[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Skoda_Favorit

Xe container
Vâng cụ. E mua mới cho yên tâm. E không hiểu sao máy Made in Italy lại k có cái thanh như hình này, k hiểu thanh này tác dụng gì nữa! Các cụ khai thông cho E với!

Em chịu! Nhường cụ dưới Cụ à!

langtoilangtoi

Xe điện
Vâng cụ. E mua mới cho yên tâm. E không hiểu sao máy Made in Italy lại k có cái thanh như hình này, k hiểu thanh này tác dụng gì nữa! Các cụ khai thông cho E với!

Máy cụ là Gaggia Classic V2 (Model 2015) mà cụ,nên ko có van 3 chiều, do đó ko có ống thoát nc. Ống đó có tác dụng xả nc còn dư sau khi pha, vì thế bànha cà phê sau pha sẽ khô ráo.
Cụ mua model 2019 lại có ống đó, nhưng giá cao lắm, 449 USD thì phải, chưa tính tiền ship.

Studer

Xe tăng
Van 3 chiều là một thiết kế hay , nó xả áp dư trong rổ lọc khi pha xong , từ đó xả bớt lượng nước dư ra ngoài khay hứng ( tiếng ọt , ọt đặc trưng khi xả , dòng máy classic nếu có sẽ nhìn thấy cái ống cắm đứng ) và giúp tháo tay cầm (portafilter) ra an toàn hơn vì được cân bằng áp
Nó cũng giúp vệ sinh máy khi dùng rổ lọc mù ( backflush )nếu không có van 3 chiều thì không vệ sinh bằng rổ lọc mù được
Không hiểu sao Gaggia có khoảng thời gian từ bỏ nó rồi lại phải trả lại , chắc là muốn hạ giá thành của máy

ragdoll

Xe buýt
Van 3 chiều là một thiết kế hay , nó xả áp dư trong rổ lọc khi pha xong , từ đó xả bớt lượng nước dư ra ngoài khay hứng ( dòng máy classic nếu có sẽ nhìn thấy cái ống cắm đứng ) và giúp tháo tay cầm (portafilter) ra an toàn hơn vì được cân bằng áp
Nó cũng giúp vệ sinh máy khi dùng rổ lọc mù ( backflush )
Không hiểu sao Gaggia có khoảng thời gian từ bỏ nó rồi lại phải trả lại , chắc là muốn hạ giá thành của máy
Lý do chính là để giảm giá thành thôi bác. Cái valve này ở những máy lúc mới ra giá khá cao. Chức năng chính của nó là luôn duy trì áp suất trong khoảng 9-12 bar, đảm bảo cafe ép ra ko bị cháy khét. Ở những máy solenoid valve hoạt động tốt, mỗi khi valve ngắt rồi xả nc nghe cái ọt, rất phê :)
Dùng rổ lọc mù/blind basket nói đúng ra là để vệ sinh chính cái valve này ạ.

Studer

Xe tăng
Lý do chính là để giảm giá thành thôi bác. Cái valve này ở những máy lúc mới ra giá khá cao. Chức năng chính của nó là luôn duy trì áp suất trong khoảng 9-12 bar, đảm bảo cafe ép ra ko bị cháy khét. Ở những máy solenoid valve hoạt động tốt, mỗi khi valve ngắt rồi xả nc nghe cái ọt, rất phê :)
Vâng cụ , mong muốn giảm giá thành là chính đáng , nhưng khi cắt bỏ các chức năng khá hữu ích của máy thì Gaggia đã phải suy nghĩ lại bởi cái van 3 chiều này ( 3way solenoid valve) cũng đâu có quá đắt ,nó được ứng dụng rất nhiều trong các hệ thống khí nén và thủy lực . Với máy pha cafe tác dụng của nó rất hữu ích cho người sử dụng như đã phân tích , mặc dù thực chất nó không tham gia trực tiếp vào các thông số kỹ thuật nâng cao chất lượng của cốc cafe
Việc duy trì và không chế áp suất của máy không bị ảnh hưởng của cái van 3 chiều này mà hoàn toàn phụ thuộc vào cái bơm và van quá áp ( OPV) ạ .

tauchien

Xe tăng

Lâu lắm mới tìm được đồng mình sử dụng Gaggia Classic 2015. Máy này dùng tốt, nồi hơi to nên hơi đánh sữa khá mạnh.
Các đặc điểm của máy cụ có thể xem thêm :
https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/page-156
Máy vệ sinh dễ dàng, cái shower screen em ko vặn chặt tay thì nước phân bố đều hơn, nếu để vặn chặt nó tạo thành các dòng riêng biệt.
Qua thời gian sử dụng hơn 3 tháng, em thấy đây là 1 chiếc máy ổn định và tốt. Em đã sử dụng rổ lọc đôi 1 lớp thay cho loại 2 lớp kèm theo máy.

Áp suất tối đa bơm ở các máy Gaggia là 15 bar, nhưng các tùy van an toàn mà áp suất tối đa của máy là bao nhiêu. Theo em biết các máy Gaggia (Classic và Baby) là 11.5 bar, nghĩa là nếu đạt đến áp suất này thì van an toàn sẽ mở để nước xả ra, giải phóng áp suất.

Với máy Gaggia Classic có 2 vòi nhựa trong khay chứa nước, vòi dài là hút nước vào bơm, vòi ngắn là xả nước từ van an toàn ra.
Còn áp suất khi pha cà phê là bao nhiêu thì phụ thuộc vào cỡ xay, độ nén cà phê. Một số người muốn pha với áp suất thấp và kéo dài thời gian bằng cách mở hé vòi cấp nước nóng để phân tán áp suất, cách này ko ổn vì cái van này lỏng và ko ổn định.

Chỉnh sửa cuối:

hd-vt

Xe container
Vâng cụ , mong muốn giảm giá thành là chính đáng , nhưng khi cắt bỏ các chức năng khá hữu ích của máy thì Gaggia đã phải suy nghĩ lại bởi cái van 3 chiều này ( 3way solenoid valve) cũng đâu có quá đắt ,nó được ứng dụng rất nhiều trong các hệ thống khí nén và thủy lực . Với máy pha cafe tác dụng của nó rất hữu ích cho người sử dụng như đã phân tích , mặc dù thực chất nó không tham gia trực tiếp vào các thông số kỹ thuật nâng cao chất lượng của cốc cafe
Việc duy trì và không chế áp suất của máy không bị ảnh hưởng của cái van 3 chiều này mà hoàn toàn phụ thuộc vào cái bơm và van quá áp ( OPV) ạ .
Chính xác, cái van quá áp này chế cũng được, thích bao nhiêu bar thì thay lo so rồi vặn vặn hị hị.
Trong cái máy này thì cái rổ là không tự lồm, sáng em vừa uống, hỏi là 3tr cái gổ Ý hehe. Chỉ cần mỗi cái nầy, còn mọi thứ mang ra vỉa hè chờ tư vắn hị hị.

QUANG1970

Xe lăn
Chính xác, cái van quá áp này chế cũng được, thích bao nhiêu bar thì thay lo so rồi vặn vặn hị hị.
Trong cái máy này thì cái rổ là không tự lồm, sáng em vừa uống, hỏi là 3tr cái gổ Ý hehe. Chỉ cần mỗi cái nầy, còn mọi thứ mang ra vỉa hè chờ tư vắn hị hị.

Bác cứ lo chế tác máy móc mà pha phách cho vừa ý! Lưu ý bác hd-vt cẩn thận, không khéo lại cháy nổ thì khổ thân nhé! :((

Em thì chỉ lo tìm mua cafe về, rồi pha phách để uống cho sướng cái lỗ miệng thôi! :P

Mời các bác coi tách Aceh GAYO Takengon (Luwak coffee) em pha uống bữa lỡ sáng nay:
Đúng là cafe chồn! Thật xứng đáng với cái giá mình bỏ ra! :D

Sau khi khuấy đường lớp crema (tuy chỉ có 8 gr cafe) vẫn dầy như "mặt thằng điếm bẩy da": :D

Và tợp mấy hớp rồi mà nhìn vẫn còn "xoan" lắm! :-*

Skoda_Favorit

Xe container
Báo cáo các cụ...em rang thử cafe bằng SR500 ạ...nguyên liệu là đây

Theo công thức của 1 cụ trong thớt chia sẻ...
Và đây là kết quả...

Do bà xã không thích uống chua nên em rang theo kiểu này...các cụ cho em thêm ý kiến để hoàn thiện những mẻ sau
E thấy mới 1, 2 mẻ rang đầu mà được như thế này là quá ổn!=D>=D>=D> Mức rang có vẻ đã bắt đầu ra dầu thì hợp với những ai không thích vị chua như Gấu nhà Cụ! Chắc chắn Gấu nhà Cụ sẽ hài lòng! Vạn sự khởi đầu nan được như thế này là nhẹ cả người Cụ à! Cứ thế phát huy thôi! Pha ra ntn thì Cụ tiếp tục đưa lên cùng thưởng lãm!

hd-vt

Xe container
Bác cứ lo chế tác máy móc mà pha phách cho vừa ý! Lưu ý bác hd-vt cẩn thận, không khéo lại cháy nổ thì khổ thân nhé! :((

Em thì chỉ lo tìm mua cafe về, rồi pha phách để uống cho sướng cái lỗ miệng thôi! :P

Mời các bác coi tách Aceh GAYO Takengon (Luwak coffee) em pha uống bữa lỡ sáng nay:
Đúng là cafe chồn! Thật xứng đáng với cái giá mình bỏ ra! :D

Sau khi khuấy đường lớp crema (tuy chỉ có 8 gr cafe) vẫn dầy như "mặt thằng điếm bẩy da": :D

Và tợp mấy hớp rồi mà nhìn vẫn còn "xoan" lắm! :-*

Xé giấy, từ từ đổ nửa gói đường, em lách cái thìa, cầm cái tách CF nghiêng nghiêng chậm rãi khuấy. Em sợ rách cái màng cụ ạ, híc..... đời em khổ vì những cái màng.
Tự nhiên nhớ những cái tách của các cụ đều có đáy sâu, đường tập trung ở đáy, khuấy vài vòng là xong, còn ở quán thì đáy bằng rộng muốn ngọt nước cứ phải ngoáy bờ này bờ kia noặn cả lên hehe.
Tinh tế lắm, bái phục.

QUANG1970

Xe lăn
Xé giấy, từ từ đổ nửa gói đường, em lách cái thìa, cầm cái tách CF nghiêng nghiêng chậm rãi khuấy. Em sợ rách cái màng cụ ạ, híc..... đời em khổ vì những cái màng.
Tự nhiên nhớ những cái tách của các cụ đều có đáy sâu, đường tập trung ở đáy, khuấy vài vòng là xong, còn ở quán thì đáy bằng rộng muốn ngọt nước cứ phải ngoáy bờ này bờ kia noặn cả lên hehe.
Tinh tế lắm, bái phục.
Cám ơn bác đã cho nhận xét! Đáy tách sâu nông, miệng rộng hẹp, đều có lý do và giá trị của nó. :P

Xin lỗi các bác khi nói thẳng, và thật lòng: Với lũ ngu hay đám cứng đầu, thì nói hoài, phân tích kỹ, "dạy" lâu, cũng chỉ thấy ngu là ngu thôi bác ạ! :((

BMW 6688

Xe tăng
E thấy mới 1, 2 mẻ rang đầu mà được như thế này là quá ổn!=D>=D>=D> Mức rang có vẻ đã bắt đầu ra dầu thì hợp với những ai không thích vị chua như Gấu nhà Cụ! Chắc chắn Gấu nhà Cụ sẽ hài lòng! Vạn sự khởi đầu nan được như thế này là nhẹ cả người Cụ à! Cứ thế phát huy thôi! Pha ra ntn thì Cụ tiếp tục đưa lên cùng thưởng lãm!
Ok cụ...em phải xả đã vì mới rang xong tối qua...ngày mai em sẽ pha và trình để các cụ góp ý.
Tranh thủ trưa nay em rang tiếp mẻ khác
Nguyên liệu

Rang theo công thức 1 cụ đã chia sẻ cho em...
Thành quả

Espresso ạ...
Cụ ragdoll, QUANG1970 góp ý giúp với ah...

QUANG1970

Xe lăn
Ok cụ...em phải xả đã vì mới rang xong tối qua...ngày mai em sẽ pha và trình để các cụ góp ý.
Tranh thủ trưa nay em rang tiếp mẻ khác
Nguyên liệu

Rang theo công thức 1 cụ đã chia sẻ cho em...
Thành quả

Espresso ạ...
Cụ ragdoll, QUANG1970 góp ý giúp với ah...
Đạt: Nếu là mẻ rang thứ hai trong đời! :D

Tuyệt lắm !!! =D>

Khe banh trăm mắt muốn dòm, 8-|
Cơ mà chỉ thấy đen ngòm toàn .... :((
Rang dần, sẽ đạt kỳ công: :))
Khe banh càng rộng, càng trông, càng mừng! :P

BMW 6688

Xe tăng
Đạt: Nếu là mẻ rang thứ hai trong đời! :D

Tuyệt lắm !!! =D>

Khe banh trăm mắt muốn dòm, 8-|
Cơ mà chỉ thấy đen ngòm toàn .... :((
Rang dần, sẽ đạt kỳ công: :))
Khe banh càng rộng, càng trông, càng mừng! :P
Dạ cám ơn cụ QUANG1970 ...đây là mẻ rang thứ 3 trong đời...

BMW 6688

Xe tăng

Nhìn đẹp và ...ngon quá cụ QUANG1970 ạ...ước gì em cũng được thưởng thức nhu cụ :D:D:D

QUANG1970

Xe lăn
Dạ cám ơn cụ QUANG1970 ...đây là mẻ rang thứ 3 trong đời...
Rằng Ba thì cùng như Hai, :))
Cũng là trong buổi sớm mai vào nghề :D
Khi rang nhớ bám chặt lề:
Đã vào "Crack một" tay nghề là đây!
Ăn nhau ở cái lúc nầy,
Đắng-chua, Ngot-chát phơi bầy tay ngang. :((
Dần dà sẽ thấy dễ dàng,
Rang ngon thì cả chàng nàng đều mê! :P

QUANG1970

Xe lăn

Nhìn đẹp và ...ngon quá cụ QUANG1970 ạ...ước gì em cũng được thưởng thức nhu cụ :D:D:D

Hãy biến ước mơ thành hiện thực!

Một tách cafe chồn ( wild Civet coffee/ Luwak coffee) nếu là cafe chồn VN, các bác uống ở VN tầm 200K - 500K tuỳ nơi bán! :((

Một tách cafe chồn (Aceh GAYO Takengon/ Luwak coffee) nếu là cafe chồn NN, các bác có máy rang pha thì tầm 36.000VND (1.5USD) :D

Em thì dĩ nhiên là rẻ hơn rồi! :P

FYI, em cũng có mời mấy bác khác xơi trong mẻ rang này, để cùng trải nghiệm mà! :-*

Niva1600

Xe tải
Chào các bác.,
Tình hình lại rang xay chọc ngoáy máy móc ríu rít.,
Theo thông lệ em thả cái hình cho khỏi bị ghẹo.,

Chúc các bác vui vẻ.,

Volga74

Xe buýt
Lâu lắm mới tìm được đồng mình sử dụng Gaggia Classic 2015. Máy này dùng tốt, nồi hơi to nên hơi đánh sữa khá mạnh.
Các đặc điểm của máy cụ có thể xem thêm :
https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/page-156
Máy vệ sinh dễ dàng, cái shower screen em ko vặn chặt tay thì nước phân bố đều hơn, nếu để vặn chặt nó tạo thành các dòng riêng biệt.
Qua thời gian sử dụng hơn 3 tháng, em thấy đây là 1 chiếc máy ổn định và tốt. Em đã sử dụng rổ lọc đôi 1 lớp thay cho loại 2 lớp kèm theo máy.

Áp suất tối đa bơm ở các máy Gaggia là 15 bar, nhưng các tùy van an toàn mà áp suất tối đa của máy là bao nhiêu. Theo em biết các máy Gaggia (Classic và Baby) là 11.5 bar, nghĩa là nếu đạt đến áp suất này thì van an toàn sẽ mở để nước xả ra, giải phóng áp suất.

Với máy Gaggia Classic có 2 vòi nhựa trong khay chứa nước, vòi dài là hút nước vào bơm, vòi ngắn là xả nước từ van an toàn ra.
Còn áp suất khi pha cà phê là bao nhiêu thì phụ thuộc vào cỡ xay, độ nén cà phê. Một số người muốn pha với áp suất thấp và kéo dài thời gian bằng cách mở hé vòi cấp nước nóng để phân tán áp suất, cách này ko ổn vì cái van này lỏng và ko ổn định.
Không hiểu E lắp phin lọc tn mà vặn mãi cái tay cầm vẫn không hết, thẳng với máy được. Tình trạng luôn bị thế này.

ragdoll

Xe buýt
Không hiểu E lắp phin lọc tn mà vặn mãi cái tay cầm vẫn không hết, thẳng với máy được. Tình trạng luôn bị thế này.

Em chém bừa là do cái joăng cao su ở group head nó còn mới nên vào đến đấy là khít chặt rồi. Bác cứ dùng 1 thời gian nó mòn dần là vừa.
Cái này để liên tưởng sang chuyện khác cũng dễ :P

Trạng thái
Thớt đang đóng