[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

chemotech

Xe điện
Em thấy có mấy loại máy TQ kiểu này (search không ra, chắc chỉ bán ở taobao, thương hiệu tùy hứng)

Giá rất rẻ chỉ ~1tr, cũng QC là 15bar, k0 biết cụ nào có kinh nghiệm thử qua chưa ạ?
Chắc dùng tạm nó quảng cáo thế thôi chứ không được 15 bar đâu lên được 5 bar nên nó không có lớp crema đặc trưng của espresso

OF-TeriosLD

Xe buýt
Em dùng loại này, rất ok các cụ ạ

cloudriver

Xe tải
Bác cho mình hỏi, thấy nguyên tắc hoạt động của cái máy này là phun hơi nước nóng với áp suất cao xuống bề mặt nén của cafe nên nếu dùng cafe nào cũng không ảnh hưởng tới tuổi thọ của máy nhỉ ? Mình chắc sẽ dùng thêm cafe ngoài chứ loại của Nestle chỉ có vài loại, chỉ sợ dùng cafe khác thì ảnh hưởng tuổi thọ
Vấn đề thẩm thấu ngược thì ko vấn đề lắm vì dưới áp suất cao cà phê chỉ loanh quanh vòng xả thôi. Vấn đề liên quan đến tuổi thọ của máy là tần suất sử dụng, chất lượng nước và bột cà phê :)
- cụ dùng máy gia đình mà pha TB 20 ly 1 ngày là quá tải.
- chất lượng nước cứng nhiều, nhanh đóng cặn trong hệ ống dẫn, vòi phun nên nhanh phải tẩy cặn, tuổi thọ kém đi :)
- bột cà phê xay ko đúng ( thường quá mịn) nên gây tắc ở phễu. Cái này hay gặp ở máy gia đình, áp suất thường chỉ 10-15bar, em thấy cái này nếu ko chú ý là hại nhất. Hơn nữa các máy chuyên nghiệp áp suất lớn hơn nên có thể pha mịn hơn, cùng độ mịn đấy mà mang về pha gia đình có thể vẫn tắc như thường. Các cụ chú ý!

Em thấy có mấy loại máy TQ kiểu này (search không ra, chắc chỉ bán ở taobao, thương hiệu tùy hứng)

Giá rất rẻ chỉ ~1tr, cũng QC là 15bar, k0 biết cụ nào có kinh nghiệm thử qua chưa ạ?
Máy này chuyên dùng cho cà phê túi lọc POD E.S.E, ko pha đc kiểu espresso. Cố pha cũng ko đạt yc :)

vuongtrung

Xe tải
Em thỉnh thoảng đi cafe cũng hay soi. Hôm nay đi cafe thấy 1 cậu trông cũng sang chảnh lắm, gọi 1 cốc capuchino, nhưng lúc uống lại chê nhiều bọt, vớt hết đi. Uả, e tưởng capuchino ngon một phần ở lớp bọt sữa, muốn uống cafe ko thì sao ko gọi cafe phin hoặc espreso mà uống nhỉ.

chemotech

Xe điện
Em thỉnh thoảng đi cafe cũng hay soi. Hôm nay đi cafe thấy 1 cậu trông cũng sang chảnh lắm, gọi 1 cốc capuchino, nhưng lúc uống lại chê nhiều bọt, vớt hết đi. Uả, e tưởng capuchino ngon một phần ở lớp bọt sữa, muốn uống cafe ko thì sao ko gọi cafe phin hoặc espreso mà uống nhỉ.
Cậu đấy gọi món có sữa đánh bông nhưng lại chê nhiều bọt, chắc cậu ấy không biết món đó là món gì

vuongtrung

Xe tải
Cậu đấy gọi món có sữa đánh bông nhưng lại chê nhiều bọt, chắc cậu ấy không biết món đó là món gì
Em thấy lấy đĩa khác vớt sạch bọt đi, uống mỗi cafe, xong lại chê nhạt. Như em mù về cafe, chỉ thích cái vị em vào quán xứ cafe sữa nóng hoặc Espresso cho lành

Bimmer

Xe điện
Nhập từ Paris về đc mà cụ, ở VN cũng có nhưng giá hơi cao.
Loại này sạch sẽ em thích cụ ạ
Loại này theo chuẩn Nespresso nên cả máy lẫn capsule của riêng Nespresso nên hơi đắt đấy ạ.
Một loại khác cũng tương tự nhưng rẻ hơn là Caffitali.
https://www.caffitalysystem.com.au/
Cos 4 thương thương hiệu sản xuất cả máy và capsule theo chuẩn này là Gloria Jeans, Grinders, Moccona, Woolworth nên cụ có nhiều lựa chọn hơn, giả phải chăng hơn. Hồi em mua máy có $49. Blend đủ các kiểu Nam mỹ, Châu Phi, Châu Á.

nick3xu

Xe đạp
Em thấy lấy đĩa khác vớt sạch bọt đi, uống mỗi cafe, xong lại chê nhạt. Như em mù về cafe, chỉ thích cái vị em vào quán xứ cafe sữa nóng hoặc Espresso cho lành
Chắc lần đầu uống thử, gọi bừa 1 ly capu, không nghĩ nó lại như vậy :))

Graef Germany

[Tịch thu bằng lái]
Các cụ sành điệu, am hiểu thật. Cháu xin được học hỏi.

chemotech

Xe điện
Loại này theo chuẩn Nespresso nên cả máy lẫn capsule của riêng Nespresso nên hơi đắt đấy ạ.
Một loại khác cũng tương tự nhưng rẻ hơn là Caffitali.
https://www.caffitalysystem.com.au/
Cos 4 thương thương hiệu sản xuất cả máy và capsule theo chuẩn này là Gloria Jeans, Grinders, Moccona, Woolworth nên cụ có nhiều lựa chọn hơn, giả phải chăng hơn. Hồi em mua máy có $49. Blend đủ các kiểu Nam mỹ, Châu Phi, Châu Á.
Pha bằng hạt thì tiện hơn, phải cái chi phí ban đầu thì hơi cao hơn mà thôi

Bimmer

Xe điện
Pha bằng hạt thì tiện hơn, phải cái chi phí ban đầu thì hơi cao hơn mà thôi
Nếu xét về tiện dụng thì dùng capsule tiện hơn ạ. Bấm 1 cái là xong. Pha bằng máy xay hạt thì còn phải rửa đầu portafiler, lau chùi vụn cafe xung quanh máy, đầu xuống hơi cho cafe, đầu sục sữa. Uống được ly cafe nhiều khi cũng ngại.

heroesdaubu

Xe điện
Nếu xét về tiện dụng thì dùng capsule tiện hơn ạ. Bấm 1 cái là xong. Pha bằng máy xay hạt thì còn phải rửa đầu portafiler, lau chùi vụn cafe xung quanh máy, đầu xuống hơi cho cafe, đầu sục sữa. Uống được ly cafe nhiều khi cũng ngại.
Cụ lại nhìn lệch vđ rồi. Capsule mới là bất tiện khi mua nó. Dùng máy pha từ hạt cực tiện dụng, hạt dễ mua mà chả phải vệ sinh gì ngoài đổ bã và thêm nước. Dân châu âu chỗ nào cũng dùng máy loại này hết. Máy này về vn giá cao nên ko phải chỗ nào cũng đầu tư

bluebird123

Xe buýt
Thích như vậy là phải order cafe latter hay flat white. Cafe phê espresso trộn với sữa tươi đánh mịn ko có foam sữa nhiều.

bluebird123

Xe buýt
Có cụ nào dùng con này rồi cho e xin ít thông tin.

Land Cruiser Prado

Xe đạp
Đấy là máy manual, cụ so thì so với full automatic đi, cũng chỉ ấn phát thôi :D

hợp tác kd

[Tịch thu bằng lái]
Đấy là máy manual, cụ so thì so với full automatic đi, cũng chỉ ấn phát thôi :D
Full automatic giá quá cao cụ à.
Máy viên nén có chưa đến 2 triệu đồng.
Viên nén mua trong siêu thị có 10k-16k 1 viên đủ loạihương vị khác nhau

Trạng thái
Thớt đang đóng