[Funland] Lựa chọn máy pha Espresso phù hợp nhu cầu sử dụng.

Trạng thái
Thớt đang đóng

Vanh123

[Tịch thu bằng lái]
Cảm ơn cụ, em gọi bác thợ đến thay công tắc khác ạ.cái cũ bung lò xo lắp lại bị chờn.
Cái này có hai lò xo và cái mấu nhựa, cụ xem lắp đủ chưa?

• Vodka
Reactions: PBN

detector

Xe tăng
Website
woodsoft.vn
Theo em gọi là chia điểm cho vui, thì ta tạm chia cốc cà thành phẩm ra làm 2 phần: 1 là hình thức (lớp crema), 2 là độ cân bằng và khả năng chiết xuất (xét trong Trình độ pha chế tại gia kỹ càng)

1. Nếu RC + Mazzer = espresso 9 điểm
--> thì GBT (hoặc Classic Pro) + Breville 820 = espresso mấy điểm:

* GBT+ Breville 820: Sẽ cho hình thức cốc cà crema có thể đạt 8- 9 điểm (lý do chính bơm áp lực dìu dặt nhẹ + thiết kế lỗ shower dày đặc >> không quá kén bột cà).
Về chất lượng chiết xuất TDS chỉ ở mức Entry Level nên nó quanh 6-7 điểm (giảm TDS do máy xay). Về độ cân bằng >> tùy gu, tùy mồm

* Classic Pro + Breville 820: Sẽ cho hình thức cốc cà đạt 7-8 điểm (khó đẹp hơn GBT)
Về chất lượng chiết xuất TDS chỉ ở mức quanh 7 điểm (giảm TDS do máy xay). Về độ cân bằng >> tùy gu, tùy mồm

2. Thay vì RC + Mazzer, cháu dùng số tiền đó cho combo GBT (hoặc Classic Pro) + Breville 820 + rang Fresh Roast SR540 thì có nên hay không?

Đây là 2 phương án theo em không phải là để so sánh vì máy rang luôn nằm trong bất kỳ combo nào nếu chơi lâu dài.
Vì vậy
* GBT (hoặc Classic Pro) + Breville 820 - cặp máy này dành cho cụ nào không muốn đào sâu vào espresso mà chỉ cần đủ dùng hàng ngày.

(Lưu ý Classic Pro và GBT là 2 dòng máy tuy cùng hãng nhưng mục tiêu khách hàng khác nhau. Classic Pro hướng tới sự bền bỉ nhưng lấp lửng với người chơi phải so sánh với RC, quán vỉa hè thích dùng vì rẻ bền dễ thanh lý, còn gia đình nếu GC thường sẽ cố luôn lên RC vì nhiều lý do bên trong ruột máy cũng như hình thức thiết kế bên ngoài.)

* RC + Mazzer - Cặp này vượt qua mốc ngập ngừng chân trong chân ngoài và cụ yên tâm sử dụng dài lâu vì chất lượng pha cũng như độ bền của máy móc.

Thực tế thì nếu đã cố được RC + Mazzer thì cụ uống tạm cafe mua trong 1-2 tháng là cũng tích đủ ngân lượng và độ máu để kiếm 1 cái máy rang SR540 hoặc SR500 sẽ có người thanh lý.

PS: Nếu cụ đang máu sôi và còn ham thêm nữa thì nên cân nhắc về những gì dùng lâu bền ít cần đổi.
Nếu cụ vẫn quyết tâm B820 + GBT thì cứ đặt vấn đề ngay tại đây. Sẽ có không dưới 2-3 dàn của các cụ hiện đang dùng còn tốt PM cụ để thanh lý với giá khá dễ thở, và từ đó cụ trải nghiệm tiếp để chiêm nghiệm những gì em nói.
Lý do thanh lý thì như em nói ở trên.. càng đi sâu, càng trải nghiệm nhiều thì sự hiểu biết dần tăng lên. Đó là kinh nghiệm của thực tế, không phải kinh nghiệm clip Youtube, hay kinh nghiệm của mồm người khác.
Chúc cụ sớm chốt!

Classic Pro : Con này cân nhắc kỹ vì nó không giống GBT thường được nhắc tới.
Em mới tập tọe nên hỏi có ngu tí cụ thông cảm nhé. Em vừa có con Delonghi EC685.M, nếu ghép với Breville 820 thì ra Espresso bao nhiêu điểm ạ?

Nhân tiện trên này có cụ nào chán Breville 820 muốn lên đời thì để lại cho em nhé.

PBN

Xe buýt
Cái này có hai lò xo và cái mấu nhựa, cụ xem lắp đủ chưa?
Vâng e tìm thấy mỗi 1 lò xo và mảnh sắt tiếp xúc, cái mấu nhựa cũng trầy nhiều lắp mãi ko khớp em gọi bác thợ đến thay cái công tắc khác gần tương đương mất 200k rồi bác ạ. Nhịn cafe 2 hôm thèm quá :D

thuyfe99

Xe đạp
Morning các cụ,

Vẫn còn đang loay hoay lựa chọn bộ xay pha thì nhận được offer của một cụ trên này chiếc BCG820 còn mới với giá hợp lý (cụ ý nâng cấp Eureka). Em xách mông chạy qua thì được cụ ý mời thưởng 1 shot Colombia + 1 shot cà nội. Hạt Colombia khi mở nắp đậy hũ đựng cà ra là hương thơm nồng nàn chocolate cuộn trong cánh mũi, shot espresso có body rất dày. Hạt cà nội do có 1 chút ro nên lớp crema dày sánh, óng ánh hơn hẳn và rất đẹp. Tuy nhiên cả hương lẫn vị đều không thể sánh được với hạt Colom. Cả 2 loại đều do cụ trên tự rang bằng máy SR540. Trước giờ em chỉ biết đến hạt nội Catimor Đà Lạt, đây là lần đầu tiên em được thưởng thức cà ngoại :">:">:">

Vác chiếc BCG820 về, mặc dù đã làm 2 shot nhưng vì háo hức muốn thử cái máy xay mới nên cũng cố kéo thêm shot nữa. Em xay cỡ 13, thành phẩm bột xay không có gì để chê so với giá thành cụ trên để lại cũng như trải nghiệm mà em có (em chưa trải nghiệm máy xay nào khác ngoài máy giá rẻ Delonghi). Tách cà pha ra em tự cảm nhận lớp crema dày hơn, dẻo hơn. Tách cà có body dày hơn, vị bớt chua hơn so với máy xay Delonghi (không biết có phải bột xay mịn hơn nên bớt chua hay không ạ?) Cám ơn cụ trên đã để lại chiếc máy cho em với giá hợp lý :x:x:x

Mời các cụ tách cà đầu tiên bằng BCG820 của em, máy pha Delonghi ECP31.21, hạt cà Catimor Đà Lạt. Sorry các cụ em quên không chụp bột cà xay ra. Tách cà pha từ hôm chủ nhật mà giờ em mới có thời gian up. Pha xong tách này thì từ hôm đó tới giờ em cũng chưa được gặp lại chiếc BCG820 đó do phải đi công tác :(:(:(
Em đang đợi bạn từ Canada khi nào có thể về nước sẽ xách giúp bộ rang xay pha (xay pha em chưa quyết, vẫn còn thời gian mà :P:P:P). Trong thời gian này cũng mong muốn được trải nghiệm thêm. Cụ nào có thừa, nâng cấp mà muốn thanh lý máy pha (GBT, GBD...) thì để lại giá hợp lý cho em ạ.

Cám ơn các cụ!

HungDT1919

Đi bộ
Chào các cụ,

Trước giờ em pha chủ yếu là pour over, vì sắp tới định tìm hiểu thêm về espresso nên muốn nhờ các cụ tư vấn về máy xay ạ.
Dự định của em là mua con máy nào có thể dùng dc cả cho espresso và pour over ở tầm giá 20M đổ lại vì em không có dự định nâng cấp nữa
Tìm hiểu sơ thì em thích con Niche Zero nhưng con này gần như ko thể nào tìm dc hàng hiện tại, nên nhờ các cụ tư vấn con nào cùng tầm giá mà đáp ứng được yêu cầu như trên ạ.

Cảm ơn các cụ.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Morning các cụ,

Vẫn còn đang loay hoay lựa chọn bộ xay pha thì nhận được offer của một cụ trên này chiếc BCG820 còn mới với giá hợp lý (cụ ý nâng cấp Eureka). Em xách mông chạy qua thì được cụ ý mời thưởng 1 shot Colombia + 1 shot cà nội. Hạt Colombia khi mở nắp đậy hũ đựng cà ra là hương thơm nồng nàn chocolate cuộn trong cánh mũi, shot espresso có body rất dày. Hạt cà nội do có 1 chút ro nên lớp crema dày sánh, óng ánh hơn hẳn và rất đẹp. Tuy nhiên cả hương lẫn vị đều không thể sánh được với hạt Colom. Cả 2 loại đều do cụ trên tự rang bằng máy SR540. Trước giờ em chỉ biết đến hạt nội Catimor Đà Lạt, đây là lần đầu tiên em được thưởng thức cà ngoại :">:">:">

Vác chiếc BCG820 về, mặc dù đã làm 2 shot nhưng vì háo hức muốn thử cái máy xay mới nên cũng cố kéo thêm shot nữa. Em xay cỡ 13, thành phẩm bột xay không có gì để chê so với giá thành cụ trên để lại cũng như trải nghiệm mà em có (em chưa trải nghiệm máy xay nào khác ngoài máy giá rẻ Delonghi). Tách cà pha ra em tự cảm nhận lớp crema dày hơn, dẻo hơn. Tách cà có body dày hơn, vị bớt chua hơn so với máy xay Delonghi (không biết có phải bột xay mịn hơn nên bớt chua hay không ạ?) Cám ơn cụ trên đã để lại chiếc máy cho em với giá hợp lý :x:x:x

Mời các cụ tách cà đầu tiên bằng BCG820 của em, máy pha Delonghi ECP31.21, hạt cà Catimor Đà Lạt. Sorry các cụ em quên không chụp bột cà xay ra. Tách cà pha từ hôm chủ nhật mà giờ em mới có thời gian up. Pha xong tách này thì từ hôm đó tới giờ em cũng chưa được gặp lại chiếc BCG820 đó do phải đi công tác :(:(:(
Em đang đợi bạn từ Canada khi nào có thể về nước sẽ xách giúp bộ rang xay pha (xay pha em chưa quyết, vẫn còn thời gian mà :P:P:P). Trong thời gian này cũng mong muốn được trải nghiệm thêm. Cụ nào có thừa, nâng cấp mà muốn thanh lý máy pha (GBT, GBD...) thì để lại giá hợp lý cho em ạ.

Cám ơn các cụ!
Em đang nhấp nhó bán máy xay 820 cụ ơi :))

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Morning các cụ,

Cám ơn các cụ!
Nếu bạn cụ chưa mua xách. Hay thử múc con df64 đi. Giá mua lại bác ý bảo em 9,4tr kia

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Ngo
Sao mà chia tay cuộc tình sớm thế cụ? :-? Cụ tìm được tình yêu mới hay sao ạ?:))
Sự nghiệp rang xay pha cụ thế nào rồi ạ
ngon zồi cụ ơi. Chia tay vì con df64 phịt phịt hết sạch cà đó. Tiếc tiếc mới mua

BMW 6688

Xe tăng
Cuối tuần em lại bắc bếp rang mấy mẻ cà phục vụ mình và gấu cho tuần tới :P :P :P Hiện tại em vẫn xài SR500 (đang ngấp nghé SR800 nhưng chưa xin được quota)...Cứ vui với những gì mình đang có, phải không ạ :D
Geisha esmeralda 2020 (city+)

mẻ rang cuối cùng của loại này (City ++)

Cà niên vụ 2018 cũng còn mấy shot nữa là hết

2 loại của niên vụ 2020

các mẻ rang đa phần là Fullcity (do gấu thích) chỉ Geisha là City +
Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ :"> :"> :">

SaoPhaiVoi

Xe buýt

Bình đun Espresso như kiểu trên của Bialetti cũng là một sự lựa chọn rất hay, về ngoại hình nó ngược với phin pha cafe của chúng ta hay dùng, ưu điểm của loại này so với phin là cafe nóng hơn, vặt kiệt tinh dầu cafe hơn vì nhiệt độ cao hơn phin của ta và có áp suất làm hơi nước trào lên, ngoài ra pha kiểu này có thể pha được nhiều ly hơn một lúc. Có loại bình 2, 4 ,6 ly.
Trước đây cháu cũng dùng loại này một thời gian dài, mỗi sáng đun cafe thơm lừng cả phòng bếp. Thay vì chỉ ấn một nút để có cafe chúng ta hưởng thụ từng công đoạn là ra ly cafe, xay hạt, đổ nước, vặn ấm, đun, rót ra và hưởng thụ, tất cả đều chậm rãi, tỷ mĩ như một nhạc sĩ, trong khi bạn đánh răng và cạo râu xong việc là đã có cafe thơm lừng. Chất Crema màu hổ phách sẫm "dạo" qua mũi, qua lưỡi thật tuyệt vời cho một ngày mới mỹ mãn. Chúng ta sẽ đứng trước sự lựa chọn, mua bình mấy ly, cháu thì hay dùng loại 4 ly vì như vậy ta sẽ được 2 ly đôi. Sau đó thì dùng loại nhôm như Bialettt hay loại kim loại quý như của Alessi?

Loại nhôm thì có ưu điểm rẻ hơn, nhưng có nhược điểm sẽ tại cho ta cảm giác kim loại không được chắc chắn, còn ưu điểm chủ yếu của loại kim loại quý thì nó có thể dùng được trên bếp từ. Về chất lượng cho cafe cháu cho là như nhau.
Sự lựa chọn cháu giành cho các cụ.
K
Nhìn cái ấm của cụ nghẹo hết cả cổ.
em cũng vậy, mà sau khi xoay điện thoại 90 độ thì bình thường mà cụ

xuanha_ng

Xe điện
máy pha cafe espresso kahchan
Có cụ nào dùng máy này chưa ạ, em thấy các quán hay dùng máy này, giá tầm 5.7tr. Em nhờ các cự tư vấn. Còn nhiều loại có 2tr thôi nên không biết chọn em nào

xuanha_ng

Xe điện

Xin các bác nhận xét máy này, em thấy máy này cũng đẹp quá, không biết chất lượng thế nào

thuyfe99

Xe đạp
Morning các cụ,

Chúc các cụ nghỉ lễ vui vẻ

Em vẫn đang tìm GBT ạ.

hd-vt

Xe container
Ye
máy pha cafe espresso kahchan
Có cụ nào dùng máy này chưa ạ, em thấy các quán hay dùng máy này, giá tầm 5.7tr. Em nhờ các cự tư vấn. Còn nhiều loại có 2tr thôi nên không biết chọn em nào
Nếu thấy ở quán thì cụ quất một ly xem ra răng, rồi hỏi chủ quán mua lâu chưa. Quán dùng một ngày bằng mình dùng một tháng, họ dùng được một năm thì mình uống đến rụng răng vẫn ngon choét cụ ợ hehe.
Còn hõi cc thớt lày thì quên khẩn trương, kiêu bà cố. :D
Em tuyền uống ở quán, máy tuyền trăm triệu, dưng ngon hay không hình như ở chất lượng cf và...dì nữa thì phải ạ. :D
P/s có...dì cụ chia sẻ nhé, vì em chưa nhìn thấy nó bao giờ cả.

xuanha_ng

Xe điện
Ye

Nếu thấy ở quán thì cụ quất một ly xem ra răng, rồi hỏi chủ quán mua lâu chưa. Quán dùng một ngày bằng mình dùng một tháng, họ dùng được một năm thì mình uống đến rụng răng vẫn ngon choét cụ ợ hehe.
Còn hõi cc thớt lày thì quên khẩn trương, kiêu bà cố. :D
Em tuyền uống ở quán, máy tuyền trăm triệu, dưng ngon hay không hình như ở chất lượng cf và...dì nữa thì phải ạ. :D
P/s có...dì cụ chia sẻ nhé, vì em chưa nhìn thấy nó bao giờ cả.
có clip đây ạ

hd-vt

Xe container
Chời, thấy cụ bảo ở quán có thì ủn cụ đi trải nghiệm thực tế và người dùng thế nào, chứ cụ bắt em coi cơlip làm gì ời cụ Xuân.

MinhChi_2014

Xe tăng
Website
compositethc.com
Em đang tìm đoạn cách xay breville 820 và máy pha gaggia classic pro cho lớp crema đẹp. Em dùng rổ 8g pha đong 11g cà mà nó độ 13s chảy như tháo cống ra 30ml. Máy xay em để 6s tjan 1 shot và cỡ xay 14. Nén tamper 58mm

thuyfe99

Xe đạp
Em đang tìm đoạn cách xay breville 820 và máy pha gaggia classic pro cho lớp crema đẹp. Em dùng rổ 8g pha đong 11g cà mà nó độ 13s chảy như tháo cống ra 30ml. Máy xay em để 6s tjan 1 shot và cỡ xay 14. Nén tamper 58mm
Bác dùng rổ lọc 1 lớp hay 2 lớp? Đã có nhiều phân tích của các bác trên này, bác nên xem lại cách nén xem. Em xin quote lại còm của người mà "ai cũng biết là ai đấy" ạ.
Lưu ý với rổ lọc một lớp Một shoot: Nén 2 lần, sau mỗi lần xay xong máy dừng, bác lấy tay cầm ra khỏi máy xay:

+ Khi máy ngưng, bác đem tay cầm ra, KHÔNG ĐƯỢC vỗ nhẹ cho bằng, mà bác nén luôn, nghĩa là nén khi các hạt cafe đang vun cao như núi !!!
+ Sau khi xay lần 2 (non nửa cafe còn lại) : Khi máy ngưng bác đem tay cầm ra KHÔNG ĐƯỢC vỗ nhẹ cho bằng mà chỉ dùng ngón trỏ dàn sơ cho bằng và nén luôn, (nếu có cafe lầm tấm trên cạnh thành rổ lọc hay tay cầm hoặc Tamper base thì vỗ, vuốt cho lại vào rổ rồi nén mạnh và xoay nhẹ là OK bảo đảm không còn dinh vướng gì hết.)
+ Đem pha

Lưu ý với rổ lọc một lớp Hai shoot: xay 3 lần, nén 2 lần:

+ Sau khi xay lần 1: (già 1/3 cafe được xay) Khi máy ngưng bác đem tay cầm ra vỗ nhẹ cho bằng và không nén!
+ Sau khi xay lần 2: (già 1/3 cafe được xay): Khi máy ngưng bác đem tay cầm bác đem tay cầm ra vỗ nhẹ, rồi dùng ngón trỏ dàn sơ cho bằng và nén luôn, không cần chặt cần nhất là bằng mặt!
+ Sau khi xay lần 3: (Số cafe còn sót lại): Khi máy ngưng bác đem tay cầm ra rồi dùng ngón trỏ dàn sơ cho bằng , hay dùng canh cái Tamper vỗ (gõ) nhẹ vào tai cái tay cầm, và nén luôn thật chặt. (nếu có cafe lầm tấm trên cạnh thành rổ lọc hay tay cầm hoặc Tamper base thì vỗ, vuốt cho lại vào rổ rồi nén mạnh và xoay nhẹ là OK bảo đảm không còn dinh vướng gì hết.)
+ Đem pha.

Làm theo cách trên sẽ có lớp crema láng, mịn đều đẹp! :P Cũng như không bỏ phí một hột cafe nào cả. [-X

Trạng thái
Thớt đang đóng