[Funland] Lùi xe qua mô đất

bocuteo

Xe tải
Cụ vẫn nhần nhé, 1 chân nhấn xuống và một chân nhấc nên nó ko khác gì vẽ tròn vuông đâu cụ nhé
Ko phải ai cũng có kỹ năng vẽ được như cụ nên cũng ko phải ai cũng có thể lái xe bằng 2 chân đối với xe số tự động đâu. Ngay đến như người đi xe máy cụ nêu 1 tay 1 chân vẫn còn nhầm đó
Học lái thì ai cũng phải học qua xe MT. Với xe MT thì việc nhấc lên và nhấn xuống của 2 chân là bắt buộc nhuần nhuyễn mới thi qua được.

Hay là giờ thi lấy bằng không cần học và tập MT nữa hả cụ ?

Người đi xe máy hầu như không qua trường lớp, nên 1 vài người học muộn ở tuổi cao, trí kém mới bị vậy thôi... mà cũng chả thấy trường hợp nào lao xuống sông hay cột điện vì nhầm ga/phanh cả, dù ở VN số người đi nhiều hơn ô tô. Nhưng ô tô thì từ đầu năm nhiều vụ tắm sông/hồ phết.

hành_khất_đêm

Xe điện
Học lái thì ai cũng phải học qua xe MT. Với xe MT thì việc nhấc lên và nhấn xuống của 2 chân là bắt buộc nhuần nhuyễn mới thi qua được.

Hay là giờ thi lấy bằng không cần học và tập MT nữa hả cụ ?
Thi bằng cả AT từ lâu rồi cụ nhé, các hãng xe bây giờ cũng bắt đầu cắt giảm xe MT rồi

xeodau

Xe buýt
Sau khi gây ra vụ tai nạn chết người, nữ tài xế Nguyễn Thị T.N. đã tới Công an quận Hoàng Mai trình diện. Nguyên nhân ban đầu của vụ việc được cho là do chiếc xe ô tô lấy đà lùi qua mô đất để ra đường nhưng lái xe đạp ga quá đà...

https://dantri.com.vn/xa-hoi/nguyen-nhan-ban-dau-vu-nu-tai-xe-camry-lui-xe-chet-nguoi-o-khuong-trung-20190513121526104.htm

Quả lùi xe này các cụ nào có kinh nghiệm chưa ? Khi chưa rõ nguyên nhân thì em thấy trao đổi sôi nổi lắm, nào là khi lùi thì không để chân vào ga... bla bla.

Bây giờ tỏ nguyên nhân rồi, mời các cụ vào chia sẻ kinh nghiệm để bớt đi tai nạn.

Quan điểm cá nhân của em: Lái xe 1 chân không xử lý kịp những pha đang dí ga mà gặp sự cố bất ngờ và là nguyên nhân nhầm chân ga/phanh. Vậy tai sao cứ khăng khăng cho rằng lái xe 2 chân sẽ gây tai nạn và mất an toàn hơn lái xe 1 chân ?

Các cụ cứ gạch đá thoải mái, em nhận hết.
Em thấy nhà SX họ cũng tính cả rồi. Vị trí chân phanh và chân ga nằm phía bên phải ( AT giống MT), Nếu lái AT mà dùng 2 chân thì sẽ phải vặn người sang bên phải. Tư thế ngồi không thoải mái, gây mỏi thì tai nạn là đương nhiên thôi.

bocuteo

Xe tải
Em thấy nhà SX họ cũng tính cả rồi. Vị trí chân phanh và chân ga nằm phía bên phải ( AT giống MT), Nếu lái AT mà dùng 2 chân thì sẽ phải vặn người sang bên phải. Tư thế ngồi không thoải mái, gây mỏi thì tai nạn là đương nhiên thôi.
Theo em thì họ sản xuất hàng loạt xe như vậy với vị trí thiết kế y như xe MT từ cách nay hàng thế kỷ chỉ nhằm đỡ phải thay đổi, tốn chi phí thôi.

vì nếu chỉ lệch về bên phải, nếu có người thuận trái thì sao ?

hành_khất_đêm

Xe điện
Giờ em mới biết...
Thảo nào tai nạn tăng nhanh là phải.
Vâng với cả trong trường tập lái bây giờ dạy cũng đại khái qua loa, chỉ chú trọng vào việc thi cho qua, xong có bằng cái lại mua xe AT chạy ngay nên cái phản xạ chân chán lắm cụ ạ

DucHoan

Xe tăng
em thấy phải dùng 2 chân, trong trường hợp muốn có gia tốc cao, chân trái đạp phanh, chân phải nhấn ga, cho vòng tua lên cao, rồi nhả phanh cho xe vọt đi.
Cụ có đi xe không ạ? nếu xe cụ biển nào thì public để các cụ còn tránh ạ

Trác Mộ Thu

Xe điện
Cụ có chắc ko? Ở tất cả những nước Châu âu có bằng lái xe số tự động và số sàn riêng thì học lái xe số tự động đều yêu cầu lái 1 chân. Vn chưa có bằng lái riêng cho xe số tự động thôi cụ. Cụ nên tham khảo thực tế hơn là ngồi search web. Thông tin trên web nhiều khi chỉ là 1 phần thực tiễn :D
VN có bằng lái xe số tự động (bằng B1) riêng rồi mà mợ.

hbu082

Xe container
Cái này em vẫn gọi là: Đái dầm thì đổ tại chym.
cái kỹ năng lùi xe qua gờ cao thực ra nó còn khó hơn đề pa lên dốc, nhưng chẳng ông nào chịu luyện. gờ vỉa hè sát bờ sông tại sao có người lên được có người lùi mie xuống sông? đơn giản là không có kỹ năng, lên gờ mà cứ dí lút cán ga chờ nó lên rồi đạp phanh thì chẳng chết mất xác, kể cả ông một chân phanh một chân ga cũng thế cả mà thôi, vì ông chờ nó chồm lên rồi ông mới đạp cả ga cả phanh thì vẫn chết như thường.
khi lùi gờ cao thì phải nhấp nhả ga cho nó tạo đà, cần thì nhấp nhả mạnh, chứ đừng có đạp phát lút cán thì chết là chắc. tốt nhất không có kỹ năng thì cứ tiến lên một đoạn rồi lùi nhanh nhanh một tí mà lấy đà, đừng để sát gờ rồi đạp ga.

Nam Tào

Xe điện
Cụ chắc 99.99% chưa lái xe ô tô bao giờ.
Lái xe số sàn hay tự động thì chân phải là như nhau ( ga, phanh), chỉ khác nhau chân trái (số sàn thì dùng, số tự động thì thì được nghỉ).
Còn cụ thì 99,99% có vấn đề về đọc hiểu