[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Thảo luận trong 'Quán cafe Otofun' bắt đầu bởi Patriots, 1/4/15.

1. 11/9/19 lúc 09:52 #4321
    Skoda_Favorit
    Skoda_Favorit Xe điện
    Động cơ OF:
    9,273 mã lực
    Mã lực:
    9,273
    Cụ ở đâu ạ để em mời! Em thật!~o):-c
    Cụ có máy all-in-one là sao ạ?:-?? Ý Cụ là chỉ là máy pha auto "bean to cup"?:D Vậy là Cụ lạc lõng trên này rồi!:-*
    Nếu em không nhầm thì cách đây cả năm em thấy Cụ posted ảnh pha bằng ấm Brikka cơ mà?:-?

2. 11/9/19 lúc 10:26 #4322
    Secoxe
    Secoxe Xe tăng
    Động cơ OF:
    334 mã lực
    Mã lực:
    334
    Em lười nên dùng BTC cho nhàn, mồm gầu nên em thấy chấp nhận dc. Cà thì em vẫn loay hoay xem loại nào ngon bổ rẻ nên muốn tham khảo thêm ý kiến các cụ.
    p/s: em ở HN, cụ có cà thừa cho em xin tách thưởng thức để mở mang. Đội ơn cụ!

3. 11/9/19 lúc 11:03 #4323
    Skoda_Favorit
    Skoda_Favorit Xe điện
    Động cơ OF:
    9,273 mã lực
    Mã lực:
    9,273
    Avatar của Cụ cho biết Cụ uống cafe kiểu ngẫu hứng nhỉ? Thảo nào Cụ dùng máy BTC!=))=))=))=))
    Cà thừa thì em không bao giờ thừa nhưng để mời bạn bè thì luôn đủ! Cụ IB cho e số zalo để em nhắn! :-c
    See you soon!

4. 11/9/19 lúc 12:29 #4324
    QUANG1970
    QUANG1970 Xe điện
    Động cơ OF:
    17,021 mã lực
    Mã lực:
    17,021

Như đã nói em đã rang một mẻ Geisha Esmeralda khác bằng cái SR500 (số lượng hạt đem rang 75gr), nhìn mẻ rang, với profile phù hợp, và cẩn thân khi rang, thì mẻ cafe rang ra cũng sẽ gần như một về độ chín và sự tinh tế, cho dù là rang bằng SR540 hay SR500! :D

Rất tiếc do bác ragdoll đang lao mình vào chuyến vân du dài ngày mà em thì chẳng thể nào "hoãn cái sự sung sướng" khi cái đêm trăng tròn sắp "thúc vào đít" :P nên em không thể gửi biếu bác ragdoll lần này như đã hứa và xin bác ấy nhón tay chụp giúp lại tấm khác và vẫn với các điều kiện (ánh sáng, góc máy,.....) như điều kiện chụp tấm "bác trên em dưới" này để mọi người so sánh! :">

Geisha Esmeralda rang bằng SR500 (số lượng hạt đem rang 75gr - thời gian rang < 8 phút):

Geisha Esmeralda rang bằng SR540 (số lượng hạt đem rang 114gr - thời gian rang < 12 phút):

BTW, em cũng rang một mẻ Indian Monsooned Malabar (số lượng hạt đem rang chỉ 50gr) bằng cái SR540, qua đó sẽ thấy tính năng ưu việt của cái SR540 với những mẻ cafe nhỏ (very small quantity roasting batch) nhưng vẫn cho ra thành phẩm chín đồng đều và nhìn thật "ngon mắt" khi người ta muốn (hay cần) rang thử nghiệm hay rang cafe quý giá mắc tiền là ntn. :P(
    Lưu ý, cái Indian Monsooned Malabar, chỉ là cafe lạ, nổi tiếng chứ không quý và mắc nhé!: [-X

VÀ, một mẻ Ethiopia Hambela Alaka Lot 135 (số lượng hạt đem rang 114gr), một trong những loại cafe trồng tại Ethiopia có giá mắc nhất (không có nghĩa là ngon nhất nhé! [-X), bằng cái SR540,đây là cafe Organic nên yêu cầu về sự đồng đều của hạt là điều không tưởng :

Chỉnh sửa cuối: 11/9/19
  5. 11/9/19 lúc 13:42 #4325
    lx125_black
    lx125_black Xe container
    Động cơ OF:
    1,493 mã lực
    Mã lực:
    1,493
    Em xem ảnh mà lại ngửi thấy mùi thơm là sao nhỉ :D

6. 11/9/19 lúc 20:54 #4326
    ragdoll
    ragdoll Xe tải
    Động cơ OF:
    354 mã lực
    Mã lực:
    354
    Hihi, xem các bác chụp ảnh khoe cafe rang xay pha, nhìn những mẻ rang đẹp đẽ, những tách cafe mịn màng thật là tuyệt. Thật lòng thì e mong muốn trong thread này chỉ thấy các bác khoe, chia sẻ kinh nghiệm, kiến thức, đam mê; rồi bình phẩm rút kinh nghiệm hay cùng nhau share 1 loại cafe ngon, hiếm... hơn là mỉa mai nhau nhiều. Hy vọng topic ngày càng đông vui, mọi người thân ái với nhau hơn ạ. Vì rốt cuộc cafe cũng chỉ là phương tiện.

7. 11/9/19 lúc 21:12 #4327
    hd-vt
    hd-vt Xe tăng
    Động cơ OF:
    1,282 mã lực
    Mã lực:
    1,282
    Vậy nà cứ thô quá thì phải mân mê ạ, được gồi nhớ gồi.
    Sáng nay em thẽ thọt bẩu em chủ thêm tÍ bột CF nữa, xong vẫn thấy nhạt. Em nghĩ, quán đặt chế độ không như các cụ ở đây, như các cụ thì.... có mà ăn cám.

Vì lâu và tốn ạ hehe.

8. 12/9/19 lúc 03:00 #4328
    QUANG1970
    QUANG1970 Xe điện
    Động cơ OF:
    17,021 mã lực
    Mã lực:
    17,021

Đúng như bác Secoxe nói :"mua máy rang mà ko biết rang thì chắc j bằng cụ rang bằng bếp từ" :))

Trong thực tế có những bác em không dám bảo là ngu mà em chỉ có thể nói là "thông minh" đến mức chẳng nhìn ra minh là ai và thêm cái thói "ăn phải bả" cái câu thơ chiết tiệt của ông thi sĩ họ Hoàng:

"Bàn tay ta làm nên tất cả,
    Có sức ngườii sỏi đá cũng thành cơm"

Các bác này nghĩ rang cafe cũng như rang đậu phộng, hay rang bắp và chẳng cần phải học hay tìm hiểu cặn kẽ, cứ có máy rang chuyên dụng là rang được. Họ nghĩ cái máy rang cafe gia dụng là "cây đũa thần" có thể gõ một phát là hạt cafe sống sẽ biến thành những mẻ cafe ngon lành! :))

Điều này có thể đúng với những ai thông minh, hiểu nguyên lý và có cái cảm nhận tinh tế còn bằng không thì đúng là bất cập. :D

Em xin kể cho các bác biết một chuyện có thật 100% mới xáy ra gần đây: Có một bác cũng vào "thớt" đọc bài và "học lỏm" các rang cafe và với thói tự tin, lại thêm cái bệnh sĩ nên không chịu tìm hiểu cho thấu đáo. Bác ta nghe cái SR540 là máy rang thế hệ mới, nên hăm hở cấy cục mua cho bằng được cái SR540 về rang mấy mẻ! =D>
    Kết quả là sau khi rang, điểm đến của các hạt cafe thành phẩm không phải là cái máy xay, máy pha mà là cái thùng rác. :))

Bác ta phải buộc lòng bán tống bán tháo cái máy SR540 mới tinh tình tình với giá hơn 3 triệu VNĐ! Và đang tìm cach mua cho được cái SR500 vì nghĩ rằng nó (SR500) đơn giản nên sẽ dễ rang. :)) =))

Thực ra, rang cafe không khó mà cũng chẳng dễ! Một khi các bác hiểu và nắm vững nguyên tắc rang cafe thì mọi việc sẽ trở nên vô cùng đơn giản cho dù rang bằng chảo gang thủ công, lò nướng bánh, lò Vi ba, Chảo rang điện, máy rang gia dụng các kiểu khác nhau và các model khác nhau,...v.v. .... bằng không thì sẽ có thể thấy là không dễ. :((

Khi nào em có thời gian và có hứng, em sẽ viết một bài phân tích và hướng dẫn rang cafe nói chung. Em sẽ cố gắng viết thật dễ hiểu và dễ nhớ để khi các bác đọc sẽ hiểu sâu, và nắm vững nguyên tắc. Lúc đó, em tin là các bác sẽ thấy việc rang cafe nói chung vô cùng đơn giản. :D

Nói tóm lại là phải học, phải tìm hiểu cặn kẽ và thông suốt ! :P
    VÀ, đừng có học theo lối "chửa xong chữ đã đánh giả (trả) thầy" hay "Ăn cháo đái bát" như cái phường vô lại nào đó nhé! :))

Chỉnh sửa cuối: 12/9/19
  9. 12/9/19 lúc 05:43 #4329
    Th4iNguy3n
    Th4iNguy3n Xe máy
    Động cơ OF:
    16 mã lực
    Mã lực:
    16
    Hic, có máy rang SR540 thanh lý giá 3tr đồng, mà em lại không biết, bay vào ngay chợi giời tìm mà không thấy.

Có bác nào thanh lý thì ới em với nhé.

10. 12/9/19 lúc 06:50 #4330
    ragdoll
    ragdoll Xe tải
    Động cơ OF:
    354 mã lực
    Mã lực:
    354
    Hí hí, em cứ quote lại đây đã, rất nóng lòng đợi bài này của bác. Thực tế các bác khác thì em ko biết chứ như em hiện tại thì mới chỉ rang theo công thức chứ chưa hiểu rõ lắm ý nghĩa và tác dụng của từng công đoạn một trong cả mẻ rang. Mức low hay high để làm gì, tăng giảm nhiệt hay thời gian mang lại tác động gì tới mùi vị của thành phẩm...
    Nói chung thì mọi thứ đều phải học, và quá trình học/thử nó cũng rất thú vị ạ.

11. 12/9/19 lúc 06:59 #4331
    ragdoll
    ragdoll Xe tải
    Động cơ OF:
    354 mã lực
    Mã lực:
    354
    Hehe, em đang vướng một vài chuyến đi dài ngày nhưng vẫn quay về HN vào tất cả các cuối tuần, nên là nếu bác định gửi gì cho em xin đừng ngần ngại, kiểu gì em cũng nhận dcd bác ạ :P

12. 12/9/19 lúc 08:18 #4332
    Skoda_Favorit
    Skoda_Favorit Xe điện
    Động cơ OF:
    9,273 mã lực
    Mã lực:
    9,273
    Cụ cứ sính ngoại! Khen cà ngoại thì e rằng Cụ không đủ thời gian! Em thì đối xử với Ngoại với Nội như nhau! Dùng hàng nội là yêu nước Cụ ơi!!!!:))
    K'Ho Village ạ! E cứ rang my way, em thấy vừa mắt (màu cà) vừa mũi (mùi cà rang) là happy đã! Uống thì cũng tuỳ tâm trạng! \:D/
    Have a nice day Cụ và các Cụ Mợ ghé qua đây!

13. 12/9/19 lúc 08:23 #4333
    Skoda_Favorit
    Skoda_Favorit Xe điện
    Động cơ OF:
    9,273 mã lực
    Mã lực:
    9,273
    Cụ cứ khiêm tốn thế này thì ai dám lên đây đưa ảnh rang pha nữa!:((:(( Cụ trình thượng thừa rồi! =D>=D>=D> Bọn em mong được 50% kỹ năng của Cụ là happy lắm rồi!8->8->8->

14. 12/9/19 lúc 09:10 #4334
    Secoxe
    Secoxe Xe tăng
    Động cơ OF:
    334 mã lực
    Mã lực:
    334
    thơm quá cụ ạ! :)):)):))

15. 12/9/19 lúc 09:13 #4335
    xyzhuyxyz
    xyzhuyxyz Xe buýt
    Động cơ OF:
    12 mã lực
    Mã lực:
    12
    Kể mà cụ có quy trình rang bằng lò chiên ko dầu thì sẽ tiết kiệm được rất nhiều cụ trên này, vì đa số vợ đã mua rồi. Cảm ơn quy trình rang lvs của cụ rất nhiều.

16. 12/9/19 lúc 09:14 #4336
    shares
    shares Xe điện
    Động cơ OF:
    129 mã lực
    Mã lực:
    129
    Em thực sự có ấn tượng rất tốt với anh K'Ho này về hương, vị khi rang ở FullCity và FullCity+

Pha Capuchino bằng anh này cũng rất ngon.

17. 12/9/19 lúc 09:15 #4337
    Studer
    Studer Xe tải
    Động cơ OF:
    242 mã lực
    Mã lực:
    242
    Cụ đạt cảnh giới cao rồi đó , chỉ cần nhìn mẻ rang và tách cà pha ra đã chém được chất cà , không cần phải uống :D em cố phấn đấu được một phần nhỏ của cụ mà chưa được
    Thấy nhiều lão lên thớt chém , máy móc chỉ là phụ , thẩm cà mới là quan trọng , em đồng ý luôn vì suy cho cùng thì máy móc cũng để giúp cho ta nếm cà ngon nhất trong khả năng của nó . Tuy nhiên , máy móc không chuẩn , kinh nghiệm pha không chuẩn thì nếm cà và phán kiểu gì ?
    Hồi mới mua máy GBT về dùng một thời gian em cũng nghĩ thế là đủ và ung dung sử dụng , sau đó em quyết định bung máy ra tẩy cặn sạch sẽ bằng Dezcal rồi mới dùng tiếp , công nhận ấn tượng đầu tiên rất tốt
    Sau đó 1 thời gian , em thấy có cái gì nó sai sai , các loại cà uống không được ngon lắm , hương vị cà khác nhau không chênh nhau rõ ràng gì mấy , lên mạng tham khảo và quyết định vệ sinh đầu pha , van 3 chiều bằng Cafiza nhưng sau đó vẫn không có cải thiện
    Khoảng hơn 1 tháng sau , tức gần 100 lần pha trên máy , mặc dù dòng chảy vẫn cảm thấy bình thường nhưng em quyết định tẩy cặn lần 2 bằng Dezcal
    Sau lần tẩy này , tình hình chuyển biến tích cực , dòng chảy mạnh hơn và e đã phải tăng độ mịn trên máy xay Breville thêm 2 nấc để có thời gian chiết xuất như cũ . Tuy nhiên , cà pha ra đậm đà hơn , đầy đủ hương vị hơn , so sánh cảm nhận các loại cà khác nhau rõ ràng hơn trước
    Như vậy dòng máy Gaggia nói chung và GBT nói riêng khá nhạy cảm và việc vận hành nó phải là một quá trình tìm hiểu khám phá nhất định để đạt được kết quả tốt nhất chứ không dễ tính như một số ý kiến đồn thổi
    Do vậy cái thớt này nó mới sinh ra để bảo nhau nên mua máy gì , sử dụng và chăm sóc như thế nào cho nó phát huy hết hiệu quả , em sẽ đánh giá cao các bài đó , người trước bảo người sau , người biết bảo người chưa biết đó là chia xẻ chân tình và đúng tinh thần cuộc chơi , còn việc mua cà hịn về khen ngon , mua cà đểu về chê dở thì ... ai cũng có cái mồm để tự cảm nhận ngon hay dở theo sở thích của mình , chả ai dạy được ai thế nào là ngon , thế nào là dở và cũng đếch dạy được cái đó luôn nếu ông trời không cho người ta cái vị giác bình thưòng

18. 12/9/19 lúc 09:16 #4338
    Skoda_Favorit
    Skoda_Favorit Xe điện
    Động cơ OF:
    9,273 mã lực
    Mã lực:
    9,273
    Vâng Cụ! Thơm lừng ấy chứ! Hàng xóm còn sang hỏi mùi gì thơm thế!!!:)):)):)):))
    Mà Cụ về rang bằng LVS đi rồi đưa ảnh lên đây xem có "thơm" không nhé!:D

19. 12/9/19 lúc 09:32 #4339
    QUANG1970
    QUANG1970 Xe điện
    Động cơ OF:
    17,021 mã lực
    Mã lực:
    17,021

Bác xyzhuyxyz chịu khó lục lại trong các trang cũ. =D>

Em có một bài viết và phân tích về cái nồi chiên dầu này (trước trang 100), khi trả lời cho bác chủ thớt Patriots về cách vận hành nó rồi! :P

Khi các bác đã hiểu "ngon ngành tường tận" rang cafe là gì thì cho dầu là rang bằng cái cách nào cũng cùng dẫn một mục đích sau cùng là những hạt cafe chín đồng đều theo nhu (yêu) cầu của người rang mà thôi. :-*

Xin hỏi bác, cách đây hai ba trăm năm, ông cố, ông sơ của ông cố nội cố ngoại, cố tằng, cố tổ nhà em và các bác nếu sống ở Yemen hay Ethiopia, khi uống và rang cafe thì làm quái gì có cái máy rang hay nồi rang nào mà vẫn rang cafe, vẫn uống ngon lành trong những buổi uống (Coffee Rite) hằng mấy giờ, và nhiều lần trong mỗi ngày ??? :-? :P

Mọi cách rang cafe chỉ là phương tiện đẩ đạt mục đích mà thôi! :D

Cách rang nào cũng OK nếu mình nắm kỹ thuật và làm chủ nó, cũng như có ưu khuyết của nó!
    Ví dụ như, cái SR500 hay SR540 mà dùng rang hạt peaberry (culi) cho "thập phần hoàn hảo" thì cũng đúng là một thách thức cho các Roaster! :((

Trong khi hạt Peaberry các loại rang bằng lồng quay hay nồi có thanh đảo thì trên cả tuyệt vời! =D>

20. 12/9/19 lúc 09:52 #4340
    xyzhuyxyz
    xyzhuyxyz Xe buýt
    Động cơ OF:
    12 mã lực
    Mã lực:
    12
    Đây phải không cụ, mà chưa có quy trình rang :).