tay mình, bác cũng có hai loại hạng 1 (thượng hạng) và hang 4 à? bác ragdoll thử nhìn hai loại cafe khác hạng này coi ntn? :P

Nên JBM mà có hạt lớn nhỏ là bình thường!!! và em đồ rằng giá của cái JBM (hạt to nhỏ không đều) bác mua không quá 13USD/Lb. Đúng không? :P

Trong thớt có nhiều cao nhân và có những bác có kiến thức "uyên thâm" về cafe mà như có mấy bác đã từng suýt xoa tán tụng, nên em không bàn sâu về cái JMB này nữa, xin nhường việc chia sẻ bí quyết này cho "cao nhân" đó đăng đàn cắt nghĩa.
Chừng nào cao nhân này ngậm m.õm, thì lúc đó em mới mở mồm! :)) Kẻo lại ..... :((

Phần bác ragdoll thì do bác đã "theo lao" trong cái thương vụ "mua từ 1 seller cực uy tín với 100% positive feedback (gần 8000) và ko 1 negative nào" này nên em cùng không "nắm níu lại" làm gì. [-X và để bác và những ai mua cùng "tận hưởng" miếng ngon này! =))

Đến cuối năm, có đợt mua hàng Noel, nếu bác "muốn biết đá vàng" em sẽ mua giúp bác JBM thượng hạng (Premium grade) với đầy đủ giấy tờ, tên tuổi, chứng nhận, chứ không phải chỉ là gói cafe vỏ mộc trùi trũi, vỏ bao lại "trần truồng" kiểu "trên răng dưới ..." như mấy cái gói JBM mà các bác "được khoe". :P

Furthermore, trước bao người, em xin nói rõ, nếu về đến tay bác ragdoll , mà có chuyện phát sinh này nọ, em sẽ mua vé máy bay cho bác ragdoll đến tận chỗ em đang có mặt, rồi cứ đổ lên đầu em mà chửi, và đồng thời cũng coi như em "bán xới" khỏi thớt luôn cho rảnh mắt! :))

Cũng có cái hay, là lúc đấy là vào tầm đầu năm! :P
Đã "rông" thì "rông cả năm" cho thoả! :((

Chỉnh sửa cuối:

ragdoll

Xe buýt
Liên quan đến JBM, em cũng tìm thấy 1 link rất rẻ, em có hỏi một người, người này thì em coi là chuyên gia. Câu trả lời là như sau

Và em luôn quan niệm người bán chả bao giờ nhầm, may mắn thì ít lắm thôi để dành cho người khác. Thế là em thôi chả dám ngó ngàng JBM thần thánh, hay đặc chủng, siêu đặc chủng nữa. Mà quan trọng là cái đẹp nằm trong con mắt kẻ si tình cơ mà, mình thấy ngon là nó ngon. Em chỉ dám nhờ bạn gửi cho những loại thông thường thôi

Bản thân em lúc mua cũng hơi băn khoăn rồi, tuy nhiên sống là trải nghiệm và cafe cũng thế, từ đầu e cũng đã xác định sẽ chấp nhận take risks dưới 100US, nên là em cứ mua thôi, nó ko ngon như JBM đáng lẽ phải thế thì cũng ko thể tệ quá được bác nhỉ :)

ragdoll

Xe buýt
Nên JBM mà có hạt lớn nhỏ là bình thường!!! và em đồ rằng giá của cái JBM (hạt to nhỏ không đều) bác mua không quá 13USD/Lb. Đúng không? :P
Bác biết rồi còn gì :P, em mua 49US cho 4lbs/2 loại nên tính ra có 12.5US/1lb

Phần bác ragdoll thì do bác đã "theo lao" trong cái thương vụ "mua từ 1 seller cực uy tín với 100% positive feedback (gần 8000) và ko 1 negative nào" này nên em cùng không "nắm níu lại" làm gì. [-X và để bác và những ai mua cùng "tận hưởng" miếng ngon này! =))

Đến cuối năm, có đợt mua hàng Noel, nếu bác "muốn biết đá vàng" em sẽ mua giúp bác JBM thượng hạng (Premium grade) với đầy đủ giấy tờ, tên tuổi, chứng nhận, chứ không phải chỉ là gói cafe vỏ mộc trùi trũi, vỏ bao lại "trần truồng" kiểu "trên răng dưới ..." như mấy cái gói JBM mà các bác "được khoe". :P

Furthermore, trước bao người, em xin nói rõ, nếu về đến tay bác ragdoll , mà có chuyện phát sinh này nọ, em sẽ mua vé máy bay cho bác ragdoll đến tận chỗ em đang có mặt, rồi cứ đổ lên đầu em mà chửi, và đồng thời cũng coi như em "bán xới" khỏi thớt luôn cho rảnh mắt! :))

Cũng có cái hay, là lúc đấy là vào tầm đầu năm! :P
Đã "rông" thì "rông cả năm" cho thoả! :((
Hehe, riêng với bác QUANG1970 thì em luôn luôn "muốn biết đá vàng" ạ
Thôi em đi ăn trưa rồi còn về "xếp hình" với nàng hoa hậu Geisha xứ Esmeralda đâyyyy :D

Skoda_Favorit

Xe container
Gửi các Cụ/Mợ!

Chắc các Cụ tinh ý sẽ thấy gần đây Thớt này đang bị phân hóa, đôi khi bị lạm dụng để đưa ra quan điểm, tận dụng kinh nghiệm hoặc kỹ năng của cá nhân để nói kháy, châm biếm, chê bai, xúc phạm cá nhân khác trên này! Em nghĩ đã tâm huyết vào đây để học hỏi chia sẻ kinh nghiệm thì ít nhiều các thành viên trên này (em dùng thành viên vì có cả các Mợ cũng tham gia comment trên này) cũng đều là người tử tế, muốn được học hỏi thêm kinh nghiệm về máy móc RANG XAY PHA cũng như các loại cafe SẠCH-NGON-BỔ-RẺ cũng như chia sẻ các điều mình biết, các thành quả của mình (Mua được máy, được cà, rang xay pha được cốc cà của mình) dù nó có như thế nào đi nữa (Đắt, Hỏng, Xấu, chưa Đạt). Bản thân em cũng thế, em cũng không còn trẻ (nhiều cụ trên này em biết và biết em thì có cụ tuổi hơn F1 nhà em vài tuổi) nhưng em cũng chả ngại giao lưu, học hỏi, chia sẻ để có thêm kiến thức, tạo được thêm mối quan hệ không chỉ trong lĩnh vực hạn hẹp là cafe mà còn cho nhiều lĩnh vực khác! Bản thân em là người trọng nghĩa, em trân trọng từng hạt cafe được biếu/tặng, từng gói hạt cafe xanh được chia sẻ, từng lời góp ý chia sẻ, động viên, sự giúp đỡ trực tiếp cũng như gián tiếp trên này cũng như ngoài đời. Và em cũng sẵn lòng hỗ trợ chia sẻ giúp đỡ không điều kiện cho bất cứ ai khi có điều kiện và chắc chắn có một số cụ trên này có thể làm chứng! Nghĩa là em muốn nói em là người trọng nghĩa, biết phải, trái để mạnh dạn đưa ra còm này không liên quan lắm đến cafe! Qua Thớt này của Cụ Patriots em cũng học được nhiều điều trong cuộc sống nói chung và lĩnh vực cafe nói riêng từ chính các Cụ/Mợ trên này! Do vậy em đề nghị để Thớt này bền vững thì tất cả chúng ta, bắt đầu từ em tới các Cụ/Mợ hãy tập trung vào cafe trên này, hỗ trợ được nhau thì tốt, nếu thấy không hợp, không ưa thì cũng thôi nên bỏ qua và chỉ tự âm thầm xem/đọc/ngẫm nghĩ, tránh dùng lời mang tính xúc phạm khinh bỉ coi thường vì thực ra trên đời này nhân vô thập toàn có ai biết hết được mọi điều đâu, cũng sẽ có lĩnh vực/vấn đề mình không thạo, không giỏi, không biết, không hay,... để làm sao chúng ta thấy tôn trọng nhau hơn, trân trọng từng chia sẻ, góp ý, tư vấn để thực sự chúng ta thấy không lãng phí lên đây mỗi ngày để làm sao có được cốc cafe sạch, ngon và hợp lý về tài chính!

Em có lời như vậy, mong Cụ chủ Thớt cũng có thêm lời cho Thớt ngày càng chất lượng!

Nice weekend các Cụ/Mợ!

Mr.star

Xe tải
Gửi các Cụ/Mợ!

Chắc các Cụ tinh ý sẽ thấy gần đây Thớt này đang bị phân hóa, đôi khi bị lạm dụng để đưa ra quan điểm, tận dụng kinh nghiệm hoặc kỹ năng của cá nhân để nói kháy, châm biếm, chê bai, xúc phạm cá nhân khác trên này! Em nghĩ đã tâm huyết vào đây để học hỏi chia sẻ kinh nghiệm thì ít nhiều các thành viên trên này (em dùng thành viên vì có cả các Mợ cũng tham gia comment trên này) cũng đều là người tử tế, muốn được học hỏi thêm kinh nghiệm về máy móc RANG XAY PHA cũng như các loại cafe SẠCH-NGON-BỔ-RẺ cũng như chia sẻ các điều mình biết, các thành quả của mình (Mua được máy, được cà, rang xay pha được cốc cà của mình) dù nó có như thế nào đi nữa (Đắt, Hỏng, Xấu, chưa Đạt). Bản thân em cũng thế, em cũng không còn trẻ (nhiều cụ trên này em biết và biết em thì có cụ tuổi hơn F1 nhà em vài tuổi) nhưng em cũng chả ngại giao lưu, học hỏi, chia sẻ để có thêm kiến thức, tạo được thêm mối quan hệ không chỉ trong lĩnh vực hạn hẹp là cafe mà còn cho nhiều lĩnh vực khác! Bản thân em là người trọng nghĩa, em trân trọng từng hạt cafe được biếu/tặng, từng gói hạt cafe xanh được chia sẻ, từng lời góp ý chia sẻ, động viên, sự giúp đỡ trực tiếp cũng như gián tiếp trên này cũng như ngoài đời. Và em cũng sẵn lòng hỗ trợ chia sẻ giúp đỡ không điều kiện cho bất cứ ai khi có điều kiện và chắc chắn có một số cụ trên này có thể làm chứng! Nghĩa là em muốn nói em là người trọng nghĩa, biết phải, trái để mạnh dạn đưa ra còm này không liên quan lắm đến cafe! Qua Thớt này của Cụ Patriots em cũng học được nhiều điều trong cuộc sống nói chung và lĩnh vực cafe nói riêng từ chính các Cụ/Mợ trên này! Do vậy em đề nghị để Thớt này bền vững thì tất cả chúng ta, bắt đầu từ em tới các Cụ/Mợ hãy tập trung vào cafe trên này, hỗ trợ được nhau thì tốt, nếu thấy không hợp, không ưa thì cũng thôi nên bỏ qua và chỉ tự âm thầm xem/đọc/ngẫm nghĩ, tránh dùng lời mang tính xúc phạm khinh bỉ coi thường vì thực ra trên đời này nhân vô thập toàn có ai biết hết được mọi điều đâu, cũng sẽ có lĩnh vực/vấn đề mình không thạo, không giỏi, không biết, không hay,... để làm sao chúng ta thấy tôn trọng nhau hơn, trân trọng từng chia sẻ, góp ý, tư vấn để thực sự chúng ta thấy không lãng phí lên đây mỗi ngày để làm sao có được cốc cafe sạch, ngon và hợp lý về tài chính!

Em có lời như vậy, mong Cụ chủ Thớt cũng có thêm lời cho Thớt ngày càng chất lượng!

Nice weekend các Cụ/Mợ!
Em thấm nhuần tư tưởng của bác lâu rồi, bỏ qua khi thấy mình không hợp. Vì oan oan tương báo, dĩ hận miên miên.

ragdoll

Xe buýt
Về nhà 1 cái là em lôi ngay huê hậu ra mần việc :)
Đầu tiên là em lấy mẻ rang của em ra so sánh với mẫu của bác QUANG1970 rang. Rất vui vì khá tương đồng, mặc dù ý định của em là city+

Ảnh chụp dưới ánh nắng Mặt Trời

Sau đó là pha thôi, Geisha Esmeralda pha vào tách coalport 24 gold, cho nó soang choảnh luôn thể

Mời các bác :)

Studer

Xe tăng
Đầu tiên là em lấy mẻ rang của em ra so sánh với mẫu của bác QUANG1970 rang. Rất vui vì khá tương đồng, mặc dù ý định của em là city+

Sau đó là pha thôi, Geisha Esmeralda pha vào tách coalport 24 gold, cho nó soang choảnh luôn thể

Đẹp cụ ạ , màu sắc dưới ánh sáng tự nhiên bao giờ cũng trung thực và chuẩn xác nhất , đặc biệt vào buổi sáng nhé :D

myob

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi ở Hà Nội có chỗ nào rang cà phê ngon không ạ. Em có 5kg cà phê hạt, muốn rang vừa chín tới, phớt nâu nhạt. Hôm nọ mang ra ngoài cửa hàng đã dặn kỹ nhưng họ vẫn rang cháy mất của em.... toi luôn 5kg cà phê:(. Em cảm ơn các cụ trước.

Skoda_Favorit

Xe container

Đấy! Ra ánh sáng tự nhiên khác ngay! Cụ chụp ảnh thì ai chê được đâu!
Kochoa của em dưới ánh sáng Led ấm vàng đây:

QUANG1970

Tháo bánh

Thành thật xin lỗi bác ragdoll ! ^:)^

Do bác "báo cơm muộn" nên khi biết bác đang ở Hà thành, thì em vội vàng vun vén cafe, gửi biếu cho kịp ngày bác lại phải "vân trình"! :">

Do "lỗi thằng đánh máy" bác ạ! :D

Mẻ cafe em gửi biếu bác là chung mẻ với mấy bác kia là rang ở cấp độ City+ chứ không phải City nhé! [-X [-X [-X
Em vôi vội, vàng vàng đóng gói cho kịp ngày mà lúc qua Bưu điện, giời Saigon, nguyên hôm 04/9 thì mưa như trút nước cả ngày nên có tẹo sai sót! :P

Đây nhé, cùng một mẻ mà hai tên mức độ rang !!! :((

Em hỏi "khí không phải", :P bỏ qua cái chuyện nhầm nhọt tên xếp loại mức độ rang, thì trong hình này bác nằm trên hay em nằm trên nhỉ? :-? :))

Các bác khác khen hết phần "pha khéo, tách xinh" rồi, nên em đành ngâm miệng, nhưng em có "ấm ức" là bác ragdoll chả thèm kể lại cái cảm giác lúc "xếp hình" với Geisha Esmeralda nó ntn? :-? :D :-o

ragdoll

Xe buýt
Thành thật xin lỗi bác ragdoll ! ^:)^

Do bác "báo cơm muộn" nên khi biết bác đang ở Hà thành, thì em vội vàng vun vén cafe, gửi biếu cho kịp ngày bác lại phải "vân trình"! :">

Do "lỗi thằng đánh máy" bác ạ! :D

Mẻ cafe em gửi biếu bác là chung mẻ với mấy bác kia là rang ở cấp độ City+ chứ không phải City nhé! [-X [-X [-X
Em vôi vội, vàng vàng đóng gói cho kịp ngày mà lúc qua Bưu điện, giời Saigon, nguyên hôm 04/9 thì mưa như trút nước cả ngày nên có tẹo sai sót! :P

Đây nhé, cùng một mẻ mà hai tên mức độ rang !!! :((

Em hỏi "khí không phải", :P bỏ qua cái chuyện nhầm nhọt tên xếp loại mức độ rang, thì trong hình này bác nằm trên hay em nằm trên nhỉ? :-? :))

Các bác khác khen hết phần "pha khéo, tách xinh" rồi, nên em đành ngâm miệng, nhưng em có "ấm ức" là bác ragdoll chả thèm kể lại cái cảm giác lúc "xếp hình" với Geisha Esmeralda nó ntn? :-? :D :-o
Hí hí em nằm trên bác ạ

QUANG1970

Tháo bánh
Hí hí em nằm trên bác ạ

Hỏi để mà hỏi cho có chuyện nói thôi, chứ một khi đã có gan cho chụp hình, lại nằm phơi chình ình ra trước "thập mục sở thị", bình nghị, khen chê trên "thớt", thì ít ra, cũng còn phải nhớ mình là ai chứ? :P

FYI, Các bác có thể nhận ra tính năng ưu việt (qua màu sắc, độ chín, "khe banh" của hạt cafe thành phẩm) của cái máy SR540 khi rang cùng một loại cafe so với cái SR500 rồi chứ? :D

Nói như vậy không có ý quảng cáo cho cái SR540 vì có câu "Con hơn cha nhà có phúc": Thế hệ sau phải luôn ưu việt hơn thế hệ trước. Và với cái SR540, để rang ra hạt cafe như trên cùng là khá "trầy trật" vì khi rang phải mắt "áp sát tay mân mê" liên tục chỉnh nhiệt và quạt mỗi 30 giây hay 45 giây hoặc 15 giây! :((

BTW, Em sẽ rang một mẻ Geisha Esmeralda khác bằng cái SR500, gửi biếu bác ragdoll, xin bác ấy chụp hình giúp lại tấm khác "cô đơn mình em" nhưng vẫn với các điều kiện (ánh sáng, góc máy,.....) y như điều kiện chụp tấm "bác trên em dưới" này! :P

Lý do: để các bác hiểu, với profile phù hợp, sự cố gắng đam mê khi rang hay nói nôm na là "yêu" công việc mình làm, thì mẻ cafe rang ra cũng sẽ gần như một về độ chín và sự tinh tế, cho dù là rang bằng SR540 hay SR500! :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh

ragdoll

Xe buýt
Em cũng khoe Geisha của em rang trong 1 ngày nắng đẹp chảy mỡ

QUANG1970

Tháo bánh

Chết thật! :((

Bác pha rồi bày như thế này thì ai mà dám uống? :-?

Cái nhà bác ragdoll nảy! Càng ngày càng ... [-X Thật là quá thể! :-o

Em đến là cạn lời! 8-x

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh

Chết thật! :((

Bác pha rồi bày như thế này thì ai mà dám uống? :-?

Cái nhà bác ragdoll nảy! Càng ngày càng ... [-X Thật là quá thể! :-o

Em đến là cạn lời! 8-x

Miếng ngon, pha, sắp, bày hàng! :D
Ai nhìn, hẳn thấy ngàn vàng khó mua! :P
Uống: không! [-X Khoan nói chuyện đua! :-h
Uống tan mất đẹp! :(( Đua, thua tay nghề. :))

(Thế này hỏi ai dám đua? :-?
Xem hình bình cảnh: Thật "vua chụp hình" :P)

Chỉnh sửa cuối:

cuckhoai

Xe tăng
Đúng là nghề chơi cũng lắm công phu. Nhà cháu đang mon men nhảy hố vôi nhưng chưa biết bắt đầu từ đâu và như thế nào. Trăm sự nhà cháu nhờ cụ QUANG1970, cụ Skoda_Favorit, cụ ragdoll chỉ dạy. Nhà cháu xin đội ơn các cụ lắm lắm. :D

Trạng thái
Thớt đang đóng