[CCCĐ] Lũng Vân - Pù Luông - Cúc Phương: Lãng tử độc hành

Uầy, vụ này em cũng giống cụ, hơi khác là ko nằm võng đọc, dễ bị say và bùn ngủ. Thường em ngả lưng vào ghế, ngồi đọc bên cạnh là 1 lon bia, cực thích cảm giác thư giãn này.
Vượt qua bao vất vả đường xa cũng chỉ mong có giây phút thư thái như thế này cụ nhỉ ~o)

Mưa rào mùa hạ nên chỉ được một lúc lại tạnh ráo luôn. Lúc này em nghỉ ngơi xong cũng thấy sảng khoái rồi, trời vẫn chưa tối nên tranh thủ đi thăm Thác Hiêu xem có gì không. Đường ra thác gặp bọn trẻ con trong bản đang chơi ngoài đường đất các cụ ạ, thằng cụ bé cứ trần truồng nhồng nhộng, ngồi hẳn vào cái rãnh thoát nước, lấy nước cho vào túi nilon nghịch.

Nhân tiện em tản mạn chút về bọn trẻ con miền núi này. Em đi ngang dọc đất nước cũng nhiều, đi công tác vùng sâu vùng xa có, đi khám phá những bản nhỏ nằm tận sâu trong rừng cũng có, hoàn cảnh bọn trẻ con các vùng như nào em đều được chứng kiến. Biết là chúng khó khăn, thiếu thốn nhưng khi gặp, em không bao giờ tác động vào hoạt động của chúng. Nếu chúng chơi, em kệ chúng chơi, ăn gì em kệ chúng ăn, cuộc sống từ bao đời nay của ông bà, tổ tiên chúng đều như vậy, em không có quyền và cũng không đủ sức để can thiệp gì cả. Vì thế, em khá có định kiến với những hoạt động như cho kẹo, đồ ăn cho trẻ con, chụp ảnh trẻ con dân tộc (các cụ săn ảnh thì không nói vì em biết các cụ đều hiểu và ý thức cao về vấn đề này),... Cái này là em bảo thủ, không áp đặt ý kiến nhé các cụ, nếu cụ nào không đồng tình thì mình trao đổi riêng, đỡ ảnh hưởng tới thớt chuyến đi hehe

Thác ngay gần nên em đi bộ mấy bước là ra. Đúng là mùa nước cạn, sau cơn mưa rào to thế mà thác cũng chả có mấy nước. Thôi kệ, em cứ leo thử lên xem mấy tầng thác trên có đẹp hơn không.

Đoạn này đá trơn, lội nước liên tục nên cứ chân đất các cụ nhé, còn em dự tính trước nên vứt luôn dép ở homestay rồi.

Vừa qua được tầng thác thứ nhất em thấy CỤ RẮN LỤC XANH các cụ ạ. Ghê vãi chưởng! Em nghe huyền thoại về cụ đã lâu mà giờ mới được tận mắt thấy dung mạo của cụ. Mà em nhìn không rõ đuôi cụ có đỏ không nhưng tốt nhất là cứ tránh tránh một bên cho cụ đi khuất mắt cái đã. Em khấn cảm tạ trời đất rồi mới dám đi tiếp.

Con thác này có 8 9 tầng gì đó nhưng em leo lên có nom 1 nửa, vì bên trên thấy cũng không có gì đặc sắc lắm, phần nữa vì sợ đụng độ cụ rắn lúc này thì khổ cả em cả cụ ý. Thôi về tắm rửa ăn cơm.

Lúc xuống thì em thấy mấy cụ khách du lịch đang tắm ở tầng thứ nhất, nhìn vui ra phết. Từ trên tầng thứ 2 có thể nhảy xuống được, nước ngập quá đầu luôn, các cụ tha hồ mà ngụp lặn. Chỉ sợ thằng nào tè một bãi ở thượng nguồn thì các cụ ăn đủ =))

Xuống tầng -1 (âm một) em còn thấy mấy cụ "đặc sản vịt Cổ Lũng" đang tập bơi dưỡng sinh ở dưới. Cụ nào cụ nấy cao to vạm vỡ, thịt chắc da săn lại, lúc nào cũng hừng hực khí thế sẵn sàng lên bàn nhậu. Trộm nghĩ không biết tối nay chủ nhà cho ăn món gì?

7663A18

Xe tăng
Thác ngay gần nên em đi bộ mấy bước là ra. Đúng là mùa nước cạn, sau cơn mưa rào to thế mà thác cũng chả có mấy nước. Thôi kệ, em cứ leo thử lên xem mấy tầng thác trên có đẹp hơn không.

Vừa qua được tầng thác thứ nhất em thấy CỤ RẮN LỤC XANH các cụ ạ. Ghê vãi chưởng! Em nghe huyền thoại về cụ đã lâu mà giờ mới được tận mắt thấy dung mạo của cụ. Mà em nhìn không rõ đuôi cụ có đỏ không nhưng tốt nhất là cứ tránh tránh một bên cho cụ đi khuất mắt cái đã. Em khấn cảm tạ trời đất rồi mới dám đi tiếp.

mắt em kém quá rồi thì phải.

Chào các cụ, em xin trở lại sau 2 ngày cuối tuần vắng bóng.

Sau khi chơi ở thác xong, về phòng vẫn thấy sớm nên em lại lấy xe lượn lờ quanh Bản Hiêu xem có gì hay ho không. Không khí chiều tà ở miền sơn cước bình yên mà cũng ảm đạm, não nề, làm lòng người lữ khách cũng dưng dưng buồn các cụ ạ.

Tắm rửa xong xuôi, em lên phòng thì đã thấy mâm cơm ngon lành bày trước hiên nhà. Trước đó khi đặt cơm, chủ nhà chỉ bảo em là ăn cùng người nhà, em không nghĩ là sẽ được nguyên 1 mâm hoành tráng như thế này. Đếm sơ sơ thì có 6 đĩa đồ ăn, đếm cẩn thận thì thêm 2 bát nước chấm nữa, mà kĩ nữa thì thêm 1 bát tô cơm trắng.

Sau 30 phút cố gắng, vừa ăn vừa nghỉ, quyết tâm cao độ, em cũng hoàn thành bữa ăn tối. Thiệt hại là toàn bộ thức ăn và cơm, chỉ trừ đĩa ốc em dám động vì không hợp bụng và đĩa bí đỏ em không thích ăn. Các cụ kiểm chứng ở ảnh dưới ạ.

Cơm nước no nê, em bưng mâm lên nhà chính gửi cụ chủ nhà rồi tranh thủ xả 1 ít cho nhẹ bụng. Cụ nào thắc mắc về cái WC thì xem ảnh dưới nhé, sạch sẽ, tiện nghi như đồng bằng luôn, em ưng quá.

Em cũng định ngồi với chủ nhà nói ít câu chuyện, hỏi thăm về văn hóa, con người xứ này, lấy tư liệu kể lại cho con cháu mà cụ chủ đã nhanh nhanh lên nhà sàn nằm xem phim Ấn Độ rồi. Buồn quá, em về phòng hạ màn, nằm đọc tí sách rồi ngủ luôn.

Kết thúc ngày đầu tiên.

The Peace

Xe tăng
Con thác này có 8 9 tầng gì đó nhưng em leo lên có nom 1 nửa, vì bên trên thấy cũng không có gì đặc sắc lắm, phần nữa vì sợ đụng độ cụ rắn lúc này thì khổ cả em cả cụ ý. Thôi về tắm rửa ăn cơm.

Lúc xuống thì em thấy mấy cụ khách du lịch đang tắm ở tầng thứ nhất, nhìn vui ra phết. Từ trên tầng thứ 2 có thể nhảy xuống được, nước ngập quá đầu luôn, các cụ tha hồ mà ngụp lặn. Chỉ sợ thằng nào tè một bãi ở thượng nguồn thì các cụ ăn đủ =))

Xuống tầng -1 (âm một) em còn thấy mấy cụ "đặc sản vịt Cổ Lũng" đang tập bơi dưỡng sinh ở dưới. Cụ nào cụ nấy cao to vạm vỡ, thịt chắc da săn lại, lúc nào cũng hừng hực khí thế sẵn sàng lên bàn nhậu. Trộm nghĩ không biết tối nay chủ nhà cho ăn món gì?

Góp vui với cụ mấy ảnh bọn em cũng mới đi cung đó nhưng đường dễ đi hơn cụ chủ vì toàn 4x rồi, không dám liều như cụ chủ :))

Phê pha vãi :D

Góp vui với cụ mấy ảnh bọn em cũng mới đi cung đó nhưng đường dễ đi hơn cụ chủ vì toàn 4x rồi, không dám liều như cụ chủ :))

Phê pha vãi :D

Mãi mới gặp cụ đồng chí hướng, cung này đi cũng phê pha phết cụ nhỉ, không quá nặng, cũng không quá dễ, hợp lý, vừa phải.
Mỗi tội đi chuẩn mùa lúa chắc cảnh quan sẽ đẹp hơn.

Sorry các cụ, mấy ngày vừa rồi em bận túi bụi công việc của các cụ tổng OF cho cái SNOF 12 nên không update được cho các cụ. Nay việc đã giãn giãn, kế hoạch đã hòm hòm, em xin phép được són tiếp ạ, không các cụ lại bảo em táo, tội em huhu.

Sau ngày đầu tiên, buổi tối em ngủ rất ngon. Không khí trong lành, thoáng mát, em không cần bật quạt mà vẫn có một giấc ngủ sâu. Buổi sáng ngày thứ 2 em dậy sớm, vệ sinh cá nhân xong, em lại ra hiên nhà ngồi ngắm ruộng đồng. Đêm qua mưa nên sáng nay mấy xuống thấp, vờn quanh các ngọn núi trước hiên nhà, nhìn thơ mộng và bình yên như tiên cảnh các cụ ạ

Ngồi một lúc thì chủ nhà mang mâm ăn sáng lên, tối qua hơi choáng vì bữa tối thì sáng nay em lại bất ngời vì bữa sáng các cụ ạ.
Combo ăn sáng của homestay gồm:
- 1 mì tôm bò trứng (nhiều thịt)
- 1 đĩa xoài (1 quả)
- 1 cốc cafe

Đầy đủ, ấm áp như nhà hàng luôn các cụ ạ. Ở Hà Nội em còn chả mấy khi ăn sáng sang choảnh dư lày.

Em ăn sáng xong thì thấy mấy cụ chó con lông nhông dưới sân, em gọi mấy cụ lên, lấy nốt mấy cái xúc xích mời các cụ ăn. Các cụ cứ vẫy đuôi thích thú, dễ thương đáo để, ăn xong các cụ còn nằm ngửa đòi em gãi bụng cho luôn.

chungdungvn

Xe điện
Hỏi khí không phải, bao giờ thì hết vậy cụ

PBHN

Xe tải
Hỏi khí không phải, bao giờ thì hết vậy cụ
Cụ ấy vượt quãng đường khó khăn, để cho cụ ấy từ từ đoạn nghỉ ngơi, hưởng thái lai chút cụ ơi.
Mà cụ chủ thớt từ từ kể cũng đc, em đang ở nơi sống gấp gáp, nhâm nhi kiểu sống chậm cũng là cái thú.

Cụ ấy vượt quãng đường khó khăn, để cho cụ ấy từ từ đoạn nghỉ ngơi, hưởng thái lai chút cụ ơi.
Mà cụ chủ thớt từ từ kể cũng đc, em đang ở nơi sống gấp gáp, nhâm nhi kiểu sống chậm cũng là cái thú.
Cảm ơn cụ hiểu lòng em ạ

successdt

Xe buýt
em thấy đoạn từ Lũng Vân đi chỗ bản Hiêu này khá rộng, ô tô đi được mà sao dân ở Lũng Vân bảo cụ chủ là ko đi được nhỉ?

Ăn xong, em xếp đồ lên xe và thanh toán với chủ nhà.
Tổng thiệt hại lên tới tận 230k gồm:
- Thuê phòng 100k
- Bữa tối 100k
- Bữa sáng 30k
Rẻ vãi chưởng các cụ ạ.

Em lại lên đường, trong lòng mát rượi, phơi phới nhựa sống. Làng quê buổi sớm bình yên đến lạ.

Đường lớn, đập tràn bê tông xịn mới không đi lại cứ thích chui vào cái cầu nát các cụ ạ. Buồn cười ghê. Cầu này em gọi là "cầu lọt khe", tại vì đi xe máy qua, bánh xe vừa đúng bằng cái thanh gỗ. Đi vừa hồi hộp, vừa ghê ghê, vừa phấn khích =))