[Funland] Luật doanh nghiệp, tài chính doanh nghiệp và trà nước chém gió

matizac

Xe tăng
Thế thì đồng chí X ăn lương của công ty A, phải chiến đấu cho quyền lợi của công ty A - là cổ đông lớn, làm sao làm đúng chức năng của thành viên HĐQT độc lập được ;))
Khoản 1, Điều 3 Luật Lao động 2019:" Người lao động là người làm việc cho người sử dụng lao động theo thỏa thuận, được trả lương và chịu sự quản lý, điều hành, giám sát của người sử dụng lao động"
Tách bạch 2 phần lương và Chịu sự quản lý ... thôi

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Có mã nào thế thì chả mấy em giàu hơn bác Vượng roài cụ, mua luôn cả ộp này chứ lên đây chém gió làm chi :D
Nói vui vậy, nếu hiểu biết thì mua bán chứng khoán ko lời được 20-30%/năm, thì cũng ko lỗ được đâu ạ :) Hơn gửi tiết kiệm là cái chắc :D
Cụ cho em hỏi là tại sao công ty lớn lại không có ý định IPO ít nhất trong 5 năm tới theo tin nội bộ em nắm được ???. Có phải ông chủ sợ mất quyền kiểm soát, quyết định định hướng của mình ?.

Chỉnh sửa cuối:

thngaylangthang

Xe ngựa

langthangnoidau

Xe buýt
Cụ cho em hỏi là tại sao công ty lớn như Europlas lại không có ý định IPO ít nhất trong 5 năm tới theo tin nội bộ em nắm được ???. Có phải ông chủ sợ mất quyền kiểm soát, quyết định định hướng của mình ?. Theo em thì cổ phiếu bán ra do ông chủ đó quyết thì sao người ngoài có thể nắm quyền lãnh đạo được ?. Hay do họ có tổ chức, quỹ đầu tư nước ngoài rót vốn mà mở nhà máy các ngành nghề còn hơn sinh nở của phụ nữ vậy ?????
IPO thì cũng là bài toán đánh đổi lợi ích với chi phí cả thôi cụ ạ.
IPO ngoài việc phải chia sẻ quyền kiểm soát, cổ đông khác vào lắm người nhiều ý, thì chi phí IPO, quản trị Công ty rồi công bố thông tin khá lớn, Mệt nhất là BCTC phải minh bạch,khó khăn trong việc làm 2 sổ. CP muốn giá cao thì LN tốt, phải đóng thuế nhiều...
Nên đa phần các DN mạnh (LN thực tốt, dòng tiền dồi dào) cũng chả thiết IPO lắm đâu :) Bản thân Eurolpas ko biết ý cụ chỉ Nhựa Châu Âu hay Eurowindow. Nhựa Châu Âu từng là khách hàng bên em thì rất mạnh rồi, họ thử niêm yết YBC lên sàn nh thấy ko hiệu quả như mong muốn, nên hủy luôn kế hoạch IPO công ty mẹ

langthangnoidau

Xe buýt
Ủy quyền vì đại diện vốn nhà nước ở doanh nghiệp chỉ được thực hiện quyền trong giới hạn và chịu sự chỉ đạo của người quản lý vốn. Trước các biểu quyết quan trọng đều phải xin ý kiến chỉ đạo.
Họ có thể bị thay và quyền bị vô hiệu hóa khi không thực hiện đúng theo chỉ đạo.
(Giới thiệu bác đọc cái TT này: 21/2014/TT-BTC; Nó là cái QUY CHẾ HOẠT ĐỘNG CỦA NGƯỜI ĐẠI DIỆN THEO ỦY QUYỀN ĐỐI VỚI PHẦN VỐN NHÀ NƯỚC ĐẦU TƯ VÀO DOANH NGHIỆP).
Riêng Thông tư này thì hết hiệu lực rồi cụ :I

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
IPO thì cũng là bài toán đánh đổi lợi ích với chi phí cả thôi cụ ạ.
IPO ngoài việc phải chia sẻ quyền kiểm soát, cổ đông khác vào lắm người nhiều ý, thì chi phí IPO, quản trị Công ty rồi công bố thông tin khá lớn, Mệt nhất là BCTC phải minh bạch,khó khăn trong việc làm 2 sổ. CP muốn giá cao thì LN tốt, phải đóng thuế nhiều...
Nên đa phần các DN mạnh (LN thực tốt, dòng tiền dồi dào) cũng chả thiết IPO lắm đâu :) Bản thân Eurolpas ko biết ý cụ chỉ Nhựa Châu Âu hay Eurowindow. Nhựa Châu Âu từng là khách hàng bên em thì rất mạnh rồi, họ thử niêm yết YBC lên sàn nh thấy ko hiệu quả như mong muốn, nên hủy luôn kế hoạch IPO công ty mẹ
Dạ không.

Chỉnh sửa cuối:

coolpix8700

Xe ngựa
Riêng Thông tư này thì hết hiệu lực rồi cụ :I
Cái thông tư ấy hướng dẫn thực hiện Luật Quản lý, sử dụng vốn nhà nước đầu tư đầu tư vào sản xuất, kinh doanh tại doanh nghiệp (2014).
Vậy em giới thiệu bác đọc cái Luật này, cụ thể hơn là Khoản 6 Điều 3. Luật vẫn còn hiệu lực!

my.eb

Xe điện
Kết luận là KHÔNG nhé
Điều 52 Luật kế toán năm 2015 - Những người không được làm kế toán "4. Người đang là người quản lý, điều hành, thủ kho, thủ quỹ, người mua, bán tài sản trong cùng một đơn vị kế toán, trừ trong doanh nghiệp tư nhân, công ty trách nhiệm hữu hạn do một cá nhân làm chủ sở hữu ..."
Khoản 24 Điều 4 Luật Doanh nghiệp 2019 - 24. Người quản lý doanh nghiệp người quản lý doanh nghiệp tư nhân và người quản lý công ty, bao gồm chủ doanh nghiệp tư nhân, thành viên hợp danh, Chủ tịch Hội đồng thành viên, thành viên Hội đồng thành viên, Chủ tịch công ty, Chủ tịch Hội đồng quản trị, thành viên Hội đồng quản trị, Giám đốc hoặc Tổng giám đốc và cá nhân giữ chức danh quản lý khác theo quy định tại Điều lệ công ty

Vậy người quản lý Công ty không được làm kế toán nhé (Còn chưa sờ đến quy chế đại diện vốn nhà nước đã có quy định lù lù đây luôn ạ :D)
Cụ kia ban đầu hỏi là Thành viên HĐQT có được làm Kế toán trưởng ko mà cụ :I
Tui trả nhời là KHÔNG ĐƯỢC mà

Cái này dính đến tý nghề của em, em có ý kiến thế này:

1/ ý trả lời của mợ, em trích dẫn như trả lời của 1 chú luật sư :)

2/ Luật Kế toán ban hành trước và không nêu rõ khái niệm người quản lý, điều hành doanh nghiệp là gì? Trong khi KTT là 1 người quản lý trong DN
(Bỏ qua khái niệm bắt chữ: không được làm Kế toán vs không được làm Kế toán trưởng)

3/ Trên phạm vi làm luật, thì Luật Doanh nghiệp có nội hàm rộng hơn, do quy định luật hóa các vấn đề về cơ cấu sở hữu, tổ chức, quản lý.... trong các loại hình DN.

Còn Luật Kế toán là bộ luật có tính thống kê và nghề nghiệp đặc thù, chỉ quy định các vấn đề trong phạm vi một mảng hoạt động của DN.

VN có khá nhiều quy định, văn bản luật pháp đá nhau, hoặc bẻ nhau bằng từ ngữ.

Và như Marx nói, lý thuyết luôn là màu xám, còn cây đời mãi mãi xanh tươi. Em ví dụ bằng thực tế sinh động nhé :)

my.eb

Xe điện
GTNFoods (GTN) bất ngờ lên kế hoạch sáp nhập ngược với công ty con Vilico, hủy niêm yết trong năm 2021 .
GTNFoods (GTN) vừa công bố tài liệu ĐHĐCĐ sắp tới, dự trình cổ đông việc sáp nhập vào Tổng Công ty Chăn nuôi Việt Nam (Vilico, VLC) và chấm dứt tồn tại, đồng thời huỷ niêm yết trên sàn HoSE. Tương ứng, toàn bộ tài sản, quyền và nghĩa vụ hợp pháp của GTN sẽ được chuyển giao toàn bộ, nguyên trạng cho Vilico.

Việc sáp nhập cho phép Vilico thực hiện tăng quy mô vốn mà không phải huy động từ bên ngoài và không làm giảm lưu lượng tiền mặt Công ty. Theo đó, Vilico sẽ phát hành thêm cổ phiếu để hoán đổi lấy toàn bộ 250 triệu cổ phiếu GTN. Khối lượng và tỷ lệ phát hành cụ thể chưa được thông báo.

Được biết, Vilico đang có vốn điều lệ 631 tỷ đồng, trong đó GTN đang là công ty mẹ sở hữu 74,49% vốn, tức nắm 47 triệu cổ phiếu Vilico (đơn vị nắm giữ 51% Mộc Châu Milk). Sau sáp nhập, Vilico dự giảm vốn điều lệ khoảng 470 tỷ đồng, tương ứng số lượng cổ phiếu GTN nắm giữ bị huỷ bỏ.

--------
Hihi em cũng mới đọc vụ này, về pháp lý và thủ tục thì khá kinh điển, nhưng về giá rổ thì chắc cũng ăn được 1 đoạn khá khi GTN giá đang thấp hơn VLC.
Về kỹ thuật xử lý, chắc phải đẩy giá cả 2 lên thì mới đạt được quy mô sau sáp nhập. Mấy vụ sáp nhập chủ yếu mục đích để thổi quy mô DN, chứ hiệu quả thì chắc còn xét sau :D

Về logic tùy xem mợ đang có GTN hay VLC, để tính nên mua hay nên bán!
Vì GTN đang là công ty mẹ VLC, nên trường hợp nay VLC phải phát hành thêm để hoán đổi lấy cp GTN, sau đó lại phải hủy vốn tương ứng với phần GTN đang sở hữu (>74%) theo mệnh giá. Vậy VLC phát hành và đổi theo giá thị trường của GTN còn hủy đi phần VĐL theo mệnh giá -> Vậy khả năng cao GTN cần tăng giá, ít nhất = VLC :)

Em đang ngửi xem bà ngoại nó là VNM tính bài gì.

Em nghĩ đây là 1 game khá hay và thực tế, hoàn toàm không mang tính thổi quy mô mà không quan tâm đến hiệu quả vì:
(1) nó không phải là style quản lý của Madam Liên.
(2) game này đã phát sinh từ cách đây hơn 2 năm. VNM muốn kiểm soát GTN chính là vì VLC và sữa Mộc Châu. Lợi thế thì quá rõ ràng và thực tế
- hệ thống trang trại chăn nuôi, thú y, giống ... của VLC và
- vùng nguyên liệu, lợi thế SX và thương hiệu sữa Mộc Châu.

Còn tại sao em lại nói là game hay, vì ngoài 2 mảng này, GTN còn đang vướng ở vụ CPH Vinatea. Và theo góc nhìn của em, VNM không có thế mạnh, cũng sẽ không muốn ôm cả phần của Vinatea.

Nên tổng thể game này, em dự đoán:
- VNM đã thôn tính VLC, sữa Mộc Châu và sẽ thực hiện kiểm soát,vận hành toàn bộ ở đây
- có 1 thỏa thuận nào đó với các cổ đông cũ của GTN về mảng KD chè. Và các bước đang thực hiện chỉ là cụ thể hóa các thỏa thuận này.
- VNM không có nhu cầu tạo sóng để đánh bóng, nên các giao dịch trên thị trường cơ bản sẽ sát giá.
- có thể đầu tư vào VLC, GTN, sữa Mộc Châu, vì với sự tham gia của VNM, các mã này sẽ tăng giá trị thực sự về lâu dài. Bao nhiêu thì em không đoán.

my.eb

Xe điện
bạn em là thành viên độc lập hđqt công ty có 65% vốn nn, giờ giao nhiệm vụ kiêm nhiệm kế toán trưởng thì có được không hả cụ chủ thớt
Công ty có 65% vốn Nhà nước, theo Luật DN thì là DN nhà nước rồi ạ.

Muốn được bổ nhiệm KTT, thì phiếu quyết định sẽ do tổ đại diện quản lý vốn NN tại DN bỏ. Mà phiếu này chỉ có 1 ý kiến Yes or No, được giao, tức là Yes.

Và khi Đng, Nhà nước đã giao thì đồng chí không được từ chối :D (ý chí này xuyên suốt nhiều thế hệ lãnh đạo gần đây cụ ạ :) )

Trường hợp này ta cứ nhận. Sai thì cái tổ đại diện quản lý vốn NN và đồng chí tổ trưởng chịu trách nhiệm, cùng lắm bạn cụ chỉ mất chức KTT thôi. Chả sao!

Em nghĩ đây là 1 game khá hay và thực tế, hoàn toàm không mang tính thổi quy mô mà không quan tâm đến hiệu quả vì:
(2) game này đã phát sinh từ cách đây hơn 2 năm. VNM muốn kiểm soát GTN chính là vì VLC và sữa Mộc Châu. Lợi thế thì quá rõ ràng và thực tế

Còn tại sao em lại nói là game hay, vì ngoài 2 mảng này, GTN còn đang vướng ở vụ CPH Vinatea. Và theo góc nhìn của em, VNM không có thế mạnh, cũng sẽ không muốn ôm cả phần của Vinatea.

- VNM đã thôn tính VLC, sữa Mộc Châu và sẽ thực hiện kiểm soát,vận hành toàn bộ ở đây
- có 1 thỏa thuận nào đó với các cổ đông cũ của GTN về mảng KD chè. Và các bước đang thực hiện chỉ là cụ thể hóa các thỏa thuận này.
- VNM không có nhu cầu tạo sóng để đánh bóng, nên các giao dịch trên thị trường cơ bản sẽ sát giá.
- có thể đầu tư vào VLC, GTN, sữa Mộc Châu, vì với sự tham gia của VNM, các mã này sẽ tăng giá trị thực sự về lâu dài. Bao nhiêu thì em không đoán.
Như vậy (việc sát nhập ngược mẹ vào con) đích đến là:
1. Thoái vốn tại chè.
2. Kiểm soát trực tiếp VLC? VNM sẽ thành 1 đế chế khép kín: giống - chăn nuôi - các sp từ chăn nuôi
Phỏng cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
1. Thoái vốn tại chè.
2. Kiểm soát trực tiếp VLC? VNM sẽ thành 1 đế chế khép kín: giống - chăn nuôi - các sp từ chăn nuôi
Phỏng cụ?
VNM chỉ quan tâm đến Mộc Châu (và Đức Trọng) thôi.
Vừa rồi họ thoái hết vốn ở các cơ sở chăn nuôi khác, sau khi mua TCTCN!

langthangnoidau

Xe buýt

Hihi game gủng là mấy anh Quyết thôi cụ ạ, em nghĩ các nhà lãnh đạo điều hành các Công ty sản xuất như vậy thì chả có sức đâu đi care giao dịch và trading cổ phiếu.
Tuy nhiên cũng có các đội nhóm lớn có sở hữu 1 lượng cổ phiếu đáng kể để trading, tạo sóng kiếm lời... nên em nghĩ mấy thương vụ như này, ngoài tính chất thâu tóm, thì biến động giá cổ phiếu NĐT cũng có thể ăn ké được :D

Zero_2011

Xe hơi

game hay

Thắng_Sơn Tây

Xe cút kít
Chào CCCM, Em làm trong công ty chứng khoán mười mấy năm, mảng tài chính doanh nghiệp, nên cụ mợ nào quan tâm mảng cổ phần, cổ phiếu, thành lập doanh nghiệp, mua bán cổ phần... thì cùng trao đổi thêm kinh nghiệm nhé!
Có mã nào ngon mợ phím cho em gỡ lại vốn nhé. Âm nặng quá:((

my.eb

Xe điện
VNM chỉ quan tâm đến Mộc Châu (và Đức Trọng) thôi.
Vừa rồi họ thoái hết vốn ở các cơ sở chăn nuôi khác, sau khi mua TCTCN!
Cảm ơn cụ thông tin!
Em không theo vụ này nên không nắm kỹ. Nhưng theo em thì VNM sẽ cần 1 đế chế như ý 2 của cụ Mầu Diệu Thảo. Thêm cả thú y nữa, và đế chế đó sẽ phải lan rộng ra nước ngoài để tồn tại và phát triển.

1. Thoái vốn tại chè.
Phỏng cụ?

coolpix8700

Xe ngựa
Cảm ơn cụ thông tin!
Em không theo vụ này nên không nắm kỹ. Nhưng theo em thì VNM sẽ cần 1 đế chế như ý 2 của cụ Mầu Diệu Thảo. Thêm cả thú y nữa, và đế chế đó sẽ phải lan rộng ra nước ngoài để tồn tại và phát triển.
Nếu không cần thiết cho việc chế biến sữa thì ngay cả chăn nuôi bò sữa họ cũng chẳng cần.
Nhưng nếu để chăn nuôi bò sữa thì không nơi nào ở VN tốt hơn Đức Trọng và Mộc Châu.
Còn việc vừa thoái vốn hoàn toàn là sự thật!