[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
Cafe em pha là arabica Đà Lạt, trước em pha bằng máy cũ thì vị chua nhẹ còn thử uống từ Gaggia thì vị rất chua. Không biết là bị lỗi gì, các bác có kinh nghiệm giúp em xử lý trường hợp này với ạ :(. Em cảm ơn các bác nhiều.

Cái máy Gaggia này em đấu từ ebay UK, chủ cũ họ báo mới service toàn bộ hồi tháng 4 ạ.

Theo (dựa vào) Clip:

+ Cafe xay hơi to! Giảm độ thô (nghĩa là tăng độ mịn) =D>
+ Nén chặt hơn nữa nếu vận muốn giữ độ mịn mình đang xay hay máy xay của bác không thể xay mịn hơn. :P
+ Nén chặt hơn nữa mà vẫn như vậy thì mà máy xay của bác không thể xay mịn hơn thì mua cái máy xay khác! :((

Theo (dựa vào) thông tin này:

Cafe em pha là arabica Đà Lạt, trước em pha bằng máy cũ thì vị chua nhẹ còn thử uống từ Gaggia thì vị rất chua. Không biết là bị lỗi gì, các bác có kinh nghiệm giúp em xử lý trường hợp này với ạ :(. Em cảm ơn các bác nhiều.

+ Máy cũ bác dùng là máy gì?
+ nếu bác bảo "máy cũ thì vị chua nhẹ còn thử uống từ Gaggia thì vị rất chua." mà máy cũ không là Rancilio hay những dòng cao cấp hơn Rancilio mà chỉ là máy rẻ tiền thì chắc chắn là do bác nén bằng lực của "bà lão, lại bị lãnh cảm" đang "xóc lọ" cho cu ông" :P

Cái máy Gaggia này em đấu từ ebay UK, chủ cũ họ báo mới service toàn bộ hồi tháng 4 ạ.
Seller dùng từ "service" là từ nước đôi!

+ Tẩy cặn cho máy, cho valve solenoid cũng có thể gọi là "Service": Cái này phải làm hàng tháng nếu pha mỗi ngày trên hai lần ! :P
+ Tẩy cặn cho máy, cho valve solenoid, bung nồi nấu ra vệ sinh có thể gọi cũng là "Service": Cái này phải làm mỗi 5 năm nếu máy dùng thường xuyên và có Tẩy cặn cho máy, cho valve solenoid đều đặn hàng tháng. :D
+ Tẩy cặn cho máy, cho valve solenoid, bung nồi nấu ra vệ sinh, thay các linh kiền già cỗi có thể gọi cũng là "Service": Cái này phải làm bất cứ khi nào cho dù máy dùng thường xuyên hay không và có Tẩy cặn cho máy, cho valve solenoid đều đặn hàng tháng đi chăng nữa nhưng bất kỳ lúc nào có sự cố (tuy hiếm gặp nhưngkho6ng có nghĩa là không có!) là phải kiểm tra và xử lý thay thế ngay đề tiếp tục xử dùng an toàn và pha ra những tách cafe ngon đạt chuẩn! =D>

Dốt, hay dở ngoại ngữ nó khổ là thế đấy! :D

QUANG1970

Xe lăn
Dạ em cảm ơn 2 bác. Em không vodka 2 bác được vì Otofun cứ báo phải vodka 20 người khác mới đc vodka 2 bác tiếp :((

Em pha bằng rổ đôi 2 shot và em test bằng cả Naked Portafilter đều bị thế ạ :(

+ Rổ lọc đôi (double wall basket) thì lý do như đã nói trên
+ Rổ không đáy (Naked Portafilter) thì do một (hay nhiều) lý do sau:
a/ Cafe cũ (stable coffee)
b/ Xay không đạt độ mịn!
c/ Cafe thuần 100% Arabica, trong clip quảng cáo, demo rổ Naked Portafilter, họ pha theo tỷ lệ trộn giữa arabica và Robusta 6/4

largo_kent

Xe buýt
Bác xay bằng máy xay gì? Bác thử giảm cỡ xay xuống 3-4 mức (Nếu dùng máy xay Breville) xem có thay đổi gì không rồi tính tiếp.
Dạ, hiện máy xay em đặt chưa về nên em mua cafe ở Rengrengcafe, ở đó em cũng yêu cầu xay mịn nhất có thể để pha expresso bác ạ. Em mua cafe chỗ bạn đó cũng 2 năm rồi.

QUANG1970

Xe lăn
Dạ, hiện máy xay em đặt chưa về nên em mua cafe ở Rengrengcafe, ở đó em cũng yêu cầu xay mịn nhất có thể để pha expresso bác ạ. Em mua cafe chỗ bạn đó cũng 2 năm rồi.
Dạ, hiện máy xay em đặt chưa về nên em mua cafe và nhờ họ xay mịn nhất. Để tí em về em test nén chặt hơn nữa xem sao ạ.
+ Rổ lọc trong hình máy bán mua là rổ một lớp!!! (hai cái rổ lọc 1 và 2 shoot và một cái rổ lọc đui)
https://www.ebay.co.uk/itm/GAGGIA-BABY-CLASS-ESPRESSO-CAPPUCCINO-coffee-machine-silver-/163784581325?fbclid=IwAR0sbtuhXbOCpZj2hDSjGMuy-kJCXFQpioVvHNdKXJn8IjT2jZk6VV2pFMo&nma=true&si=lpt8WCetQYbEUq7HCzio1SR68rs%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc&_trksid=p2047675.l2557

+ Máy ở hàng quán thường là máy xay "dạng công nghiệp"! :D
+ Cafe xay sau hai ngày coi như cafe cũ (stable coffee)! đừng mơ có lớp crema đẹp nhé ! [-X
+ Họ xay mịn nhất" theo chuẩn" của họ chứ làm "đếch" gì biết mà xay theo chuẩn của máy pha tiều chuẩn yêu cầu! :D
Bác có tin là người bán cafe mấy đời mà hỏi Moka "culi" là gì cùng "đ.éo biết" trả lời ấp úng ngọng nghịu không? :)) Nghe mà muốn đập và mặt vì không phải là ngu mà là quá ngu! :D
+ Trong thớt có rất nhiều bác có máy xay cafe đạt chuẩn (Rancilio, Breville 820, 800, ...) và em tin họ sẵn sàng xay giúp bác một mẻ cafe đúng chuẩn để bác "mở mắt ra" mà biết tầm quan trọng của cái may xay cafe là ntn trong pha chế!

Máy cũ em dùng là Delonghi thôi ạ. Cafe thì vẫn là loại đó, chỗ bán họ rang ngày 8/8 vừa rồi.
+ Delonghi khi pha nhiệt lớn cũng như không cân bằng trong quy trình nén ép cafe (trong khi Gaggia thì giảm chứ không tăng và nhờ Valve Solenoid nên luôn cân bằng ổn định), Chính do nhnợc điểm này quy trình pha cafe của các máy Delongi Model trước 2017 khi pha ra tạo mùi khét và đắng nhiều hơn Gaggia! hay nói nôm na là cafe bi cháy!
+ Cafe rang 8/8 mà xay trước hôm nay (14/8) hai ngày trước (12/8) mà đòi uống ngon, crema đẹp thì bác về nhà ngủ mà mơ hay đẹm quăng sọt rác giúp em hoặc nếu tiếc thì cho "mẹ đĩ" pha cafe phin làm bánh hay làm rau câu hoẵc làm cafe kho cho mấy cụ uống cafe mà chẳng biết gì về cafe "thưởng thức"! :))

Đây là cái máy em mua ạ: https://www.ebay.co.uk/itm/GAGGIA-BABY-CLASS-ESPRESSO-CAPPUCCINO-coffee-machine-silver-/163784581325?fbclid=IwAR0sbtuhXbOCpZj2hDSjGMuy-kJCXFQpioVvHNdKXJn8IjT2jZk6VV2pFMo&nma=true&si=lpt8WCetQYbEUq7HCzio1SR68rs%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc&_trksid=p2047675.l2557

Em bid trượt cái máy bác giới thiệu (cũng seller này) nên bid sang cái kia. Có vẻ seller này chuyên bán máy cafe, lúc đầu em còn tưởng là cùng 1 máy :))). Giờ em mới xem lại ảnh thì đúng là trong ảnh seller ko thấy có van tách dòng thật :((

Rổ lọc trong hình máy bán mua này là rổ một lớp!!! (hai cái rổ lọc 1 và 2 shoot và một cái rổ lọc đui) :P

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn

Bác định "xúi con nít ăn cứt gà" phỏng??? :-?

Cái máy xay Breville-BCG800XL-Smart-Burr-Grinder là model trước cái 820.
Nếu cả hai cái mới tinh khui thùng , khi đem so sánh:
+ cái 800 chỉ có 25 "tuỳ biến" (mức độ mịn) trong khi cái 820 có 60 "tuỳ biến"
+ cái 800 không xay mịn đạt đến mức, dùng để pha được cafe Thổ Nhĩ Kỳ trong khi cái có 820 thì OK

Riêng cái máy bác giới thiệu đã cũ lại mất cả nắp! Nghĩa là người dùng không kỹ, cẩu thả. Mua mới cái nắp này tầm 27USD và mua cũ cũng không dưới 15USD chưa tính shipping! :((

Ngoài ra máy này còn mất hai cái nôi treo tay cầm 50mm và 50mm! Mua mới hai cái này tầm 40USD và mua cũ cũng không dưới 20USD chưa tính shipping! [-X

Cái máy cũ thổ tả dầu không ai đấu mà ai không biết cân nhắc, nhảy vào đấu, cho dù có đấu thắng 85USD + Shipping 20USD + phụ kiện cũ (15 +20 + 15 USD (shipping) = 155USD!!! trong khi cái 800 mới tinh cũng chỉ 175 hay 180USD là hết mức! :P

Đã vậy thằng seller khốn nạn này còn hét BIN là 120USD ===> giá mua và mua thêm cho hoàn chỉnh là 180USD!!! :D

Hoạ có là "không điên thì cùng ngu hết phần thiên hạ" mới mua ngay (BIN) 120USD! :))

BMW 6688

Xe tăng
Bác định "xúi con nít ăn cứt gà" phỏng??? :-?

Cái máy xay Breville-BCG800XL-Smart-Burr-Grinder là model trước cái 820.
Nếu cả hai cái mới tinh khui thùng , khi đem so sánh:
+ cái 800 chỉ có 25 "tuỳ biến" (mức độ mịn) trong khi cái 820 có 60 "tuỳ biến"
+ cái 800 không xay mịn đạt đến mức, dùng để pha được cafe Thổ Nhĩ Kỳ trong khi cái có 820 thì OK

Riêng cái máy bác giới thiệu đã cũ lại mất cả nắp! Nghĩa là người dùng không kỹ, cẩu thả. Mua mới cái nắp này tầm 27USD và mua cũ cũng không dưới 15USD chưa tính shipping! :((

Ngoài ra máy này còn mất hai cái nôi treo tay cầm 50mm và 50mm! Mua mới hai cái này tầm 40USD và mua cũ cũng không dưới 20USD chưa tính shipping! [-X

Cái máy cũ thổ tả dầu không ai đấu mà ai không biết cân nhắc, nhảy vào đấu, cho dù có đấu thắng 85USD + Shipping 20USD + phụ kiện cũ (15 +20 + 15 USD (shipping) = 155USD!!! trong khi cái 800 mới tinh cũng chỉ 175 hay 180USD là hết mức! :P

Đã vậy thằng seller khốn nạn này còn hét BIN là 120USD ===> giá mua và mua thêm cho hoàn chỉnh là 180USD!!! :D

Hoạ có là "không điên thì cùng ngu hết phần thiên hạ" mới mua ngay (BIN) 120USD! :))
Vậy là em có thêm xíu kinh nghiệm~X(~X(~X(...Dù đã có máy xay nhưng em vẫn nghía thêm :-bd. Cám ơn bác QUANG1970 nhìu nhìu...Nếu mua thêm món gì em sẽ nhờ bác tư vấn :D:D:D. Hy vọng bác không chối từ mà mở lòng bác nhé:x

minh.diep

Xe hơi
Các cụ cực kỳ chú ý nhẹ tay với cái lồng rang nhé, sáng này em thấy cái lồng rang của em có một vết nứt dài dọc thân chỗ gần cái tay cầm. Em đoán là có thể do lúc đậy cái nắp em hơi lập bập.
Chiếc máy rang fresh roast SR500 của em thì mới về tới VN mà ông ship Mỹ làm vỡ cái thân thủy tinh rồi, giấc mơ lại dài hơn thêm. :((

largo_kent

Xe buýt
+ Rổ lọc trong hình máy bán mua là rổ một lớp!!! (hai cái rổ lọc 1 và 2 shoot và một cái rổ lọc đui)
https://www.ebay.co.uk/itm/GAGGIA-BABY-CLASS-ESPRESSO-CAPPUCCINO-coffee-machine-silver-/163784581325?fbclid=IwAR0sbtuhXbOCpZj2hDSjGMuy-kJCXFQpioVvHNdKXJn8IjT2jZk6VV2pFMo&nma=true&si=lpt8WCetQYbEUq7HCzio1SR68rs%3D&orig_cvip=true&nordt=true&rt=nc&_trksid=p2047675.l2557

+ Máy ở hàng quán thường là máy xay "dạng công nghiệp"! :D
+ Cafe xay sau hai ngày coi như cafe cũ (stable coffee)! đừng mơ có lớp crema đẹp nhé ! [-X
+ Họ xay mịn nhất" theo chuẩn" của họ chứ làm "đếch" gì biết mà xay theo chuẩn của máy pha tiều chuẩn yêu cầu! :D
Bác có tin là người bán cafe mấy đời mà hỏi Moka "culi" là gì cùng "đ.éo biết" trả lời ấp úng ngọng nghịu không? :)) Nghe mà muốn đập và mặt vì không phải là ngu mà là quá ngu! :D
+ Trong thớt có rất nhiều bác có máy xay cafe đạt chuẩn (Rancilio, Breville 820, 800, ...) và em tin họ sẵn sàng xay giúp bác một mẻ cafe đúng chuẩn để bác "mở mắt ra" mà biết tầm quan trọng của cái may xay cafe là ntn trong pha chế!

+ Delonghi khi pha nhiệt lớn cũng như không cân bằng trong quy trình nén ép cafe (trong khi Gaggia thì giảm chứ không tăng và nhờ Valve Solenoid nên luôn cân bằng ổn định), Chính do nhnợc điểm này quy trình pha cafe của các máy Delongi Model trước 2017 khi pha ra tạo mùi khét và đắng nhiều hơn Gaggia! hay nói nôm na là cafe bi cháy!
+ Cafe rang 8/8 mà xay trước hôm nay (14/8) hai ngày trước (12/8) mà đòi uống ngon, crema đẹp thì bác về nhà ngủ mà mơ hay đẹm quăng sọt rác giúp em hoặc nếu tiếc thì cho "mẹ đĩ" pha cafe phin làm bánh hay làm rau câu hoẵc làm cafe kho cho mấy cụ uống cafe mà chẳng biết gì về cafe "thưởng thức"! :))

Rổ lọc trong hình máy bán mua này là rổ một lớp!!! (hai cái rổ lọc 1 và 2 shoot và một cái rổ lọc đui) :P
Cảm ơn bác đã chỉ dạy, chính vì đọc theart này thấy hay quá nên em mới vứt xừ cái delonghi đi để đặt mua máy gaggia và máy xay breveille về, chỉ là cái máy xay của em ship đang bị tắc chưa về đến nơi.

Hiện tại cái máy gaggia của em nó đang bị như "tháo cống" nên mới nhờ các bác tư vấn giúp, chứ cafe thì ở quán đó em thấy họ xay bằng máy rancilio ạ. Vẫn biết là muốn mọi thứ hoàn hảo nhưng vì vẫn đang phải chờ nên đành dùng cafe đó thôi bác. Giờ trước khi có được lớp creama đẹp thì phải ra được cafe uống được đã :(((

Máy em bị hiện tượng gần y chang máy bác shares từng bị

https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/page-177#post-50388822

QUANG1970

Xe lăn
Vậy là em có thêm xíu kinh nghiệm~X(~X(~X(...Dù đã có máy xay nhưng em vẫn nghía thêm :-bd. Cám ơn bác QUANG1970 nhìu nhìu...Nếu mua thêm món gì em sẽ nhờ bác tư vấn :D:D:D. Hy vọng bác không chối từ mà mở lòng bác nhé:x
Bác BMW_6688 này thật là quá đáng! [-X

Đã có trong tay cái Breville BCG600SIL The Dose Control Pro Coffee Grinder đẹp ngời ngời như một em "chân dài mới bóc tem" gia nhập phố Trần Duy Hưng, mà vẫn chửa thoả mãn! Lại còn nhìn ngang liếc dọc! @-)

Bác chỉ nên và có thể nghĩ tới cái Breville 820 hay Rancilio Rocky nếu bác muốn pha cafe Thổ Nhĩ Kỳ! bằng không thì cái Breville BCG600SIL The Dose Control Pro Coffee Grinder đủ sức cung phụng nhu cầu cho không những hai mà là cả ba cái máy pha khác nếu có trong nhà bác! :P

Muốn "vườn thêm hoa" thì nên nghĩ tới cái máy pha Gaggia Baby Twin để tập làm "home Barista"! :-*

QUANG1970

Xe lăn
Cảm ơn bác đã chỉ dạy, chính vì đọc theart này thấy hay quá nên em mới vứt xừ cái delonghi đi để đặt mua máy gaggia và máy xay breveille về, chỉ là cái máy xay của em ship đang bị tắc chưa về đến nơi.
Chất lượng tách cafe pha ra từ máy Gaggia nhất là Gaggia Baby thì nhử em đã nói khỏi phải bàn!
Bác gặp vấn đề trong cái khâu xay thôi! Khi nào bác có cái máy xay đạt chuẩn cộng thêm nữa là cafe "tươi" sẽ nghiệm ra lời em nói. :P

Còn tách cafe pha từ cái Delonghi thì cùng chỉ hơn tách cafe pha ra từ cái Tiross một tẹo! :))

Hiện tại cái máy gaggia của em nó đang bị như "tháo cống" nên mới nhờ các bác tư vấn giúp, chứ cafe thì ở quán đó em thấy họ xay bằng máy rancilio ạ. Vẫn biết là muốn mọi thứ hoàn hảo nhưng vì vẫn đang phải chờ nên đành dùng cafe đó thôi bác. Giờ trước khi có được lớp creama đẹp thì phải ra được cafe uống được đã :((([/USER]
+ Tiệm bán cafe có may xay Rancilio mà có biết canh chỉnh không? Việc canh chỉnh máy xay Rancilio em có phân tích chi tiết cho bác chabelita rồi bác chịu khó coi lại, còn khi đến tiệm xay nhờ, bác coi họ có canh ở mức từ 7 - 12 không? :-?

Nếu trên mức 12 thì yêu cầu họ giảm xuống cỡ 9, 10 nhé!

Đây là một ca (case) "bới bèo ra bọ" nên em oải quá chẳng thèm nói nữa! :))

Nhưng tóm lại là ntn:

FYI, em đã lấy ý kiến của Mr. BA, một chuyện viên Kỹ thuật của Procaffe "chuyên tri" Gaggia, để cho ra kết luận ntn:

"Với một tách Espresso pha từ Gaggia, thời gian chiết xuất cho 1 shoot (30ml) là khoảng từ 16 -20 giây là OK. " :D

Tóm lại với Rancilio bác cứ yêu cầu chỉnh độ mịn khi xay như em nói!
Còn với Breville 820 thì khoảng 14-16 tuỳ máy xay mới cũ, và hạt cafe cứng mềm ntn. :P

ragdoll

Xe buýt

Hiện tại cái máy gaggia của em nó đang bị như "tháo cống" nên mới nhờ các bác tư vấn giúp, chứ cafe thì ở quán đó em thấy họ xay bằng máy rancilio ạ. Vẫn biết là muốn mọi thứ hoàn hảo nhưng vì vẫn đang phải chờ nên đành dùng cafe đó thôi bác. Giờ trước khi có được lớp creama đẹp thì phải ra được cafe uống được đã :(((

Máy em bị hiện tượng gần y chang máy bác shares từng bị

https://www.otofun.net/threads/lua-chon-may-pha-espresso-phu-hop-nhu-cau-su-dung.838396/page-177#post-50388822
Nếu bác ở HN và đợi đc thì cuối tuần về em xay tặng bác 30gr Brazil hoặc Ethiopia pha thử.
Còn nếu bác nóng lòng muốn thử ngay thì cứ mở lời trên này, em tin sẽ có bác giúp.

ragdoll

Xe buýt
Chất lượng tách cafe pha ra từ máy Gaggia nhất là Gaggia Baby thì nhử em đã nói khỏi phải bàn!
Bác gặp vấn đề trong cái khâu xay thôi! Khi nào bác có cái máy xay đạt chuẩn cộng thêm nữa là cafe "tươi" sẽ nghiệm ra lời em nói. :P

Còn tách cafe pha từ cái Delonghi thì cùng chỉ hơn tách cafe pha ra từ cái Tiross một tẹo! :))

+ Tiệm bán cafe có may xay Rancilio mà có biết canh chỉnh không? Việc canh chỉnh máy xay Rancilio em có phân tích chi tiết cho bác chabelita rồi bác chịu khó coi lại, còn khi đến tiệm xay nhờ, bác coi họ có canh ở mức từ 7 - 12 không? :-?

Nếu trên mức 12 thì yêu cầu họ giảm xuống cỡ 9, 10 nhé!

Đây là một ca (case) "bới bèo ra bọ" nên em oải quá chẳng thèm nói nữa! :))

Nhưng tóm lại là ntn:

FYI, em đã lấy ý kiến của Mr. BA, một chuyện viên Kỹ thuật của Procaffe "chuyên tri" Gaggia, để cho ra kết luận ntn:

"Với một tách Espresso pha từ Gaggia, thời gian chiết xuất cho 1 shoot (30ml) là khoảng từ 16 -20 giây là OK. " :D

Tóm lại với Rancilio bác cứ yêu cầu chỉnh độ mịn khi xay như em nói!
Còn với Breville 820 thì khoảng 14-16 tuỳ máy xay mới cũ, và hạt cafe cứng mềm ntn. :P
Tuần rồi em cũng lọ mọ lấy đồng hồ bấm giây ra tính thử, đúng là 1 shoot 30mil pha khoảng từ 15-25sec tùy vào độ nén. Em hay pha lungo thì độ 30-35sec. Em thử nhiều lần thì thấy khoảng 20 giây cho ra cafe hợp với em nhất dong chảy vừa phải đều đặn, ko ngắt quãng, lớp crema đẹp.
Tuy nhiên chắc cũng chẳng ai ngồi bấm giây thế làm gì, cứ cho ra thành phẩm vừa miệng là đc. Lý thuyết chỉ là màu xám bác nhỉ :)

Vũ Tùng

Xe máy

Không biết có cụ nào trong này dùng máy này giống em ko?

ragdoll

Xe buýt

Các bác trong này thì hay khoe cafe chứ ít khi, thậm chí là hạn chế khoe máy vì máy nó chỉ là công cụ, máy đắt tiền mà pha ra cafe dở thì xấu hổ lắm.
Chắc bác nhiều tiền lắm nên mới sở hĩu cả Rancilio lẫn Simonelli nhỉ.

kanteung

Xe tải

Máy này nồi hơi lớn nên dùng cho quán sẽ ổn, chiếc gaggia baby thì dùng cá nhân và mức đầu tư nhỏ nên nhiều bác sẽ dễ dàng tiếp cận hơn.

Mr.star

Xe tải

Bác vào thớt "Lựa chọn máy pha espresso..." khoe máy là đúng rồi, cá nhân em rất hưởng ứng. Em không có máy Nuova Simonelli Oscar II như của bác nhưng em đã từng uống những cốc cà phê được pha ra từ máy như của bác:

Cảm nhận ngon hay không với em nhiều khi còn là do mình yêu hay ghét nó, thế nên em thấy những cốc cà phê đó không ngon bằng cà phê em pha ở nhà em.
Các bác cứ mạnh dạn chia sẻ các loại máy, càng khủng càng tốt, để có những cảm nhận từ nhiều người sử dụng, chứ thế giới đơn cực thì chán lắm. Chả sợ khoe giàu khoe nghèo gì đâu, vì nó vô cùng lắm. Nhiều khi cả cái máy của mình không bằng sợi dây của các cụ chơi âm thanh!

Vũ Tùng

Xe máy
Em cũng ko có ý khoe máy hay gì. Vào đây thấy các cụ dùng máy cũng up lên đây nhưng kb tại sao mình up máy lên lại bị nói :))

kanteung

Xe tải
Bác cứ show có ai cấm đâu bác.

QUANG1970

Xe lăn
Bác cứ show có ai cấm đâu bác.

Vâng! ^:)^

Không ai cấm, và có quyền cấm cả bác ạ! [-X [-X [-X
Riêng em thì thấy thương! Rất thương những chủ nhân của các chiếc "máy khủng" nữa là đằng khác! :-* :x

Còn thương ntn? Thương theo kiểu gì? Vì sao mà thương, em sẽ nói và phân tích cụ thể quan điểm của em trong một "còm" khác! :P

Trạng thái
Thớt đang đóng