[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Niva1600

Xe tải
Chào buổi tối các lãnh đạo.,
Mới thứ hai đầu tuần mà các lãnh đạo đã vật nhau mấy hiệp, thật là tao nhã quá.,
Nhân tiện em lại có nhã hứng tặng các lãnh đạo cái cán em vừa đút đít.,
Cán này nhỏ nhỏ xinh xinh nén cà cũng êm ái thoải mái, mà cầm phi vào mồm nhau cũng rất chi là thoải mái chính xác.,
Chúc các lãnh đạo buổi tối vui vẻ & G9.,

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ chỉ cho em cách SĐ bộ này để cho ra ly cà phê ngon nhất trong khả năng của em nó nhé. Cảm ơn các cụ.

kanteung

Xe tải
Đêm khuya thanh vắng,
Nhân tiện cái máy rang của em đã hoàn chỉnh, em rang và làm shot từ mẻ rang đầu tay của em cách đây 4 ngày. Mời các bác ghé qua. Tối thế này em không dám uống để cất vào vại mai dắt cạp quần rồi mang đi mần.

Niva1600

Xe tải
Các cụ chỉ cho em cách SĐ bộ này để cho ra ly cà phê ngon nhất trong khả năng của em nó nhé. Cảm ơn các cụ.

Bộ của bác chẳng làm đuợc gì nhiều đâu.,
Có thể tháo máy xay KG79, mod lại 1 chút - nghĩa là tháo máy xay, nâng nên 2 nấc mịn hơn nữa để cải thiện độ mịn của cà phê xay ra., Bác chú ý, chỉ xoay thêm 2 nấc nữa thôi nhé, quá là hỏng luỡi xay đấy.,
Chúc bác may mắn.,

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Có thể tháo máy xay KG79, mod lại 1 chút - nghĩa là tháo máy xay, nâng nên 2 nấc mịn hơn nữa để cải thiện độ mịn của cà phê xay ra., Bác chú ý, chỉ xoay thêm 2 nấc nữa thôi nhé, quá là hỏng luỡi xay đấy.,
Chúc bác may mắn.,
cảm ơn cụ nhé.

QUANG1970

Xe lăn
Đêm khuya thanh vắng,
Nhân tiện cái máy rang của em đã hoàn chỉnh, em rang và làm shot từ mẻ rang đầu tay của em cách đây 4 ngày. Mời các bác ghé qua. Tối thế này em không dám uống để cất vào vại mai dắt cạp quần rồi mang đi mần.

Dở ngon chửa biết thể nào,
Nhìn cái của bác tuôn trào như phun. :P
Dòng chảy mềm mại như thun,
Thẳng vào miệng lỗ tum hum vửa tròn! :))

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Chúc bác may mắn.,
cụ ơi,bộ này được mấy phần những bộ tầm 100 triệu?

QUANG1970

Xe lăn

Cái đầu tiên bác phải cho biết máy này áp lực nén khi pha mấy Bar? Từ đó mới có thể có câu trả lời optimum được!

QUANG1970

Xe lăn

Nếu là 15 bar:

+ bác xay cafe bằng cái máy Mazzer Mini của bác Girl lai oto và tay pha dẻo như bác ragdoll thì sẽ là 9/10 so với một cái máy pha giá 100 triệu.

+ bác xay cafe bằng cái máy Breville mà nhiều bác đang có, chỉnh độ mịn phù hợp và cộng thêm tay pha dẻo như bác ragdoll thì sẽ là 8.5 tới 8.8/10 so với một cái máy pha giá 100 triệu.

Còn với cái máy xay bác đang có thì, xin lỗi khó lòng lắm! may ra, thì được 7/10 so với một cái máy pha đạt chuẩn (Rancilio, gaggia Baby Twin, Breville BES8xx,....)

QUANG1970

Xe lăn
Đang đi công tác nên cháu ít online, hiện ở nhà cháu vẫn pha cafe bằng nước lọc. Trước đây cháu có pha thử bằng Lavie nhưng thực sự cháu không thấy ngon, nên từ đó pha bằng nước lọc tại vòi. Tuy cafe có hương vị mạnh nhưng nước không tốt thì uống cũng biết ngay cốc cafe không được ngon. Đôi khi nấu ăn mình không để ý, nhưng nếu đun nước sôi và uống thì có những nơi nguồn nước rất tệ không thể chấp nhận được, cháu nghĩ nguyên tắc chung ở Hà Nội, nước để ăn uống thì luôn phải lọc. Cụ nào không tin cháu mời một cốc nước đun từ vòi chỗ vp cháu, thì sẽ biết ngay nó như thế nào. Chỗ cháu nghe đâu nước sông Đà đấy. Cũng có lẽ do đường ống nữa

Trong thực tế, chất lượng nước pha ảnh hưởng đến chất lượng của tách cafe pha ra rất nhiều nếu không muốn nói là "ghê ghớm"! Nhất là nhưng nơi mà ấm đun nước bị caxi bám trắng nhiều cá biệt nghẹt vòi! (Đa phần là ở miền Bắc nhất là các tỉnh miền núi, còn miền Nam thì hầu như không có, đó cũng là lý do người sống ở miền Bắc ít bị sâu răng hơn hơn người miền Nam. Và, những trẻ em ngày nay, tuy đều dinh dưỡng đầy đủ nhưng thanh niên miền Bắc thường có chiều cao hơn miền Nam )! :D

Với tất cả các bác sau khi mua máy pha cafe đạt chuẩn mà có liên lạc với em, em đều khuyến nghị mua một cái bình lọc nước qua xử dụng cho rẻ, về nhà lọc nước máy (hay nước dùng nấu ăn trong nhà) khi pha.

Sau khi lọc nước lọc bằng bình lọc tuy cũ này, nước luôn trong vắt và không có mùi vị.
Nếu bỏ vào máy pha cafe (trong tình trang máy hoạt động bình thường, đạt chuẩn) thì nước khi lấy ra từ vòi đánh sữa hay pha chay từ gasket, sẽ không mùi hay có "mùi thơm" của nước sạch. :P

Đấy là ta nói cách xử lý tương đối ok nhất trong hoàn cảnh cho phép và đơn giản! =D>

Chuyên sâu hơn nữa, trong các cuộc cupping khảo sát so sánh cafe, cái đầu tiên người ta làm là khảo sát nguồn nước nơi (dùng để) pha khi cupping. Nước có hàm lượng canxi sẽ làm giảm chất lượng và hương vị cafe còn nước có hàm lượng Ma-nhê nhỉnh hơn thì lại OK cho pha cafe!
Có một cách xử lý cấp kỳ là họ (người pha cupping) sẽ dùng acid citric để trung hoà. :D

Mời các bác thích "chẻ sợi tóc làm tư làm tám" coi: :))

''The water
Here in Denmark we have great water from the tap. Very clean. It is just very hard = high in Calcium Carbonate (you can see the formation of lime scale in your kettle). That mutes many tastes in coffee. Especially in light roasted coffee.

So if you are enthusiastic about coffee you use filtered or spring water for coffee brewing. But that can be done in many ways.

So a few days before the cupping event; we tested 4 kinds of filtered water. We tested it on the Bolivia Geisha from The Coffee Collective. One of the waters was the one used for the espresso machine. That was the worst of the 4 waters. It made the coffee taste boring. The aroma of the coffee came out in the 3 other cups, but here it was muted.

With the two best waters one had a higher Calcium content – and that gave a little dryness to the coffee. The other had higher Magnesium and made the coffee taste the best.

This water had these specifications (in CaCO3 equivalents):
Magnesium 53 ppm
Calcium 55 ppm
HCO3- 54 ppm

So the ratio the KH to GH ratio was 1:2.
KH = Carbonate hardness
GH = General hardness (Magnesium plus Calcium)

The bottled water we started out with (Denice) had 117 ppm HCO3- But we lowered it by adding 7,2 mg citric acid per liter.

Such small amounts are difficult to do precise on a scale. So Andreas made a concentrated citric acid solution – and used a syringe to get the right amount for each 2 liter bottle:

Note: We didn’t test all kinds of water. Just the ones that would be operational for us to use in this cupping."

Link trích xuất: http://coffeenavigated.net/geisha/

Chỉnh sửa cuối:

xedapdiencaocap.com

[Tịch thu bằng lái]
Nếu là 15 bar:

+ bác xay cafe bằng cái máy Mazzer Mini của bác Girl lai oto và tay pha dẻo như bác ragdoll thì sẽ là 9/10 so với một cái máy pha giá 100 triệu.

+ bác xay cafe bằng cái máy Breville mà nhiều bác đang có, chỉnh độ mịn phù hợp và cộng thêm tay pha dẻo như bác ragdoll thì sẽ là 8.5 tới 8.8/10 so với một cái máy pha giá 100 triệu.

Còn với cái máy xay bác đang có thì, xin lỗi khó lòng lắm! may ra, thì được 7/10 so với một cái máy pha đạt chuẩn (Rancilio, gaggia Baby Twin, Breville BES8xx,....)
cảm ơn cụ em đã biết mình phải làm gì.

Patriots

Xe lăn
Trong thực tế, chất lượng nước pha ảnh hưởng đến chất lượng của tách cafe pha ra rất nhiều nếu không muốn nói là "ghê ghớm"! Nhất là nhưng nơi mà ấm đun nước bị caxi bám trắng nhiều cá biệt nghẹt vòi! (Đa phần là ở miền Bắc nhất là các tỉnh miền núi, còn miền Nam thì hầu như không có, đó cũng là lý do người sống ở miền Bắc ít bị sâu răng hơn hơn người miền Nam. Và, những trẻ em ngày nay, tuy đều dinh dưỡng đầy đủ nhưng thanh niên miền Bắc thường có chiều cao hơn miền Nam )! :D

Với tất cả các bác sau khi mua máy pha cafe đạt chuẩn mà có liên lạc với em, em đều khuyến nghị mua một cái bình lọc nước qua xử dụng cho rẻ, về nhà lọc nước máy (hay nước dùng nấu ăn trong nhà) khi pha.

Sau khi lọc nước lọc bằng bình lọc tuy cũ này, nước luôn trong vắt và không có mùi vị.
Nếu bỏ vào máy pha cafe (trong tình trang máy hoạt động bình thường, đạt chuẩn) thì nước khi lấy ra từ vòi đánh sữa hay pha chay từ gasket, sẽ không mùi hay có "mùi thơm" của nước sạch. :P

Đấy là ta nói cách xử lý tương đối ok nhất trong hoàn cảnh cho phép và đơn giản! =D>

Chuyên sâu hơn nữa, trong các cuộc cupping khảo sát so sánh cafe, cái đầu tiên người ta làm là khảo sát nguồn nước nơi (dùng để) pha khi cupping. Nước có hàm lượng canxi sẽ làm giảm chất lượng và hương vị cafe còn nước có hàm lượng Ma-nhê nhỉnh hơn thì lại OK cho pha cafe!
Có một cách xử lý cấp kỳ là họ (người pha cupping) sẽ dùng acid citric để trung hoà. :D

Mời các bác thích "chẻ sợi tóc làm tư làm tám" coi: :))

''The water
Here in Denmark we have great water from the tap. Very clean. It is just very hard = high in Calcium Carbonate (you can see the formation of lime scale in your kettle). That mutes many tastes in coffee. Especially in light roasted coffee.

So if you are enthusiastic about coffee you use filtered or spring water for coffee brewing. But that can be done in many ways.

So a few days before the cupping event; we tested 4 kinds of filtered water. We tested it on the Bolivia Geisha from The Coffee Collective. One of the waters was the one used for the espresso machine. That was the worst of the 4 waters. It made the coffee taste boring. The aroma of the coffee came out in the 3 other cups, but here it was muted.

With the two best waters one had a higher Calcium content – and that gave a little dryness to the coffee. The other had higher Magnesium and made the coffee taste the best.

This water had these specifications (in CaCO3 equivalents):
Magnesium 53 ppm
Calcium 55 ppm
HCO3- 54 ppm

So the ratio the KH to GH ratio was 1:2.
KH = Carbonate hardness
GH = General hardness (Magnesium plus Calcium)

The bottled water we started out with (Denice) had 117 ppm HCO3- But we lowered it by adding 7,2 mg citric acid per liter.

Such small amounts are difficult to do precise on a scale. So Andreas made a concentrated citric acid solution – and used a syringe to get the right amount for each 2 liter bottle:

Note: We didn’t test all kinds of water. Just the ones that would be operational for us to use in this cupping."

Link trích xuất: http://coffeenavigated.net/geisha/
Hồi ở nước ngoài từ khi bập bẹ vào món này đun ấm Bialettie cháu đã pha cafe bằng một trong những loại nước đắt nhất là Volvic của Pháp chỉ có loại Perrier của Pháp là đắt hơn thôi. Và chất lượng cafe pha ra vượt trội so với các loại nước khác. Người sành hay không sành uống cũng đều khen ngon và cứ nghĩ cháu có bí quyết gì đặc biệt trong cách pha chế. Cháu bảo không có và cũng bật mí luôn là pha bằng nước Volvic. Giờ này những người cháu phổ biến kinh nghiệm vẫn pha bằng nước Volvic. Với những người nghiền và sành điệu, cafe như một tôn giáo rồi. Hồi ở bển không có ly cafe là cháu không ra khỏi nhà, hôm nào lỡ hết cafe là gấu phải lóc cóc đi mua.

Studer

Xe tăng
Một ông có nguồn nước A hỏi một ông có nguồn nước B về sử dụng và bảo trì máy , sau đó khắc cốt ghi xương tâm đắc trong lòng vì những điều thánh dạy
Xử lý một nguồn nước chỉ cần trong và không có mùi thì quá đơn giản và người ta không cần phải phát minh ra cái hệ thống thẩm thấu ngược ( RO) để vừa lãng phí tài nguyên nước vừa tốn điện năng vận hành
Cái khó nhất là trong hoàn cảnh gặp phải nguồn nước không lý tưởng chúng ta phải xử lý ra sao thì ... thôi , pha cà là chuyện nhỏ , với người Việt , nguồn nước sạch , không bị ô nhiễm là quý rồi , an toàn là trên hết
Còn những ai muốn quan tâm sâu , có tương tác hỏi em thì em sẽ có trao đổi cụ thể thêm nhé =))=))=))

Skoda_Favorit

Xe container
Đêm khuya thanh vắng,

Em kg xem được clip do policy của CQ nhưng nhìn cốc cà lớp crema dầy dặn quá! Chắc cà Dalat Cụ nhỉ?
BTW em thấy ấn tượng với cái cốc chuyên dụng đong đo của Cụ!=D>

Bình thẩm thấu ngược có cho ra cafe đậm đà không cụ?
Cũng tàm tạm Cụ! Nếu kỹ tính thấy hơi khét và khó customize được cốc cà pha ra về mùi vị!

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Hồi ở nước ngoài từ khi bập bẹ vào món này đun ấm Bialettie cháu đã pha cafe bằng một trong những loại nước đắt nhất là Volvic của Pháp chỉ có loại Perrier của Pháp là đắt hơn thôi. Và chất lượng cafe pha ra vượt trội so với các loại nước khác. Người sành hay không sành uống cũng đều khen ngon và cứ nghĩ cháu có bí quyết gì đặc biệt trong cách pha chế. Cháu bảo không có và cũng bật mí luôn là pha bằng nước Volvic. Giờ này những người cháu phổ biến kinh nghiệm vẫn pha bằng nước Volvic. Với những người nghiền và sành điệu, cafe như một tôn giáo rồi. Hồi ở bển không có ly cafe là cháu không ra khỏi nhà, hôm nào lỡ hết cafe là gấu phải lóc cóc đi mua.
Cái nước Volvic cụ nói - em gúc thì nó là "Mineral Water" nên thành phần của nó có thể không giống nước lọc (Purified Water - em không có thông số nước lọc ở đây) mà sẽ nhiều khoáng chất hơn, cụ thể là Mg, Ca, SO4, K+, F, Cl ....

Một ông có nguồn nước A hỏi một ông có nguồn nước B về sử dụng và bảo trì máy , sau đó khắc cốt ghi xương tâm đắc trong lòng vì những điều thánh dạy
Xử lý một nguồn nước chỉ cần trong và không có mùi thì quá đơn giản và người ta không cần phải phát minh ra cái hệ thống thẩm thấu ngược ( RO) để vừa lãng phí tài nguyên nước vừa tốn điện năng vận hành
Cái khó nhất là trong hoàn cảnh gặp phải nguồn nước không lý tưởng chúng ta phải xử lý ra sao thì ... thôi , pha cà là chuyện nhỏ , với người Việt , nguồn nước sạch , không bị ô nhiễm là quý rồi , an toàn là trên hết
Còn những ai muốn quan tâm sâu , có tương tác hỏi em thì em sẽ có trao đổi cụ thể thêm nhé =))=))=))
Cụ vẫn đắm đuối với cái vụ nước nôi này quá :D.
Như các lần trước em nói, cụ hô vài ông nữa ọp đi rồi anh em làm thử cái tét luôn - nhưng phải vài ông có sen-sơ mồm còn chuẩn cơ, chứ như em thì chỉ xem khu vực nào có thịt chó hay bún đậu mắm tôm là nhanh thôi =))=))=)). Thêm nữa là huy động được vài cái bình đựng của cùng loại máy - VD như cái GBT chẳng hạn (3-5 bình) để cho tiện thay đổi mà không phải tráng bình :)).
Các thức sẽ làm thế này, dùng 3-5 nguồn nước có tính chất khác hẳn nhau - tất nhiên là tương đối nên chỉ lấy nước khác nguồn cho dễ. Em dự kiến lấy 5 nguồn gồm:
1- Nước cất - cái này dễ, ra hiệu thuốc làm bình 5L :D; Cái này ngoài dùng để tét mẫu còn dùng để vệ sinh máy nếu cần :D;
2- Nước Sông Đà - như hôm trước cụ nói có nhà cụ nào đấy đang ở khu vục dùng nguồn này;
3- Lavie - cái này nguồn như tuyên bố là Mineral;
4- Giếng khoan - cái này nhà em có;
5- Nước lọc tinh khiết (Purified) trên thị trường/hoặc nước qua RO - phải khác nguồn Sông Đà ở mục (2);

Nếu cụ cần Option bổ sung:
6- Nước qua máy tạo kiềm hay ion kiềm gì đấy - 02 mẫu (cao - thấp tỷ lệ 1/2 cho có cách biệt);

Phương pháp chắc cụ thạo hơn em rồi :D;
Sau đó thì ta gu-gờ cái tiêu chuẩn và đánh giá của SCA =))=))=))

Em thì chỉ hóng cái điểm đến sau vụ tét này thôi, thịt chó - bia hơi - hay bún chả bún đậu là em theo tất =))=))=))

Volga74

Xe buýt
Vì loại 2015 không có van điện từ 3 chiều nên thế, nhưng có 1 cách vận hành bằng tay, khi bác kết thúc quá trình pha, tắt máy, bác mở van vòi hơi đánh sữa ra, nước đọng sẽ chảy qua đường đó, bã sẽ khô như chưa bao giờ được khô. Bác thử làm rồi báo kết quả để mọi người thêm kinh nghiệm nhé!
Cảm ơn cụ, E đã thử và kết quả là bã Cf khô hơn nhiều!

cuckhoai

Xe tăng
Em, em, em quan tâm :D
Nhà em dùng nước sông Đà thấy có vẻ ổn (nhiều người đã mang đi kiểm nghiệm). Cụ có nhu cầu thì em với cụ trao đổi nhá: một bình 5l em xin cụ 1 ly cà thôi. =)) =)) =))
Nhà em dùng lọc RO, theo như em hiểu thì nó lọc sạch tinh hết cả các chất khoáng có lợi cho sức khỏe. Vậy làm thế nào để có nước sạch và vẫn có những khoáng chất có lợi cho sức khỏe hả cụ?
P/S: Các cụ off thì hú em một tiếng nhá.

kanteung

Xe tải
Em kg xem được clip do policy của CQ nhưng nhìn cốc cà lớp crema dầy dặn quá! Chắc cà Dalat Cụ nhỉ?
BTW em thấy ấn tượng với cái cốc chuyên dụng đong đo của Cụ!=D>
Cám ơn cụ, cái ly này em mua vì nó đong được và có cả cái miệng dễ rót cho khỏi chảy ra ngoài. Về lớp crema tuy dày nhưng em vẫn chưa ưng cụ ạ, vì thời gian chiết xuất ngắn khoảng 17s. Với em thì Shot này chỉ đạt yêu cầu 80% của cái máy pha GBT này, khi nào em điều chỉnh phù hợp độ mịn và lượng cà sẽ up lại cho các cụ ngắm.

hoanganha31

Xe hơi
Chào các cụ các mợ!
Sáng đầu tuần được ngồi nhâm nhi tách cà phê trong cái tiết trời se se của mùa thu Hà Nội, quán cóc vỉa hè dưới tán cây với những sợi nắng lung linh nhảy xuyên qua kẽ lá, ngắm phố phường ..... cảm giác thật dô-mốt phải không các cụ?
Thong thả mở máy hóng xem thiên hạ có gì vui .....
Lại vào thớt, chuẩn bị tinh thần chém thì đập vào mắt lại là những câu chữ, giọng văn ...... quen thuộc.

Em xin có mấy lời với các cụ - Em gõ nội dung này từ tuần trước - sau khi lọ mọ đọc lại hơn 100 trang, cũng không định bốt một phần vì nó "mất tính thời sự" và phần nữa cũng là cái quan điểm vui thì chơi không thì té. Một phần thì ngại - không phải ngại đụng chạm mà là chẳng để làm gì mà phải hơn thua câu nói, ... nhưng thôi, nói một lần rồi thôi :D.
Em cứ để nguyên văn cái cảm nhận ban đầu sau khi đọc lại hơn 100 trang của thớt này, không chỉnh sửa cập nhật gì cả các cụ thông cảm có thể câu chữ lộn xộn :D

Chào bác, sau khi lội lại cơ số bài trong thớt này em xin trao đổi với bác vài câu cho phải phép vì bác trích dẫn bài em với phần phản hồi khá công phu và cũng không quên tranh thủ …. đá đểu các thành viên khác với ngôn từ chợ búa.
Với một người có tuổi, học thức và hiểu biết như bác (theo cảm nhận của em) đáng ra phải dành những lời tôn trọng nhưng sau khi xem lại trên 100 trang trong thớt này – từ khoảng trang 7-8x em mới hiểu vì sao gần đây có nhiều cụ phản ứng và cũng do không theo dõi nên em mới hồ đồ mà phát biểu “các cụ bỏ bóng đá người”.
Đến thời điểm này thì em xin rút lại những lời nói tại còm trước và cho rằng những phản ứng của các cụ với cụ QUANG1970 trong thời gian gần đây là cần thiết.
Qua đây em cũng xin lỗi cụ cuckhoai vì còm của em mà bị cạnh khóe, hy vọng cụ không hẹp hòi mà để bụng – có dịp xin được mời cụ ly rượu chứ không phải cái nút “vodka” trên cõi ảo.

Sở dĩ em nói như trên vì những gì cụ QUANG1970 đã viết – theo em là xúc phạm các thành viên khác, thường xuyên cạnh khóe cũng như bỉ bôi những người có ý kiến khác mình cũng như luôn tự cao tự đại, áp đặt cái suy nghĩ của mình cho người khác - cái gì trái ý mình thì sẵn sàng xỉ vả, mạt sát với ngôn từ chợ búa, người khác thì chỉ có “***” còn mình mới có “mồm” ….. luôn cho mình là nhất và cho mình cái quyền được “mạnh mồm, bạo miệng, ….. thô lỗ” …. để người khác tỉnh ngộ còn người khác nói gì thì là ấu trĩ, ngu dốt … cậy mình xuất phát trước mà dè bỉu những người đi sau, đi chậm hơn mình.
Những ví dụ thì chắc không cần dẫn chứng các cụ mợ theo dõi thớt đều biết cả như Cụ thinhduybao mua lại máy của cụ hdcam trên này về bị lỗi do cụ ấy làm mất cái van tách dòng; Cụ vikingloveu rao bán máy xay; Cụ shares mua máy bị lỗi hỏi cách khắc phục, cũng cụ shares với chuyện cái Lioa và gần đây là chuyện vệ sinh máy của cụ @hoanganhha31 hay chuyện mua hạt xanh của cụ vikingloveu cách đây vài hôm, ….
Một số ví dụ điển hình cho việc em nói rằng cụ QUANG1970 áp đặt suy nghĩ với người khác và hồ đồ, luôn coi mình là nhất …. như việc cụ gì mua cà nhà Gấu thắc mắc về hạt cứng … - Cụ QUANG1970 nhảy vào “khóc thuê” kiểu mèo khóc chuột thì chính cụ chủ của Gấu vào phản hồi và giải thích. Sau đó thì cụ QUANG1970 thường xuyên có các còm cạnh khóe nhà Gấu khi có cơ hội.
Cụ Skoda_Favorit thì bị ghét “ra còm” sau khi nêu ý kiến nhận xét về cụ chủ “Gấu”.
Cụ gì đưa ra danh sách dòng rang SR có máy SR540 thì cụ QUANG1970 nhảy vào phán chắc nịch là không có máy SR540 – ai ngờ là nó vừa giới thiệu được một vài hôm.
Chuyện cụ Chav về cái cà đặc chủng Geisha/Gesha – với chữ Gesha được cụ QUANG1970 bôi đỏ và nhắc đi nhắc lại, trong khi đó bản thân cụ QUANG1970 lại viết cái Geisha của trại nhà anh Bê - Tơ - Sơn thế này:
“Em cùng như nhiều bác trên này thì chửa biết mà cũng chẳng bao giờ được cái hân hạnh biết cái Gesha của bác Chav ở đâu và ntn.”
“Cái Gesha này của bác Chav, ai mà được uống, chắc khéo lại chẳng sang hẳn mắt ra!”
“Em với mấy bác đang sở hữu Geisha Emeralda Peterson Farm kia, mắt cũng đủ sáng, nên chắc cũng không dám, và không cần uống cái Gesha của bác Chav rồi!”.
Không biết có phải vì thế mà sau đó cụ Chav cũng “lặn” mất tiêu luôn không buồn phản hồi?
Trong khi cụ QUANG1970 lên giọng dạy người khác nào là “không phải là đanh đá hơn thua” rồi “để mọi người trong một diễn đàn nào đó học tập hay chia sẻ” .... nhưng lại miệt thị người khác và sử dụng ngôn từ một cách mất dạy, cay cú hơn thua - thường xuyên có giọng điệu thách đố người này người khác - Điểm hình là còm men trả lời bác hoavuong2009.
Với mình thì: “cái đáng sợ nhất, đáng lo nhất, là mất danh dự, mất lòng tự trọng và liêm sỉ!” còn với thành viên khác thì hình như cụ QUANG1970 mặc định là họ không có, không cần hay không còn tý “liêm sỉ, tự trọng” nào để rồi mặc sức “móc máy, mạt sát, chửi xéo, …” các thành viên khác.
Xem lại sẽ thấy nhiều cụ trước đã có trao đổi hoặc thậm chí là có thể đã được thành viên QUANG1970 giúp đỡ, chỉ bảo vẫn một câu “Anh” hai câu “Bác” đầy tôn trọng/thỉnh thoảng xem lẫn vẫn hỏi thăm và chúc sức khỏe thì nay không thấy nhắc đến QUANG1970 nửa từ - Trong khi đó cụ QUANG1970 thì sao? Cạnh khóe, nói xóc đủ kiểu …. Thì mới thấy cái sự tiểu nhân, để bụng của cụ QUANG1970 thế nào. Xin cóp lại còm của cụ thế này:
“Ngoài ra khi bàn về “Cách cho hay của cho”, trước nhất, cũng phải tự hỏi,là mình có đáng được cho là cho hay không? Hay nói nôm na, phải tự coi lại cái “đường ăn hết ở của mình” như thế nào mà người ta không cho mình hay cho mà người ta quăng chứ không đưa hai tay?”
Còn đây là suy nghĩ của cụ QUANG1970 khi nói về chuyện cụ shares sửa cái máy mua về bị lỗi:

Trân trọng những đóng góp chia sẻ và chỉ dẫn của các thành viên vì trong cuộc sống không ai biết hết tất cả mọi việc nên người biết nhiều chỉ người biết ít, người chưa biết học người biết cũng là lẽ thường. Nhưng nhiều bác cũng sẽ đồng ý với em rằng cộng đồng không cần những người coi mình như là “đấng cứu thế”, ban ơn như cái cách bác đang làm tại thớt này.

Còn một việc nữa là cụ xóa còm thì xóa hết đi chứ chỉ xóa nội dung của mình mà vẫn để trích dẫn bài người khác nhìn nó chối lắm – Như kiểu chạy đường sóc, gồ ghề bằng MTB hỏng thụt lại còn không được mặc quần bỉm, khó chịu lắm.

Chào cụ!
Chủ đề vốn thật là hay,
Thông tin chia sẻ, điều hay vun vào,
Khó nghe một chút có sao?
Viết lời giá trị, thiệt sao hỡi mình?

Lời hay, lời dở, phân minh?
Chủ đề cảm tính, chúng mình tố nhau?
Ngón tay dài ngắn khác nhau,
Cứ hoài để ý, soi nhau, mệt mình!

Trạng thái
Thớt đang đóng