[Funland] 'Lương 10 triệu, cứ sống thoải mái đi sốt vó chi chuyện nhà cửa'

Aliabu

Xe container
Website
www.schlagevietnam.com
Bẩm cc, thằng lều nó đút tay trong quần tưởng tượng ạ. Lương 10tr thì trả góp sao nổi. Họ phải làm nhiều hơn, nên thu nhập sẽ khác mới trả nổi.
À vụ lều thì em không nói ;)) em chỉ sửa lại con tính thôi

1234abcd

[Tịch thu bằng lái]
Nếu 2 vc cùng đi làm, thu nhập tổng 20tr, trả góp 10tr ăn tiêu 10tr thì vẫn có thể.
Ý của bài báo nói rằng có đáng để hy sinh thanh xuân như thế hay không thôi.
Cái đó thì tuỳ quan niệm sống. Tuy nhiên các nhà sx chung cư luôn biết cách nâng hạ để sao cho ngày càng nhiều những gia đình trẻ buộc phải rơi vào bẫy nợ hy sinh tuổi xuân của mình.
Không ăn không tiêu thì 20 tr/ th của 2 vc đi làm may ra mới mua được cụ nhé.

Long921

Xe tăng
Trường hợp như này ở thành phố là rất căng, vì mua lại được nhà sau khi làm ăn thua lỗ ở tuổi 60 là rất khó.
Chỗ nhà e có ông hơn 60 rồi vẫn đi ở trọ cùng gd 4 người đây, trc làm ăn ngon mua nhà mặt đg ng chí thanh sau vỡ nợ thầu xây dựng h về tận Cầu diễn để thuê đây, mua đc nhà bây giờ là không còn khả năng, h đi làm trông coi tòa nhà xây dựng

Khanhnho

Xe buýt
Sau đợt covid, giá nhà nó nhảy dựng lên thì đội “thuê nhà cho nó thoải mái” chắc đông thêm đáng kể rồi.

coolpix8700

Xe ngựa
Tùy cái nhìn cuộc sống của từng người thôi!
Em đã không theo mà có cho nhắc lại thì vẫn không theo cái cách của rất nhiều người trẻ bây giờ là "phải tiêu để tận hưởng tuổi xuân".
Đúng là cuộc sống muôn hình muôn vẻ, nhưng trong cuộc đời cơ hội để vươn lên thực nhanh hình như ai cũng gập không chỉ 1 lần.
Cái quan trọng là điều kiện để nắm lấy và phát huy.
Nói thật là thời còn được coi là xuân thì em cầy như trâu điên, như bây giờ sẽ rất nhiều người chê không biết tận hưởng.
Đừng nói thu nhập 10 triệu/tháng. Đi tán bà xã với cái xe đạp Cuốc, sơn bị con cóc ở kẽ tường gặm nham nhở.
Nhiều người nói "xuống chó", nhưng em thì có những lúc đứa bạn đi bên cạnh hỏi "chúng mình có bằng con chó không?".
Cũng vì vậy khi thấy cơ hội cũng có 1 chút vốn+may mắn nên bật được và củng cố. Không quá tham, không nhìn các đỉnh núi cao, cứ vững chắc theo đúng cái gì mà tự đánh giá khả năng mình làm được nên bây giờ vẫn đi làm, nhưng khá thảnh thơi. Rất nhiều thứ thích, nhưng thích thứ gì cũng gần như ra thứ ấy, không phải quá đắn đo để thực hiện ý thích của mình (tất nhiên chẳng bao giờ lại vung tay quá trán)!

Chỉnh sửa cuối:

vephiadong

Xe điện
Hơn chục năm nữa em về vườn, chả cần gì chỉ cần lương hưu + lãi tiết kiệm khoảng 20 củ mỗi tháng là đủ tiêu và đi du lịch, còn đâu em cho con cái hết
Em cũng mong được thế đến khi còn khỏe, còn khi bệnh thì chỉ ông anh tiền giúp được thôi

trọng_nhân

Xe điện
Em lại nghĩ khác , về già mà không có thu nhập thụ động mới đáng sợ , trẻ vất vả tí cũng không sao vì mình còn sức rướn .Em 30 cũng vay 1 tỷ 6 mua nhà , tháng 2 vợ chồng đóng cho NH 20tr , lễ tết vẫn đi du lịch nghỉ dưỡng bình thường , lâu lâu kiếm đc miếng to lại đập vào trả , em vẫn mơ mộng dư được chút lại vay tiếp mua căn thứ 2 rồi lại tiếp tục cố gắng , khi có 2 căn nhà rồi thì sẽ có căn thứ 3 - 4 dễ dàng hơn ( nhà nguyên căn ở TP cho thuê cũng được tầm 10M 1 căn )

Argo

[Tịch thu bằng lái]
Thớtt thối inh, lôi lên làm gì

CaoThanhLam123

Xe đạp
Quan điểm của các bác về mua nhà đôi khi cũng sẽ thay đổi khi các bác có thu nhập khá hoặc môi trường làm việc với ai.
Nếu các bác làm việc với những người có nhà có cửa riêng hết rồi các bác sẽ phấn đấu theo. Như em làm cùng các anh các chú đều có nhà và có đất cho thuê ở Thành Phố khiến suy nghĩ hưởng thụ của em thay đổi hẳn. Các chú làm cùng hiện 45-50 tuổi toàn có nhà đẹp, có thêm căn chung cư cho thuê hoặc cho căn chung cư cho con ở khi học đại học khiến mình phải có sự phấn đấu.
Hiện em có mảnh đấy gần 200m2 nhưng lại chỉ có căn nhà nhỏ trên mảnh đất đó, chỉ đủ sinh hoạt cho gia đình 3 người. Năm rồi định xây nhà dư chút mua cái xe mà thấy có mảnh đất ngon e vẫn vay thêm để mua mảnh đất đó. Vẫn cảm thấy rất vui vì mua đc. Cuộc sống theo em là không ngừng phấn đấu chứ nói như quan đểm 10tr mà đã bảo hưởng thụ thì 10tr sao đã gọi là hưởng thụ. (còn không đủ thằng con 4 tuổi của em ăn học)

leo86vn

Xe tăng
Em làm Nhà nước, lương ba cọc ba đồng. Vẫn phải cố gắng cày chân trong chân ngoài, mà học phí trả cao quá. Năm nay lại tiếp tục khởi nghiệp lần n mong cày cuốc cho hết nợ :(

hbu082

Xe container
Gớm, lại cứ phải dạy đĩ vén váy. Cưới xong có ngay vài trăm củ thì đc mấy người? Mấy ông mà mua trả góp thì đến lúc xuống đc tiền chắc cũng dăm bảy lần chuyển nhà thuê rồi nên mới thấy nhục cái cảnh thuê nhà, ko mua đc nhà thì lại khóc dành cả tuổi thanh cuân để chuyển nhà, khi độc thân chuyển nó còn đơn giản, gia đình con cái vào mỗi lần chuyển tìm thuê đến nhục.

VuongPQ

Xe buýt
Em 30 tuổi lấy vợ tay trắng, 35 tuổi cũng có 4 củ rồi, mai rán cho ku con ăn Tết.
Muốn tự có tiền tỷ thì hoặc là thu nhập phải cao hoặc đầu tư được những thứ đột biến như đất cát (dưới tỉnh), chứng khoán, coin... còn chi tiết sao thì e k có biết.

tieunhupha

Xe điện
Người việt mình cứ hay có bệnh lo cả cho đời con cháu, nên mới hay mua nhà tích luỹ cho con. Thế là khổ. Đời ai nấy lo, con mình cho ăn học đầy đủ là đc rồi. Đời ngắn lắm
Chỉ sợ quan niệm là đời ai nấy lo nhưng ko tiết kiệm nổi tiền nên lại sống bám vào con cái thôi cụ ơi. Cơ bản là con cái cũng nên có trách nhiệm nhưng bố mẹ độc lập được thì vẫn tốt hơn chứ.

coolpix8700

Xe ngựa
Quan điểm của các bác về mua nhà đôi khi cũng sẽ thay đổi khi các bác có thu nhập khá hoặc môi trường làm việc với ai.
Nếu các bác làm việc với những người có nhà có cửa riêng hết rồi các bác sẽ phấn đấu theo. Như em làm cùng các anh các chú đều có nhà và có đất cho thuê ở Thành Phố khiến suy nghĩ hưởng thụ của em thay đổi hẳn. Các chú làm cùng hiện 45-50 tuổi toàn có nhà đẹp, có thêm căn chung cư cho thuê hoặc cho căn chung cư cho con ở khi học đại học khiến mình phải có sự phấn đấu.
Hiện em có mảnh đấy gần 200m2 nhưng lại chỉ có căn nhà nhỏ trên mảnh đất đó, chỉ đủ sinh hoạt cho gia đình 3 người. Năm rồi định xây nhà dư chút mua cái xe mà thấy có mảnh đất ngon e vẫn vay thêm để mua mảnh đất đó. Vẫn cảm thấy rất vui vì mua đc. Cuộc sống theo em là không ngừng phấn đấu chứ nói như quan đểm 10tr mà đã bảo hưởng thụ thì 10tr sao đã gọi là hưởng thụ. (còn không đủ thằng con 4 tuổi của em ăn học)
Bác tính như vậy rất đúng!
Về già không có nguồn thu nhập nào thì chẳng cần phải kể khổ hay sướng làm gì.
Có 1 chỗ ra vào, không phải thuê, ít nhất có mấy đồng lương hưu, cao tiêu nhiều, thấp thì tiêu ít hơn, nhưng tháng nào cũng có để sống.
C1 cái nhà cho thuê nữa thì sẽ rủng rỉnh hơn, tết đến mừng tuồi cho cháu không phải đắn đo.
Cao cấp thì nhà cửa đủ rộng để phục vụ cho những thú vui lúc về già.
Lúc còn trẻ không gắng, thì già rồi có muốn cố cũng chẳng ra!

Các cụ ở thủ đô sướng thế. Mình trong Đà Nẵng 1 tỷ ko sờ đuợc cái lỗ mũi 20m2 trong kiệt 2m. Thu nhập dưới 40tr/m thì đừng mơ có nhà nhé ==)))
So linh tinh, Hà Nội nó to gấp 10 Đà Nẵng nên đi so trung tâm Đà Năng vs vùng ven Hà Nội thì so làm gì

Theo em thì tùy quan điểm và mục tiêu của từng người trong vấn đề thuê hay mua nhà mà họ sẽ có lựa chọn và tư vấn khác nhau, tuy nhiên có những điều k thể phủ nhận:
1. Về cơ bản ai cũng muốn mua nhà trừ khi k đủ tiền hoặc chưa lựa chọn được căn nhà ưng ý.
2. Thuê nhà thì phần lớn là do k đủ tiền mua/những người mà công việc có tính lưu động cao, ví dụ đội chuyên gia nước ngoài/các bác đi đây đi đó liên tục vv...
3. Còn việc bảo là k mua nhà để kệ con nó phấn đấu là một quan điểm hiện đại nhưng đâu đó vẫn có phần chưa hợp lý, con cái nay đây mai đó thay đổi chỗ ở xoành xoạch cũng ảnh hưởng k it đến cuộc sống và học hành, với cả bố mẹ có lo cho con cái cái nhà cũng giống như kiểu đưa cho cái cần câu thôi mà, có nhà thi con cái tập trung làm việc thôi k phải lo chỗ ở vv..., còn nói ỉ lại thì cái nhà cũng phá nhanh lắm.
4. Một điều mà nữa mà em thấy rất quan trọng là vấn đề tâm linh, các cụ nói an cư ở đây bao hàm luôn cả việc thờ cúng, nhà mình rồi việc thờ cúng bàn thờ các thứ nó cũng cố định, đi thuê ma rủi ro chủ nó đuổi lại vác bàn thờ, bát hương chạy à,xong bị đuổi tiếp lại dời tiếp à (các bác nào k thờ cúng thì em k bàn nhé)

vanhai493

Tháo bánh
Nợ đồng nghĩa với việc phải làm nhiều việc hơn, chi tiêu ít đi, cắt bỏ hưởng thụ cá nhân. Sau một thập kỷ như vậy, chúng ta có căn nhà, nhưng đôi khi nhìn lại, là cả thanh xuân trôi qua.
ông thức về căn nhà: tiết kiệm - trả nợ = nhà và tuổi trẻ

Công thức chung của thế hệ 8X - 9X như tôi để có được căn nhà ở Sài Gòn thường theo cách: sau đám cưới, tiết kiệm được 100 - 200 triệu đồng, mua căn hộ dự án ngoại thành tít tắp từ 800 triệu đồng tới 1,2 tỉ đồng, vay ngân hàng 70% và trả nợ trong vòng 15 năm.

Mỗi tháng chúng tôi trả khoảng hơn mười triệu đồng cả gốc và lãi. Nợ là điều khó chịu nhất trong cuộc đời. Nếu có thể trả nợ sớm, cũng mất ít nhất 10 năm, khi chúng tôi ngoài 40 tuổi.

Nợ đồng nghĩa với việc phải làm nhiều việc hơn, chi tiêu ít đi, cắt bỏ những hưởng thụ cá nhân, tập trung tích cóp lại để trả cho ngân hàng. Sau một thập kỷ như vậy, chúng tôi có căn nhà, nơi mà khi ngoái nhìn lại, là cả thanh xuân trôi qua. Một thập kỉ lo toan. Trong mười năm như vậy, tôi không chắc là mình sẽ không hối tiếc gì đó.

Link full bài viết
https://tuoitre.vn/luong-10-trieu-cu-song-thoai-mai-di-sot-vo-chi-chuyen-nha-cua-20190319155659367.htm

Có bác nào 5x 6x tuổi vẫn đang ở trọ ko ạ? Cuộc sống có gì bất tiện không ạ? Thật lòng em ngán chuyện nợ nần quá :(
năm nay cụ chủ trả nợ xong chưa ạ :D

thời buổi bây giờ giá nhà tăng chóng mặt, lương của đa số người dân ko thể mua nổi. Nhưng ko hiểu sao bds vẫn cứ tăng và người người vẫn cứ mua?!
Em giải thích ngắn gọn cho bác hiểu nhé
1. Nhà thì cơ bản là mỗi năm tăng X căn
2. Người giàu lên(có khả năng mua nhà) mỗi năm tăng lên Y người, có thể Y chi chiếm 10% dân số Hà Nội.
Mà theo thống kê thì Y Luôn lớn hơn X, vậy theo bác giá nhà có tăng k

vinnocauno

Xe tải
dm bọn lều báo đĩ bút phóng tinh viên 9 điểm 3 môn toàn thủ dâm ra mấy bài báo xạo lol như này.
Tại thời điểm bây giờ năm 2021, lương 10 triệu không thì không đói là tốt rồi, tính gì đến chuyện nhà cửa.