Lũng Cú - Mèo Vạc - Thác Bản Giốc (30/4-1/5/2015)!

joyride

Xe điện
Từ Cao Bằng lên thác Bản Giốc cũng xa. Các cụ đi cố nghỉ ở Quảng Yên cũng tốt.

Từ thác Bản Giốc đi Lạng Sơn nên quay về Cao Bằng, đi đường 4A về Lạng Sơn, đường đẹp, qua Đông Khê, Thất Khê và đèo Bông Lau (đẹp lắm)

dmdviet

Xe cút kít
Từ Cao Bằng lên thác Bản Giốc cũng xa. Các cụ đi cố nghỉ ở Quảng Yên cũng tốt.

Từ thác Bản Giốc đi Lạng Sơn nên quay về Cao Bằng, đi đường 4A về Lạng Sơn, đường đẹp, qua Đông Khê, Thất Khê và đèo Bông Lau (đẹp lắm)
Cảm ơn cụ, mời cụ tham gia, cụ đi Savanakhet làm gì:D

bimbim5656

Xe container
Nếu lịch trình căng quá thì tăng lên 5 ngày hoặc giảm bớt điểm đi cho đỡ mệt cụ [@dmdviet;108122] ơi.

dmdviet

Xe cút kít
Nếu lịch trình căng quá thì tăng lên 5 ngày hoặc giảm bớt điểm đi cho đỡ mệt cụ [@dmdviet;108122] ơi.
He, sẽ theo hướng các cụ đã đi trước, vẫn giữ là 4 ngày/ 3 đêm. Có thể thay đổi cung đường 1 chút từ Trùng Khánh - Tp Cao Bằng sau đó theo đường 4 về Lạng Sơn. Tháng 12 năm ngoái mình cũng chạy Hà Giang - Lũng Cú, về cơ bản là ok, nhưng chắc chắn chạy không tít như bên Lào đâu :D

tvdung

Xe điện
Cung này 4 ngày 3 đêm là vừa các cụ ạ

lykai

Xe tăng
Các cụ cho em hỏi fucus hatback có đi được tuyến này không? Em đang xem xét nếu được thì xin đi ké cùng các cụ đến Mèo vạc rồi về Hn chứ không đi Cao Bằng nữa vì em mới đi về và đến 18/4 em lại đi Cao Bằng- Thác Bản Giốc có việc.
Từ Mèo Vạc mà không đi Cao Bằng nữa thì có tuyến nào đẹp trên đường về HN không ah?

dmdviet

Xe cút kít
Các cụ cho em hỏi fucus hatback có đi được tuyến này không? Em đang xem xét nếu được thì xin đi ké cùng các cụ đến Mèo vạc rồi về Hn chứ không đi Cao Bằng nữa vì em mới đi về và đến 18/4 em lại đi Cao Bằng- Thác Bản Giốc có việc.
Từ Mèo Vạc mà không đi Cao Bằng nữa thì có tuyến nào đẹp trên đường về HN không ah?
Getz thần thánh vẫn đi bình thường cụ ạ. Còn từ Mèo Vạc đi đâu nữa ngoài Cao Bằng thì chắc các cụ khác tư vấn thêm a

mcuongico

Xe buýt
Lịch trình của các cụ như trên có vẻ căng, mà lại toàn thấy trên đường. E chạy khách HG thì hay đi kiểu sau:
Tối ngày 0: 18h xuất phát HN - 23h tp HG - ngủ lại tại tp HG.
Ngày 1: 7h xuất phát đi Đồng Văn, (nếu khéo có thể chơi chợ Tam Sơn hoặc Quyêt Tiến vào lúc 9h), ăn trưa ở Yên Minh - Đến thẳng Đồng Văn vào lúc 15h - đến luôn Mã pí lèng (lúc này là đẹp nhất). Tối về Đồng VĂn
Ngày 2: Đồng VĂn - Lũng cú - Dinh họ Vương - Đồng Văn.
Ngày 3: Đồng Văn - Mèo Vạc - Thác Bản Giốc (cái này hơi căng) - cố gắng đến trước 15h - về Cao Bằng.
Ngày 4: Cao BẰng - Pắc Bó - Hà Nội.
Trong đó ngày 2 và ngày 4 là thong dong ăn uống, nghỉ ngơi, chơi bời,

tvdung

Xe điện
Em tưởng cụ đương máu đi Lào mà? :))

lykai

Xe tăng
Vâng em đang máu đi Lào, phương án Lũng Cú- Mèo Vạc là backup trường hợp failled Lào :D
Đi Lào tổ chức công phu quá, chả cụ nào chịu đứng ra

amunike

Xe tăng
Cụ tham gia đoàn Em cho vui a
Em xem hết nhật ký chuyến đi Lào của các cụ, mê tít. Em cũng đang tính mời hai cụ ở nhà đi cho biết Lũng Cú với Bản Giốc nhưng các cụ còn chần chừ, nếu đi được em xin phép ké cẩm một xe cùng đoàn các cụ cho vui ạ :)

dmdviet

Xe cút kít
Hà Nội – Quản Bạ - Đồng Văn – Lũng Cú - Mèo Vạc – Tp. Cao Bằng - Pác Bó –- Thác Bản Giốc – Tp.Lạng Sơn - HN (4 ngày 3 đêm)
Lịch trình:
Ngày 1 (Thứ 4 <29/4/2015>) Hà Nội – tp Hà Giang – Quản Bạ (335 km)
06 h xuất phát từ HN (tập trung ở đầu cầu Đông Trù – Với các gia đình bên Long Biên – Gia Lâm, ở đầu cao tốc Nội bài – Lào Cai với các gia đình khác)
• Hà nội- Tp. Hà Giang (282 km)– Quản Bạ (53 km) : tổng chặng 335 km
- Nghỉ ăn trưa tại: TT. Việt Quang Hoặc Tp. Hà Giang
- Cổng trời Quản Bạ, núi đôi Cô Tiên
- Nghỉ đêm tại Quản Bạ:
Hoạt động: Ăn uống, nghỉ ngơi, thăm thú Quản Bạ về đêm
------------------------------------------------------------------
Ngày 2 (Thứ 5 <30/4/2015>): Quản Bạ - Đồng Văn – Lũng Cú – Đồng Văn
8h: Ăn sáng, đổ xăng
• Lên Đồng Văn sớm, Đến Sà Phìn đến thăm Dinh vua Mèo (Vương Chí Sình) ở Sà Phìn, "nhà của Pao" luôn
• Thăm, chụp ảnh tại cao nguyên đá Đồng Văn (dọc đường)
• Sà Phìn-Lũng Cú (>30 km): ngắm cột cờ Lũng, Nhớ đến thẳng trạm biên phòng dưới chân cột cờ ” làm thủ tục”
• Thăm thú Đồng Văn buổi tối, nghỉ đêm tại Đồng Văn
--------------------------------------------------------------------
Ngày 3: (Thứ 6 <1/5/2015>)
7h-8h: Các nhà tự túc đi Chợ sớm Đồng Văn, thăm khu phố cổ Đồng Văn
8h xuất phát
• Đồng Văn - Má Pí Lèng – Mèo Vạc (~ 30km): Từ Đồng Văn – chạy đèo Mã Pí Lèng – con đèo huyền thoại đẹp nhất Việt Nam đứng trên đỉnh đèo ngắm sông Nho Quế. Nếu muộn thì nghỉ trưa ăn trưa tại Mèo Vạc tham quan chợ phiên Mèo Vạc nổi tiếng với thịt bò, thịt gà, xôi ngon và rẻ. Chụp ảnh người dân tộc, ăn thắng cố nếu có thể, dạo qua thị trấn, ngắm tượng đài Bác Hồ, dạo chơi các bản của Mèo Vạc. ( Nếu sớm sẽ chạy thẳng Cao Bằng)
• Mèo Vạc – Tp Cao Bằng (QL4B, QL34): khoảng 210km
• Tp Cao Bằng – Khu di tích lịch sử Pác Bó: khoảng 50km (nếu đến trước 15h thì sẽ thăm khu Pác Bó, nếu muộn hơn sẽ xem xét có đi hay không)
• Pác Bó – T.p Cao Bằng: khoảng 50 km
Nghỉ đêm tại Tp Cao Bằng
--------------------------------------------------------------------
Ngày 4: (Thứ 7 <2/5/2015>)
7h30 xuất phát
• Tp Cao Bằng – Thác Bản Giốc (~90km): Ăn trưa tại thác Bản Giốc, ngó nghiêng xem hội Tung Của nó chiếm được hết cái thác chưa, ghé chơi chợ cột mốc
• Thăm động Ngườm Ngao: Cách Thác Bản Giốc chừng 3km (Nếu có đủ thời gian)
• Quay lại tp Cao bằng – Đi Lạng Sơn theo Quốc lộ 4A (Chi chỉ dẫn của cụ manhvpcp vừa đi tiền trạm)
• Ăn trưa xong, dự kiến 12h xuất phát về Hà Nội, đường đẹp nên tầm 8h tối là về đến HN: Dự kiến 351 km.
Tổng lịch trình dự kiến: 1.268 km (theo ông bạn Gúc gồ)

Các cụ xem giúp xem với lịch như này thì cần thay đổi gì nữa a?

Chỉnh sửa cuối:

manhvpcp

Xe buýt
Xác định:
Bản giốc - TP.Cao Bằng: 2h
TP Cao Bằng - Lạng Sơn: 3h
Đi xe cao thì OK, đi xe thấp hơi mệt.

dmdviet

Xe cút kít
Xác định:

Bản giốc - TP.Cao Bằng: 2h
Khoảng này chính xác là bao nhiêu km anh ơi?

TP Cao Bằng - Lạng Sơn: 3h:
đoạn này thì em đi mấy lần, đường ok, không nhiều container
Đi xe cao thì OK, đi xe thấp hơi mệt.
He, ít nhất là còn 1 cụ Getz thần thánh 80% sẽ tham gia :D

ar3a

Xe container
Chương trình của cụ khá ổn rồi. Em chỉ lưu ý thêm 1 chút là cung Mèo Vạc - Cao Bằng tuy chỉ 210km nhưng cũng mất khoảng 6 tiếng; nếu gặp trời mưa thì còn mất thời gian hơn nên chương trình buổi sáng của cụ cố gắng gọn gàng; muộn nhất 2h chiều phải rời được Mèo Vạc. Thêm nữa là trong đoàn nên có 1 cái xẻng ngắn. Bên đất Hà Giang núi đá thì không sao, bên Cao Bằng nếu có mưa thì có thể sạt đất, xe gầm thấp có thể khó qua. Mang theo cái xẻng là đỡ được tình huống này.

King247

Xe buýt
Em vẫn tham khảo ý kiến của các cụ/ mợ để lịch trình sao cho hợp lý nhất, vì đi cả F1 và 1 vài gia đình. Em cứ lấy ý kiến hết 15/3 sau đó lên danh sách để còn các thủ tục chuẩn vị khác như đặt phòng, ọp ẹp...
- Em dự là tới thời điểm đó, cụ rất khó có thể book được phòng KS tốt, sẽ phải chuyển sang nhà nghỉ chất lượng thấp hơn nhiều

---------
Ngày 3: (Thứ 6 <1/5/2015>)
7h-8h: Các nhà tự túc đi Chợ sớm Đồng Văn -------------> chợ phiên họp vào chủ nhật cụ ạ, thứ 6 thì có vài người bán thôi,
8h xuất phát
Đồng Văn - Má Pí Lèng – Mèo Vạc (~ 40km): ----> cái này có 25km thôi ạ
@cụ có thể tham khảo lịch em post ở #1 hoặc tham khảo lịch của cụ xxx post ở trên gợi ý các cụ chạy từ chiều tối ngày 0 lên TP Hà Giang ngủ đêm tại đó, ngày 1 xuất phát từ đó sẽ nhàn hơn khá nhiều

dmdviet

Xe cút kít
Sơ bộ em chia trung bình 1 ngày chạy trên dưới 300km, nếu theo như chuyến Lào thì như này là khá ổn, các thành viên (kể cả F1) cũng ok. Tuy nhiên với cung này thường đèo dốc quanh co (giống kiểu Luang Pra Bang - Phonsavan), ngắn nhưng gấp khúc nhiều, có nhiều đoạn được coi là huyền thoại quanh co (em cứ chém thế):D

dmdviet

Xe cút kít
- Em dự là tới thời điểm đó, cụ rất khó có thể book được phòng KS tốt, sẽ phải chuyển sang nhà nghỉ chất lượng thấp hơn nhiều

@cụ có thể tham khảo lịch em post ở #1 hoặc tham khảo lịch của cụ xxx post ở trên gợi ý các cụ chạy từ chiều tối ngày 0 lên TP Hà Giang ngủ đêm tại đó, ngày 1 xuất phát từ đó sẽ nhàn hơn khá nhiều
He em sửa lại luôn cụ nhé :D. Về khach sạn em chắc đặt trước khoảng 1 tháng là ok (ý nghĩ chủ quan)

Chỉnh sửa cuối:

joyride

Xe điện
Đường Cao bằng - Thác Bản Giốc ngon lành các cụ ạ.

Chơi kỹ quanh thác Bản Giốc cũng tốn thời gian phết.

Đến thác, đi dọc đường cạnh sông các cụ có thể ngắm thác từ xa:

Ngoài ngắm thác từ chân, các cụ có thể leo lên đỉnh thác với đường đi và view như thế này: (Để lên đỉnh thác, bên cạnh thác phụ có lối leo lên, không có bậc đâu, trời mưa sẽ bết đất, đá nhé)

Khi rời thác, các cụ hỏi ra chợ biên giới mốc 835

Chạy xuôi dọc sông thì có cột mốc 837

Chỉnh sửa cuối: