Lùi xe trong điều kiện trời tối hoặc mưa phùn + tối

xà ích

Xe hơi
Nhà cháu lấy bằng đã lâu nhưng lái thì rất ít. Mà chủ yếu là tiến chứ chẳng mấy khi lùi.
1. Một lần về quê chơi, đường vào nhà một người bạn là bờ mương (một bên là kênh, một bên là ruộng, hai bên rìa đường cỏ mọc tốt um) Lúc sáng trời, nhà cháu rúc xe vào (khoảng 100 m) Ăn cơm xong, trời tối đen như mực, lùi ra không được vì nhìn gương chả thấy gì, hạ kính thò đầu ra ngoài cũng chỉ thấy lờ mờ vì cỏ mọc tốt, chả phân biệt được chỗ nào còn là đường, chỗ nào đã sát ra bờ mương. Loay hoay một hồi, đành nhờ người nhà ra trợ giúp, hai người vừa cầm đèn soi vừa làm cọc tiêu để lùi ra.
2. Một lần khác, đang chạy trên đường 5 hướng HP lên HN, nhà cháu nhìn thấy cây ATM (đang cần vào rút tiền) nhưng lỡ chạy qua nó một đoạn. Trời thì tối (đoạn này không có đèn đường) lại còn mưa bụi, gương và kính sau mờ đặc. Nếu lùi ở trên đường cao tốc thấy không an toàn, cháu đánh xe vào làn dân sinh (bên trong dải phân cách cứng. Tuy nhiên, trong làn này thi thoảng lại có công nhân đi xe đạp tan tầm về. Nhà cháu hạ kính và "bám" theo dải phân cách để lùi. Nhưng mới lùi được một đoạn mà thấy liên tiếp có người đi xe đạp vượt lên.. Nhà cháu bó tay đành mở cửa, xuống xe và chạy bộ đến cây ATM để rút tiền. Nhưng lúc này lại xảy ra một tình huống, một chú xe máy chở hàng cồng kềnh đi ngược chiều cứ bấm còi bim bim đòi cháu tránh đường(dải đường dân sinh này chỉ rộng chừng 2,2m) Thế là nhà cháu đành lên xe, toát mồ hôi hột trong tiết trời mùa đông để lùi lại.
Xin lỗi các cụ là đã hơi dài dòng. Mong các cụ chỉ giáo cho cháu phát xem phải giải quyết như thế nào trong những tình huống như trên ợ. (Nhà cháu nấu rượu lậu ợ)

ndkhoivtv

Xe tăng
Khó nhỉ! Vụ này cụ phải hạ phanh tay, về N rồi xuống xe kiếm lấy cái sợi dây chăng chắc buộc vào đ ít mà kéo nó đi thôi. An toàn tuyệt đối!

keptman

Xe buýt
Thỉnh thoảng cháu cũng phải lùi vào chỗ tối như cụ đúng là rất ngại nhiều khi cháu còn muốn chế thêm 2 cái đèn bên thân xe rọi ra sau nữa cơ nhưng vẫn chưa biết lắp thế nào. Theo cháu trong những trường hợp này ngoài cảm giác đường(khi đã quen đường) thì đa phần cháu đều nhờ người soi đèn và si-nhan giúp thôi ah.

vutamhoan

Xe tăng
Không nhìn thấy gì thì chịu rồi cụ ạ:
- Trường hợp 1 nếu không có người nhà thì cụ cứ xuống rồi lại lên lùi tầm 30cm rồi lại xuống nhá :D
- Trường hợp 2 thì cụ túm chú xe máy đó ra làm xi nhan, tiện cả đôi đường =))

xà ích

Xe hơi
Khó nhỉ! Vụ này cụ phải hạ phanh tay, về N rồi xuống xe kiếm lấy cái sợi dây chăng chắc buộc vào đ ít mà kéo nó đi thôi. An toàn tuyệt đối!
Thế lỡ chưa kip keo đ ít nó mà nó lại léo mình xuống mương thì mần răng hở cụ /:)
Thỉnh thoảng cháu cũng phải lùi vào chỗ tối như cụ đúng là rất ngại nhiều khi cháu còn muốn chế thêm 2 cái đèn bên thân xe rọi ra sau nữa cơ nhưng vẫn chưa biết lắp thế nào. Theo cháu trong những trường hợp này ngoài cảm giác đường(khi đã quen đường) thì đa phần cháu đều nhờ người soi đèn và si-nhan giúp thôi ah.
Cụ có một ước mơ giống cháu đới ạ
Không nên lùi trong những tình huống kể trên vì không nhìn thấy gì thì lùi còn khó hơn nhắm mắt lái xe tiến, chỉ lùi nếu có người đứng ngoài xi nhan.
Hóa ra khó thật hở cụ? thế mà cháu lại cứ tưởng cháu học hành chưa đến nơi đến chốn.

Không nhìn thấy gì thì chịu rồi cụ ạ:
- Trường hợp 1 nếu không có người nhà thì cụ cứ xuống rồi lại lên lùi tầm 30cm rồi lại xuống nhá :D
- Trường hợp 2 thì cụ túm chú xe máy đó ra làm xi nhan, tiện cả đôi đường =))
Lỡ gặp cụ, nhà cháu túm cụ ra làm xi nhan nhé \:D/

Hoàng_Gầy

Xe điện
Lắp camera lùi thôi cụ :D Xe cỏ nhà cháu không có nên rất hay gặp những tình huống như cụ.

2 lần nhà cháu lùi ko ai xi nhan cho,nhìn cả 3 gương ko thấy gì nên cứ thế mà lùi, nhưng đang lùi thì "bịch" 1 phát. Cả 2 lần đều lùi phải cái gốc cây (đã bị chặt) ngoài tầm nhìn.

Goal

Xe tăng
Em cũng vài lần phải lùi trong điều kiện khó khăn như thế. Hic, đúng là cứ phải vừa lùi, vừa xuống kiểm tra đường thì mới ổn được.

Em cứ lùi chừng gần mét lại xuống kiểm tra để căn chỉnh...

anhtho

Xe ngựa
Em cẩn thận lắm, bởi vậy mỗi khi vào chỗ nào là phải xác định ra được. Thế mà vẫn có lần bị vướng. Cách đây mấy năm, em đi Hải Phòng, vào nhà người họ hàng, đứa cháu họ bảo, chú cứ vào thỏa mái, chỗ đó quay đầu được. Em mới vào, tới lúc ra thì không thể quay đầu được. Hóa ra xe của nó hoặc ngắn hơn, hoặc góc cua lớn hơn nên nó quay được, xe em chịu luôn. Thế là lùi khoảng gần trăm mét mà 2 bên thì đủ 2b, hàng rong, quán bún, cháo phở. Lại phải nhờ người xi nhan và dẹp đường hộ. Nhưng công nhận, lùi thì căn dễ hơn tiến, nhất là bên phụ bởi vì cái gương nó như kính ngắm vậy, chỉ cần chậm chậm là ổn. Lần sau em đến nhà đó, để luôn ngoài phố. Ở HP không gắt như HN khoản đỗ xe.
Trường hợp cụ chủ, nếu không chắc về con đường, cứ nhờ người ra cầm đèn xi nhan, cẩn thận từng tí, bởi vì chỉ nhỡ một cái là hạn nặng ngay

Chỉnh sửa cuối:

thuysinh.tl

Xe container
Tùy theo điều kiện thực tế. Nếu tầm nhìn kèm thì cụ nên vừa lùi vừa hạ kính thò đầu ra quan sát kết hợp với đè nhẹ chân phanh để đèn phanh sáng tạo ra một khoảng sáng nhất định để quan sát. Trong trường hợp không tự tin thì đánh gọn xe vào chỗ thoáng rồi đi bộ lại cho lành.

Tribute

Xe container
Em lắp thêm 1 đôi đèn Frog vào cản sau, khi cài số lùi đường sáng như bật pha, tối như âm hộ em cũng lùi ngon.

ndkhoivtv

Xe tăng
Em lắp thêm 1 đôi đèn Frog vào cản sau, khi cài số lùi đường sáng như bật pha, tối như âm hộ em cũng lùi ngon.
Sặc ằng ặc, miêu tả thật kinh hoàng! Thôi, thế tạm hiểu rồi... cụ rảnh tay share giúp cái ảnh và gõ vài từ chỉ giáo cách lắp đặt, nhà cháu cũng muốn làm một bộ. :)

Hoàng_Gầy

Xe điện
Em cẩn thận lắm, bởi vậy mỗi khi vào chỗ nào là phải xác định ra được. Thế mà vẫn có lần bị vướng. Cách đây mấy năm, em đi Hải Phòng, vào nhà người họ hàng, đứa cháu họ bảo, chú cứ vào thỏa mái, chỗ đó quay đầu được. Em mới vào, tới lúc ra thì không thể quay đầu được. Hóa ra xe của nó hoặc ngắn hơn, hoặc góc cua lớn hơn nên nó quay được, xe em chịu luôn. Thế là lùi khoảng gần trăm mét mà 2 bên thì đủ 2b, hàng rong, quán bún, cháo phở. Lại phải nhờ người xi nhan và dẹp đường hộ. Nhưng công nhận, lùi thì căn dễ hơn tiến, nhất là bên phụ bởi vì cái gương nó như kính ngắm vậy, chỉ cần chậm chậm là ổn. Lần sau em đến nhà đó, để luôn ngoài phố. Ở HP không gắt như HN khoản đỗ xe.
Trường hợp cụ chủ, nếu không chắc về con đường, cứ nhờ người ra cầm đèn xi nhan, cẩn thận từng tí, bởi vì chỉ nhỡ một cái là hạn nặng ngay
Có mấy lần nhà cháu giống cụ. Có thể quay đầu để tiến nhưng cháu thấy khó là cháu lùi luôn. Cứ nhìn gương lùi.

xe than

Xe tăng
Lần sau khi trời con thấy rõ cụ nên lùi vào trước, khi ra nhàn tênh,em luc nào cũng chủ động như vậy.

Anna96

Xe hơi
dù xe có lắp camera lùi thì ánh sáng hay khả năng quan sát vẫn bị hạn chế.
Với kinh nghiệm của mình thì khi lùi ở những địa hình khó,chưa quen thì nên nhờ người làm hoa tiêu hoặc tụ mình xuống quan sát thật kỹ địa hình.Sau khi có cảm giác ước lượng thì lại tiếp tục xuống và quan sát thêm lần nữa.
Tiêu chí:chậm 1 chút nhưng lại an toàn

HoaLeDuc

Xe tải
Theo e thì bác có thể hạ kính + bật đèn khẩn cấp + rà phanh để tận dụng được ánh sáng từ tất cả các đèn ở đuôi .... Mà tốt nhất là phải có người xi nhan hoặc phải tự mình xuống xe mà quan sát ... hê hê :D

SPL

Xe container
Cụ chủ thích thì độ đèn lùi bằng đèn led, đảm bảo sáng như ban ngày luôn, sợ sáng quá người đằng sau họ ném vỡ đèn ấy chứ :D

lukhach142002

Xe tăng
Cháu hay phải đi đường khó mà trời tối nên lúc nào cũng hủ thêm cái đèn pin trên xe,có lần gặp trường hợp như cụ chủ mà đi một mình đường vắng, cháu phải lùi gần 50m mà mù mịt quá chả thấy gì cháu làm như sau.
1 Xuống xe cầm đèn đi quan sát trước đường mình sẽ lùi lại, nếu thấy có chướng ngại vật thì căn rồi đặt đèn pin vào vệt bánh bên phụ để làm cữ lùi thẳng (vẫn bật đèn quay về phía xe các cụ nhé)
2 lên xe, chỉnh gương xuống nhìn thấp (chủ yếu cố nhìn thấy càng gần lốp sau bên phụ càng tốt) rồi hạ kính bên lái thò đầu ra quan sát phía sau rồi lùi (nhìn rõ hơn guơng chút) tuy nhiên không quên nhìn gương bên phụ để cho bánh bên phụ đi vào vệt thẳng mà có đèn pin làm cữ.
3, lùi đến chỗ đèn rồi tiếp tục lại các thao tác trên đến khi nào thoát được thì thôi (các cụ lưu ý lùi đừng kep đèn nhé :D).
Cháu thường để đèn 5 đến 10 m một lần nếu kiểm tra thấy đường thẳng, không có chướng ngại vật. Nếu ó chướng ngại vật trong tầm đó thì để gần hơn trước chướng ngại vật.
Một kinh nghiệm nhỏ của cháu đã áp dụng thành công mong các cụ thông cảm!

Chỉnh sửa cuối:

xdthienha

Xe điện
Kinh nghiệm của cháu như sau:
Lắp camera lùi thì cũng thấy được tí ti.
Vừa lùi vừa rà phanh để đèn đỏ sáng lên cũng nhìn được.
Bật đèn báo khẩn cấp,tận dụng ánh sáng từ đó.
Đi ra đằng sau lau sạch đèn đi vì trời mưa phùn hay bẩn đèn,đèn sẽ sáng hơn.
Nói chung là nhảy xuống quan sát trước khi lùi,và lùi 1 đoạn thì nhảy xuống quan sát.