[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

QUANG1970

Xe lăn
:)) :)) :)) :)) :)) :))

1/ Kết quả bấy giờ là lớp crema có mịn hơn đep hơn không?

Bác shares và các bá c khác nghĩ gì khi nếu chỉ nhìn lớp crema ntn? và cái bã sau khi pha ntn?
có thể nói là "hoàn hảo"!

Nếu bác dùng tách demitasse thì lớp crema còn dầy mịn và hoàn hảo hơn!

2/ về cái thời gian 17 giây: Có hai cách nhìn :

a/ Thế là đạt vì lớp crema OK !
Ví như: người ta xếp hình 30 phút 45 phút. Sao mà em và nhà em chỉ 15 phút? :-? :((
Vấn đề là người ta 30, 45 phút mà cả hai người đều Ok vui thoả hay người này phải bơi theo người kia?
Còn em và nhà em tuy chỉ 15 phút người ta mà cả hai người đều Ok vui thoả (lớp crema đẹp) chả ai bơi theo ai sất cả? :P

b/ Thế là chưa đạt vì lớp crema OK nhưng nhanh quá chưa chiết xuất cho ra hết cafe!
Vẫn câu hỏi cũ: Người ta xếp hình 30 phút 45 phút. Sao mà em và nhà em chỉ 15 phút? :-? :((
Người ta 30, 45 phút mà cả hai người đều Ok vui thoả chẳng ai phải bơi theo ai? mà sướng được những 30, 45 phút! :P (lớp crema đẹp, chiết xuất lâu khiến trích cafe ra hết ngon ....)

Còn em và nhà em tuy chỉ 15 phút tuy cả hai chúng em đều Ok vui thoả (lớp crema đẹp) nhưng giá mà cùng được lâu lâu như người ta 30, 45 phút,:(( vui thoả chẳng ai phải bơi theo ai, sướng được những 30, 45 phút! :P (lớp crema đẹp, em chắc chửa chiết xuất trích cafe ra hết kém ngon ....)? :((

Căn nguyên vì đâu bác shares tự nghĩ dùm em, Rồi em sẽ cho biết lý do sau! :P

Cùng may là em theo "cặp này" từ lúc họ còn để chõm bấy giờ ăn ở với nhau, dần rồi cũng Ok chỉ gặp tẹo trục trặc lúc xếp hình mà thôi! :D

:P :P :P :P :P :P

Thưa các bác, ^:)^

1/ Em biết bác shares lâu rồi! Ngay khi mua máy pha Gaggia Baby Twin (GBT) từ Anh về gặp sự cố đã liên lạc với em. Em không chỉ mail mà còn tel hướng dẫn cách viết thư sao cho người ta (Seller) vui mà chia sẽ khó khăn cũng như thanh toán phí sửa chữa............

Không những thế em còn tận tình nói cách để có được cái Tentative Repair Slip (báo giá chi phí sửa chữa) của một đơn vị sửa chữa có "tên tuổi" hầu khi đòi tiền người ta không bào mình dựng chuyện đòi tiền, là đến Procaffe nhờ họ coi báo giá qua văn bản rồi gửi qua Seller đòi phí sửa chữa,..... còn nếu mình giỏi kỹ thuật thì tự làm lấy và lấy tiền bồi hoàn này để giàm giá thành mua máy, .....

Nghĩa là không giúp thì thôi, một khi em đã giúp thì phải tận tâm giúp không ngại thời gian, hay tiếc tiền gọi tel, (những cuộc goi không dưới 30 phút) cũng như chất xám suy nghĩ giúp cho bác ấy được optimum trong xử dụng, một sản phẩm, mà em đã chia sẽ kinh nghiệm, cũng như khuyến nghị mua.

Ngay cái chảo rang cafe khi bác ấy hỏi, em cùng khuyên, nên cẩn thận đừng mua, nếu không có đủ tay nghề và kinh nghiệm rang nhưng bác ấy cũng khăng khăng mua, cũng quyết mua cho bằng được để rồi khi không hòan hảo lại níu áo em, và rồi phải mua thêm cái Fresh Roaster SR 5XX.

Các bác đọc toàn bộ các "còm" trao đổi giữa em và bác shares đều có thể thấy là em luôn nhẫn nại động viên "nâng bước" ngay cả khi cái sai đó không phải do em gây ra mà do chính cái tính muốn là làm làm theo ý mình của bác ấy hỏi chỉ là tham khảo hay tìm ý kiến đồng thuận chứ không phải đề nghe.

Riêng cái máy Pha cafe, các bác chịu khó coi các "còm" bác ấy khoe cách xử lý của mình khi gặp sự cố. Nhất là thay linh kiện không chính hãng cho cái máy GBT này,có ít nhất là 2 món link kiện đã thay trong đó có cái Gasket O ring và một chi tiết điện khác!

Khi sửa chữa máy móc kinh nghiệm là chưa đủ mà cần có dùng cụ chuyên ngành!
Cái cần ở đây là cái dung cụ đo áp suất, mà em cùng có một lần khuyến nghị bác Swimmer dùng vì cùng gặp sự cố về áp suất khi pha! Em có bộ nhớ khá tốt, cái gì đã làm, hay xảy ra, trừ khi không muốn nhớ, còn thì như mới xảy ra ngày hôm qua!

Vài dòng phi lộ, các bác có thể coi lại các "còm" để hiểu thêm rõ lới em nói! Riêng ca (case) này em khuyến nghị bác shares chịu khó nhờ kỹ thuật chuyên ngành sửa máy cafe do lại áp suất máy pha GBT của mình. =D>

FYI, Trong thực tế có nhưng máy pha 17 Bar hay 20 Bar làm theo ý đồ của nhà sản suất hầu rút ngắn thời gian pha (chiết xuất). Em chỉ nó đến thế và không muốn nói thêm gi nữa! [-X

BTW, những vấn nạn bác shares nêu em luôn cặm cui đọc chia sẽ vì em thấy đây không chỉ là vấn nạn của mình bác ấy mà của chung các bác khác, chia sẻ cho bác shares chính là em đang giúp nhiều bác đã đang và sẽ gặp!

Thực lòng em không vui khi đọc cái còm dưới này! Em cũng không cần, hay muốn nghe một lời xin lỗi, nhưng em mong, có thể gặp nhưng người tử tế chung quanh em!

Trân trọng,

大衛, 李

Ức chế vì em GBT của em extract espresso theo cách tháo cống và theo tư vấn của bác QUANG1970 về việc điều chỉnh cỡ xay của máy Breville 820 xuống cỡ nhỏ hơn, đi làm về là em lôi ngay các em nó ra nghịch.

Đầu tiên em lôi em máy xay ra, vệ sinh sạch sẽ và kiểm tra xem lưỡi xay có vấn đề gì không, kết quả như ảnh và clip bên dưới. Mọi chi tiết đều bình thường, sờ vào lưỡi xay có cảm giác rất sắc như sờ vào lưỡi dao và không có dấu hiệu bị mòn hoặc bị sứt, mẻ.

.........................................

Chỉnh sửa cuối:

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thưa các bác, ^:)^

1/ Em biết bác shares lâu rồi! Ngay khi mua máy pha Gaggia Baby Twin (GBT) từ Anh về gặp sự cố đã liên lạc với em. Em không chỉ mail mà còn tel hướng dẫn cách viết thư sao cho người ta (Seller) vui mà chia sẽ khó khăn cũng như thanh toán phí sửa chữa............

Không những thế em còn tận tình nói cách để có được cái Tentative Repair Slip (báo giá chi phí sửa chữa) của một đơn vị sửa chữa có "tên tuổi" hầu khi đòi tiền người ta không bào mình dựng chuyện đòi tiền, là đến Procaffe nhờ họ coi báo giá qua văn bản rồi gửi qua Seller đòi phí sửa chữa,..... còn nếu mình giỏi kỹ thuật thì tự làm lấy và lấy tiền bồi hoàn này để giàm giá thành mua máy, .....

Nghĩa là không giúp thì thôi, một khi em đã giúp thì phải tận tâm giúp không ngại thời gian, hay tiếc tiền gọi tel, (những cuộc goi không dưới 30 phút) cũng như chất xám suy nghĩ giúp cho bác ấy được optimum trong xử dụng, một sản phẩm, mà em đã chia sẽ kinh nghiệm, cũng như khuyến nghị mua.

Ngay cái chảo rang cafe khi bác ấy hỏi, em cùng khuyên, nên cẩn thận đừng mua, nếu không có đủ tay nghề và kinh nghiệm rang nhưng bác ấy cũng khăng khăng mua, cũng quyết mua cho bằng được để rồi khi không hòan hảo lại níu áo em, và rồi phải mua thêm cái Fresh Roaster SR 5XX.

Các bác đọc toàn bộ các "còm" trao đổi giữa em và bác shares đều có thể thấy là em luôn nhẫn nại động viên "nâng bước" ngay cả khi cái sai đó không phải do em gây ra mà do chính cái tính muốn là làm làm theo ý mình của bác ấy hỏi chỉ là tham khảo hay tìm ý kiến đồng thuận chứ không phải đề nghe.

Riêng cái máy Pha cafe, các bác chịu khó coi các "còm" bác ấy khoe cách xử lý của mình khi gặp sự cố. Nhất là thay linh kiện không chính hãng cho cái máy GBT này,có ít nhất là 2 món link kiện đã thay trong đó có cái Gasket O ring và một chi tiết điện khác!

Khi sửa chữa máy móc kinh nghiệm là chưa đủ mà cần có dùng cụ chuyên ngành!
Cái cần ở đây là cái dung cụ đo áp suất, mà em cùng có một lần khuyến nghị bác Swimmer dùng vì cùng gặp sự cố về áp suất khi pha! Em có bộ nhớ khá tốt, cái gì đã làm, hay xảy ra, trừ khi không muốn nhớ, còn thì như mới xảy ra ngày hôm qua!

Vài dòng phi lộ, các bác có thể coi lại các "còm" để hiểu thêm rõ lới em nói! Riêng ca (case) này em khuyến nghị bác shares chịu khó nhờ kỹ thuật chuyên ngành sửa máy cafe do lại áp suất máy pha GBT của mình. =D>

FYI, Trong thực tế có nhưng máy pha 17 Bar hay 20 Bar làm theo ý đồ của nhà sản suất hầu rút ngắn thời gian pha (chiết xuất). Em chỉ nó đến thế và không muốn nói thêm gi nữa! [-X

BTW, những vấn nạn bác shares nêu em luôn cặm cui đọc chia sẽ vì em thấy đây không chỉ là vấn nạn của mình bác ấy mà của chung các bác khác, chia sẻ cho bác shares chính là em đang giúp nhiều bác đã đang và sẽ gặp!

Thực lòng em không vui khi đọc cái còm dưới này! Em cũng không cần, hay muốn nghe một lời xin lỗi, nhưng em mong, có thể gặp nhưng người tử tế chung quanh em!

Trân trọng,

大衛, 李
Ơ, em có ý trách móc hay chê trách hay có ý gì không phải với bác đâu. Em có chỗ nào nói tình huống xảy ra đối với em là do bác gây ra đâu. Em vẫn đang làm theo cách bác tư vấn để kiểm tra và xác định nguyên nhân. Em có tin bác và thấy đúng thì em mới làm như vậy chứ bác. Em không biết thì hỏi chứ đâu phải là hỏi để tìm kiếm sự đồng thuận, không phải để nghe như bác nói. Điều đó thể hiện rõ ràng ở việc khi bác dự đoán 1 trong những nguyên nhân gây ra tình trạng chảy nhanh của em là do chất lượng xay thì tất nhiên em phải tháo ra để kiểm tra ngay, không những vậy mà em còn làm rất tỉ mỉ, chi tiết và tường thuật đầy đủ để bác có đủ thông tin và chẩn bệnh tiếp giúp em. Ngoài ra, chưa kể em còn thấy việc tháo lắp, voọc vạch máy móc vui mà.

Em cũng chưa rõ trong còm trên có câu nào đã khiến bác phật lòng vì đơn giản chỉ là em tường thuật lại quá trình tháo ra, kiểm tra và nói lên cảm nhận của mình.

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Xe lăn
Mặc dù còn gà mờ về món này nhưng cháu rất khâm phục khối kiến thức của cụ QUANG1970 . Cụ viết rất nhiều, share rất nhiều để a.e chưa biết về cafe có dịp đc tiếp cận.kiến thức. Tks cụ.
Cháu nhờ cụ chỉ giúp chỗ mua máy gaggia used đc ko cụ? Cháu mới vào nghề nên ko có nhu cầu nhiều.
Tks cụ lần nữa.

Cám ơn bác đã có lời!

Cơ mà nếu bảo là kiến thức, kinh nghiệm về cafe thì rõ ràng em dẫu có xách dép cho bác chủ quán Vân, Gấu cũng chưa đáng bác ạ!
Thiết nghĩ khi bác cần gì, có lẽ chẳng đâu sánh bằng GẤU Coffee, một nơi chuyên doanh cafe và đào tạo Barista cũng như nghiệp vụ Cafe, tư vấn, công vấn các kiểu,.... mà theo lời bác Vân chủ quán, thì thợ học việc ở đây, cũng là ngang ngửa nếu không muốn nói là giỏi hơn cả các Barista nơi khác tại đất Hà thành! ^:)^

...........................
- Cháu cũng không có nhiều time để gặp các cụ các mợ hàng ngày trên quán, ngày nào cũng rất nhiều người inbox, nt hẹn gặp qua giao lưu, qua học hỏi, qua nhờ tư vấn... nhưng hầu như chẳng đọc nổi 1/3 topic kia cẩn thận, hỏi những câu rất cơ bản lặp đi lặp lại của nhiều người đã hỏi ( đều có đáp án trong topic rồi). Cháu đi tư vấn cho khách hàng, đối tác, 1 buổi đều không dưới 1000$, đi đào tạo headstaff thì không dưới 2000$/khóa ngắn hạn, nhưng đều ở trình độ chuyên nghiệp, còn với mức độ muốn tìm hiểu, kd nhỏ thì các cụ tham gia vài khóa đào tạo cơ bản trong 1-2 tuần là ổn.
Về bác Vân, thì không thiếu gì bác từng nức nở, hoặc khen hoặc tán dương như bác Mr.star, bác Skoda_Favorit, .... :-*

Còn chất lượng cafe, thì tuy em chưa hân hạnh dùng qua, nhưng theo như chính bản thân bác chủ quan cũng vỗ ngực tự hào: =D>

..................................................
    • ---> cụ nào nhận xét cf em cứng hơn cf chỗ khác, mặc dù nhìn mầu thì tương đồng, đối với dân pro, và đối với em, đây là lời khen, là niềm tự hào của người rang cf như em :-bd
Như các bác cũng thấy và biết đấy, cái thân em cũng chẳng có tài ba gì, chỉ có chút lòng yêu cafe sạch, nên tìm tòi, mà cũng chỉ là học lỏm, học mót thôi :(( nói nôm na là "học bậy nói bạ". :P nên mỗi khi ngứa mồm thì chia sẻ bậy bạ thôi. :D

BTW, Thấy có bác bàn nhau chung tay góp mua cafe ở NN em thấy ngạc nhiên quá! :-?
Em nghĩ nếu trong khi pha chế bác gặp khó khăn về hạt pha, muốn thay đổi nguồn hạt hoặc kiếm nguồn hạt chuẩn xác, thì tưởng không còn cách nào hay hơn, không còn cái địa chỉ nào tốt hơn ở đất Hà Thành là xộc thẳng đến quán GẤU Coffee, mua dăm loại, rồi về pha là chuẩn! :D =D> Việc gì phải vẽ vời ngoại với chả nội!

Cafe mua ở đây, mà bác vẫn chửa pha được, hay không hài lòng, thì em thực sự cũng đến "nghẹn mồm"! :((

Cà phê sạch, đạt chuẩn, lại nổi tiếng, đã thế còn được rang xay từ một người được coi là bậc thầy, uyên thâm, nhiều kinh nghiệm dạy dỗ pha chế, mà còn không làm các bác hài lòng thì thử hỏi các bác yêu và hiểu cafe, mình phải đào đâu ra cà phê đạt chuẩn để pha nữa bây giờ ??? :-?

Bác discus ở Hà Nội hay ở đâu nhỉ? Nếu bác ở Hà thành thì cách có mấy "đoạn đường" chỗ GẤU cafe, còn em thì chỉ lưu cư ở Sàigon, và ngay khi ngồi giả nhời bác, e cùng không có ở Sàigon mà đang phải "tha phương cầu thực" bác ạ!!! :(( :(( :((

QUANG1970

Xe lăn
Em đang nghĩ áp suất trong máy chỉ tăng khi thay bơm , nếu bơm vẫn nguyên bản mà vì lý do nào đó áp suất tăng thì lưu lượng phải giảm
Trong video , dòng chảy rất lớn , cụ đã xay mịn và nén chặt , rổ lọc chuẩn mà vẫn còn ồ ồ như thế thì em nghi cái bơm xung quá
Ca này khó lý giải , em hóng thêm các chuyên gia

Máy đã được (bị) can thiệp và thay kinh kiện không chính hãng (ít nhất là 2 linh kiện) :((
Cách bác chủ thớt Patriots làm, tuy "tốn một chút mà lành": Bác ấy quăng cho trung tâm sửa chữa chuyên ngành lo giúp cho "cái nỗi ưu phiền" để giờ đó đi kiếm xèng, đôi khi còn nhiều hơn và tránh hệ luỵ. :))
Mình sống thì cùng phải cho thợ sửa chữa, nhất là những người thợ tử tế, có lương tâm sống nữa chứ bác! :P

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Máy đã được (bị) can thiệp và thay kinh kiện không chính hãng (ít nhất là 2 linh kiện) :((
Cách bác chủ thớt Patriots làm, tuy "tốn một chút mà lành": Bác ấy quăng cho trung tâm sửa chữa chuyên ngành lo giúp cho "cái nỗi ưu phiền" để giờ đó đi kiếm xèng, đôi khi còn nhiều hơn và tránh hệ luỵ. :))
Mình sống thì cùng phải cho thợ sửa chữa, nhất là những người thợ tử tế, có lương tâm sống nữa chứ bác! :P
Máy của em đã thay cái biến thế, còn cái O Ring thì em đã thay lại cái O Ring chuẩn mà bác Niva1600 cho, thay vào vừa khít và lắp tay cầm vào cũng vừa luôn.

Chỉnh sửa cuối:

Niva1600

Xe tải
Đọc qua phần bác shares về phần máy pha baby twin và thời gian chiết suất nhanh quá thì có mấy vấn đề em chia sẻ thế này - kỹ thuật thuần tuý thôi nhé:
1/Máy bơm: Tất cả máy gaggia baby, baby class, baby twin (saeco, delonghi...etc) đều dùng máy bơm Ulka E5 (EP5GW, EX5, EAX5..) có sông suất danh định 48w / 15Bars/ lưu luợng 650cc/m., Về nguyên tắc áp suất của máy bơm sẽ giảm đi theo tuổi đời sử dụng. Duới đây là Chart của máy bơm E5 - đuờng mầu xanh.,
Nếu nhìn chart của E5 thì thấy không bao giờ nó đạt đuợc áp suất 15 bars trừ khi bịt kín đầu ra máy bơm (như khi ta làm backflusk với blind filter).,
Em nói riêng 1 chút về máy của mấy bác ship ở Mỹ về: về nguyên tắc máy bơm Ulka E5 làm việc với tần số điện luới, do vậy bơm EA5 trong máy gaggia baby từ Bắc Mỹ (điện luới120VAC/60Hz) về việt nam dùng điện luới 50Hz là máy bơm giảm công suất 20% rồi, không có chuyện khoẻ hơn với áp suất cao hơn đâu.

2/Cà phê:
-Bác Shares chơi nguợc cho em, nghĩa là bác chơi từ mịn nhất rồi chỉnh tới thô dần, test vài shot.,
-Bác ra mua thử 2 loại cà phê rang sẵn của mấy tiệm (1 loại trộn 6/4, 1 loại 100% Arabica - catimor) về xay cùng độ mịn để thử máy xay.,

Bác cứ phá tưng bừng cho em., Hỏng gì em thu mua lại, ha há.,

Chúc các bác buổi tối vui vẻ.,

Chỉnh sửa cuối:

hiennn83

Xe tăng
E Baby của Cụ chạy điện chuẩn US hay EU thế ạ? :)
Máy của em đã thay cái biến thế, còn cái O Ring thì em đã thay lại cái O Ring chuẩn mà bác Niva1600 cho, thay vào vừa khít và lắp tay cầm vào cũng vừa luôn bác QUANG1970 ạ.

Bác QUANG1970 đã gặp cái máy GBT nào có tình trạng giống như của em chưa ạ.

Patriots

Xe lăn
Em mua ở UK, điện 220v cụ ạ. Vậy chắc là chuẩn EU cụ nhỉ.
Ông UK này hình như chỉ khác máy bán ở Đức về định dạng cái ổ cắm, Điện lưới ở Đức là 230v nhưng dùng 220v ở nhà mình cũng được. Tần số dòng thì trùng nhau cùng 50Hz

discus

Xe hơi
Cám ơn bác đã có lời!

Cơ mà nếu bảo là kiến thức, kinh nghiệm về cafe thì rõ ràng em dẫu có xách dép cho bác chủ quán Vân, Gấu cũng chưa đáng bác ạ!
Thiết nghĩ khi bác cần gì, có lẽ chẳng đâu sánh bằng GẤU Coffee, một nơi chuyên doanh cafe và đào tạo Barista cũng như nghiệp vụ Cafe, tư vấn, công vấn các kiểu,.... mà theo lời bác Vân chủ quán, thì thợ học việc ở đây, cũng là ngang ngửa nếu không muốn nói là giỏi hơn cả các Barista nơi khác tại đất Hà thành! ^:)^

Về bác Vân, thì không thiếu gì bác từng nức nở, hoặc khen hoặc tán dương như bác Mr.star, bác Skoda_Favorit, .... :-*

Còn chất lượng cafe, thì tuy em chưa hân hạnh dùng qua, nhưng theo như chính bản thân bác chủ quan cũng vỗ ngực tự hào: =D>

Như các bác cũng thấy và biết đấy, cái thân em cũng chẳng có tài ba gì, chỉ có chút lòng yêu cafe sạch, nên tìm tòi, mà cũng chỉ là học lỏm, học mót thôi :(( nói nôm na là "học bậy nói bạ". :P nên mỗi khi ngứa mồm thì chia sẻ bậy bạ thôi. :D

BTW, Thấy có bác bàn nhau chung tay góp mua cafe ở NN em thấy ngạc nhiên quá! :-?
Em nghĩ nếu trong khi pha chế bác gặp khó khăn về hạt pha, muốn thay đổi nguồn hạt hoặc kiếm nguồn hạt chuẩn xác, thì tưởng không còn cách nào hay hơn, không còn cái địa chỉ nào tốt hơn ở đất Hà Thành là xộc thẳng đến quán GẤU Coffee, mua dăm loại, rồi về pha là chuẩn! :D =D> Việc gì phải vẽ vời ngoại với chả nội!

Cafe mua ở đây, mà bác vẫn chửa pha được, hay không hài lòng, thì em thực sự cũng đến "nghẹn mồm"! :((

Cà phê sạch, đạt chuẩn, lại nổi tiếng, đã thế còn được rang xay từ một người được coi là bậc thầy, uyên thâm, nhiều kinh nghiệm dạy dỗ pha chế, mà còn không làm các bác hài lòng thì thử hỏi các bác yêu và hiểu cafe, mình phải đào đâu ra cà phê đạt chuẩn để pha nữa bây giờ ??? :-?

Bác discus ở Hà Nội hay ở đâu nhỉ? Nếu bác ở Hà thành thì cách có mấy "đoạn đường" chỗ GẤU cafe, còn em thì chỉ lưu cư ở Sàigon, và ngay khi ngồi giả nhời bác, e cùng không có ở Sàigon mà đang phải "tha phương cầu thực" bác ạ!!! :(( :(( :((
Em ở Hà lội bác ơi, cũng có nhiều dịp ghé bác Gấu và mua túi xay sẵn về rồi nhưng chưa có dịp gặp bác chủ . Mua về e toàn pha phin ko có máy. Giờ muốn kiếm cái máy hạt rẻ mà ra đc cafe ngon :), nên hỏi nhờ bác. Bác cho em cái thùy linh để n.cứu tý bác.

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Ông UK này hình như chỉ khác máy bán ở Đức về định dạng cái ổ cắm, Điện lưới ở Đức là 230v nhưng dùng 220v ở nhà mình cũng được. Tần số dòng thì trùng nhau cùng 50Hz
Phích cắm về cơ bản cũng giống nhau luôn, cũng phích cắm như của Đức, nhưng lắp thêm bộ chuyển đổi sang 3 chân UK

QUANG1970

Xe lăn
Em ở Hà lội bác ơi, cũng có nhiều dịp ghé bác Gấu và mua túi xay sẵn về rồi nhưng chưa có dịp gặp bác chủ . Mua về e toàn pha phin ko có máy. Giờ muốn kiếm cái máy hạt rẻ mà ra đc cafe ngon :), nên hỏi nhờ bác. Bác cho em cái thùy linh để n.cứu tý bác.
Ah! ra thế!
Vậy thì em xin có nhời ntn:

1/
Về cafe và máy móc cafe nói chung, nếu bác ở đất thủ đô ngàn năm văn vật lại phồn thịnh (em viết rõ là "phồn" nhé! :P), sao không làm hẳn cái máy mới cho nó hoành? :-?
Còn về tư vấn thì cứ bác chủ quán Gấu mà xin ý kiến!
Gì chứ cái máy móc và cà phê cà pháo ở đất Hà thành thì khó có ai qua nổi bác VÂN, chủ quán Gấu Coffee nhé! bác cứ liên lạc mà xin ý kiến là chuẩn.
Cũng lấy làm xấu hổ mà thưa với bác, mạt hạng như em, đây có xách dép cho bác ấy còn chửa đáng đấy! :))

2/
Mua máy qua xử dụng là phải chấp nhận câu "được hay chăng chớ" bác nhé! :D
Nếu bác muốn tiết kiệm, thì cứ lên eBay mà coi, "đầy máy, thừa móc" ra đấy, tha hồ mà lựa chọn. Hễ em nào bác thấy "ngon mắt vừa mồm" thì cứ gọi là thắng tay mà lấy! :P

Cầm bằng bác chửa tự tin thì, quăng cho em mấy chữ, em sẽ coi và cho ý kiến. :D
Cũng xin nói để bác discus và các bác khác yên tâm, mấy cái máy rang, máy pha thổ tả, làm hao giấy tốn mực trên thớt mấy hôm này, mà bác và các bác kia cũng đang "tọa sơn khán trò", tuyền là do các bác chủ nhân tự động lựa chọn, mới thấy nó là không kiềm, chẳng chế, phóng tay mua liền một phát chẳng hỏi em đến nửa chữ, để rồi khi có sự cố, thì bày ra như "ăn vạ trước thập thị sở mục"! Đúng là thừa tự tin chủ động làm theo ý mình, nhưng thiếu cam đảm (hay bần tiện?) khi móc túi đem đi kiểm tra hay sửa chữa! :-?

Em chỉ nói đến đấy, còn lại thì tùy bác định liệu, kẻo sau này lại bảo em sao không nói trước! [-X
Bác discus và các bác cũng thấy đấy, may mà em không bảo mua, thậm chí cản đừng mua, mà con như thế này. Giả sử em mà xúi mua cái gì, thì không khéo lại ............ :(( :(( :))

Chỉnh sửa cuối:

Niva1600

Xe tải
Phích cắm về cơ bản cũng giống nhau luôn, cũng phích cắm như của Đức, nhưng lắp thêm bộ chuyển đổi sang 3 chân UK
Theo hiểu biết hạn hẹp của em.,
Điện dân dụng chuẩn EU đều 50Hz., Riêng chuẩn điện dân dụng ở UK nó chơi hơi khùng khoàm chút - hình như lắp mạch vòng? - nên ổ điện ra (outlet) và phích cắm đều phải có cầu chì. Tất nhiên là dây tiếp địa là thứ bắt buộc phải có.,

tauchien

Xe tăng
Tiếp theo, em thử đầu ra của cái gasket, kết quả như clip bên dưới

Sau đó em tiến hành xay và pha 4 lần với các kích cỡ xay lần lượt 14 - 13 - 12 - 11 như các clip bên dưới.

1.

2.

3.

4.

Kết quả cả 4 lần không thay đổi, thời gian pha 70ml đều là 14-15 giây và tiếp tục "tháo cống" bác QUANG1970 ạ. Em hoang mang quá, không biết nguyên do tại sao nữa.

Dưới đây là ảnh các lần pha:

4.

4.

2.

1.

Và đây là bã của các lần pha (em không nhớ thứ tự)

4.

4.

4.
Theo suy đoán của em thì cái van OPV đã tạm nghỉ không làm việc nữa, cho nên như ý kiến của bác Quang thì bác nên đưa sửa để thay van mới nếu không chỉnh được nữa.

Cao Biền 02

[Tịch thu bằng lái]
Cụ QUANG1970 và các cụ cho hỏi tý:

Cà phê pha đường, pha sữa, pha trứng, pha muối.... thì đều có. Và chắc là những cái đó không "kỵ" nhau nêu mới tồn tại. Còn ngon hay không thì tùy khẩu vị/sở thích mỗi người rồi.

Nhưng có thế/ và có món cà phê pha mật ong không ạ ? Hai cái đó có "kỵ"nhau không ?

Mà không thấy ở thị trường HN có món này (hoặc có mà ít/không phổ biến/kiến thức iem eo hẹp nên iem không biết/không thấy)

QUANG1970

Xe lăn
Cụ QUANG1970 và các cụ cho hỏi tý:

Cà phê pha đường, pha sữa, pha trứng, pha muối.... thì đều có. Và chắc là những cái đó không "kỵ" nhau nêu mới tồn tại. Còn ngon hay không thì tùy khẩu vị/sở thích mỗi người rồi.

Nhưng có thế/ và có món cà phê pha mật ong không ạ ? Hai cái đó có "kỵ"nhau không ?

Mà không thấy ở thị trường HN có món này (hoặc có mà ít/không phổ biến/kiến thức iem eo hẹp nên iem không biết/không thấy)

Lòng đỏ trứng gà khi kết hợp với mật ong theo một số thông tin thi tốt cho da mặt còn thêm nhưng thứ khác vào nữa thì lại là chuyện khác. :D
Riêng cà phê pha mật ong thì cùng có một số nơi chào mời trên thực đơn bác ạ! :))
Và, "Thich là rẻ, Vừa (Hợp) miệng là ngon"! :P

FYI, với cafe đen, theo thông tục và nhưng người sành uống và với cafe ngon ,ngọt (Sweet flavor) thì uống không đường, cón nếu dùng đường thì đường mía thô là best choice bác ạ!

Ethiopia là thủ phủ cafe ngon, người dân ở đây uống cafe như một thói quen và một nghi thức (Ceremony) hàng ngày, mỗi ngày ít nhất là 1 hay nhiều lần! và mỗi lần thường 2 -3 giờ! :D
Người Ethiopia uống cafe với rất nhiều đường! :P

Chỉnh sửa cuối:

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Thớt này có tiêu đề "Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.", là nơi chia sẻ của các thành viên về kinh nghiệm lựa chọn, mua bán và sử dụng máy móc sao cho phù hợp nhất với điều kiện, khả năng, sở thích của mỗi người. Đồng thời có mở rộng thêm đối với máy rang, máy xay, các loại cà phê ...và các vấn đề khác có liên quan, bao gồm cả tinh chỉnh, sửa chữa, khắc phục các lỗi... Mỗi thành viên tham gia có thể sẽ tiếp nhận những thông tin, tích lũy những kinh nghiệm khác nhau để chuyển hóa thành kiến thức, kinh nghiệm của bản thân mình rồi sau đó tự ra quyết định lựa chọn máy móc gì, mua loại cà phê nào phù hợp với điều kiện, hoàn cảnh, sở thích, tính cách, bản sắc của thành viên đó và tự chịu trách nhiệm. Em tin rằng không có ai trong thớt này có ý định trách móc, "ăn vạ", đổ lỗi cho các thành viên khác vì đã nghe theo tư vấn của thành viên đó mua cái nọ, sắm cái kia, sửa thế này, chữa thế nọ... nhưng sau đó không được như ý, nhưng cũng không loại trừ có những thành viên nhạy cảm quá mức và ngộ nhận mình bị trách móc, đổ lỗi.

Việc thành viên chia sẻ các tình huống, trục trặc gặp phải để mọi người cùng bàn luận về cách khắc phục, sửa chữa để bản thân thành viên đó giải quyết được vấn đề của mình, cũng như giúp các thành viên khác có thêm hiểu biết, kinh nghiệm mà tránh hoặc để áp dụng nếu gặp phải tình huống tương tự là điều nên làm và nên được khuyến khích vì nó giúp ích cho cộng đồng.

Việc DIY, hay tự mày mò, voọc vạch là sở thích của mỗi người. Việc không mang đồ ra tiệm lớn/chuyên nghiệp sửa cũng có nhiều nguyên nhân, có người thì thích tự tìm hiểu, tự sửa cho đến khi không tự sửa được thì mới mang ra tiệm, có người thì bận bịu không thu xếp được thời gian mang đi sửa hoặc nhà xa ngại mang đi, có người thì tiếc tiền (cũng 1 phần do các đơn vị sửa chữa nhiều khi tính giá trên trời và thái độ thì kênh kiệu nên bị ghét) và nhiều nguyên nhân khác nữa... nên việc chỉ nhìn vào các hiện tượng, sự việc diễn ra chưa theo ý mình muốn, mình tư vấn mà đưa ra những lời lẽ xúc phạm người khác theo em là không thể chấp nhận được, đồng thời cũng thể hiện 1 phông văn hóa tranh luận, ứng xử .... (cái này mỗi người tự nhận xét theo suy nghĩ riêng của mình).

Em có vài lời chia sẻ với các cụ và hy vọng rằng, mỗi thành viên vào đây, dù với mục đích tìm hiểu thông tin, truyền đạt hay học hỏi kinh nghiệm, dù giỏi, dù dốt, dù họ làm theo ý của người tư vấn hay tự làm theo ý họ (vì mỗi người có 1 bản sắc riêng), ... đều đáng được tôn trọng. Không ai đáng bị xúc phạm, dè bỉu, cạnh khóe... chỉ vì họ làm theo cách mà họ muốn, quyết định theo suy nghĩ/tính cách của họ và tự chịu trách nhiệm với các quyết định, kết quả của các việc đó ... nếu việc họ làm không vi phạm pháp luật, không trái với thuần phong mỹ tục và không gây ảnh hưởng xấu đến cộng đồng và những người xung quanh.

Trân trọng.

Chỉnh sửa cuối:

shares

Xe điện
Website
www.facebook.com
Theo suy đoán của em thì cái van OPV đã tạm nghỉ không làm việc nữa, cho nên như ý kiến của bác Quang thì bác nên đưa sửa để thay van mới nếu không chỉnh được nữa.
Em có xem thêm trên các diễn đàn nước ngoài thì cũng thấy nhiều người nói nhà sản xuất đặt mặc định áp suất cao hơn áp suất 9 bar tiêu chuẩn. Một số đời máy Gaggia có adjustable OPV (VD: Gaggia Classic có cái OPV bằng đồng) nên có thể điều chỉnh được mức áp suất nước ra ở group head xuống 9 bar, 1 số đời máy không có (VD: Gaggia baby twin) nên không chỉnh được, muốn chỉnh thì phải thay cái van này. Em tìm trên cái máy GBT của em không thấy cái van này để chỉnh nên chưa kiểm chứng được.

QUANG1970

Xe lăn
Thớt này có tiêu đề "Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.", là nơi chia sẻ của các thành viên về kinh nghiệm lựa chọn, mua bán và sử dụng máy móc sao cho phù hợp nhất với điều kiện, khả năng, sở thích của mỗi người. Đồng thời có mở rộng thêm đối với máy rang, máy xay, các loại cà phê ... Mỗi thành viên tham gia có thể sẽ tiếp nhận những thông tin, tích lũy những kinh nghiệm khác nhau để chuyển hóa thành kiến thức, kinh nghiệm của bản thân mình rồi sau đó tự ra quyết định lựa chọn máy móc gì, mua loại cà phê nào phù hợp với điều kiện, hoàn cảnh, sở thích, tính cách, bản sắc của thành viên đó và tự chịu trách nhiệm. Em tin rằng không có ai trong thớt này có ý định trách móc, "ăn vạ", đổ lỗi cho các thành viên khác vì đã nghe theo tư vấn của thành viên đó mua cái nọ, sắm cái kia, sửa thế này, chữa thế nọ... nhưng sau đó không được như ý, nhưng cũng không loại trừ có những thành viên nhạy cảm quá mức và ngộ nhận mình bị trách móc, đổ lỗi.

Việc thành viên chia sẻ các tình huống, trục trặc gặp phải để mọi người cùng bàn luận về cách khắc phục, sửa chữa để bản thân thành viên đó giải quyết được vấn đề của mình, cũng như giúp các thành viên khác có thêm hiểu biết, kinh nghiệm mà tránh hoặc để áp dụng nếu gặp phải tình huống tương tự là điều nên làm và nên được khuyến khích vì nó giúp ích cho cộng đồng.

Việc DIY, hay tự mày mò, voọc vạch là sở thích của mỗi người. Việc không mang đồ ra tiệm lớn/chuyên nghiệp sửa cũng có nhiều nguyên nhân, có người thì thích tự tìm hiểu, tự sửa cho đến khi không tự sửa được thì mới mang ra tiệm, có người thì bận bịu không thu xếp được thời gian mang đi sửa hoặc nhà xa ngại mang đi, có người thì tiếc tiền (cũng 1 phần do các đơn vị sửa chữa nhiều khi tính giá trên trời và thái độ thì kênh kiệu nên bị ghét) và nhiều nguyên nhân khác nữa... nên việc chỉ nhìn vào các hiện tượng, sự việc diễn ra chưa theo ý mình muốn, mình tư vấn mà đưa ra những lời lẽ xúc phạm người khác theo em là không thể chấp nhận được, đồng thời cũng thể hiện 1 phông văn hóa tranh luận, ứng xử .... (cái này mỗi người tự nhận xét theo suy nghĩ riêng của mình).

Em có vài lời chia sẻ với các cụ và hy vọng rằng, mỗi thành viên vào đây, dù với mục đích tìm hiểu thông tin, truyền đạt hay học hỏi kinh nghiệm, dù giỏi, dù dốt, dù họ làm theo ý của người tư vấn hay tự làm theo ý họ (vì mỗi người có 1 bản sắc riêng), ... đều đáng được tôn trọng. Không ai đáng bị xúc phạm, dè bỉu, cạnh khóe... chỉ vì họ làm theo cách mà họ muốn, quyết định theo suy nghĩ/tính cách của họ và tự chịu trách nhiệm với các quyết định, kết quả của các việc đó ... nếu việc họ làm không vi phạm pháp luật, không trái với thuần phong mỹ tục và không gây ảnh hưởng xấu đến cộng đồng và những người xung quanh.

Trân trọng.

Thưa các bác,

1/ Điều bác shares nói thì quá rõ ai cùng thấy không cần phải giải thích, vì mọi ghi chép trên OF đều được lưu công khai nên mọi lời nói và hành vi đều lưu lại!

2/ Đúng như bác shares nói đây là thớt "Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.", là nơi chia sẻ của các thành viên về kinh nghiệm lựa chọn, mua bán và sử dụng máy móc sao cho phù hợp nhất với điều kiện, khả năng, sở thích của mỗi người. Đồng thời có mở rộng thêm đối với máy rang, máy xay, các loại cà phê ..." Do đó, những vấn đề liên quan đến máy móc pha phách cafe cũng nên chia sẻ vì nó có ảnh hưởng đến cái kết quả sau cùng là một tách cafe ngon, nhưng đừng biến thành một thớt sửa chữa máy rang, xay, pha cafe! bác ạ!

Bác nào thích DYI thì cứ việc mở thớt chuyên về sửa chữa máy móc pha cafe và chia sẻ kinh nghiệm với nhau vì không phải ai cùng có nhu cầu tự sửa chữa, máy móc. Nhu cầu tìm hiểu thông tin chi tiết về máy móc pha phách rang xay thì có, thậm có nhiều nhưng vạch vọc đến từng chi tiết thì em e không nhiều! Như đã nói em luôn viết còm hay chia sẻ cùng như phục vụ cho đám đông chứ không phải ông A hay bà B!

Một số "còm" bác shares nêu thắc mắc hay vấn nạn khi sử dụng máy rang, xay, pha em đều góp ý, chia sẻ tận tình, đến mức em chắc là chưa ai làm hơn vì em thấy và biết, khi giải quyết những cái vấn nạn đó, sẽ không chỉ giúp cho minh bác shares, mà còn cho rất nhiều bác khác trong "thớt", hay sẽ vào "thớt", đã đang và sẽ gặp, hầu tránh khỏi nhưng phiền toái nên em luôn chia sẻ hết mình và không bao giờ tiếc công sức, thời gian, cũng như tiền bạc (nếu cần phải).

Không ai chê trách việc mày mò hay "DIY" (tự sửa chữa) nhưng trong quá trình mày mò hay "DIY" can thiệp vào cấu trúc cũng như thay thế linh kiện không chính hãng luôn là cái mà nhà sản xuất khuyến nghị không được phép hay không nên làm! Điều này cũng thường ghi rất rõ trong một số máy móc hầu tránh những hệ luỵ về sau. Đấy là chưa nói những sản phẩm lớn hơn, giá trị bản quyền, tính nguyên bản (Authentic) phải được giữ và bảo vệ nghiêm cách!

Em mạnh dạn tỏ thái độ vì thấy bác shares và một vài bác mượn cớ "DIY" đã đi quá xa cái cần tập trung là:

"Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.", là nơi chia sẻ của các thành viên về kinh nghiệm lựa chọn, mua bán và sử dụng máy móc sao cho phù hợp nhất với điều kiện, khả năng, sở thích của mỗi người. Đồng thời có mở rộng thêm đối với máy rang, máy xay, các loại cà phê ..."

Hãy làm như thế, và chỉ như thế mà thôi, các bác ạ!

tauchien

Xe tăng
Em có xem thêm trên các diễn đàn nước ngoài thì cũng thấy nhiều người nói nhà sản xuất đặt mặc định áp suất cao hơn áp suất 9 bar tiêu chuẩn. Một số đời máy Gaggia có adjustable OPV (VD: Gaggia Classic có cái OPV bằng đồng) nên có thể điều chỉnh được mức áp suất nước ra ở group head xuống 9 bar, 1 số đời máy không có (VD: Gaggia baby twin) nên không chỉnh được, muốn chỉnh thì phải thay cái van này. Em tìm trên cái máy GBT của em không thấy cái van này để chỉnh nên chưa kiểm chứng được.
Sơ đồ của Baby Twin :
http://partsguru.com/user/Parts diag. New Baby Twin ER0259_Rev00.pdf
Part #54 : Nó có thể gọi là OPV mà ko chỉnh được
Hôm nọ bác Patriots gẫy cái này thì phải ?

Trạng thái
Thớt đang đóng