[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Chủ đề vốn thật là hay,
Thông tin chia sẻ, điều hay vun vào,
Khó nghe một chút có sao?
Viết lời giá trị, thiệt sao hỡi mình?

Lời hay, lời dở, phân minh?
Chủ đề cảm tính, chúng mình tố nhau?
Ngón tay dài ngắn khác nhau,
Cứ hoài để ý, soi nhau, mệt mình!
Em không hiểu ý cụ?

Skoda_Favorit

Xe container
Chủ đề vốn thật là hay,

Cụ giờ cũng thơ cơ à?=D>=D>=D>=D>
Cụ xong vụ vệ sinh Boiler chưa nhỉ? Kết quả ra sao Cụ chia sẻ được không?8->

QUANG1970

Xe lăn
Chủ đề vốn thật là hay,

Trước hết xin cám ơn bác hoanganha31 đã có bài thơ bày tỏ quan điểm của mình. Đúng ra em không nói, và cùng chẳng thèm nói, hay cắt nghĩa, thanh minh, hoặc tranh luận gì với những "còm trái chiều" hoặc những ý kiến quan điểm dị lập vì nó vốn là như vậy (Being as it be). Em không quan tâm và coi như không tồn tại vì không đáng để quan tâm với những cái, mà người đời thường cho là hạng rẻ rách. Đấy là em nói theo cách chung chung, còn ai mà nhảy ra "hồi đáp" thì rõ ràng, hay vô hình trung, là họ tự nhận mình hay xếp mình vào cái loại này, chứ em không đinh danh ai cả! [-X

Bác hoanganha31 là một trong những offer mà em thực sự trân quý nên để tránh những ý kiến thắc mắc về văn phong hay cái mà có nguời gọi là "tính khí khác người", thì em xin nhắc lại một lần nữa, điều mà em nói cụ thể nhất là trong "còm"#1406, #1809 (nay là "còm"# 1805 do có bài xoá) và đây chỉ là trích lại chứ không mới mẻ gì vì với em nó vốn là như thế (Being as it be)! :P

"Với em, làm cái gì cũng có tiêu chí, và mục đích. Em xin phép nhắc lại một lần nữa tiêu chí và mục đích của em khi tham gia thớt này, là điều em đã nói rõ một lần rồi trong "còm" 1776 (nay là "còm"# 1772 do có bài xoá) hôm nay xin nhắc lại một lần nữa: "Em chỉ mong các bác yêu thích cafe sạch, cafe đúng nghĩa là cafe, khi tham gia thớt nói về cafe trên OF, sẽ phải được cùng nhau, và "chia nhau" thưởng thức những tách cafe ngon, rẻ, và đúng nghĩa là cafe."

Có thể đâu đó, trong cách trình bày của em, các từ ngữ, hoặc câu cú diễn đạt rất nặng nề, thậm chí "mạnh mồm bạo miệng" đến mức thô lỗ: nhưng em rất cân nhắc, đong đếm cẩn thận, trước khi viết, vì khi viết như vậy, đó là cách duy nhất để thức tỉnh, cũng như lôi các bác ra khỏi cơn mê, hoặc thói quen "thủ dâm tinh thần" của người Việt Nam nói chung và các diễn đàn nói riêng! Thói quen này hay lối mòn này, dẫn tới tình trạng, trong một diễn đàn "còn nói, còn nghe, hết nói hết nghe" và những điều người khác nói Không còn có thể đọng lại trong lòng người đọc cũng như giá trị của nó chỉ dừng lại ở mức phiếm đàm, giải trí!

Tiêu chí của em khi nói và viết không như vậy! Em chỉ viết và nói những gì em biết, em cảm nhận, em đã hiểu, cũng như khi em viết, em nói, với một ý muốn là giúp cho người đọc, nhận ra vấn đề, sâu nhất, và ấn tượng nhất, hầu chính nhờ như vậy, họ mới để ý, hoặc quan tâm, cũng như thắc mắc, tò mò đi tiếp những bước sau, khơi gợi cho họ sự tò mò hoặc bức xúc, thậm chí có khi sôi sục: Tất cả chỉ dẫn đến mục đích sau cùng, là họ quan tâm tới vấn đề, và sau đó tìm hiểu, để tìm ra được đâu là cái chân lý của vấn đề.

Những vấn đề, đặc biệt là những vấn đề thuộc về nhân sinh quan, hoặc tâm lý, thì sẽ có nhiều cách nhìn, nhận cách diễn đạt, diễn giải! Nhưng cho dù nhìn góc độ nào, thì vấn đề đó vẫn là vấn đề đó. nếu khi chịu khó, nhìn nhiều góc, nhiều chiều, thì kiến thức, trình độ của anh sẽ dễ dàng nâng lên, cũng như kinh nghiệm, trải nghiệm cuộc sống của anh, sẽ ngày càng phong phú!

Cầm bằng anh chỉ nhìn vấn đề theo quan điểm của anh, nhân sinh quan của anh, thì không có gì là sai, nhưng đó cái nhìn phiến diện, và quà là nghèo nàn, và đáng thương!

Thường khen thì dễ hơn chê! Do đó, khi chê, anh phải chứng minh hay dẫn giải được điều anh chê, chứ không phải chê bằng cảm tính!"

Ngoài ra, khi em viết, em biết rất nhiều người là "bậc cao nhân uyên thâm về cafe" hay lũ thầy dùi bán máy hoặc cafe, luôn sẵn sàng té nước theo mưa, bọn chúng, chỉ giỏi hô hào hay nói lý thuyết suông, cũng ghé mắt vào đọc và vạch vọc tìm ra nhưng sai sót nếu có để làm em mất mặt, :)) nhưng em không sợ hay ngán vì những gì em nói hay viết là những gì dựa trên thực nghiệm và có thực, em cũng biết mình là ai, và có gì. [-X :P

Em vào thớt không để kinh doanh hay PR cho sản phẩm nào, cùng như khoe mẽ máy móc siêu khủng, nên nếu ai vạch ra được sai sót của em, em rất vui và khắc phục nếu đúng! =D>

Mọi thắc mắc hoàn toàn mang tính cá nhân em, em sẽ không hồi đáp! Còn bất kỳ ai, hoặc bất kỳ thắc mắc nào mà khi trả lời, hay phân tích hoặc chia sẻ giúp cho mọi người cùng hiểu rõ hay biết thêm một cái gì mới, hoặc một điều gì hay, thì em rất vui khi góp phần chia sẻ.
Như đã từng nói, khi viết "còm" hay chia sẻ kinh nghiệm hoặc kiến thức, em luôn theo tiêu chí phục vụ đám đông (cộng đồng).

Rang, Xay, Pha, uống Cafe là một văn hoá, mà đã là văn hoá thì có nhiều góc độ, quan điểm tiếp cận. Em rất mong những ai thực sự quan tâm và có kinh nghiệm thực tế và giúp ích thực sự cho các bác, cũng tham gia, cho ý kiến hầu cho chủ đề cafe này, ngày càng phong phú, và số trang của thớt sẽ không dừng lại ở con số 200 trước năm 2019
."

Chỉnh sửa cuối:

Skoda_Favorit

Xe container
Dear all,

Như em đã có "Tâm thư" mấy tuần trước, em nghĩ nếu tất cả chúng ta hoặc chí ít thì phần lớn chúng ta - những người vẫn đều đặn vào đây mỗi khi có điều kiện - vẫn mong muốn được chia sẻ, lượm lặt được những thông tin bổ ích để thêm thông tin, kiến thức để đạt được mục đích là (i.) có được những cốc cà phê sạch, ngon (với khẩu vị của mình) với giá cả hợp lý (với túi tiền của mình); (2.) được giao lưu hoặc (3.) có thể chỉ là để thư giãn cho vui thì cũng nên dừng lại việc chỉ trích nhau dù trực tiếp hay gián tiếp! Có thể như thế để thỏa mãn cái tôi của mình, hoặc hứng lên lại làm Lục Vân Tiên kiểu “Giữa đường thấy chuyện bất bình chẳng tha” nhưng suy cho cùng như thế được gì nhỉ? Sau cùng tắt máy, đứng dậy ai về nhà nấy, cơm nhà ai người ấy ăn, cà phê nhà ai người ấy uống (và biết nó ntn)....! Hãy cư xử sao để được nể trọng! Chúng ta đâu còn trẻ, nếu thấy cần bênh ai, chỉ trích ai thì IB nói riêng xong thì thôi tha rác lên đây làm gì! Mục đích của Cụ chủ thớt là có nguồn thông tin để hỗ trợ nhau, còn ai thấy khác mục đích của cụ ấy thì làm ơn lập thớt riêng!
Như em đã bầy tỏ quan điểm, triết lý sống của em là "ăn quả nhớ kẻ trồng cây, bán tự vi sư nhất tự vi sư"! Ai tốt với mình thì mình phải có trách nhiệm và đạo lý đối xử như vậy, ai không tốt với mình thì coi như tai nạn nhỏ xẩy ra (ai chả có lúc va phải nhỉ?) và coi như chưa quen chưa biết! Ai giỏi hơn mình thì mình công nhận và nể trọng và cố gắng phấn đấu để được 1 phần như họ! Thế thôi! Trên cõi ảo này ăn thua nhau làm gì các Cụ!
Mong các Cụ cùng ngẫm nghĩ!

"jak se do lesa volá, tak se z lesa ozývá"

BMW 6688

Xe tăng
Dear all,

Như em đã có "Tâm thư" mấy tuần trước, em nghĩ nếu tất cả chúng ta hoặc chí ít thì phần lớn chúng ta - những người vẫn đều đặn vào đây mỗi khi có điều kiện - vẫn mong muốn được chia sẻ, lượm lặt được những thông tin bổ ích để thêm thông tin, kiến thức để đạt được mục đích là (i.) có được những cốc cà phê sạch, ngon (với khẩu vị của mình) với giá cả hợp lý (với túi tiền của mình); (2.) được giao lưu hoặc (3.) có thể chỉ là để thư giãn cho vui thì cũng nên dừng lại việc chỉ trích nhau dù trực tiếp hay gián tiếp! Có thể như thế để thỏa mãn cái tôi của mình, hoặc hứng lên lại làm Lục Vân Tiên kiểu “Giữa đường thấy chuyện bất bình chẳng tha” nhưng suy cho cùng như thế được gì nhỉ? Sau cùng tắt máy, đứng dậy ai về nhà nấy, cơm nhà ai người ấy ăn, cà phê nhà ai người ấy uống (và biết nó ntn)....! Hãy cư xử sao để được nể trọng! Chúng ta đâu còn trẻ, nếu thấy cần bênh ai, chỉ trích ai thì IB nói riêng xong thì thôi tha rác lên đây làm gì! Mục đích của Cụ chủ thớt là có nguồn thông tin để hỗ trợ nhau, còn ai thấy khác mục đích của cụ ấy thì làm ơn lập thớt riêng!
Như em đã bầy tỏ quan điểm, triết lý sống của em là "ăn quả nhớ kẻ trồng cây, bán tự vi sư nhất tự vi sư"! Ai tốt với mình thì mình phải có trách nhiệm và đạo lý đối xử như vậy, ai không tốt với mình thì coi như tai nạn nhỏ xẩy ra (ai chả có lúc va phải nhỉ?) và coi như chưa quen chưa biết! Ai giỏi hơn mình thì mình công nhận và nể trọng và cố gắng phấn đấu để được 1 phần như họ! Thế thôi! Trên cõi ảo này ăn thua nhau làm gì các Cụ!

Em rót riệu cho cụ nhưng máy ứ cho...:D:D:DĐồng quan điểm !!!>:D<>:D<>:D<. Với em thì vô thớt này hàng ngày (những khi có thể) để góp nhặt, biết thêm thông tin thứ mà mình đổ vào miệng hàng ngày ~o)~o)~o) với mục đích cuối cùng là NGON, RẺ, PHÙ HỢP với những gì mình đang có và có thể sở hữu được:-bd:-bd:-bd. Vậy nên rất mong các bác nên bỏ qua những gì chưa vừa tai, vừa mắt...đóng góp những mẹo, kinh nghiệm hay nhằm chia sẻ cho nhau 1 cách đúng nhất về thú vui mà mình đang theo đuổi...Mong lắm thay !:">:">:">

hoanganha31

Xe hơi
Cụ giờ cũng thơ cơ à?=D>=D>=D>=D>
Cụ xong vụ vệ sinh Boiler chưa nhỉ? Kết quả ra sao Cụ chia sẻ được không?8->
Em cảm ơn bác đã có lời hỏi thăm.

Em làm chút thơ cho vui vẻ, chứ cứ còm văn mãi cũng hơi nhàm. Mà tập làm thơ cũng có cái hay của nó. Mình cũng phải suy nghĩ nhiều hơn, chọn từ, đặt câu kĩ hơn sao cho đúng ý, vừa thanh cũng như ngắn gọn, súc tích. Việc này buộc mình phải "học lại" tiếng việt kha khá. Cơ mà thú vị bác ạ!

Boiler em đã vệ sinh xong rồi. Em đang lắp lại máy. Tuy chưa lắp lại hoàn chỉnh (còn khoảng 20%, chủ yếu là thao tác căn chỉnh) nhưng em cũng đã thử chạy máy không tải (không pha cafe) thì thấy nước xả ra hết hẳn cái mùi là nguyên nhân em mở boiler. Em cảm thấy máy vận hành trơn tru hơn, ít gằn (rung lắc) hơn. Việc loại bỏ mùi khó chịu là đáng giá với em. Do vậy, cá nhân em đánh giá việc vệ sinh Boiler này là cải thiện đáng kể. Nhưng em không khuyến nghị các bác mở boiler ra vệ sinh nếu không cần thiết. Vì em cẩn thận vậy mà lúc vặn vít vẫn bị quá tay làm gẫy chốt nhựa (bôi xanh ở trong hình). Em đã gá lại bằng dây rút nhựa giống như chủ cũ đã làm. Chủ cũ làm gãy 1 chốt, em làm gãy 1 chốt thế là lơ lửng cái khung nhựa số 3 (trong hình). Dây rút nhựa trước chỉ dùng gia cố thì nay là thànhphần cố định chính. :)) Việc gãy chốt này hoàn toàn không ảnh hưởng tới việc hoạt động của máy các bác nhé! Em phải nói rõ không các bác lại lo. :D

ragdoll

Xe buýt
Dear all,

Em cũng đồng ý với quan điểm này. Mỗi người là một cá nhân riêng biệt, đọc bài thấy thông tin bổ ích/thú vị thì tốt, ko thì bỏ qua chứ cũng ko nên chỉ trích, móc máy nhau làm gì. Xét cho cùng việc đó ko mang lại kết quả gì cả.

Skoda_Favorit

Xe container
Em cảm ơn bác đã có lời hỏi thăm.

Em làm chút thơ cho vui vẻ, chứ cứ còm văn mãi cũng hơi nhàm. Mà tập làm thơ cũng có cái hay của nó. Mình cũng phải suy nghĩ nhiều hơn, chọn từ, đặt câu kĩ hơn sao cho đúng ý, vừa thanh cũng như ngắn gọn, súc tích. Việc này buộc mình phải "học lại" tiếng việt kha khá. Cơ mà thú vị bác ạ!

Boiler em đã vệ sinh xong rồi. Em đang lắp lại máy. Tuy chưa lắp lại hoàn chỉnh (còn khoảng 20%, chủ yếu là thao tác căn chỉnh) nhưng em cũng đã thử chạy máy không tải (không pha cafe) thì thấy nước xả ra hết hẳn cái mùi là nguyên nhân em mở boiler. Em cảm thấy máy vận hành trơn tru hơn, ít gằn (rung lắc) hơn. Việc loại bỏ mùi khó chịu là đáng giá với em. Do vậy, cá nhân em đánh giá việc vệ sinh Boiler này là cải thiện đáng kể. Nhưng em không khuyến nghị các bác mở boiler ra vệ sinh nếu không cần thiết. Vì em cẩn thận vậy mà lúc vặn vít vẫn bị quá tay làm gẫy chốt nhựa (bôi xanh ở trong hình). Em đã gá lại bằng dây rút nhựa giống như chủ cũ đã làm. Chủ cũ làm gãy 1 chốt, em làm gãy 1 chốt thế là lơ lửng cái khung nhựa số 3 (trong hình). Dây rút nhựa trước chỉ dùng gia cố thì nay là thànhphần cố định chính. :)) Việc gãy chốt này hoàn toàn không ảnh hưởng tới việc hoạt động của máy các bác nhé! Em phải nói rõ không các bác lại lo. :D

Thanks Cụ!
Cái Khung nhựa số 3 như Cụ thì em thấy có cụ trên này cũng gãy y hệt!X_X Nó yếu lắm!:-o Kể cả chỗ bắt vít cố định nắp máy với thân máy chỗ bình nước ấy, vặn quá chút là nhờn ren!:((:((:((
Thơ Cụ cũng hay chứ! Em xin phép múa phụ họa chút! =))=))=))=))

dntq83

Xe buýt
Dear all,

Ý em đơn giản chỉ là
Quan điểm khác ý, vẫn là cà phê.
Chuyện cà, chuyện máy, đam mê.
Đừng sang chuyện khác, khen chê phí hoài!
Em lại không mời rượu được 2 cụ nữa

Dạ em đồng quan điểm với 2 cụ ạ.
Hy vọng các cụ, các mợ khác chúng ta sẽ tập trung vào việc chia sẻ kinh nghiệm liên quan đến coffee thôi để tránh làm loãng thớt, thớt này thật là ý nghĩa với em và em nghĩ nhiều cụ, mợ cũng nghĩ vậy. Qua chia sẻ kinh nghiệm từ cụ QUANG1970 và đam mê coffee của mình, Em (em nghĩ 1 số cụ cũng vậy) mới bắt đầu tập rang và pha coffee, để có những cốc coffee đẹp mắt và được thưởng thức trọn vẹn vị ngon của coffee....

Skoda_Favorit

Xe container
Ý em đơn giản chỉ là
Quan điểm khác ý, vẫn là cà phê.
Chuyện cà, chuyện máy, đam mê.
Đừng sang chuyện khác, khen chê phí hoài!
Cụ Vanh123 cho phép em múa phụ họa chút cho đỡ căng thẳng!:))

Đành rằng chỉ nói cà phê

Nhưng nên cân nhắc khen, chê trên này

Lời ăn tiếng nói phơi bày

Cả làng đều thấy ai hay ai đừng

Kiến thức, kinh nghiệm đáng mừng

Nhưng đã chia sẻ xin đừng chua cay

Một khi đã xứng làm thày

Thì xin ăn nói đúng danh là “Thầy”

Mấy lời xin được giãi bầy

Thơ em tuy dở nhưng cầy được com (còm)!=))=))=))=))=))

Chỉnh sửa cuối:

Studer

Xe tăng
Em, em, em quan tâm :D
Nhà em dùng nước sông Đà thấy có vẻ ổn (nhiều người đã mang đi kiểm nghiệm). Cụ có nhu cầu thì em với cụ trao đổi nhá: một bình 5l em xin cụ 1 ly cà thôi. =)) =)) =))
Nhà em dùng lọc RO, theo như em hiểu thì nó lọc sạch tinh hết cả các chất khoáng có lợi cho sức khỏe. Vậy làm thế nào để có nước sạch và vẫn có những khoáng chất có lợi cho sức khỏe hả cụ?
P/S: Các cụ off thì hú em một tiếng nhá.
Cụ hiểu đúng đó , nhưng vì lý do an toàn , người ta đành chấp nhận giải pháp thà giết nhầm hơn bỏ sót :bz
Nhưng vẫn có công nghệ để đạt được điều cụ mong muốn , khi nào tổ chức được offline em sẽ nói rõ và nhận bình nước Sông Đà từ cụ nhé :D
Em nghĩ thớt này cũng đã hoàn thành sứ mệnh lịch sử của nó L-) ,mọi người bắt đầu chuyển sang mần thơ gồi . Cảm ơn cụ chủ thớt đã tạo ra sân chơi để anh em có dịp hội ngộ =D>

Chỉnh sửa cuối:

Patriots

Xe lăn
Cái nước Volvic cụ nói - em gúc thì nó là "Mineral Water" nên thành phần của nó có thể không giống nước lọc (Purified Water - em không có thông số nước lọc ở đây) mà sẽ nhiều khoáng chất hơn, cụ thể là Mg, Ca, SO4, K+, F, Cl ....

Cụ vẫn đắm đuối với cái vụ nước nôi này quá :D.
Như các lần trước em nói, cụ hô vài ông nữa ọp đi rồi anh em làm thử cái tét luôn - nhưng phải vài ông có sen-sơ mồm còn chuẩn cơ, chứ như em thì chỉ xem khu vực nào có thịt chó hay bún đậu mắm tôm là nhanh thôi =))=))=)). Thêm nữa là huy động được vài cái bình đựng của cùng loại máy - VD như cái GBT chẳng hạn (3-5 bình) để cho tiện thay đổi mà không phải tráng bình :)).
Các thức sẽ làm thế này, dùng 3-5 nguồn nước có tính chất khác hẳn nhau - tất nhiên là tương đối nên chỉ lấy nước khác nguồn cho dễ. Em dự kiến lấy 5 nguồn gồm:
1- Nước cất - cái này dễ, ra hiệu thuốc làm bình 5L :D; Cái này ngoài dùng để tét mẫu còn dùng để vệ sinh máy nếu cần :D;
2- Nước Sông Đà - như hôm trước cụ nói có nhà cụ nào đấy đang ở khu vục dùng nguồn này;
3- Lavie - cái này nguồn như tuyên bố là Mineral;
4- Giếng khoan - cái này nhà em có;
5- Nước lọc tinh khiết (Purified) trên thị trường/hoặc nước qua RO - phải khác nguồn Sông Đà ở mục (2);

Nếu cụ cần Option bổ sung:
6- Nước qua máy tạo kiềm hay ion kiềm gì đấy - 02 mẫu (cao - thấp tỷ lệ 1/2 cho có cách biệt);

Phương pháp chắc cụ thạo hơn em rồi :D;
Sau đó thì ta gu-gờ cái tiêu chuẩn và đánh giá của SCA =))=))=))

Em thì chỉ hóng cái điểm đến sau vụ tét này thôi, thịt chó - bia hơi - hay bún chả bún đậu là em theo tất =))=))=))
Nước Lavie là nước khoáng nhưng cháu thấy không ngon, vì nước vòi ở HN không đảm bảo nên cháu có Post nên phải lọc trước khi dùng, chứ cháu không hề nói phải dùng nước tinh khiết thì mới ngon nhất, ở đây là nước qua máy lọc thì sẽ ổn hơn nước thẳng từ vòi.

cuckhoai

Xe tăng
Fun cuối ngày, em không có ý gì các cụ đừng mắng em nhá. :D

“Hắn vừa đi vừa chửi. Bao giờ cũng thế, cứ rượu xong là hắn chửi. Bắt đầu hắn chửi trời. Có hề gì? Trời có của riêng nhà nào? Rồi hắn chửi đời. Thế cũng chẳng sao: đời là tất cả nhưng chẳng là ai. Tức mình, hắn chửi ngay tất cả làng Vũ Đại. Nhưng cả làng Vũ Đại ai cũng nhủ: “Chắc nó trừ mình ra!”. Không ai lên tiếng cả. Tức thật! ờ! Thế này thì tức thật! Tức chết đi được mất! Đã thế, hắn phải chửi cha đứa nào không chửi nhau với hắn. Nhưng cũng không ai ra điều. Mẹ kiếp! Thế có phí rượu không? Thế thì có khổ hắn không? Không biết đứa chết mẹ nào lại đẻ ra thân hắn cho hắn khổ đến nông nỗi này? A ha! Phải đấy hắn cứ thế mà chửi, hắn cứ chửi đứa chết mẹ nào đẻ ra thân hắn, đẻ ra cái thằng Chí Phèo! Hắn nghiến răng vào mà chửi cái đứa đã đẻ ra Chí Phèo. Nhưng mà biết đứa nào đã đẻ ra Chí Phèo? Có mà trời biết! Hắn không biết, cả làng Vũ Đại cũng không ai biết… ” :D :D :D

tvt2019

Xe hơi
Em là thằng siêu thèm cafe, nhưng cứ uống kể cả cafe sữa thì cũng say đơ đơ nôn nao hết cả ngày các cụ ạ

QUANG1970

Xe lăn
Em là thằng siêu thèm cafe, nhưng cứ uống kể cả cafe sữa thì cũng say đơ đơ nôn nao hết cả ngày các cụ ạ
Thế thì bác kiếm cái này về rang (hay mua cafe hạt chín hoặc hòa tan (Instant Coffee) ) mà xơi hộ em! :P

Như đã nói, KOMODO Decaf (Komodo DECAF Organic & Fair Trade SWP) là loại cafe đã tách cafein, danh cho người kiêng hay bi dị ứng với cafein hay muốn uống cafe vào buối tối mà sợ mất ngủ nhưng uống cái KOMODO Decaf này thì vẫn "uống thì cứ uống mà ngủ thì ngủ như chết" :P

Nhiều tiền thì uống cái trên,
Ít tiền cái dưới, cùng nên "sự đời". :D
Cuộc đời cũng khéo vẽ vời,
Đủ hình đủ món, người chơi thoả lòng. :P

BMW 6688

Xe tăng
Em lại lôi cái SR500 ra phá...:D:D:Dnguyên liệu 03 spoons theo máy cà Nicaragua Jinotega (khoảng 95gr) rang theo công thức cụ ragdoll chia sẻ...city+. >:D<>:D<>:D<Đây là thành quả...mời các cụ cho ý kiến ạ...\:D/\:D/\:D/

Chỉnh sửa cuối:

Girl lai oto

Xe tải
Đêm khuya thanh vắng,
Nhân tiện cái máy rang của em đã hoàn chỉnh, em rang và làm shot từ mẻ rang đầu tay của em cách đây 4 ngày. Mời các bác ghé qua. Tối thế này em không dám uống để cất vào vại mai dắt cạp quần rồi mang đi mần.

Theo cảm quan của em thì dòng chảy nhanh và mạnh quá, có lẽ bác nên xay mịn thêm chút nữa.

QUANG1970

Xe lăn
Theo cảm quan của em thì dòng chảy nhanh và mạnh quá, có lẽ bác nên xay mịn thêm chút nữa.
Về lý thuyết thì nhận định và cách xử lý của bác Girl lai oto là đúng nhưng trong thực tế, với tách cafe này có lẽ hơi vội! :P

Phần em khi nhìn dòng chảy đuợc quay cận cảnh, nhìn lớp crema cận cảnh từ trên xuống và cả theo mặt cắt dọc,thì theo em, muốn phát biểu hay khuyến nghị cho chinh xác, kín kẽ, thì câu hỏi đầu tiên (điều trước tiên phải biết) là bác kanteung pha bằng lọc một lớp hai hay hai lớp, từ đó mới cho ra khuyến nghị kín kẽ được các bác ạ! :">

Phần em, em đồ rằng bác kanteung pha tách này bằng lọc hai lớp! mà nếu như vậy cách xử lý "dòng chảy hơi nhanh" sẽ có thể khác! :D

Trạng thái
Thớt đang đóng