[Funland] Lùi xe qua mô đất

A380

Xe tăng
Sau khi gây ra vụ tai nạn chết người, nữ tài xế Nguyễn Thị T.N. đã tới Công an quận Hoàng Mai trình diện. Nguyên nhân ban đầu của vụ việc được cho là do chiếc xe ô tô lấy đà lùi qua mô đất để ra đường nhưng lái xe đạp ga quá đà...

https://dantri.com.vn/xa-hoi/nguyen-nhan-ban-dau-vu-nu-tai-xe-camry-lui-xe-chet-nguoi-o-khuong-trung-20190513121526104.htm

Quả lùi xe này các cụ nào có kinh nghiệm chưa ? Khi chưa rõ nguyên nhân thì em thấy trao đổi sôi nổi lắm, nào là khi lùi thì không để chân vào ga... bla bla.

Bây giờ tỏ nguyên nhân rồi, mời các cụ vào chia sẻ kinh nghiệm để bớt đi tai nạn.

Quan điểm cá nhân của em: Lái xe 1 chân không xử lý kịp những pha đang dí ga mà gặp sự cố bất ngờ và là nguyên nhân nhầm chân ga/phanh. Vậy tai sao cứ khăng khăng cho rằng lái xe 2 chân sẽ gây tai nạn và mất an toàn hơn lái xe 1 chân ?

Các cụ cứ gạch đá thoải mái, em nhận hết.
Thế bác đang lái AT hay MT . Nếu AT thì bác đi mấy chân?

A380

Xe tăng
Xưa tài già có dạy vượt gạch, hoặc mô đất vỏn ven mỗi từ PHỐC vậy mà luyện như nhấp ga mạnh 1 cái xong buông nay ko được miết, kết quả luyện vài lần có thể dừng hoặc đứng bánh xe được trên gạch.
Bác này phán chuẩn ! E mời rưọu , em kèm mấy ngưòi trong gia đình đều bắt tiến, lùi qua mô đất hoặc gạch.

khong_co_xe

Xe tăng
Sao hãng xe nó ko thiết kế thắng trên tay vô lăng như xe hông đa nhẩy? :D

cargoman

Xe điện
Túm lại là do lái dốt, trình kém chứ AT hay MT thì phanh hay ga cũng chỉ là 1 chân.

Aziz Nesin

Xe tăng
Sau khi gây ra vụ tai nạn chết người, nữ tài xế Nguyễn Thị T.N. đã tới Công an quận Hoàng Mai trình diện. Nguyên nhân ban đầu của vụ việc được cho là do chiếc xe ô tô lấy đà lùi qua mô đất để ra đường nhưng lái xe đạp ga quá đà...

https://dantri.com.vn/xa-hoi/nguyen-nhan-ban-dau-vu-nu-tai-xe-camry-lui-xe-chet-nguoi-o-khuong-trung-20190513121526104.htm

Quả lùi xe này các cụ nào có kinh nghiệm chưa ? Khi chưa rõ nguyên nhân thì em thấy trao đổi sôi nổi lắm, nào là khi lùi thì không để chân vào ga... bla bla.

Bây giờ tỏ nguyên nhân rồi, mời các cụ vào chia sẻ kinh nghiệm để bớt đi tai nạn.

Quan điểm cá nhân của em: Lái xe 1 chân không xử lý kịp những pha đang dí ga mà gặp sự cố bất ngờ và là nguyên nhân nhầm chân ga/phanh. Vậy tai sao cứ khăng khăng cho rằng lái xe 2 chân sẽ gây tai nạn và mất an toàn hơn lái xe 1 chân ?

Các cụ cứ gạch đá thoải mái, em nhận hết.
Em chưa thấy ai xui lái AT mà 2 chân ngoài cụ!

daiama

Xe tải
Ng ta thiết kế AT như vậy để có sự kế thừa trong thói quen điều khiển vì trước đó vẫn quen dùng chân phải kiểm soát ga và phanh ở xe MT rồi. Đừng quên là trước đó mọi người vẫn dùng MT. Khi AT ra đời mà lại phải thay đổi thói quen sử dụng cho tất cả mọi người là rất tốn kém nguồn lực XH và nguy hiểm. Còn dĩ nhiên là nếu ngay từ đầu ko có côn thì thiết kế để mỗi chân phụ trách một việc cũng không sao, như xe máy thôi :)

Các vụ tai nạn nhầm nhọt thành xe điên thế này em nghĩ vấn đề không hẳn ở việc dạy học lái, dù cái đó quả là tệ thật, mà do thần kinh không vững là chính. Ngoài ra nguyên nhân quan trọng hơn là do quản lý GT luật pháp ý thức quá kém, gây quá nhiều tình huống bất ngờ khi lái xe. Nếu mọi thứ cứ chuẩn chỉ, tuân thủ luật GT, làn đường rành riêng, không có vật cản, mô đất, n vượt đèn đỏ, n sang đường, n đi bộ, n say rượu, vật nổi hố chìm ..:) thì "điên" thế nào được, phỏng.

Còn để khỏi phải kết tội bán xăng cho phụ nữ thì có khi lên ra luật chỉ cho phép họ đi xe MT, chắc sẽ đỡ hơn về số vụ đó ạ. Xin lỗi các mợ :)

hanh trang 5

Xe hơi
Không phải nguyên nhân là 1 chân hay 2 chân mà mấu chốt chính là khả năng quan sát và xử lý tình huống; cá nhân em thấy câu tiến già lùi noi bao giò cũng chuẫn ạ

Duc Sang

Xe container
Đơn giản là điều khiển 2 chân cùng lúc khó hơn là điều khiển 1 chân cụ ạ. Cụ cứ thử cầm 2 cây bút và vẽ 1 tay hình tròn, 1 tay hình vuông cùng lúc là biết.

hai.tranhr

Xe container
Cái mô đất bị tống giam chưa? Sao iem chả nghe thông tin gì thế.

AnhViVu

Xe điện
AT hay MT thì chân ga và chân phanh đều nằm ở bên phải.
Cụ nào lái AT = 2 chân thì ngồi xoay người về bên phải, vẹo cột sống à???

LePower

Xe buýt
Xe điên hầu hết đều là số tự động , xe số sàn lại ko thấy xe điên mấy . Vậy tại sao chân phải không làm việc như số sàn được hả cụ ?
Cụ chắc 99.99% chưa lái xe ô tô bao giờ.
Lái xe số sàn hay tự động thì chân phải là như nhau ( ga, phanh), chỉ khác nhau chân trái (số sàn thì dùng, số tự động thì thì được nghỉ).

hành_khất_đêm

Xe điện
Vấn đề là cụ cần vài giây để não xử lý, nhấc chân ra khỏi ga, chuyển chân phanh, và nếu chuyển không đúng, không kịp thì sẽ lãnh đủ, đó là chưa kể khi bị va, tăng tốc đột ngột, sẽ có xu hướng xô đẩy cơ thể lái xe làm mất đi độ chính xác khi dịch chuyển chân.

Em đang bàn chuyện xe AT, xe MT thì buộc phải dùng chân phải để phanh/ga, nhưng còn có côn nên rất an toàn.
Cụ đi 2 chân thì não cụ còn mất thời gian để xác định chân nào là chân phanh và chân nào là chân ga, cụ đã nhìn thấy xe lao 80km/h mà đèn phanh vẫn đỏ chưa, chưa kể chân ga cụ là chân thuận thì chân thuận bao giờ cũng được ưu tiên sử dụng nhiều hơn do não điều khiển, cụ có 1 tay vẽ được đường tròn 1 tay vẽ được hình vuông ko

mrkey

Xe buýt
Vấn đề là cụ cần vài giây để não xử lý, nhấc chân ra khỏi ga, chuyển chân phanh, và nếu chuyển không đúng, không kịp thì sẽ lãnh đủ, đó là chưa kể khi bị va, tăng tốc đột ngột, sẽ có xu hướng xô đẩy cơ thể lái xe làm mất đi độ chính xác khi dịch chuyển chân.

Em đang bàn chuyện xe AT, xe MT thì buộc phải dùng chân phải để phanh/ga, nhưng còn có côn nên rất an toàn.
Theo em là nên đi một chân thôi ạ. Còn nếu trường hợp cần thêm ga để vượt qua chướng ngại vật, nhưng lại sợ sau khi vượt qua rồi thì bị thừa ga, thì tay nên cầm sẵn vào phanh tay ạ.

bocuteo

Xe tải
Cụ đi 2 chân thì não cụ còn mất thời gian để xác định chân nào là chân phanh và chân nào là chân ga, cụ đã nhìn thấy xe lao 80km/h mà đèn phanh vẫn đỏ chưa, chưa kể chân ga cụ là chân thuận thì chân thuận bao giờ cũng được ưu tiên sử dụng nhiều hơn do não điều khiển, cụ có 1 tay vẽ được đường tròn 1 tay vẽ được hình vuông ko
Vẽ tròn / vuông khác hoàn toàn với việc chân dậm/chân nhấc. Khi cụ đi bộ/chạy, đi xe đạp chân nhấc lên/chân kia đậm xuống có vấn đề gì không ?

Phanh đỏ đit khi chạy thì xe máy cũng nhiều người bị dù chỉ dùng 1 chân phải. Nhưng đó là số ít , và không gây ra vấn đề trầm trọng bằng việc nhầm chân.

PS: Em vẽ tay tròn tay vuông được nhé, nhưng nó chẳng liên quan với luận điểm.

hành_khất_đêm

Xe điện
Vẽ tròn / vuông khác hoàn toàn với việc chân dậm/chân nhấc. Khi cụ đi bộ/chạy, đi xe đạp chân nhấc lên/chân kia đậm xuống có vấn đề gì không ?

Phanh đỏ đit khi chạy thì xe máy cũng nhiều người bị dù chỉ dùng 1 chân phải. Nhưng đó là số ít , và không gây ra vấn đề trầm trọng bằng việc nhầm chân.

PS: Em vẽ tay tròn tay vuông được nhé, nhưng nó chẳng liên quan với luận điểm.
Cụ vẫn nhần nhé, 1 chân nhấn xuống và một chân nhấc nên nó ko khác gì vẽ tròn vuông đâu cụ nhé
Ko phải ai cũng có kỹ năng vẽ được như cụ nên cũng ko phải ai cũng có thể lái xe bằng 2 chân đối với xe số tự động đâu. Ngay đến như người đi xe máy cụ nêu 1 tay 1 chân vẫn còn nhầm đó